เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:28:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ  (อ่าน 3408 ครั้ง)
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 02:29:01 PM »

คำว่ายัด หรือผลประโยชน์ร่วมกันมิควรใช้ครับ มันอาจจะดูไม่ดี

น่าจะว่า เกื้อกูล หรือ ดูแลอุปถัมป์ กันดีกว่าครับ

ทุกอย่างมีสองด้าน ถ้างั้นประเทศตะวันตกไม่มีอาชีพ ลอบบี้ยี้ส หรอกท่าน...

เอาน่าผมเชื่อว่าคุณครูมีคำตอบ จะอยู่ที่วิธีการที่เหมาะสม อย่างไร ที่ไหน เมื่อไหร่ ...เท่านั้นเอง

ทุกอย่างมีทางออก (ป่องซอด) แน่ๆ  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 02:39:55 PM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 02:46:06 PM »

นายอำเภอท่านคงคิดว่าซื้อปืนยาวซะที ให้เคี้ยวลูกแพงหน่อย ท่านฟังผิดหรือเปล่า เขาอาจจะห้ามซื้อปืนลูกซอง แต่เราฟังเป็นลูกกรด
จขกท ฟังไม่ผิดหรอก ครับ ถ้าอยู่ในเขต ป่า หรือ ป่าสงวน หรือติดเขา  ส่วนมาก นายทะเบียนเค้าไม่ค่อยจะอนุญาต หรอก ครับ
เค้าขอกันยากทั้งนั้น เป็นเกือบทั่วประเทศ ครับ

ใช่แล้วครับขอกันยากกว่าปืนสั้นอีกครับลูกซองของ่ายสุดครับสำหรับบ้านผมถามว่าขอได้ไหมได้ครับแต่ต้องคุยกันยาวๆหน่อยครับ Grin
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:04:10 PM »

ปืนถูก        ขอใบยาก

ปืนแพง      ขอใบง่าย

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
tom8842
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:09:05 PM »

หยอดคำหวานๆหน่อย Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 04:33:53 PM »

ผมเป็นข้าราชการครูที่อำเภอสุวรรณภูมิ  มีความประสงค์จะซื้ออาวุธปืนลูกกรดยาว ก็เลยทำเรื่องขอใบ ป.3 ที่อำเภอภูมิลำเนา คือหนองพอกจังหวัดร้อยเอ็ด แต่นายอำเภอให้เหตุผลว่า ถ้าเป็นปืนลูกซองผมอนุญาตได้แต่ลูกกรดเกรงว่าผมจะเอาไปล่าสัตว์ในเขตห้ามล่าสัตว์ เพราะบ้านผมอยู่ติดกับผาน้ำย้อย ก็เลยไม่อนุญาต   ผมอยากจะเรียนถามทุกท่านว่า  นี่มันเป็นกฎ ระเบียบ หรือแนวปฏิบัติ  สำหรับคนขอใบ ป 3 ที่บ้านอยู่ติดเขตป่าสงวนหรือ เขตอนุรักษ์ หรือเปล่า หรือเป็นแค่ความคิดเห็นของนายอำเภอ  แล้วมีท่านใดไหมครับ ที่มีบ้านอยู่ในเขตอนุรักษ์เช่นเดียวกับผมที่ขอ ป3 ได้   พอมีวิธีไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
                ความคิดส่วนตัว ลูกกรด  ลูกละ ประมาณ 5 บาท  ลูกซองลูกละ ประมาณ 50  ลูกซองมีแรงกระแทกเวลายิง ใหญ่กว่า  หนักกว่าเสียงดังกว่า.         ถ้าผมจะทำผิดกฎหมาย ผมก็ต้องถูกสอบสวน วินัยอยู่แล้ว ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงไปล่าสัตว์ผิดกฎหมายเลยครับ     แล้วอย่างนี้ ถ้าผมจะซื้อปืนสั้น  เผอิญว่าที่อำเภอผมอยู่มีร้านทอง ท่านจะไม่สันนิฐานว่าไม่อนุญาตให้ซื้อเพราะกลัวผมจะเอาไปปล้นร้านทองเหรอครับ  ผมว่างี่เง่า  มาก  

แล้วคุณครูจะเอาปืนยาวลูกกรดไว้ทำอะไรครับ ถ้าแข่งขันคงต้องแนบหนังสือรับรองนักกีฬาด้วยครับ กรือ ถ้าใช้ยิงเล่นเพราะกระสุนถูก คงต้องเปลี่ยนเป็นลูกกรดสั้น แทนครับ เช่น Ruger MK III ครับ ตอนนี้ร้านสิงห์อามส์ มีรุ่นรมดำอยู่ครับ ราคา 39960 บาท ครับ
ใบอนุญาตขนาด.22 ใช้ร่วมกันทั้งสั้นทั้งยาวครับ
ขอ.22 ก็จะไปซื้อสั้นก็ได้ ยาวก็ได้

ทีนี้ขอเล่าเรื่องนะครับ  จังหวัดใกล้ กทม.เคยขานรับนโยบายห้ามล่า
ไม่อนุญาต .22 โดยเด็ดขาด แถมปืน.22ที่มีใบอนุญาตอยู่แล้ว หากเห็นว่าเอามายิงสัตว์
ก็จะดำเนินคดีอย่างถึงที่สุดทันที  และก็มีคนโดนจับสังเวยนโยบายนี้ไปหลายคน
แม้แต่ยิงกระรอกสัตว์รบกวนพืชสวนพืชไร่

ไม่เกินสามปีให้หลังประชาชนเดือดร้อนหนักโดยเฉพาะพวกเกษตรกรทำสวน
เพราะกระรอกขยายพันธุ์อย่างรวดเร็ว โดยเฉพาะสวนมะพร้าว หลังจากนั้นก็ขยายพันธุ์ลามไปยัง
สวนผลไม้อื่นๆ  เนื่องจากไม่มีใครกล้ายิง กลัวถูกจับ

ไถ่ถามไปยังเจ้าพนักงานฝ่ายปกครอง ท่านก็ยืนยันคำเดิม...

แต่เมื่อเวลาผ่านไป ชาวบ้านที่ทนกับการรบกวนจากศัตรูพืชไม่ไหวก็เริ่มออกมาล่ากระรอก ลดจำนวนลงบ้าง
แต่งานนี้เหมือน ตร.จะเห็นใจ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้เสีย  ก็เลยเรื่องมาถึงเพื่อนๆในเวบนี้
ไปช่วยยิงกันชุลมุน ผมเองได้รับการชวน แต่ไม่ว่างที่จะไปช่วย จะให้เป็นกระสุนไปช่วยเขาก็บอกกระสุนเยอะแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สรุปหลังจากนั้นกระรอกลดจำนวนลงมาก แต่ถ้าจะให้คำนวนเศรฐกิจที่เสียหายไปจากการทำลายของสัตว์รบกวนพืชไร่
คงไม่น้อย เพราะพื้นที่เกษตรกรรมค่อนข้างกว้างมาก

แต่นายทะเบียนก็ยังไม่ออกป.3ขนาด.22เหมือนเดิม ที่มีใช้อยุ่ก็ก่อนนโยบายอนุรักษ์ หรือต้องย้ายชื่อย้ายบ้านไปขออนุญาต
ที่อื่นกันให้วุ่น

ผมทราบว่านายทะเบียนท่านก็มีดุลยพินิจของท่านและก็เข้าใจท่าน
นายทะเบียนอวป.ทำหน้าที่เกี่ยวกับทะเบียนอาวุธปืนเป็นแค่หน้าที่หนึ่งใน10ใน100หน้าที่ที่มี(หมายถึงนายทะเบียน ตจว.)
และนายทะเบียนที่นก็มีผู้บังคับบัญชาที่ต้องปฏิบัติตามคำสั่ง ก็แต่หากพอผ่อนปรนหนักเบาได้ พอที่จะพบกันครึ่งทางกับ
ประชาชนได้ก็ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 07:49:07 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:14:28 PM »

ปืนถูก        ขอใบยาก

ปืนแพง      ขอใบง่าย
เพิ่งสังเกตุว่าจริงเหมือนกันครับ

ของผมปืนที่ขอป.3 ใช้เวลานานที่สุด (ประมาณ 6-7 เดือน) คือเดี่ยวไบคาลครับ
นานกว่าไรเฟิลยิงช้างอีกครับ แถมสุดท้ายไม่ได้ซื้ออีกครับเพราะรอป.3 จนของหมด  Tongue

ส่วนปืนที่ได้ใบเร็วที่สุดคือ sw1911 ครับ ใช้เวลา 3 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 10:16:06 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:40:43 AM »

คำว่ายัด หรือผลประโยชน์ร่วมกันมิควรใช้ครับ มันอาจจะดูไม่ดี

น่าจะว่า เกื้อกูล หรือ ดูแลอุปถัมป์ กันดีกว่าครับ

ทุกอย่างมีสองด้าน ถ้างั้นประเทศตะวันตกไม่มีอาชีพ ลอบบี้ยี้ส หรอกท่าน...

เอาน่าผมเชื่อว่าคุณครูมีคำตอบ จะอยู่ที่วิธีการที่เหมาะสม อย่างไร ที่ไหน เมื่อไหร่ ...เท่านั้นเอง

ทุกอย่างมีทางออก (ป่องซอด) แน่ๆ  หลงรัก

อาชีพตามตัวแดง มีแต่พูดกันไป... เอาเข้าจริงๆ ไม่มีใครยอมรับว่ามีการจ่ายเงินทองหรือผลประโยชน์แลกกับ"ดุลยพินิจ"นะครับ, เพราะกฎหมายแรง+บังคับใช้กฎหมายได้ผล...

เอาใน USA. ผู้บริหารโกงเงินบริษัทตัวเอง ถึงแม้ไม่ใช่บริษัทมหาชน ไม่ได้ลงบัญชีขี้โกง(ถูกหลักทางบัญชี) ไม่ได้จ่ายเงินทองให้แก่ใครที่ไหน... ผู้บริหารติดคุกครับ, มีแต่เมืองไทยแหละที่เล่นระบบอุปถัมภ์ เกื้อกูลกันเสียจนประเทศแตกเป็นเสี่ยง...

ก็พวกเสื้อแดงเขาด่ากันว่า"สองมาตรฐาน"นั่นแหละ เรื่องนี้เลย... แต่ถ้าเป็นที่ภาคใต้ ระวังที่ว่าการอำเภอจะโดนเผาเพราะไอ้ระบบ Spoil System นี่แหละครับ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:54:42 AM »

คุณครูลองติดต่อปลัดหรือเจ้าหน้าที่บนอำเภอที่จัดหาอาวุธปืนโครงการมาขายให้แก่ข้าราชการดูครับ แต่บางทีราคาอาจจะบวกบ้างไม่มากแต่พวกเขาอยู่บนอำเภอคุยกับนายทะเบียนง่ายกว่าครับ (ผลประโยชน์ร่วมกัน)

คุณพูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะครับผมก็เป็นปลัดอำเภอ ผลประโยชน์อะไรร่วมกัน พูดอย่างนี้มันเสียหายข้าราชการฝ่ายปกครองที่ดีๆก็มีครับ (อย่าเหมารวม)

การตำหนิแบบเหมาเข่ง  เป็นเรื่องไม่ถูกต้อง

แต่ก็มีข้อเท็จจริงบางอย่าง  ที่ต้องการคำตอบ
ร้านปืนทั้งหมดในประเทศไทย  ได้รับอนุญาตให้นำเข้าปืนสั้นเข้ามาปีละหมื่นกว่ากระบอก  สำหรับขายให้ประชาชนทั้งประเทศ

ส่วนกรมการปกครอง เพียงหน่วยงานเดียว  ในระยะ 3 ปีที่ผ่านมา ได้นำเข้าปืนสั้นเข้ามาขายในโครงการสวัสดิการสำหรับขายให้ จนท.ของรัฐ ซึ่งมีจำนวนประมาณห้าล้านคน  แต่ยอดปืนที่อนุมัติให้นำเข้ามา เกินกว่าสองแสนกระบอก

การดำเนินการด้านเอกสาร  เพิ่มขึ้นมากมายมหาศาล  แต่ จนท.ที่วังไชยา ก็ยังทำงานกันอย่างขยันขันแข็ง ยิ้มแย้มแจ่มใส   ตรงนี้หรือเปล่า ที่ทำให้ประชาชนเขาคิดถึงเรื่องผลประโยชน์ร่วมกัน
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:12:31 AM »

คุณครูลองติดต่อปลัดหรือเจ้าหน้าที่บนอำเภอที่จัดหาอาวุธปืนโครงการมาขายให้แก่ข้าราชการดูครับ แต่บางทีราคาอาจจะบวกบ้างไม่มากแต่พวกเขาอยู่บนอำเภอคุยกับนายทะเบียนง่ายกว่าครับ (ผลประโยชน์ร่วมกัน)

คุณพูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะครับผมก็เป็นปลัดอำเภอ ผลประโยชน์อะไรร่วมกัน พูดอย่างนี้มันเสียหายข้าราชการฝ่ายปกครองที่ดีๆก็มีครับ (อย่าเหมารวม)

การตำหนิแบบเหมาเข่ง  เป็นเรื่องไม่ถูกต้อง

แต่ก็มีข้อเท็จจริงบางอย่าง  ที่ต้องการคำตอบ
ร้านปืนทั้งหมดในประเทศไทย  ได้รับอนุญาตให้นำเข้าปืนสั้นเข้ามาปีละหมื่นกว่ากระบอก  สำหรับขายให้ประชาชนทั้งประเทศ

ส่วนกรมการปกครอง เพียงหน่วยงานเดียว  ในระยะ 3 ปีที่ผ่านมา ได้นำเข้าปืนสั้นเข้ามาขายในโครงการสวัสดิการสำหรับขายให้ จนท.ของรัฐ ซึ่งมีจำนวนประมาณห้าล้านคน  แต่ยอดปืนที่อนุมัติให้นำเข้ามา เกินกว่าสองแสนกระบอก

การดำเนินการด้านเอกสาร  เพิ่มขึ้นมากมายมหาศาล  แต่ จนท.ที่วังไชยา ก็ยังทำงานกันอย่างขยันขันแข็ง ยิ้มแย้มแจ่มใส   ตรงนี้หรือเปล่า ที่ทำให้ประชาชนเขาคิดถึงเรื่องผลประโยชน์ร่วมกัน

เห็นด้วยกับบริการดีๆ ของ จนท.ที่วังไชยา ครับ ตรงไปตรงมา ทำงานไปตามหน้าที่
และนี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมย้ายทะเบียนบ้านเข้า กทม.

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
shooter 1
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:28:11 AM »

โปรดร่วมกันหยุดพฤติกรรมการคอร์รัปชั่น และเลิกเถอะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 11:00:31 AM »

การดำเนินการด้านเอกสาร  เพิ่มขึ้นมากมายมหาศาล  แต่ จนท.ที่วังไชยา ก็ยังทำงานกันอย่างขยันขันแข็ง ยิ้มแย้มแจ่มใส   ตรงนี้หรือเปล่า ที่ทำให้ประชาชนเขาคิดถึงเรื่องผลประโยชน์ร่วมกัน

เห็นด้วยกับบริการดีๆ ของ จนท.ที่วังไชยา ครับ ตรงไปตรงมา ทำงานไปตามหน้าที่
และนี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมย้ายทะเบียนบ้านเข้า กทม.

อ่านข้อความของผมกลับไปกลับมาสัก 2 เที่ยว

ยกตัวอย่างอีกเรื่อง   มีข้าราชการครูท่านหนึ่ง  ถือ ป.3 ต่างจังหวัด  มาซื้อปืน สน.สก.แบบตัดสด   ถูกเรียกเงิน 2-3 ขั้นตอนจากทั้งข้าราชการและคนของร้านปืน   รวมแล้วประมาณหกพันบาท  พอจ่ายเสร็จก็ทวงใบเสร็จรับเงิน   มีการโยกโย้ต่าง ๆ นา ๆ   เขาก็โทรไปสอบถามญาติที่เป็นข้าราชการระดับ 10 ของกระทรวงมหาดไทย  ปรากฏว่ารีบคืนเงิน แล้วก็จ่ายปืน ตัดยอดให้เสร็จภายในวันนั้น
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์