เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 22, 2024, 07:31:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชูชก  (อ่าน 18473 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:19:31 PM »

เอาน่าก.ไก่ กับ ด.เด็กอยู่ใกล้กันคงจิ้มพลาดไม่ว่ากัน  แต่ด.เด็กกับด.ผู้ใหญ่เอาไว้ใกล้กันไม่ดีแน่ Grin

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:34:26 PM »

เอาน่าก.ไก่ กับ ด.เด็กอยู่ใกล้กันคงจิ้มพลาดไม่ว่ากัน  แต่ด.เด็กกับด.ผู้ใหญ่เอาไว้ใกล้กันไม่ดีแน่ Grin

สงสัย ครับ   ก.ไก่คือ อะไร ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:37:42 PM »

ก็หลวงพ่อยิกับหลวงพ่อยิไง Grin

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:39:03 PM »

อย่างปลัดขิกนี่ทีแรกผมเข้าใจว่ามาจากความเชื่อในในการบูชาศิวลึงค์ แต่ว่าพอมาเจอปลัดขิกบางอันทำออกมาจากหว่างขาของหมามิหนำซํ้าบางอันฝังมุกผมเลยชักไม่แน่ใจว่าตกลงที่หลายๆท่านบูชาเป็นศิวลึงค์หรือไอ้นั่นของหมากันแน่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมอยากเห็น  ตรงข้อความ    สีแดง มากกว่า  ครับ ไหว้

ท่าน ครับ ผมขออธิบาย อย่างนี้นะครับ
การเปรียบเทียบ ปะหลัดขิกว่าเป็น เหมือน ไอ้นั่นของหมา เป็นการเปรียบ ที่ไม่เหมาะสม ครับ
ยิ่ง เวปบรอด์ เป็น เวป สาธาราณะ ด้วยแล้ว ผู้ที่ นับถือ ปลัดขิก เค้าจะมองว่า เรา ไปเหยียดหยามเค้านะครับเหมือน
 ที่ท่านjula-รักในหลวง ได้เข้ามิติติง ไว้ ว่าท่าน จุฬา ก็นับถือ ชูชก เหมือนกัน
ทำไมการพูดถึงชูชก สมาชิกถึงได้คัดค้านเพราะว่า ตาม ประวัติ ชูชก เป็นคนอย่างไรก็คงรู้ดี(ไม่ต้องอธิบาย)
แต่ปลัดขิก ผมมองแบบเป็นกลาง นะครับ ถ้าวันนี้เราไม่มีปลัดขิกอันแรกเราก็ไม่มีสิทธิ์ได้เกิดหรอก ครับ
ไม่แปลก ที่ชาวพุทธ จะนับถือ  ปลัดขิก หลายอาจารย์ได้แสดงอภินิหาร มาแล้วมากมาย เช่นปลัดขิก หลวงพ่อยิ(วิ่งแข่งกับเรือหางยาว)
เป็นต้น   ไหว้
  ยินดีที่ได้รู้จักท่านเป็นทางการครับ  ไหว้ Cheesy ผมมิได้มีเจตนาชวนทะเลาะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 03:39:39 PM »

อุ้ยซํ้า..

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 05:58:42 PM »

ก็หลวงพ่อยิกับหลวงพ่อยิไง Grin

อ๋อ ครับ  Grin
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:03:57 PM »

ผมพยายามนั่งคิดว่า ที่คุณ ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย  กำลังบอกคืออะไร
ทำให้ถึงบางอ้อ ครับ 

ท่าน ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย  กำลังบอกว่า ปลัดขิกจากในรูป เหมือนกับ เจ้าโลกของสัตว์ นั้น ตามรูป
เช่น ปลัดขิกอันนี้เปรียบเสมือน  เจ้าโลกของ เสือ ครับ
ต้องขอโทษจริงๆ ครับผมเข้าใจผิด
ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปลัดขักตัว นี้เหมือนกัน ครับ ที่ดูไปแล้ว เหมือน เจ้าโลกของเสือ    ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าตามวงกลมสีแดง บอกว่า ลิงขี่ ปลัดขิก แต่ถ้ามองแบบผิวเผิน ละก็ จะกลายเป็น ....................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 11:18:41 PM โดย พรุ่งนี้ก็ดีเอง » บันทึกการเข้า
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:14:16 PM »

เยี่ยม ครับลุงปู
วัดแบบนี้  พักหลังผมทำทาน
มากกว่าทำบุญ ให้เขากินเห็นเลยว่าอิ่ม
ให้เสื้อผ้าเห็นเลยว่าเขาได้ใส่ รู้สึกสบายใจ
ที่ได้ช่วยคนตกทุกข์ได้ยากครับ.................... ไหว้

อืม....บางครั้งก็ให้ทุนการศึกษา...เห็นได้ชัดว่าน้องๆได้เรียน....... คิก คิก

The best way to predict the future is to invent it.
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:02:36 PM »

ผมพยายามนั่งคิดว่า ที่คุณ ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย  กำลังบอกคืออะไร
ทำให้ถึงบางอ้อ ครับ 

ท่าน ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย  กำลังบอกว่า ปลัดขิกจากในรูป เหมือนกับ เจ้าโลกของสัตว์ นั้น ตามรูป
เช่น ปลัดขิกอันนี้เปรียบเสมือน  เจ้าโลกของ เสือ ครับ
ต้องขอโทษจริงๆ ครับผมเข้าใจผิด
ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปลัดขักตัว นี้เหมือนกัน ครับ ที่ดูไปแล้ว เหมือน เจ้าโลกของเสือ    ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าตามวงกลมสีแดง บอกว่า ลิงขี่ ปลัดขิก แต่ถ้ามองแบบผิวเผิน ละก็ จะกลายเป็น ....................
อาจจะเป็นเพราะผมพิมพ์รวบรัดไปหน่อยเลยทำให้เข้าใจไปคนละอย่างครับต้องขอโทษเช่นกันครับ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:22:24 PM »

จตุคาม  ครับ เยี่ยม

ถ้าเปลี่ยนตรงกลางเป็น OZERO รุ่นนี้ขลังชัวครับ  รุ่นควงM1   Grin Grin Grin Grin Grin ร้านไหนมีแสดงว่าร้านนั้นอร่อยชัว

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 04:32:26 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนไทยเราสมัยนี้หันกลับมาบูชา ชูชก ทั้งๆที่ตามตำนาน ชูชกเป็นสัญลักษณ์ของความตะกละ เป็นสัญลักษณ์ของความโหดร้าย ใจร้าย  ความโลภ ความไม่รู้จักพอและยังมีลักษณะ บุรุษโทษ 18 ประการอีกด้วย งงจริงๆ

รู้ที่จะนับถือ แต่ไม่รู้จะนับถืออย่างไร
ก็เสื่อม..

จาก ความรู้ ที่ท่านอาจจะยังไม่รู้ ของ ว. วชิระเมธี
--------------------------------------------------------
บุรุษผู้ชั่วช้าอย่างชูชก ใครบ้านับถือ ก็เพี้ยนแล้ว 5555
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 04:52:37 PM »

รูปภาพ ที่ผมโพสไว้ ถ้าไม่เหมาะสม ท่าน RO  ลบได้ตาม ความความเหมาะสม ครับ ไหว้
เกรงว่า จะ ดูแล้ว ไม่เหมาะ ครับ แล้วแต่ ท่าน RO จะพิจารณา ครับ ไหว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 05:42:44 PM »

ถ้าจะพูดถึงชูชก  มีสาระดีๆหลายๆอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ  อันนี้โดยส่วนตัวไม่เกี่ยวกับเครื่องลางของขลัง เป็นเรื่องวิชาการล้วนๆ   

โดยทั่วไปแล้วนั้น  ตามปกติชีวิตคนเราก็มีหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับเรื่องชูชกครับ หนึ่งในนั้นก็คือเรื่อง ฤกษ์ ทำการต่างๆและหลักวิชาต่างๆนานาในหลักวิชาโหราศาสตร์ไทยเรา   หลายๆครั้งหลายๆคนที่ไปขอฤกษ์ต่างๆนั้น การใช้ฤกษ์หรือช่วงเวลาทำการที่ดีที่สุดในเรื่องนั้นๆ โดยการใช้ฤกษ์ชูชกหรือทลิทโทฤกษ์ ซึ่งเป็นฤกษ์ที่เกี่ยวกับการขอโดยตรงเช่น  การไปสู่ขอลูกสาว สมัยก่อน เค้าจะต้องวางฤกษ์ถึงสามครั้งในการแต่งงาน โดยจะวางครั้งแรกใช้ ทลิทโทฤกษ์   ในการไปสู่ขอลูกสาวใครรวมทั้งการต่อรองสินสอดทองหมั่นด้วย   เพื่อให้เป็นการง่าย  (ขอให้คิดแบบคนสมัยก่อนนะครับไม่ใช่การแต่งงานของคนสมัยนี้  สมัยก่อนกว่าจะได้กันค่อนข้างยาก)   

กล่าวถึงตรงนี้หลายๆท่านคงพอมองเห็นภาพแล้วว่า  การใช้ฤกษ์ชูชกก็เป็นข้อดีข้อหนึ่ง อีกส่วนนั้น คนสมัยก่อนจะถือว่าฤกษ์ยามนั้นสำคัญในการทำการใดๆ   ถ้าหากเราจะไปขอยืมเงิน หรือไปขอกู้กับแบงค์ คนที่มองด้วยวิชาหลักโหราศาตร์ไทยนั้นพลายๆคนก็ใช้ยามชูชกครับ  โดยมีสองยามดังนี้
ตัวอย่าง

คืนวันศุกร์ยามที่ 5 ยามยายี
1 ยามใช้เวลา 1 ชม.30 นาที
(เวลามาตรฐาน ประเทศไทย)
ยามรวิ
ยามรวิ ชีชูชกไปทูลขอ   สองพระหน่อวรนารถดังมาตรหมาย
ได้แล้วพามาเมืองอันเรืองพราย ฝูงอำมาตย์ทั้งหลายก็จับพลัน
เป็นยามดี สู่ขอได้จะมีลาภ ต้นดีปลายร้าย

1 ยามใช้เวลา 1 ชม.30 นาที
(เวลามาตรฐาน ประเทศไทย)
ยามชีโว
ชีโว ชูชกขึ้นปราสาท   ไทยธิราชเลี้ยงอิ่มไม่เดียดฉันท์
ท้องแตกตายวายชีพชีวัน   ในยามนั้นว่าร้ายทำนายดู
เป็นยามก้ำกึ่ง ต้นดีปลายร้าย อาจจะถึงฆาตได้ หากหลงไปกับความสุขเฉพาะหน้า

#ข้อมูลจากโปรแกรมโหราศาสตร์ไทย
#ผู้รวบรวมวิชา ท่านอาจารย์เหลือง

เป็นความรู้เล็กๆน้อยๆมาแบ่งปันกันนะครับ Wink Wink Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 05:58:45 PM »

ไม่ว่าชูชกหรือเครื่องรางใด ๆ ต้องดูที่เจตนาการสร้างครับ ผมว่าเป็นเรื่องของปริศนาธรรมที่แฝงอยู่ในสิ่งนั้น ๆ มากกว่า อยู่ที่ว่าใครจะค้นหาได้ เช่นพระปิดตา ปิดทวารก็ไม่ได้สร้างมาเพื่อมหาอุดคงกระพันใด ๆ ทั้งสิ้น แต่เพื่อสอนคนให้รู้จักระงับความอยาก (คือปิดกิเลส) แต่คนก็ตีความไปตามระดับความคิด การขอก็ไม่ใช่ไม่ดี ทุกคนต้องเคยขอกันทั้งนั้น หลักการขอก็ต้องมี พูดดีพูดเพราะ คนก็อยากจะให้ พระเครื่องต่าง ที่สร้างกันมาแต่เดิมก็เพื่อให้คนได้นึกถึงพระ เท่านั้นจริง ๆ  เราไม่เชื่อแต่เขาเชื่อแล้วเขาจะเอาปลัดขิกอันเท่าต้นมะพร้าวมาแขวนเอวก็ช่างเขาเถอะครับ Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 06:19:07 PM »

ไม่ว่าชูชกหรือเครื่องรางใด ๆ ต้องดูที่เจตนาการสร้างครับ ผมว่าเป็นเรื่องของปริศนาธรรมที่แฝงอยู่ในสิ่งนั้น ๆ มากกว่า อยู่ที่ว่าใครจะค้นหาได้ เช่นพระปิดตา ปิดทวารก็ไม่ได้สร้างมาเพื่อมหาอุดคงกระพันใด ๆ ทั้งสิ้น แต่เพื่อสอนคนให้รู้จักระงับความอยาก (คือปิดกิเลส) แต่คนก็ตีความไปตามระดับความคิด การขอก็ไม่ใช่ไม่ดี ทุกคนต้องเคยขอกันทั้งนั้น หลักการขอก็ต้องมี พูดดีพูดเพราะ คนก็อยากจะให้ พระเครื่องต่าง ที่สร้างกันมาแต่เดิมก็เพื่อให้คนได้นึกถึงพระ เท่านั้นจริง ๆ  เราไม่เชื่อแต่เขาเชื่อแล้วเขาจะเอาปลัดขิกอันเท่าต้นมะพร้าวมาแขวนเอวก็ช่างเขาเถอะครับ Grin
ความเชื่อ ที่ผิดเรื่องพระปิดตา มหาอุต ผมได้ยินมาว่า
จะให้ เหล่าทหารหรือเจ้าหน้าที่สมัยก่อน ไว้ติดตัวเพื่อ ว่าใครมีแล้วจะฟันแทงไม่เข้า ว่าง่ายๆ "คงกระพัน"
ความเชื่อ นี้ ได้ถูกถ่ายทอดมา บางครั้ง ทำให้แม่ค้าพ่อค้า กลับไม่กล้าที่จะบูชา เพราะกลัวว่า จะมาอุดเงินอุดทอง ไม่ให้เข้า 
เลยพระปิดตาจึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมสำหรับ พ่อค้าแม่ค้าที่ไม่รู้ความจริง 
ผมเคยได้ พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเคลือวัลย์ จากแม่ค้า เค้าบอกว่า  "เอาไปเถอะ ป้าให้ ป้าไม่ชอบ พระปิดตา"
องค์นั้น  พ่อผม มีในสั่ง ได้มา 40000 บาท

อีกความเชื่อหนึ่งที่อยากแบ่งปันประสบการณ์ ครับ
เรื่อง   "พระ งั้ง"
บางคนบอกว่าเป็น พระที่เกี่ยวกับ พวก เสน่ห์ คล้ายๆกับการพกขุนแผนที่จะให้ สาวๆมาติด
แต่พระงั้ง ร้ายแรงกว่าก็คือ เค้าพูดกันมาบอกว่า  พระงั้ง ชอบอยู่ในที่ๆ สกปรก เช่นให้เก็บไว้ใต้บันได และใครมีพระงั้ง นั้น
ถ้าอยากให้ พระงั้ง ศักดิ์สิทธิ์ ให้เอาพระงั้ง ไป จุ่มในอวัยวะสงวน หรือประจำเดือนของผู้หญิง เพื่อจะเพิ่ม ความขลังของพระงั้ง
พระงั้งที่ขลังตาจะแดง ให้เอาพระงั้ง ใส่ไว้ในกระเป๋า กางเกง(ต่ำกว่าเอว)
  ความเชื่อเหล่านี้ ผิดหมด เน้น ครับ ว่า ผิด 
พระงั้ง เกิดจากการสร้างพระในสมัยก่อน ที่ทำกันเอง ภาษาชาวบ้าน ทำบร๊อคกันเอง เลยเป็นพระที่ไม่มีความสวยงาม
 ดวงตาอาจจะ ปูดออกมา(คล้ายกับตาถล่น) จากนอกเบ้า  หรือสภาพ พระ บูดเบี้ยว ไม่สวย แต่คนสมัยก่อนเน้าพุทธคุณไม่ค่อยเน้น
ความสวยงาม
ย้ำครับ พระงั้งคือ พระพุทธเจ้าไม่สมควรกระทำการเหมือนที่เล่าให้ฟัง  อย่างเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 06:22:19 PM โดย พรุ่งนี้ก็ดีเอง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์