เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 22, 2024, 09:27:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชูชก  (อ่าน 18506 ครั้ง)
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:29:13 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยเราสมัยนี้หันกลับมาบูชา ชูชก ทั้งๆที่ตามตำนาน ชูชกเป็นสัญลักษณ์ของความตะกละ เป็นสัญลักษณ์ของความโหดร้าย ใจร้าย  ความโลภ ความไม่รู้จักพอและยังมีลักษณะ บุรุษโทษ 18 ประการอีกด้วย งงจริงๆ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:29:50 PM »

ใครนับถือเหรอครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:36:17 PM »

Smiley คงถึงยุค "กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม ผู้ดีจะเดินตรอก ขี้ครอกจะเดินถนน" แล้วละครับ คนไทยยุคนี้เปลี่ยนไปเยอะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 07:51:37 PM »

ผู้ ใดมีไว้บูชาจะไม่มีคำว่าอดยาก อธิฐานขอสิ่งใดก็จะประสบความสำเร็จ ได้ดั่งใจปรารถนา และมีพุทธคุณโดดเด่นทางด้านโชคลาภเมตตาค้าขาย ผู้ใดที่ทำกิจการค้าขายไม่ประสบผลสำเร็จ ถ้ามีชูชกไว้ครอบครองบูชาจะทำให้กิจการหรือธุรกิจนั้น ๆ เจริญรุ่งเรือง

ชู ชกมีดวงเกิดที่ถือว่าเป็นผ้าขี้ริ้ว ห่อทอง ดวงเสาร์ร่วมราหูกุมลักษณ์ เป็นดวงของเย็น เป็นผู้ที่มีกายเย็น วาจาเย็น (สุภาพ) จิตใจเย็น ผู้ที่มีลักษณะเช่นนี้จะเป็นผู้ที่มีเงินทอง ซึ่งเป็นของกายสิทธิ์ไหลเข้ามาแล้วไม่ไหลออก จึงร่ำรวยมั่นคง ไม่เหมือนกับ ผู้ที่ดวงชะตารุ่มร้อน เงินทองก็ไม่อยากจะอยู่ด้วย และในแผ่นดวงของชูชก ดวงดาวอาทิตย์ พุธ ศุกร์ เล็งลัคนากันถือว่าเป็นศุภ แม้ว่ารูปร่างหน้าตาหรืออายุมาก แต่มักจะได้อะไรสวย ๆ งาม ๆ เป็นคู่ครอง และคู่ครองจะซื่อสัตย์ไม่คิดนอกอกนอกใจ อย่างเช่นที่ได้นางอมิตตามีอายุคราวลูก แต่ก็ยังรักและรับใช้ชูชกอย่างไม่หน่ายแหนง
ฉะนั้น ถ้าใครอยากได้ภรรยาสวยจะต้องบูชาชูชก เพราะต้องอาศัยดวงของ ชูชกเข้ามาค้ำชู
ชูชกเพิ่มพูนทรัพย์ขนาด ห้อยคอ รุ่นนี้เป็นรุ่นที่โด่งดังมีประสบการณ์สูง บูชาไว้ติดตัวหรือไว้กับห้างร้านบ้านพักที่อยู่อาภัยเรียกเงินโชค โชคลาภ.

**คาถาบูชาชูชก เพิ่มพูนทรัพย์**
ตั้งนะโมฯ 3 จบ จุดธูป 5 ดอก
อิติ สุคะโต ชะนาสุโภ ชูชะโก สุคะโต อิติ (5 จบ)
อธิษฐานขอพรตามปรารถนา นำติดตัวเวลาเดินทาง ปฏิบัติงาน ค้าขาย

ผมได้ยินการบูชาชูชกมานานแล้ว ครับ   ที่เขาบูชากัน ในความคิดผมผมว่าเค้าบูชาที่คนปลุกเสกมากกว่า ครับ
ส่วนตัวผมไม่ ชอบ ครับ บูชาชูชก ผม บูชา ปลัดขิก  อาจารย์ยิก  ดีกว่า ครับ (วิ่งแข่งกับเรือหางยาวก็ได้ ด้วย ) ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 07:54:51 PM โดย พรุ่งนี้ก็ดีเอง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:07:40 PM »

นี่ครับ  น้าปู  เดี๋ยวนี้วัดดัง ๆ ทำออกมาเพียบเลย   ผมไม่ทราบว่าพระท่านที่ทำออกมาคิดยังไงครับ .......   ตกใจ

http://www.google.co.th/images?hl=th&q=%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%B9%E0%B8%8A%E0%B8%81&um=1&ie=UTF-8&source=og&sa=N&tab=wi&biw=1440&bih=775

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:10:58 PM »

อ๋อ   วัดประเภทนั้นผมไม่เข้าอยู่แล้วครับ  .....  เรี่ยไรตั้งแต่ประตูเข้ายันประตูออก    แหวะ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:14:16 PM »

ตามพระเวสสันดรชาดก ชูชกไม่มีอะไรดี คอยมาเบียดเบียน พระเวสสันดร ตลอด
 นึกขึ้นได้อีกอย่างที่มีดีคือ นางอมิตดา ผู้เลอโฉม (และอวบอั๋น) ผู้คอยมาปรนนิบัติ ชูชกอย่างพร้อมพรั่ง

อีกหน่อยอาจจะมี วัตถุมงคล นางอมิตดาออกมาก็ได้ ว่าแล้วก็ส่งเข้าประกวดเลย เซเลอร์มูนเนี่ยแหละครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:17:56 PM »

วัดนี้สิครับน่าเข้า  ทั้งวัดมีตู้รับบริจาคอยู่ใบเดียว เขียนไว้ว่า

" ถ้าท่านยังมีภาระหนักเรื่องค่าใช้จ่ายในครอบครัว ไม่จำเป็นต้องบริจาค"

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:18:23 PM »

ตามพระเวสสันดรชาดก ชูชกไม่มีอะไรดี คอยมาเบียดเบียน พระเวสสันดร ตลอด  (ตะกละ  เห็นแก่ตัว)
 นึกขึ้นได้อีกอย่างที่มีดีคือ นางอมิตดา ผู้เลอโฉม (และอวบอั๋น) ผู้คอยมาปรนนิบัติ ชูชกอย่างพร้อมพรั่ง

อีกหน่อยอาจจะมี วัตถุมงคล นางอมิตดาออกมาก็ได้ ว่าแล้วก็ส่งเข้าประกวดเลย เซเลอร์มูนเนี่ยแหละครับ

ประมาณว่าคนบูชาไปแล้วคงจะชั่วเหมือนชูชกกระมัง .........ฮา   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:21:45 PM »

เยี่ยม ครับลุงปู
วัดแบบนี้  พักหลังผมทำทาน
มากกว่าทำบุญ ให้เขากินเห็นเลยว่าอิ่ม
ให้เสื้อผ้าเห็นเลยว่าเขาได้ใส่ รู้สึกสบายใจ
ที่ได้ช่วยคนตกทุกข์ได้ยากครับ.................... ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:21:53 PM »

นี่ครับ  น้าปู  เดี๋ยวนี้วัดดัง ๆ ทำออกมาเพียบเลย   ผมไม่ทราบว่าพระท่านที่ทำออกมาคิดยังไงครับ .......   ตกใจ

พ่อผม มักสอนผมเสมอ ครับ ว่า ถ้าคิดจะเล่นพระ หรือหัดเช่าพระ
ให้เล่น พระจำพวก 2505 ถอยกลับไป เพราะหลังจาก 2505 มักจะเป็น พุทธพานิชซะส่วนใหญ่
  เดี๋ยวนี้หาเงิน ล้วนๆครับ  พอหมดปั๊มใหม่  ไม่เหมือนเมื่อก่อน  สร้างเพื่อ แจก (เจตนาบริสุทธิ์)    
แต่ หลังจาก 2505 แล้วที่ชอบ ก็หลวงพ่อเงินปี 15 (รุ่นปืนแตก) ที่ยังชอบอยู่ครับ
 พูดไปพูดมานึกถึง อาจารย์ ยันตระสร้างหลวงพ่อทวด ที่วัดหลวงแห่งนึง ใน สุราษ ให้เช่า เนื่อง นวะองค์ละ  299 เงิน 499
 พ่อผมไปเช่ามา 20 องค์ อีก 1อาทิตย์ เนื้อเงินเพิ่มเป็น 2000 (ในสนาม) พ่อผม ปล่อยเกลี้ยงไม่เหลือซักองค์เดียว
ผมถามพ่อว่า "ทำไมไม่เก็บไว้บ้าง  ปล่อยทำไม กะว่าจะขึ้นคอซักองค์"
พ่อผม บอกผมว่า" มึงคอยดู กูว่า มันแปลกๆ ไอ้อาจารย์คนนี้"  ผมก็เชื่อ ครับ หลังจากนั้นไม่นาน ยันตระ กลายเป็น ยันดะ ซะ
เหลือ องค์ละ 200 ทันที พ่อผม เลี้ยงโต๊ะใหญ่ 1โต๊ะ Grin Grin
 สรุป   อยู่ที่เจตนา คนสร้าง ครับ ไหว้
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:25:14 PM »

เห็นหลายคนเอามาห้อยกับพวงกุญแจครับ...

movie.net.z
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:28:36 PM »

ผมคิดว่าเป็นความเชื่อถือส่วนบุคคล
นับถือแล้วสบายใจ  ไม่ทำให้ใครเดือนร้อน
ก็ตามสบายเถอะครับ  สำหรับผมพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครับ ไหว้
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:47:31 PM »

โอวว์.  เค้าไปกันขนาดนี้แล้วเหรอ...

หาที่ยึดเหนี่ยวโดยไม่ยั้งคิด...วิปริตไปใหญ่.. แบร่

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:55:13 PM »

ส่วนใหญ่คนที่บูชาชูชกจะเชื่อเรื่องการขอ ชูชกเป็นขอทานจะขอเงินขอทองได้ทุกอย่าง คนเลยเชื่อว่าถ้าบูชาแล้วจะขอได้อย่างชูชก
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์