เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 21, 2024, 06:56:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามแหล่งซื้อรถเข็นทารก  (อ่าน 4280 ครั้ง)
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:28:41 PM »

พี่ๆ ที่เป็นคุณพ่อ ครับ ช่วยแนะนำแหล่งขายรถเข็นเด็กทารก(อายุ แรกเกิด ขึ้นไป)
ชนิดของนอก ที่ไม่บวกกำไรแรง
ผมหาในเวป ของอังกฤษ อเมริกา น่าใช้มาก รูปแบบ ฟังค์ชั่น ราคาถูก (ประมาณ 100-200 เหรียญ US) ยี่ห้อ BRITAX
แต่ไปดูในเซ็งทั่ง ราคา 2-3 หมื่นบาท จำยี่ห้อไม่ได้ บางรุ่นรถเข็น+คาร์ซีท ราคา 3-4 หมื่นบาท
ราคาขนาดนี้ กะว่าลูกโตจะซื้อมอเตอร์ไซค์ 4 ล้อ ให้ขี่ทดแทน ตอนนี้ลูกชายวัย 4 เดือน ครับ
ขอบคุณครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:33:34 PM »

.         

คิดไกลเกินไปแล้วครับ  ......  เด็กต่ำกว่า 6 เดือนให้นอนเปลไกวก็อันตรายแล้ว

รอให้ครบขวบค่อยว่ากันใหม่ดีกว่าครับ  ช่วงนี้ ให้อยู่ในอ้อมอกพ่อแม่  ปู่ตา ย่ายาย ดีกว่าครับ

ผมทำงานด้านรถยนต์  มีคำปรึกษาด้านเบาะเสริมเด็กอ่อน  ...... บอกได้เลยว่าไม่ถึงเวลาเหมาะสมที่จะพาไปไหนมาไหน

เว้นแต่ไปพบแพทย์ตามนัดหมาย ซึ่งไม่มีความจำเป็นในเรื่องดังกล่าวเลยแม้แต่น้อย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 12:46:54 AM »

.         

คิดไกลเกินไปแล้วครับ  ......  เด็กต่ำกว่า 6 เดือนให้นอนเปลไกวก็อันตรายแล้ว

รอให้ครบขวบค่อยว่ากันใหม่ดีกว่าครับ  ช่วงนี้ ให้อยู่ในอ้อมอกพ่อแม่  ปู่ตา ย่ายาย ดีกว่าครับ

ผมทำงานด้านรถยนต์  มีคำปรึกษาด้านเบาะเสริมเด็กอ่อน  ...... บอกได้เลยว่าไม่ถึงเวลาเหมาะสมที่จะพาไปไหนมาไหน

เว้นแต่ไปพบแพทย์ตามนัดหมาย ซึ่งไม่มีความจำเป็นในเรื่องดังกล่าวเลยแม้แต่น้อย

แบบลุงปูว่าครับ... เด็กเล็กไม่ควรเดินทางบ่อย... เพราะเขาจะเหนื่อยง่ายกว่าผู้ใหญ่หลายเท่าครับ... ไหว้

สำหรับคาร์ซีท... ผมมีประสบการณ์ตรงคือ... ตอนเช้าผมขับรถไปส่งลูกชายไปโรงเรียน... แกจะชอบยืนบนเบาะเพื่อจะได้มองเห็นทางข้างหน้าได้... บางทีเบรคแรงๆ ก็ให้หวาดเสียวว่าหัวจะทิ่มลงไปตรงที่วางเท้า... ครั้งให้นั่งเบาะคาดเข็มขัดนิรภัยก็ปลอดภัยดีแต่แป๊บเดียวลูกชายผมก็แกะเข็มขัดนริภัยออก... ผมเลยไปหาดูคาร์ซีท... แบบถูกๆ ก็สามสี่พันแล้วครับ... บังเอิญผ่านร้านขายเครื่องใช้พลาสติก... เลยเกิดไอเดีย... ไปซื้อเก้าอี้พลาสติกตัวเล็กราคา ๔๙ บาทมาตัวนึง... กลับมาถึงบ้านเอาเลื่อยตัดขาหลังออกแล้วเอาคัทเตอร์ตกแต่งไม่ให้เหลือรอยคม... จากนั้นใช้เชือกแบนๆ เหนียวๆ ผูกห้อยไว้กับพนักพิงศีรษะ... โดยเก้าอี้จะลอยตัวอยู่เหนือเบาะเล็กน้อย... เวลาลูกชายนั่งก็จะมองเห็นทางข้างหน้าได้อย่างดีเพราะระดับสายตาจะอยู๋ในระดับเดียวกับผู้ใหญ่... จากนั้นก็คาดเข็มขัดนิรภัยทับลงไป... เท่านี้ก็ได้คาร์ซีทราคา ๔๙ บาทแล้วครับ... Grin Grin Grin

...ขออภัยเจ้าของกระทู้ที่นอกเรื่องครับ... ไหว้

การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:26:19 AM »

ก็ตามห้างแหละครับแผนกเด็ก จะเอาถูกเอาแพงก็พาคุณแม่เด็กไปเดินไปเลือกดูครับ ถึงน้าจะซื้อที่อังกฤษ อเมริกา หรือสวีเดน ก็ไม่พ้นเมดอินไชน่าอยู่ดี
บ้านเราไม่ค่อยจะมีแบบให้เลือกมากนัก แต่เขาก็มีสวยๆอยู่ครับ หากเปิดดูเวปนอกมันก็สวยเป็นธรรมดาครับเพราะเขาไม่นิยมอุ้มเด็กอีกอย่างเด็กนั่งรถถ้าไม่มีที่นั่งเด็กตำรวจจับครับ  Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:41:03 AM »

จะซื้อให้ดูรุ่น ดูยี่ห้อก่อน แล้วค่อยมาค้นหาข้อมูลว่า  รุ่นและยี่ห้อที่จะซื้อ  เคยโดนเรียกคืนหรือเปล่าครับ
ถ้ารักลูก ควรให้นั่ง car seat และ booster seat  และควรให้นั่งเบาะหลัง
เบาะหน้าถ้ารถมี front passenger airbag ห้ามเด็กเล็กนั่ง  เพราะถ้าเกิดชนกัน  ถึงแม้ว่าชนกันแค่นิดหน่อย  แต่แรงพอทำให้ airbag ออกมาได้   จะทำให้เป็นอันตรายถึงแก่ชีวิตเด็กได้   เคยเกิดขึ้นหลายครั้งแล้วในอเมริกา   รถที่ขายในอเมริการุ่นใหม่ๆ  ที่เบาะหน้าจะมีเซ็นเซอร์   รับน้ำหนักถ้าคนที่นั่งน้ำหนักไม่ถึง( เพราะยังเด็กอยู่) ตัว airbag จะไม่ทำงาน   
car seat จะมีกำหนดว่าเด็กควรจะน้ำหนักหรืออายุแค่ไหน   ถ้าน้ำหนักเกินก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ booster seat แทน
เด็กทุกคนจะไม่ยอมนั่ง car seat  ในตอนแรกๆ   จะร้องห่มร้องไห้  แต่ยังไงก็ต้องบังคับให้นั่งจนชิน  ผมเคยปล่อยให้ลูกชายนั่งใน car seat ร้องไห้ 2 ชม. ในระหว่างทางที่ขับรถ  จนถึงจุดหมายปลายทาง  ขากลับเลิกร้องไห้และยอมนั่งตั้งแต่นั้น
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:44:05 AM »

ลืมบอกไปว่ารถเข็นก็เหมือนกัน  ให้ดูรุ่นและยี่ห้อก่อนซื้อ
ของจำพวก car seat , booster seat  เทียบกับความปลอดภัยของเด็กแล้ว  ไม่กี่ตังค์หรอกครับ  ปืนแพงกว่ามากยังซื้อได้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 03:57:36 AM »

.         

ขออนุญาตพี่ปูครับ ไหว้ ในเมกาถ้าคลอดลูก  ก่อนกลับบ้านต้อง  เอารถมาจอดให้เจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาล( ปกติจะเป็นพยาบาลที่เข็นรถเข็นมาส่งที่รถ) ว่ามี car seat สำหรับเด็กออ่นติดตั้งอยู่ที่เบาะครับ  ไม่งั้นจะไม่อนุญาตให้เอาเด็กกลับบ้าน   ตอนพาเด็กอ่อนไปหาหมอก็ควรต้องให้นั่ง car seat ไปอยู่แล้ว  เพราะถ้าคิดว่าจะอุ้มเอง ผมขออนุญาตปากหมาบอกว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุเด็กเจ็บหรือหนักกว่านั้นแน่นอนครับ  พ่อแม่จะคิดว่าสามารถอุ้มไว้อยู่ แต่ที่จริงมีการทดลองและทดสอบได้ผลออกมาว่า  จับยังไก็ไม่อยู่ครับ  ปลอดภัยที่สุดคือให้นั่ง car seat ครับผม ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:58:28 AM »

เมืองไทย ค่อนข้างยาก และราคาค่อนข้างสูง
พ่อแม่ บางท่าน ยังอุ้มเอาผ้าปรก บนมอเตอร์ไซด์
ตั้งแต่  แบเบาะ ยันโต

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:21:36 AM »

เมืองไทย ค่อนข้างยาก และราคาค่อนข้างสูง
พ่อแม่ บางท่าน ยังอุ้มเอาผ้าปรก บนมอเตอร์ไซด์
ตั้งแต่  แบเบาะ ยันโต

เข้าใจครับ  ก็ต้องตามมีตามเกิด  แต่ถ้าใครมีปัญญาซื้อรถ  ซื้อปืนได้นี่   แค่ car seat ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:26:28 AM »

ขออนุญาตพี่ปูครับ ไหว้ ในเมกาถ้าคลอดลูก  ก่อนกลับบ้านต้อง  เอารถมาจอดให้เจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาล( ปกติจะเป็นพยาบาลที่เข็นรถเข็นมาส่งที่รถ) ว่ามี car seat สำหรับเด็กออ่นติดตั้งอยู่ที่เบาะครับ  ไม่งั้นจะไม่อนุญาตให้เอาเด็กกลับบ้าน   ตอนพาเด็กอ่อนไปหาหมอก็ควรต้องให้นั่ง car seat ไปอยู่แล้ว  เพราะถ้าคิดว่าจะอุ้มเอง ผมขออนุญาตปากหมาบอกว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุเด็กเจ็บหรือหนักกว่านั้นแน่นอนครับ  พ่อแม่จะคิดว่าสามารถอุ้มไว้อยู่ แต่ที่จริงมีการทดลองและทดสอบได้ผลออกมาว่า  จับยังไก็ไม่อยู่ครับ  ปลอดภัยที่สุดคือให้นั่ง car seat ครับผม ไหว้

ขอบคุณครับอาเจษ   .......   ต่างจากเมืองไทยลิบลับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:44:43 AM »

เท่าที่เคยเห็นในห้างแฟชั่น ถนนรามอินทรา และ ร้านขายรถเด็กโดยเฉพาะ ถนนศรีวราหน้าโรงแรมทาวน์อินทาวน์ครับ Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:23:47 AM »

เท่าที่เคยเห็นในห้างแฟชั่น ถนนรามอินทรา และ ร้านขายรถเด็กโดยเฉพาะ ถนนศรีวราหน้าโรงแรมทาวน์อินทาวน์ครับ Grin
        พี่จอยเพิ่ง(แอบ)ซื้อไป
ไม่กี่วัน  ไม่ใช่เหรอ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
  บอกราคาไปด้วยซิ... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:33:07 AM »

ไม่กล้าแนะนำที่ครับแต่ราคา ว่ากันด้วย 870 กระบอกนึงเลย

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:44:55 AM »

พี่จอยเพิ่ง(แอบ)ซื้อไป
ไม่กี่วัน  ไม่ใช่เหรอ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
  บอกราคาไปด้วยซิ... คิก คิก คิก คิก

ฮ๊ายยยย  นังหมูนิ   

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:53:14 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขากลับจากอิสานลงใต้  ถึงกทม.ผมจะเข้าซุ้มสิริธาราได้ใหมนี่ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์