เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:45:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานกับครอบครัว...  (อ่าน 8927 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:50:17 AM »

ว่างคุยได้แล้ว.. เนื่องจากเมียไปนอนเฝ้าลูกที่ ร.พ. ส่วนผมนอนกับลูกอีก 2 คน ในโลโก้ คนซ้ายกับคนขวา....

ความเลวของผมตามที่ป้าบราอยากรู้ แต่ไม่รู้ว่าจะถึง 10 อย่างรึเปล่าครับ...

1. ผมเป็นคนใจร้อน... แต่ไม่เคยเป็นฝ่ายเริ่มก่อน... ถ้าวันไหนเหตุการณ์ก็ดีไป... แต่ถ้าร้อนมา ผมจะร้อนไปทันที และอาจจะร้อนกว่าคนเริ่มด้วยครับ...(อันนี้กำลังปรับปรุงตัวอยู่...)

2. ความเอาใจใส่ในครอบครัว... บางทีผมทำงานมาทั้งวัน กลับมาถึงบ้านแล้วเจอลูกๆรุมอ้อนเลย... บางวันผมก็โอเค... แต่บางวันผมก็ตะวาดลูกๆไป... อันนี้ผมก็กำลังปรับปรุงตัวอยู่...

3. คือเรื่องจินตนาการ... ผมทำงานอยู่ระยองมา 3 เดือน ไม่เคยไปเที่ยวนอกลู่นอกทางที่ไหน.. วันๆเลิกงานก็อยู่แต่ห้อง 4 เหลี่ยมเล็กๆ... แต่โดนโทรเช็คทั้งวันทั้งคืน... บางทีผมก็ระเบิดกลับไปบ้าง...

4. ผมเป็นคนกินเหล้า... แต่ไม่ไปกินที่ไหน กินอยู่ในห้องตลอด...

5. ผมสูบบุหรี่...

6. ผมเป็นคนที่ให้คำปรึกษา... แต่ไม่ค่อยรับฟังอะไรที่คนให้คำปรึกษาที่ผมรู้อยู่แล้ว ทั้งที่เมียกำลังอธิบาย...(อันนี้กำลังปรับปรุงตัวอยู่...)

7. ผมนอนกรน... เมียไม่ค่อยได้หลับได้นอน เพราะรำคาญเสียงผม...

8. ผมนอนที่ไหนก็ได้ถ้าไปเที่ยว... คืนละ 300 ผมก็นอน... แต่เมียไม่ชอบ... เลยทะเลาะกันบ่อย ข้อหาขัดใจ... อันนี้ก็กำลังปรับปรุงตัวอยู่...

9. ตอนทะเลาะกัน... ผมชอบอ้างว่า "หน้าที่" มรึงต้องเลี้ยงลูก... ส่วนกรู หาเงินมาให้ เพื่อให้มรึงเลี้ยงลูกๆ...

10... ตัวเหม็น... ปากเหม็น...

Ha ha  เรื่อง “ความไม่เข้าท่า  10 ข้อ”   อันนั้นน๊ะคร๊า  เพื่อนๆไม่ได้อยากรู้อ่ะคร๊า
มันเป็นเพียง “อุบาย” ให้พี่ตั้วกลับไปมองตัวเอง ว่าบกพร่องตรงไหน ฮา
เรื่องสามี ภรรยา ทะเลาะกัน  ก็กลับมาดีกันได้อ่ะคร๊า  ลูกตั้งสามแล้ว
เธอรักฉัน  ฉันรักเธอ  ลึกๆแล้ว ต่างคนต่างขาดฝ่ายหนึ่งไม่ได้  ฮา
ลองนึกดูนะคร๊า  ลูกสาม  อย่างน้อยต้องอยู่ด้วยกันมาสิบกว่าปี
แล้วถ้าต่างคนต่างต้องไปเริ่มต้นกันใหม่  ทำใจกันได้มั้ยคร๊า ว่าจะเจออะไร  ฮา

ฮ่า ฮ่า ยังมีอีกข้อน๊ะคร๊า ที่พี่ตั้วยังไม่ได้พูดถึง  แต่ยายจะแนะนำ อ่ะคร๊า ฮา
“ ปั้ม เธอ บ่อยๆ”  อ่ะคร๊า เธอจะได้มั่นใจ ว่ายังรักเธอเหมือนเดิม ฮา

ยายฝากคติเป็นภาษา กระเหรี่ยง ไว้สักอันน๊ะคร๊า
“อ ภรรยา ปรมา ลาภา” แปลว่า การได้น้องเมียเป็นภรรยา คือลาภอันประเสริฐ ฮา หุหุ

ว่างๆ ยายจะกลัมาตอแหลใหม่น๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:55:49 AM »

Ha ha  เรื่อง “ความไม่เข้าท่า  10 ข้อ”   อันนั้นน๊ะคร๊า  เพื่อนๆไม่ได้อยากรู้อ่ะคร๊า
มันเป็นเพียง “อุบาย” ให้พี่ตั้วกลับไปมองตัวเอง ว่าบกพร่องตรงไหน ฮา
เรื่องสามี ภรรยา ทะเลาะกัน  ก็กลับมาดีกันได้อ่ะคร๊า  ลูกตั้งสามแล้ว
เธอรักฉัน  ฉันรักเธอ  ลึกๆแล้ว ต่างคนต่างขาดฝ่ายหนึ่งไม่ได้  ฮา
ลองนึกดูนะคร๊า  ลูกสาม  อย่างน้อยต้องอยู่ด้วยกันมาสิบกว่าปี
แล้วถ้าต่างคนต่างต้องไปเริ่มต้นกันใหม่  ทำใจกันได้มั้ยคร๊า ว่าจะเจออะไร  ฮา

ฮ่า ฮ่า ยังมีอีกข้อน๊ะคร๊า ที่พี่ตั้วยังไม่ได้พูดถึง  แต่ยายจะแนะนำ อ่ะคร๊า ฮา
“ ปั้ม เธอ บ่อยๆ”  อ่ะคร๊า เธอจะได้มั่นใจ ว่ายังรักเธอเหมือนเดิม ฮา

ยายฝากคติเป็นภาษา กระเหรี่ยง ไว้สักอันน๊ะคร๊า
“อ ภรรยา ปรมา ลาภา” แปลว่า การได้น้องเมียเป็นภรรยา คือลาภอันประเสริฐ ฮา หุหุ

ว่างๆ ยายจะกลัมาตอแหลใหม่น๊ะคร๊า  ฮา

ชัดเจน ครับ เยี่ยม  ตรงๆ ไม่อ้อมค้อม ชัดเจนมากๆครับ เยี่ยม
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:00:45 AM »

พูดตรงๆ  จะโกรธผมก็ไม่ว่า  ผมว่าคุณตั๋ว  ยังมีนิสัยความเป็นเด็กอยู่มาก
เรื่องเลิกกัน ฝ่ายหญิงไม่อยากได้เลิกหรอก แต่พฤติกรรมทุกอย่างที่คุณแสดงมา  เหมือนเป็นบัตรเชิญหาเรื่องกะฝ่ายหญิง

เลิกคิดถึงลูกซะครับ ให้คิดถึงแม่ของลูกก่อน  ถามเธอว่าเธอต้องการอะไรแล้วทำตามที่เธอต้องการ

แล้วว่างๆลองหยุดงาน เลี้ยงลูกคนเดียวดูนะครับ ลองสักสามวัน  จะรู้ว่าเธอเครียดเพราะอะไร

....ตามล่า...อีตอแหล
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:23:22 PM »

เรียนด้วยความเคารพครับ... ผมรู้สึกสบายใจยิ่งขึ้นด้วยครับที่ได้รับข้อเสนอแนะ.. และโดนป้าบราวางกับดัก.. อ๋อย

และได้ล่อเสือออกจากถ้ำมาได้อีกคน... หลังจากที่หายไปไหนซะนานเลย... Cheesy

มันมีหลายมุมมองจริงๆ และผมจะไม่เลือกที่จะมองมุมไหน... แต่จะเลือกทุกๆมุมมองเพื่อนำไปใช้ในทุกสถานการณ์...

วันนี้พาลูกออกจาก ร.พ.แล้วก็ต้องตรงดิ่งมาทำงานต่อ... ลูกคนโตถาม "ป๊าไม่นอนบ้านร๋อคืนนี้... ป๊าไม่รักหนูแล้วร๋อ..."

ผมบอก... "ป๊าต้องกลับไปทำงานนะลูก..."

ขับรถมาไซท์งาน... เจ้าของโครงการณ์บอกมาให้ทันก่อนบ่ายโมง... จะคุยเรื่องงาน... ผมเหยียบกระจาย....

เบื่อเหมือนกันนะ... กับการเก็บความรู้สึก... และต้องกระทำตัวเหมือนคนไม่คิดอะไร...

วางปัญหาวุ่นวายต่างๆนานาไว้ข้างหลัง และกระทำงานตรงหน้าให้มีความผิดพลาดน้อยที่สุด... เพื่อให้งานประสบความสำเร็จตามแผนงานทันเวลา... หลังจากนั้นค่อยแบกปัญหาต่างๆนานา กลับมาที่ห้องด้วย...

ไม่มีเงิน ก็ไม่มีความสุข.... พอตอนจะลืมตาอ้าปากได้... ก็ไม่มีความสุขอีก......

ห่วงครอบครัวมาก... ก็ออกไปทำมาหากินไม่ได้...
ออกไปทำมาหากิน... ก็กลายเป็นคนไม่รักครอบครัว...

ทำไมผมจะไม่รักครอบครัว... ไม่งั้นผมจะทำงานอย่างนี้ทำไม... และถ้าผมเป็นคนไม่สู้ ก็คงไม่มีครอบครัวอยู่ดี... นอนกอดกันตายหรือ...

ดีใจทีได้เห็นคุณจ้าวอีกครั้ง... และอยากจะรู้จริงๆว่าคุณ"พรุ่งนี้ก็ดีเอง" คือใคร... Cheesy

ผมหน่วงเวลาแล้วครับพี่โทน... ไหว้ ถ้าอยากได้ใบหย่า วันจันทร์(วันนี้)... ก็ได้ ผมจะไปเซ็นต์ให้... แต่โดนด่าว่า "หน้าตัวเมีย..! กระดาษใบเดียวก็ให้ไม่ได้..!" ผมกะให้เวลาคิดซัก 4-5 วัน... แล้วเรื่องราวก็เป็นอย่างนี้...

ผมอาจเป็นพ่อที่ไม่ดี... แต่ถ้าไม่มีพวก... งานก็คงทำลำบาก... งานอยู่ในวงเหล้าทั้งนั้น... ถ้าออกไปงานสังคมอะไรไม่ได้เลย... งานจะลอยมาถึงหน้าบ้านเลยหรือ...?

ขอโทษคุณเอ๋และคุณพงษ์ด้วย... ที่ผมกล่าวแบบนั้น...(ข้อ 9)... แต่หน้าที่มันสำคัญครับ... เช่นสมัยก่อนผู้ชายต้องออกไปล่าสัตว์ หาผักหาปลา... บางที่ออกนอกบ้านหายไปเป็นวันๆ...เพราะว่าถ้าไม่มีอะไรติดมือกลับมาบ้าน... ลูกเมียจะกินอะไร... ไหว้

ผมคงมาได้เท่านี้... เพราะยังเป็นลูกจ้างเค้าอยู่... แต่ถ้าผมเล่นตามเกมส์ที่ให้คนอื่นกำหนดหมด... ยังไงครอบครัวก็ไปไม่รอด.. เสียทั้งงานและครอบครัว...

โฟกัสผมอยู่ที่ลูกๆ... ถ้าผมไม่ต้องทำงานกลางแดด และอยู่ไซท์งานก่อสร้างที่มีทั้งไม้แบบและตะปู ผมพามาแล้ว...

ห้องการณ์เมือง... ผมก็ไม่ได้จินตนาการครับ... แต่มันคือความจริงที่อีกฝ่ายไม่เคยได้รู้ หรือไม่อยากรับรู้...

กลับบ้านไปเหมือนจะไม่มีอะไรดีขึ้น... แต่ผมหวังว่าจะเหมือนป้าบราบอก... ยังไงก็แล้วแต่จะพยายามทำอะไรเพื่อหักดิบวิถีการดำรงชีวิต เพื่อรักษาครอบครัว และงานเอาไว้ครับ... เพราะไม่มีงานทำ... คงไม่มีครอบครัว... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:36:00 PM »

ใช้ว่ามีเงินมาก   แล้วจะมีความสุขเสมอไปครับ   ตอนนี้ผมว่ามีทางเลือก ๒  ทาง

๑. เลือกทำงานแบบนี้ต่อไป  แต่อาจต้องเสียครอบครัวไป 
๒. เลือกเปลียนงาน  ได้อยู่กับครอบครัวทุกวัน 

ความสุขแท้จริง  อยู่ที่การทำใจยอมรับความทุกข์ได้ครับ ........   Wink

ปล. ผมไม่ทราบว่าพี่ตั้วได้พูดปรับความเข้าใจกับภรรยาหรือยัง  เรื่องความจำเป็นต้องออกมาทำงานไกล ๆ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:47:09 PM »

ใช้ว่ามีเงินมาก   แล้วจะมีความสุขเสมอไปครับ   ตอนนี้ผมว่ามีทางเลือก ๒  ทาง

๑. เลือกทำงานแบบนี้ต่อไป  แต่อาจต้องเสียครอบครัวไป 
๒. เลือกเปลียนงาน  ได้อยู่กับครอบครัวทุกวัน 

ความสุขแท้จริง  อยู่ที่การทำใจยอมรับความทุกข์ได้ครับ ........   Wink

ปล. ผมไม่ทราบว่าพี่ตั้วได้พูดปรับความเข้าใจกับภรรยาหรือยัง  เรื่องความจำเป็นต้องออกมาทำงานไกล ๆ   ไหว้

ยังไม่ได้ปรับความเข้าใจกันเลยครับ... แต่ผมพอจะเข้าใจอะไรบางอย่างของเหตุการณ์เมื่อวาน... แต่เรื่องเปลี่ยนงานคงต้องใช้เวลาอีกซักพักใหญ่ๆเลยครับ... เพราะผมวางแผนเอาไว้ในอนาคตว่าจะย้ายมาอยู่ระยองเลย... เพราะอากาศดี และชาวบ้านก็น้ำใจดี... กะให้แฟนขายข้าวแกง เพราะทำกับข้าวอร่อย..  ตักราดๆไปเรื่อยๆ... ส่วนผม ทำก่อสร้างเหมือนเดิม... ขายบ้านที่นู่นทิ้งซะ... ทุกอย่างน่าจะลงตัว... แต่ไม่รู้เค้าจะชอบความเห็นผมหรือเปล่า... Undecided

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:51:56 PM »

ใช้ว่ามีเงินมาก   แล้วจะมีความสุขเสมอไปครับ   ตอนนี้ผมว่ามีทางเลือก ๒  ทาง

ความสุขแท้จริง  อยู่ที่การทำใจยอมรับความทุกข์ได้ครับ ........   Wink

ปล. ผมไม่ทราบว่าพี่ตั้วได้พูดปรับความเข้าใจกับภรรยาหรือยัง  เรื่องความจำเป็นต้องออกมาทำงานไกล ๆ   ไหว้

ยังไม่ได้ปรับความเข้าใจกันเลยครับ... แต่ผมพอจะเข้าใจอะไรบางอย่างของเหตุการณ์เมื่อวาน... แต่เรื่องเปลี่ยนงานคงต้องใช้เวลาอีกซักพักใหญ่ๆเลยครับ... เพราะผมวางแผนเอาไว้ในอนาคตว่าจะย้ายมาอยู่ระยองเลย... เพราะอากาศดี และชาวบ้านก็น้ำใจดี... กะให้แฟนขายข้าวแกง เพราะทำกับข้าวอร่อย..  ตักราดๆไปเรื่อยๆ... ส่วนผม ทำก่อสร้างเหมือนเดิม... ขายบ้านที่นู่นทิ้งซะ... ทุกอย่างน่าจะลงตัว... แต่ไม่รู้เค้าจะชอบความเห็นผมหรือเปล่า... Undecided

รีบพูดปรับความเข้าใจ   อย่าปล่อยไว้นานครับ   ฝ่ายหญิงจะหาว่าเราไม่สนใจ  ตอนนี้ให้โทรไปหาวันละ ๓  เวลาทุกวัน  เดี๋ยวก็ดีขึ้นเองครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:52:33 PM »

ผมติดตาม มาตั้งแต่ แฟนพี่ไม่รับโทรศัพท์ตอน วันเกิดแล้ว ครับ  
มีหลายท่าน ที่ทราบว่าผมเป็นใคร แต่พี่ไม่ต้อง ใส่ใจผมหรอก
สิ่งที่ผม พิมพ์มาในกระทู้ นี้ อาจจะดูแรงไปบ้าง แต่ ผม จริงใจนะแต่อาจจะไร้สมองไปซะหน่อยตามสไตล์ผมก็เท่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:56:08 PM »

ผมติดตาม มาตั้งแต่ แฟนพี่ไม่รับโทรศัพท์ตอน วันเกิดแล้ว ครับ  
มีหลายท่าน ที่ทราบว่าผมเป็นใคร แต่พี่ไม่ต้อง ใส่ใจผมหรอก
สิ่งที่ผม พิมพ์มาในกระทู้ นี้ อาจจะดูแรงไปบ้าง แต่ ผม จริงใจนะแต่อาจจะไร้สมองไปซะหน่อยตามสไตล์ผมก็เท่านั้น
อ๋อ..ผมจำได้แระ.. ขอบคุณมากๆครับ..  Cheesy  ไหว้

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:57:33 PM »

อ๋อ..ผมจำได้แระ.. ขอบคุณมากๆครับ..  Cheesy  ไหว้
พี่คิดว่าผมเป็น ใคร ครับ PM ครับ ทายถูกมีรางวัล Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:02:01 PM »

พี่คิดว่าผมเป็น ใคร ครับ PM ครับ ทายถูกมีรางวัล Grin

Cheesy อยากได้รางวัล..บ้างอะ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:03:02 PM »

ได้แต่เอาใจช่วย
แต่รอบนี้ขอแชร์ความคิดเห็นนิด
ผมอยู่กับภรรยามา ๑๗ ปี เรามีสภาพ
วีถีชีวิต-พื้นเพที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
และคบกันเพียงระยะเวลาสั้น ๆ ก็ตัดสินใจแต่งงานกัน
ผมยอมลดความเป็นส่วนตัวลงไปภรรยาเขาก็ลดความเป็นส่วนตัว
อะไรที่มันผ่อนปรนได้  ต่างฝ่ายต่างก็ผ่อนปรนกันไป  แบบหยวน ๆ กัน  แม้แต่บ้านที่เห็นในภาพ
ผมยอมตัดบางส่วนออกแม้ผมจะชอบมาก   มีอะไรไม่เคยเก็บไว้ในใจ  จะพูดคุย  ทำความเข้าใจกัน  
เรียนรู้สิ่งที่อีกคนชอบ-ไม่ชอบ  เราอยู่กันได้อย่างราบรื่น  ทั้ง ๆ ที่ไม่มีลูกเป็นโซ่ทองคล้องใจ  และช่วงแรกก็ร่วมสู้-สร้างฐานะครอบครับ
ด้วยความยากลำบากมาก ครับ  เพียงแต่เราคิดว่าเงินทองไม่ใช่เรื่องใหญ่  ความรักความเข้าใจยิ่งใหญ่กว่าลำบากยังไงก็ทนได้
อาจจะฟังดูเหมือนเพ้อเจ้อไปนิดนะครับ  แต่คงจะพอจับใจความได้บ้าง ครับ
ขออวยพรอีกครั้งให้โชคดีในการครองชีวิตครอบครัว ครับคุณตั้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 09:09:22 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:04:51 PM »

Cheesy อยากได้รางวัล..บ้างอะ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:12:23 PM »

ได้แต่เอาใจช่วย
แต่รอบนี้ขอแชร์ความคิดเห็นนิด
ผมอยู่กับภรรยามา ๑๗ ปี เรามีสภาพ
วีถีชีวิต-พื้นเพที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
และคบกันเพียงระยะเวลาสั้น ๆ ก็ตัดสินใจแต่งงานกัน
ผมยอมลดความเป็นส่วนตัวลงไปภรรยาเขาก็ลดความเป็นส่วนตัว
อะไรที่มันผ่อนปรนได้  ต่างฝ่ายต่างก็ผ่อนปรนกันไป  แบบหยวน ๆ กัน  แม้แต่บ้านที่เห็นในภาพ
ผมยอมตัดบางส่วนออกแม้ผมจะชอบมาก   มีอะไรไม่เคยเก็บไว้ในใจ  จะพูดคุย  ทำความเข้าใจกัน  
เรียนรู้สิ่งที่อีกคนชอบ-ไม่ชอบ  เราอยู่กันได้อย่างราบรื่น  ทั้ง ๆ ที่ไม่มีลูกเป็นโซ่ทองคล้องใจ  และช่วงแรกก็ร่วมสู้-สร้างฐานะครอบครับ
ด้วยความยากลำบากมาก ครับ  เพียงแต่เราคิดว่าเงินทองไม่ใช่เรื่องใหญ่  ความรักความเข้าใจยิ่งใหญ่กว่าลำบากยังไงก็ทนได้
อาจจะฟังดูเหมือนเพ้อเจ้อไปนิดนะครับ  แต่คงจะพอจับใจความได้บ้าง ครับ
ขออวยพรอีกครั้งให้โชคดีในการครองชีวิตครอบครัว ครับคุณตั้ว
ทราบครับว่า ชอบไม้ป่าเดียว กัน   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:15:46 PM »

แหวะ...อีตาบ้า
ไปแยกประโยคเสียงั้น
ความหมายเสียหมด  ปล่องไฟกับเตาผิงย่ะ
เขาพูดจริงจัง  เป็นการเป็นงานนะยะ แบร่ แบร่ แบร่
ไปล้อเล่นกระทู้อื่นไป๊..ไป๊..ไสหัวไป...หัน ตะ รูดมา ตกใจ ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 09:23:41 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์