เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 22, 2024, 11:38:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชูชก  (อ่าน 18571 ครั้ง)
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 02:19:01 PM »

ขำที่สุดคือเมื่อไม่กี่ปีก่อน ที่มีน้ำจากบ่อส้วมแตกซึมขึ้นมาบนดินเป็นน้ำพุ ชาวบ้านกราบไหว้กันใหญ่ว่าเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์ เห็นภาพข่าวคนกราบไหว้ใส่เสื้ออะไรไม่รู้ มีตัวอักษรย่อว่า ทรท ด้วย  ขำก๊าก

จนท.กรมทรัพย์ฯไปสำรวจ บอกว่าอาจจะเป็นน้ำที่แตกออกมาจากส้วม ก็โกรธใหญ่โตหาว่าลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ พอขุดเจอจริงๆว่าไหลมาจากบ่อส้วม วงแตกสิครับ

ไม่รู้มีใครเอาไปล้างหน้า ดื่มกินเพื่อความเป็นสิริมงคลไปแล้วมั่ง  ขำก๊าก ขำก๊าก
คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 02:28:20 PM »

คนโง่ในประเทศไทยยังมีอยู่แยะครับ, คนพวกนี้บอกอะไรให้ฟังไม่ได้ หากขัดกับความคิดของพวกมัน มันก็โมโหใส่ เจ้าอารมณ์... เวลาคนมันโง่ มันโง่จริงๆ แบบที่ไม่คิดว่ามันจะโง่ได้แบบนี้ครับ, สิ่งที่ควรคิดไม่รู้จักคิด แต่ไปพยายามคิดแบบโง่ โดยหวังให้ได้รับผล(ที่คิดไปเอง)ว่าฉลาด...

บางท่านก็ว่าความเชื่อของคนอื่นไม่ทำอะไรให้เราเดือดร้อน มันก็ใช่ครับ, แต่ถ้าคิดให้ดีมันทำเราเดือดร้อนทางอ้อมครับ... ก็คือกลายเป็นส่งเสริมให้นิยม+บูชาสิ่งไร้เหตุผล เพื่อหวังผลในสิ่งที่เลื่อนลอย, ในสังคมก็จะมีแต่คนโง่เป็นส่วนใหญ่ ในที่สุดมันก็ลากกันลงเหว ลากกันไปเผาเมือง... เฮ้อ...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 02:54:47 PM »

คนโง่ในประเทศไทยยังมีอยู่แยะครับ, คนพวกนี้บอกอะไรให้ฟังไม่ได้ หากขัดกับความคิดของพวกมัน มันก็โมโหใส่ เจ้าอารมณ์... เวลาคนมันโง่ มันโง่จริงๆ แบบที่ไม่คิดว่ามันจะโง่ได้แบบนี้ครับ, สิ่งที่ควรคิดไม่รู้จักคิด แต่ไปพยายามคิดแบบโง่ โดยหวังให้ได้รับผล(ที่คิดไปเอง)ว่าฉลาด...

บางท่านก็ว่าความเชื่อของคนอื่นไม่ทำอะไรให้เราเดือดร้อน มันก็ใช่ครับ, แต่ถ้าคิดให้ดีมันทำเราเดือดร้อนทางอ้อมครับ... ก็คือกลายเป็นส่งเสริมให้นิยม+บูชาสิ่งไร้เหตุผล เพื่อหวังผลในสิ่งที่เลื่อนลอย, ในสังคมก็จะมีแต่คนโง่เป็นส่วนใหญ่ ในที่สุดมันก็ลากกันลงเหว ลากกันไปเผาเมือง... เฮ้อ...
บ้านผมเรียก ว่า "โง่ได้ถ้วย" ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 02:58:10 PM »

ในวัฎจักรแห่งอารยธรรม
หากเมื่อใด มีความอุดมสมบูรณ์ การค้าขายเจริญรุ่งเรือง พระธรรมย่อมเจริญตาม
หากเมื่อใด เกิดข้าวยากหมากแพง การค้าขายตกต่ำ  มารและภูติผีจะครองเมือง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 03:17:01 PM »

ไม่รู้ว่าคนบูชาขอทานชูชก คงอยากจะมีจุดจบเหมือน ชูชก บ้างรึปล่าว 555

อเสวนา จะ พาลานัง
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 04:26:07 PM »

ในวัฎจักรแห่งอารยธรรม
หากเมื่อใด มีความอุดมสมบูรณ์ การค้าขายเจริญรุ่งเรือง พระธรรมย่อมเจริญตาม
หากเมื่อใด เกิดข้าวยากหมากแพง การค้าขายตกต่ำ  มารและภูติผีจะครองเมือง
                             ชอบครับ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 04:27:29 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยเราสมัยนี้หันกลับมาบูชา ชูชก ทั้งๆที่ตามตำนาน ชูชกเป็นสัญลักษณ์ของความตะกละ เป็นสัญลักษณ์ของความโหดร้าย ใจร้าย  ความโลภ ความไม่รู้จักพอและยังมีลักษณะ บุรุษโทษ 18 ประการอีกด้วย งงจริงๆ

ชูชกยังเลวน้อยกว่าเวสสันดรครับ  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 04:28:50 PM »

ต้องถามคนที่ไป ยกมือไหว้ต้นตะเคียนดู ครับ อยู่ที่ วัดใหม่พัฒนาราม จ. สุราษฎร์ธานี ต้นข้างกุฎิอาจารย์จิต(รองเจ้าอาวาส)
ไอ้ต้น สูงๆ เข้าไปจะเห็นเอง ครับ  แต่อย่าแวะเข้าไปกุฎิ อาจารย์ชัย นะครับ เดี๋ยวจะได้ของขลัง กลับบ้านเต็มๆพร้อมกระเป๋าตังค์ที่
 แห้งสนิท    น่าจะเป็นพระ องค์เดียวในวัดครับที่ผม ไม่เคย เข้าไปกราบหรือทักทาย ไปอยู่ตั้งเกือบปี  คิก คิก
วัดนี้ผมแนะนำให้เข้าหา เจ้าอาวาส ครับ สุดยอดพระนักพัฒนา อยู่กับท่านอาจารย์ เหนื่อย สุดๆแต่ ผมชอบครับ ไหว้ เยี่ยม
ที่นั่น ผมสร้างอิทธิพลไว้ในครัว ครับ แม่ครัวใหญ่ กับผมซี้ปึ๊ก ทั้ง ป้าคุ้ม ยายเอียด  ขำก๊าก ขำก๊าก
ไป สุราษทีไรไปหาข้าวกินฟรีทุกที คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ไหว้

อาหารจากโรงครัววัดใหม่อร่อยมากครับ อร่อยกว่าตามร้านอาหารดีๆหลายแห่งเลย คนไม่ใจดีปรุงออกมาแบบนี้ไม่ได้ครับ  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 04:34:04 PM »

ถูกใจครับน้าสมชาย + ให้ครับ  

คนพวกนี้อ่อนแอทางด้านจิตใจมากครับ ไม่รู้จะพึ่งอะไร งานที่ทำก็ไม่ดี ส.ส.ก็พึ่งไม่ได้ ญาติพี่น้องก็ไม่ช่วย เลยหาตัวช่วยแบบนี้

ฝรั่งที่มันมาบ้านเราเมืองเราไม่เห็นมันห้อยอะไรเลย บ้านเมืองมันก็เจริญ ญี่ปุ่นก็ไม่เห็นต้องห้อยพระส่งออกแต่อุตสาหกรรมนำเราไปไหนๆ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:53:23 PM »

ต้องถามคนที่ไป ยกมือไหว้ต้นตะเคียนดู ครับ อยู่ที่ วัดใหม่พัฒนาราม จ. สุราษฎร์ธานี ต้นข้างกุฎิอาจารย์จิต(รองเจ้าอาวาส)
ไอ้ต้น สูงๆ เข้าไปจะเห็นเอง ครับ  แต่อย่าแวะเข้าไปกุฎิ อาจารย์ชัย นะครับ เดี๋ยวจะได้ของขลัง กลับบ้านเต็มๆพร้อมกระเป๋าตังค์ที่
 แห้งสนิท    น่าจะเป็นพระ องค์เดียวในวัดครับที่ผม ไม่เคย เข้าไปกราบหรือทักทาย ไปอยู่ตั้งเกือบปี  คิก คิก
วัดนี้ผมแนะนำให้เข้าหา เจ้าอาวาส ครับ สุดยอดพระนักพัฒนา อยู่กับท่านอาจารย์ เหนื่อย สุดๆแต่ ผมชอบครับ ไหว้ เยี่ยม
ที่นั่น ผมสร้างอิทธิพลไว้ในครัว ครับ แม่ครัวใหญ่ กับผมซี้ปึ๊ก ทั้ง ป้าคุ้ม ยายเอียด  ขำก๊าก ขำก๊าก
ไป สุราษทีไรไปหาข้าวกินฟรีทุกที คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ไหว้

อาหารจากโรงครัววัดใหม่อร่อยมากครับ อร่อยกว่าตามร้านอาหารดีๆหลายแห่งเลย คนไม่ใจดีปรุงออกมาแบบนี้ไม่ได้ครับ  เยี่ยม
ใช่ครับ ทั้งอร่อยทั้งอิ่ม แถมตังค์อยู่ครบ  คิก คิก คิก คิก
แต่ทำบุญ ครั้งละ 100 -200 ครับ  อิ่มด้วยได้บุญด้วย   เยี่ยม
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:13:14 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยเราสมัยนี้หันกลับมาบูชา ชูชก ทั้งๆที่ตามตำนาน ชูชกเป็นสัญลักษณ์ของความตะกละ เป็นสัญลักษณ์ของความโหดร้าย ใจร้าย  ความโลภ ความไม่รู้จักพอและยังมีลักษณะ บุรุษโทษ 18 ประการอีกด้วย งงจริงๆ

ชูชกยังเลวน้อยกว่าเวสสันดรครับ  ยี๊
wow..... ตกใจ อุเหม่ๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 06:16:29 PM โดย srimalai_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:44:21 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=c2OJAoQSVVY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=c2OJAoQSVVY</a>

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:51:48 PM »

เอามาแจม
Criss Angel Walks on Water
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:07:51 PM »

ผมเข้าใจในความหมายที่ต้องการสื่อครับว่าหมายถึงสิ่งใด  แต่พุทธเป็นปรัชญาครับ สิ่งที่เห็น สิ่งที่อ่านต้องนำมาคิดนำมากลั่นกรองครับ  ไหว้ ไหว้

สนใจแลกเปลี่ยน PM มาได้ครับพี่  Grin Grin
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:51:16 PM »

เรื่องเครื่องรางชูชก ไม่ได้เพิ่งมีครับ  เท่าที่ผมจำได้ มาโด่งดังสุดๆ ช่วงปี 38-39 พร้อมๆ กับแฟชั่นใส่เสื้อลายขาวดำกันทั้งเมือง  ตอนนั้นผมเคยคุยกับคนในครอบครัวว่า การใส่เสื้อขาวดำ-ดำขาวทั้งเมือง แล้วก็การเช่าหาชูชก แสดงว่าเมืองไทยจะต้องเกิดเหตุอะไรบางอย่างแน่ๆ

ชูชก เป็นหนึ่งในเครื่องรางที่ผมไม่เคยสนใจใคร่บูชาเลยตั้งแต่ไหนแต่ไรมา แม้ว่าจะเป็นรุ่นที่พระอาจารย์ที่ผมนับถือเป็นผู้ปลุกเสกก็ตาม  เพราะเคยอ่านพบมาตั้งแต่สมัยที่สวดท่องพระคาถาต่างๆ ว่า คนที่บูชาหรือสวดคาถาบูชาชูชกเป็นประจำนั้น ราศีขอทานเข้าตัวครับ

ส่วนเรื่องพระเวสสันดร ประเด็นมันละเอียดอ่อน ผู้ที่ไม่ได้บำเพ็ญโพธิญาณธรรมเพื่อการตรัสรู้เป็นพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่พึงเอาวิสัยของปุถุชนไปตัดสินครับ  เพราะเป็นสิ่งเกินวิสัยและขัดกับวิสัยของผู้ที่ยังข้องอยู่กับโลกย์จะเข้าถึงได้

พระพุทธศาสนาในเมืองไทยมีแยกย่อยตั้งแต่กระพี้ถึงแก่น  ใครเข้าถึงแก่นก็พบอมตธรรม ใครเข้าถึงกระพี้ก็ตัวใครตัวมันแหละครับ Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์