เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 01:26:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนงานเหมืองชิลี 9 คนแรกจากทั้งหมด 33 คนซึ่งติดอยู่ในเหมืองนานเกือบ 10 สัปดาห์  (อ่าน 6002 ครั้ง)
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:32:26 PM »

คนงานเหมืองชิลี 9 คนแรกจากทั้งหมด 33 คนซึ่งติดอยู่ในเหมืองนานเกือบ 10 สัปดาห์ถูกช่วยเหลือกลับสู่โลกภายนอกอย่างปลอดภัยแล้ววันนี้(13) โดยภาพนาทีแห่งความปลื้มปีติได้ถูกถ่ายทอดสดไปทั่วโลก

ฟลอเรนซิโอ อาวาลอส วัย 31 ปี คนงานซึ่งถูกช่วยเหลือเป็นคนแรก ออกจากแคปซูลด้วยสภาพร่างกายที่แข็งแรงดี โดยมีครอบครัวเฝ้ารอรับพร้อมกับประธานาธิบดี เซบาสเตียน พิเนรา แห่งชิลี ซึ่งเข้าไปสวมกอดคนงานผู้รอดชีวิตด้วยความยินดี

อาวาลอส ซึ่งกลับขึ้นจากเหมืองลึกกว่า 600 เมตร หลังติดอยู่ใต้ดินนานกว่า 68 วัน นับเป็นสถิติใหม่ที่มนุษย์คนหนึ่งสามารถอดทนกับภาวะกดดันต่างๆได้นานที่สุดเท่าที่เคยมีมา

มาริโอ เซปุลเวดา เป็นคนงานคนที่ 2 ซึ่งได้รับความช่วยเหลือ ตามด้วย ฮวน อิลลาเนส วัย 52 ปี, คาร์ลอส มามานี ชาวโบลีเวีย วัย 23 ปี, จิมมี ซานเชส วัย 19 ปี, ออสมาน อารายา วัย 30 ปี, โฮเซ โอเคดา วัย 46 ปี , คลอดิโอ ยาเนส และล่าสุด มาริโอ โกเมส วัย 63 ปี

จากนั้นแคปซูลได้ถูกส่งลงไปยังเหมืองใต้ดินอีกครั้ง เพื่อช่วยเหลือคนงานอื่นๆที่ยังติดอยู่ โดยคาดว่าภารกิจครั้งนี้จะเสร็จสิ้นภายใน 2 วัน

คนงานเหมืองชาวชิลี 32 คนและชาวโบลิเวียอีก 1 คนติดอยู่ข้างในเหมือง ซาน โฮเซ ทางเหนือของชิลีตั้งแต่วันที่ 5 สิงหาคม และก่อนหน้านี้ในปฏิบัติการทดสอบ เจ้าหน้าที่ประสบความสำเร็จในการหย่อนแคปซูลช่วยเหลือกว้าง 53 เซนติเมตร ลงไปในปล่องเป็นครั้งแรกและสามารถชักรอกกลับขึ้นมาโดยไม่มีปัญหาขัดข้องใดๆ

เจ้าหน้าที่เผยว่า คนงานกลุ่มแรกที่ได้รับความช่วยเหลือคือกลุ่มที่มีร่างกายแข็งแรงที่สุด ตามด้วยคนที่ป่วยเป็นโรคเรื้อรัง เช่น ความดันโลหิตสูง หรือ โรคปอด ส่วนกลุ่มสุดท้าย คือ ผู้ที่ร่างกายแข็งแรงอีกกลุ่มหนึ่ง

อย่างไรก็ตาม มีคำเตือนมาจากนักจิตแพทย์ว่าคนงานที่ติดอยู่ใต้ดินมานานกว่า 2 เดือน จะมีพฤติกรรมที่เปลี่ยนไปและอาจประสบปัญหาในการกลับคืนสู่ชีวิตปกติ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:43:26 PM »

ขอแสดงความยินดีกับคนงานเหมืองทุกคนและครอบครัวครับ เอาใจช่วยมาตั้งนาน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:14:12 PM »

CNN  มีภาพสดให้ดูด้วยครับ

http://edition.cnn.com/video/flashLive/live.html?stream=stream2&hpt=C1

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:17:50 PM »

ยินดีด้วยครับ   ........   ขอให้ปลอดภัยทุกคน

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:32:32 PM »

ช่างเป็นข่าวที่น่ายินดี......

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:39:20 PM »

ล่าสุดคนงานเหมืองคนที่ 12 ได้ขึ้นมาสู้พื้นโลกแล้ว ครับ

และตอนนี้ แคปซูล ฟินิกซ์  ดิ่งลงใต้ผืนโลกเพื่อไปรับคนงานเหมืองคนที่ 13 ครับ  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:58:44 PM »

อยากทราบจังครับว่าตอนอยู่ในเหมืองใต้ดินเขาใช้กันชีวิตอย่างไร

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:05:09 PM »

คนงานเหมืองคนที่ 13 ได้รับการช่วยเหลือปลอดภัยแล้วครับ  ไหว้

และขณะนี้ แคปซูล ฟินิกซ์  ได้ดิ่งลงไปรับคนที่ 14 ครับ

ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 09:25:34 PM โดย Peerapat - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:08:13 PM »

อยากทราบจังครับว่าตอนอยู่ในเหมืองใต้ดินเขาใช้กันชีวิตอย่างไร
กินนอนและสวดมนต์ครับ  เจาะรูเพื่อส่งอาหารและยาลงไปได้ตั้งแต่อาทิตย์แรกแล้วครับ  เลยรอดตาย

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:17:39 PM »

ถ้าไม่เป็นการรบกวน

ผมขออนุญาต จขกท. ใช้พื้นที่ในกระทู้รายงานความคืบหน้า ปฏิบัติการช่วยเหลือ 33 คนงานเหมืองชิลี นะครับ

ไหว้

bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:22:25 PM »

ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ ไหว้

ฅนถนนแดง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:38:41 PM »

ขึ้นมาแล้วครับ

คนงานเหมืองคนที่ 14  คือนาย Victor Zamora ได้พบหน้าลูกและภรรยาที่คอยต้อนรับกันอย่างใจจดใจจ่อ

ยินดีด้วยครับ

ประธานาธิบดีแห่งชิลีสวมกอดนาย Victor ด้วยความปิติยินดี

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 09:59:04 PM โดย Peerapat - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:42:06 PM »

กินนอนและสวดมนต์ครับ  เจาะรูเพื่อส่งอาหารและยาลงไปได้ตั้งแต่อาทิตย์แรกแล้วครับ  เลยรอดตาย

ขอบคุณครับ ไหว้

ยังสงสัยต่อครับ Grin Grin คือว่า เขามีแสงสว่างหรือต้องอยู่กันมืดๆ มีห้องน้ำ ที่หลับที่นอนอย่างไร

น่าจะมีนายทุนฮอลลีวู๊ดมาหาข้อมูลไปทำหนังนะครับ น่าสนใจ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:48:47 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

ยังสงสัยต่อครับ Grin Grin คือว่า เขามีแสงสว่างหรือต้องอยู่กันมืดๆ มีห้องน้ำ ที่หลับที่นอนอย่างไร

น่าจะมีนายทุนฮอลลีวู๊ดมาหาข้อมูลไปทำหนังนะครับ น่าสนใจ คิก คิก

เมื่อเช้าฟังข่าว เห็นว่าผู้กำกับหนัง ของชิลี จะทำหนังแน่นอนครับ ตั้งชื่อเรื่องล่วงหน้าไว้เรียบร้อยแล้วด้วยครับ  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:55:16 PM »

น่าจะออกฉายรายได้ดีทั่วโลกนะเพราะเรื่องนี้ดังทั่วโลก

อย่าลืมให้วิศวกรไทย โผล่หลายๆฉากด้วยล่ะ เขาก็มีส่วนร่วม

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์