เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:17:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ  (อ่าน 3396 ครั้ง)
dan701
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 05:39:03 PM »

ผมเป็นข้าราชการครูที่อำเภอสุวรรณภูมิ  มีความประสงค์จะซื้ออาวุธปืนลูกกรดยาว ก็เลยทำเรื่องขอใบ ป.3 ที่อำเภอภูมิลำเนา คือหนองพอกจังหวัดร้อยเอ็ด แต่นายอำเภอให้เหตุผลว่า ถ้าเป็นปืนลูกซองผมอนุญาตได้แต่ลูกกรดเกรงว่าผมจะเอาไปล่าสัตว์ในเขตห้ามล่าสัตว์ เพราะบ้านผมอยู่ติดกับผาน้ำย้อย ก็เลยไม่อนุญาต   ผมอยากจะเรียนถามทุกท่านว่า  นี่มันเป็นกฎ ระเบียบ หรือแนวปฏิบัติ  สำหรับคนขอใบ ป 3 ที่บ้านอยู่ติดเขตป่าสงวนหรือ เขตอนุรักษ์ หรือเปล่า หรือเป็นแค่ความคิดเห็นของนายอำเภอ  แล้วมีท่านใดไหมครับ ที่มีบ้านอยู่ในเขตอนุรักษ์เช่นเดียวกับผมที่ขอ ป3 ได้   พอมีวิธีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
                ความคิดส่วนตัว ลูกกรด  ลูกละ ประมาณ 5 บาท  ลูกซองลูกละ ประมาณ 50  ลูกซองมีแรงกระแทกเวลายิง ใหญ่กว่า  หนักกว่าเสียงดังกว่า.         ถ้าผมจะทำผิดกฎหมาย ผมก็ต้องถูกสอบสวน วินัยอยู่แล้ว ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงไปล่าสัตว์ผิดกฎหมายเลยครับ     แล้วอย่างนี้ ถ้าผมจะซื้อปืนสั้น  เผอิญว่าที่อำเภอผมอยู่มีร้านทอง ท่านจะไม่สันนิฐานว่าไม่อนุญาตให้ซื้อเพราะกลัวผมจะเอาไปปล้นร้านทองเหรอครับ  ผมว่างี่เง่า  มาก   
พรานไพร2
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:40:11 PM »

มันเป็นดุลยพินิจของนายทะเบียนมั้งครับลูกกรดเสียงเบาน่ะผมว่า  ไปยิงที่สวนมะพร้าวบ้านเพื่อนที่สมุทรสาคร ยิงทั้ง.22 แอลอาร์ และ.38 ไม่เป็นไรรับได้ พอยิงลูกซองจากปืนเรมิงตัน870 เท่านั้นแหละพ่อเพื่อนเปิดประตูมาถามเลย ว่า ยิงอะไรกัน ก็เลยต้องยุติการยิงครับเพราะเสียงดังมาก เดียวเพื่อนบ้านสวนตรงข้ามยิงสวนมาเป็นชุดจะมองหน้ากันไม่ติดครับ กึ๋ย Huh
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:25:21 PM »

แล้วนายทะเบียนไม่คิดเหรอครับว่า ผู้ขอฯ จะเอาลูกซองไปยิงหมูป่า หรือฝูงนก.... นัดนึงยิงนกได้ตั้งหลายตัว Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:47:57 AM »

นายอำเภอท่านคงคิดว่าซื้อปืนยาวซะที ให้เคี้ยวลูกแพงหน่อย ท่านฟังผิดหรือเปล่า เขาอาจจะห้ามซื้อปืนลูกซอง แต่เราฟังเป็นลูกกรด
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 03:03:20 AM »

นายอำเภอท่านคงคิดว่าซื้อปืนยาวซะที ให้เคี้ยวลูกแพงหน่อย ท่านฟังผิดหรือเปล่า เขาอาจจะห้ามซื้อปืนลูกซอง แต่เราฟังเป็นลูกกรด
จขกท ฟังไม่ผิดหรอก ครับ ถ้าอยู่ในเขต ป่า หรือ ป่าสงวน หรือติดเขา  ส่วนมาก นายทะเบียนเค้าไม่ค่อยจะอนุญาต หรอก ครับ
เค้าขอกันยากทั้งนั้น เป็นเกือบทั่วประเทศ ครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 07:20:05 AM »

ผมเป็นข้าราชการครูที่อำเภอสุวรรณภูมิ  มีความประสงค์จะซื้ออาวุธปืนลูกกรดยาว ก็เลยทำเรื่องขอใบ ป.3 ที่อำเภอภูมิลำเนา คือหนองพอกจังหวัดร้อยเอ็ด แต่นายอำเภอให้เหตุผลว่า ถ้าเป็นปืนลูกซองผมอนุญาตได้แต่ลูกกรดเกรงว่าผมจะเอาไปล่าสัตว์ในเขตห้ามล่าสัตว์ เพราะบ้านผมอยู่ติดกับผาน้ำย้อย ก็เลยไม่อนุญาต   ผมอยากจะเรียนถามทุกท่านว่า  นี่มันเป็นกฎ ระเบียบ หรือแนวปฏิบัติ  สำหรับคนขอใบ ป 3 ที่บ้านอยู่ติดเขตป่าสงวนหรือ เขตอนุรักษ์ หรือเปล่า หรือเป็นแค่ความคิดเห็นของนายอำเภอ  แล้วมีท่านใดไหมครับ ที่มีบ้านอยู่ในเขตอนุรักษ์เช่นเดียวกับผมที่ขอ ป3 ได้   พอมีวิธีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
                ความคิดส่วนตัว ลูกกรด  ลูกละ ประมาณ 5 บาท  ลูกซองลูกละ ประมาณ 50  ลูกซองมีแรงกระแทกเวลายิง ใหญ่กว่า  หนักกว่าเสียงดังกว่า.         ถ้าผมจะทำผิดกฎหมาย ผมก็ต้องถูกสอบสวน วินัยอยู่แล้ว ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงไปล่าสัตว์ผิดกฎหมายเลยครับ     แล้วอย่างนี้ ถ้าผมจะซื้อปืนสั้น  เผอิญว่าที่อำเภอผมอยู่มีร้านทอง ท่านจะไม่สันนิฐานว่าไม่อนุญาตให้ซื้อเพราะกลัวผมจะเอาไปปล้นร้านทองเหรอครับ  ผมว่างี่เง่า  มาก  

แล้วคุณครูจะเอาปืนยาวลูกกรดไว้ทำอะไรครับ ถ้าแข่งขันคงต้องแนบหนังสือรับรองนักกีฬาด้วยครับ กรือ ถ้าใช้ยิงเล่นเพราะกระสุนถูก คงต้องเปลี่ยนเป็นลูกกรดสั้น แทนครับ เช่น Ruger MK III ครับ ตอนนี้ร้านสิงห์อามส์ มีรุ่นรมดำอยู่ครับ ราคา 39960 บาท ครับ

ไม่งั้นครูต้องรอให้นายอำเภอย้าย แล้วลุ้นว่า "คนใหม่จะมีดุลพินิจอย่างไร" ครับ

และสุดท้าย ย้ายทะเบียนบ้านหนีครับ ครบ 6 เดือน ไปขอ ป.๓ ได้ ปืน + ป.๔ แล้วค่อยย้ายชื่อคน และ ปืน กลับเข้าอำเภอเดิมครับ

ผมอาชีพเดียวกันอยู่สุรินทร์ ครับ Grin

Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:16:01 PM »

คุณครูลองติดต่อปลัดหรือเจ้าหน้าที่บนอำเภอที่จัดหาอาวุธปืนโครงการมาขายให้แก่ข้าราชการดูครับ แต่บางทีราคาอาจจะบวกบ้างไม่มากแต่พวกเขาอยู่บนอำเภอคุยกับนายทะเบียนง่ายกว่าครับ (ผลประโยชน์ร่วมกัน) ไหว้ ไหว้ ไหว้
tom8842
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:32:09 AM »

ย้ายมาบ้านผมก็ได้ครับ หยอดหน่อยก็ได้
dopa
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 04:42:03 PM »

คุณครูลองติดต่อปลัดหรือเจ้าหน้าที่บนอำเภอที่จัดหาอาวุธปืนโครงการมาขายให้แก่ข้าราชการดูครับ แต่บางทีราคาอาจจะบวกบ้างไม่มากแต่พวกเขาอยู่บนอำเภอคุยกับนายทะเบียนง่ายกว่าครับ (ผลประโยชน์ร่วมกัน)

คุณพูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะครับผมก็เป็นปลัดอำเภอ ผลประโยชน์อะไรร่วมกัน พูดอย่างนี้มันเสียหายข้าราชการฝ่ายปกครองที่ดีๆก็มีครับ (อย่าเหมารวม)
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 06:10:45 PM »

คุณครู ลองพิมพ์คำว่า ป.3 ในช่องค้นหาครับ จะได้ความรู้กับสิ่งเหล่านี้อีกเยอะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 06:27:20 PM »

ย้ายมาบ้านผมก็ได้ครับ หยอดหน่อยก็ได้
ที่นี่ไม่สนับสนุนเรื่อง หยอด เรื่องยัดครับ ลองๆหาอ่านดูนะครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 06:33:58 PM »

ดุลพินิจไงครับ Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 06:44:55 PM »

คุณครูลองติดต่อปลัดหรือเจ้าหน้าที่บนอำเภอที่จัดหาอาวุธปืนโครงการมาขายให้แก่ข้าราชการดูครับ แต่บางทีราคาอาจจะบวกบ้างไม่มากแต่พวกเขาอยู่บนอำเภอคุยกับนายทะเบียนง่ายกว่าครับ (ผลประโยชน์ร่วมกัน)

คุณพูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะครับผมก็เป็นปลัดอำเภอ ผลประโยชน์อะไรร่วมกัน พูดอย่างนี้มันเสียหายข้าราชการฝ่ายปกครองที่ดีๆก็มีครับ (อย่าเหมารวม)

เห็นด้วยครับ ...อย่าเหมารวม ข้าราชการดี ๆ ก็ยังมีอีกมาก และที่นี่ก็ไม่สนับสนุน เรื่องยัดเงิน บนโต๊ะ ใต้โต๊ะ นะครับ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:31:28 PM »

ผมเป็นข้าราชการครูที่อำเภอสุวรรณภูมิ  มีความประสงค์จะซื้ออาวุธปืนลูกกรดยาว ก็เลยทำเรื่องขอใบ ป.3 ที่อำเภอภูมิลำเนา คือหนองพอกจังหวัดร้อยเอ็ด แต่นายอำเภอให้เหตุผลว่า ถ้าเป็นปืนลูกซองผมอนุญาตได้แต่ลูกกรดเกรงว่าผมจะเอาไปล่าสัตว์ในเขตห้ามล่าสัตว์ เพราะบ้านผมอยู่ติดกับผาน้ำย้อย ก็เลยไม่อนุญาต   ผมอยากจะเรียนถามทุกท่านว่า  นี่มันเป็นกฎ ระเบียบ หรือแนวปฏิบัติ  สำหรับคนขอใบ ป 3 ที่บ้านอยู่ติดเขตป่าสงวนหรือ เขตอนุรักษ์ หรือเปล่า หรือเป็นแค่ความคิดเห็นของนายอำเภอ  แล้วมีท่านใดไหมครับ ที่มีบ้านอยู่ในเขตอนุรักษ์เช่นเดียวกับผมที่ขอ ป3 ได้   พอมีวิธีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
                ความคิดส่วนตัว ลูกกรด  ลูกละ ประมาณ 5 บาท  ลูกซองลูกละ ประมาณ 50  ลูกซองมีแรงกระแทกเวลายิง ใหญ่กว่า  หนักกว่าเสียงดังกว่า.         ถ้าผมจะทำผิดกฎหมาย ผมก็ต้องถูกสอบสวน วินัยอยู่แล้ว ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงไปล่าสัตว์ผิดกฎหมายเลยครับ     แล้วอย่างนี้ ถ้าผมจะซื้อปืนสั้น  เผอิญว่าที่อำเภอผมอยู่มีร้านทอง ท่านจะไม่สันนิฐานว่าไม่อนุญาตให้ซื้อเพราะกลัวผมจะเอาไปปล้นร้านทองเหรอครับ  ผมว่างี่เง่า  มาก  

ท่านนายอำเภอ  ทำถูกต้องแล้วครับ

ในการปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน ปืนลูกซอง มีประสิทธิภาพดีกว่าปืนลูกกรด มากครับ

ปืนลูกกรดเหมาะแก่การใช้ล่าสัตว์มากกว่าป้องกันชีวิต

อำเภอผมติดเขตสงวน ก็เป็นเหมือนกัน อนุญาตปืนลูกซอง แต่ไม่อนุญาตปืนลูกกรด

ผมเลยต้องย้ายทะเบียนบ้าน เพื่อต้องการซื้อปืนลูกกรด

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:33:59 PM »

ไม่ควรพยายามยัดเงินใต้โต๊ะ

ร่วมกันหยุดพฤติกรรมคอรัปชั่น

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์