เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:28:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้นิสัยเกเร  (อ่าน 6022 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:07:10 AM »

วิธีแก้นิสัยเกเร   
                   การลงโทษเด็กเป็นการกระทำเพื่อ                                                                                 
ป้องกันเด็กจากสิ่งที่เด็กไม่พึงกระทำ ไม่ใช่เป็น
การบังคับเด็กให้กระทำในสิ่งที่เราต้องการให้เขา
กระทำ
      เช่น ถ้าเราจะบอกเด็กคนหนึ่งให้ปิดประตูบ้านใน
เวลาออกไปหรือเข้ามาในบ้าน เพื่อป้องกันมิให้ขโมย
เข้ามาในบ้าน แต่ว่าเด็กนั้นไม่เข้าใจเหตุผลว่าทำไมตน
จะต้องปิดประตู เกิดความทระนงขึ้นและดื้อไม่เชื่อฟัง
คำสั่ง แกล้งเปิดประตูทิ้งไว้ เราไม่รู้จะทำอะไรแก่เขา
จะลงโทษเฆี่ยนตีด้วยโทสะก็จะไปกันใหญ่ คือ เพิ่ม
ความดื้อให้แก่เด็กมากขึ้น หรือถ้าเขาจะทำตามก็ทำด้วย
ความกลัว มิใช่ทำด้วยความสมัครใจ อันไม่ก่อให้เกิด
ผลดีอะไรแก่เด็ก
    การทำโทษเด็กด้วยวิธีการที่ไม่ทำให้เขาเข้าใจเหตุผล
เป็นการกระทำที่ไม่ควร เป็นการลงโทษแบบไม่มี
เหตุผล...เสียหายมาก  จึงควรถือเป็นหลักไว้ว่าต้อง
ทำความเข้าใจกันก่อน ให้เขาเข้าใจเรื่องอย่างชัดเจน
แล้วจึงลงโทษตามกฎที่ได้ตั้งไว้ เด็กที่รู้ตัวว่าผิด แม้จะ
ถูกตีก็ไม่น้อยใจ แต่ถ้าหากเขารู้ว่าถูกลงโทษเพราะ
อคติแล้วเขาจะน้อยใจนักหนา ขออย่าได้สร้างความ
น้อยใจแก่เด็กของท่านเลย

เมื่อท่านทำโทษเด็กด้วยเหตุผลอันสมควรแล้ว
ขอให้ท่านลืมเรื่องนั้นเสีย ทำใจเหมือนกับว่าไม่มีอะไร
เกิดขึ้นแก่ท่านและเด็กของท่าน การลงโทษเขา แล้วยัง
เอามาพูดพร่ำทำเพลงอยู่อีกนั้น ทำให้ท่านกลายเป็นคน
ขี้บ่นจู้จี้ปากเปียกปากแฉะ เด็กของท่านก็จะไม่เคารพ
ในตัวท่าน เขาจะหาว่าท่านเป็นคนไม่ได้ความ
     กฎธรรมดามีอยู่ว่า สิ่งใดก่อให้เกิดความเจ็บปวด
เกิดความละอายใจ...สิ่งนั้นไม่มีใครปรารถนา แต่สิ่งใด
ทำให้สบายใจ...ทุกคนจะพอใจสิ่งนั้น ก็อยากให้พูดถึง
สิ่งนั้นบ่อยๆ แต่ก็ต้องพูดเป็นเวลาเป็นสาระ และทำให้
สบายใจผู้ฟังเสมอ
       ข้อควรจำ
            ๑ . อย่าลงโทษเด็กในเมื่อความผิดนั้นไม่ได้ปรากฏต่อ
หน้า หรือไม่มีพยานหลักฐานว่าเป็นความผิดของเขา
            ๒ . อย่าทำโทษเด็กเพื่อประชดประชันอีกคนหนึ่ง
เช่น โกรธพ่อทุบลูกเสียบอบช้ำไป อย่างนี้ไม่เป็นธรรม
แก่เด็ก
            ๓ . อย่าผัดเพี้ยนการทำโทษในเมื่อความผิดนั้นได้
ปรากฏต่อหน้าหรือมีพยานหลักฐานแล้ว เช่นผัดว่า
 " รอให้พ่อกลับมาก่อนเถอะ จะให้พ่อเฆี่ยน "
            ๔ . อย่าเอาสิ่งที่ไม่เกี่ยวกับโทษของเด็กมาเป็นการ
ลงโทษเด็ก เช่น สัญญาว่าคืนนี้จะพาเด็กไปดูละคร พอ
เด็กกระทำผิดก็งดการไปดูละครเสีย การงดไปดุ
ละครเป็นการลงโทษเด็ก ซึ่งไม่สมควรทำเช่นนั้น
            ๕ . อย่าเอาชนะเด็กภายหลังที่ทำโทษเด็กแล้ว จะ
ทำให้เด็กคิดเห็นไปว่าการทำโทษเป็นการบรรเทาโทสะ
ของตน หรือทำให้เด็กเห็นว่าท่านเป็นคนอ่อนแอ
เด็กจะไม่เกรงกลัวท่านในกาลต่อไป
            ๖ . อย่าลงโทษเด็กที่ได้รับโทษตามความผิดของ
เขาแล้ว เช่นเด็กซนไปล้มลงท่านก็โกรธไปตีซ้ำ พร้อม
กับพูดคำหยาบสำทับเขา ย่อมเป็นการไม่เหมาะสม
เพราะหากหกล้มสอนให้เขารู้ว่า เจ็บปวดขนาดไหนอยู่
แล้ว อย่าเพิ่มความปวดร้าวทางใจให้เขาอีกเลย และ
หากว่าเด็กยังไม่เดียงสา ท่านก็ควรให้ความระมัดระวัง
แก่เขา
            ๗ . อย่าทำโทษเด็กด้วยลิ้นของตน การด่าว่าบ่นจู้จี้
เด็กเป็นสิ่งไม่เป็นประโยชน์ เป็นการถ่ายทอดนิสัยให้
เด็กเปล่าๆ คนปากจัดจึงควรระวังสักหน่อย

๘ . สิ่งใดที่ท่านบอกว่าเขาผิด ก็ให้ถือว่าเป็นความผิด
ตลอดไป เช่นเด็กของท่านตบหน้าท่าน ท่านก็ตีเขาใน
ฐานะที่ความประพฤติไม่ดี แต่ต่อมาเขาตบหน้าท่านอีก
บังเอิญอารมณ์ของท่านดี ท่านหัวเราะเห็นเป็นของขันไป
การกระทำของท่านทำให้เด็กงงงวย ไม่สามารถเข้าใจว่า
เมื่อไรการกระทำเช่นนั้นถูกผิดอย่างไร
                 ๙ . อย่าทำโทษให้ผิดกันระหว่างผู้มีสิทธิทำโทษเด็ก
พ่อทำโทษเด็กอย่างใดในความผิดอย่างหนึ่ง แม่ก็ควรทำโทษแบบ
เดียวกัน
                 ๑๐ . อย่าทำโทษด้วยความลำเอียง เช่นพี่น้องทะเลาะ
กัน พี่ถูกทำโทษหนัก น้องถูกทำโทษสถานเบาเพราะ
เห็นว่าเล็กกว่า ทำให้พี่เกิดน้อยใจและริษยาน้อง เกิด
ความเคียดแค้น อาจที่จะทำร้ายน้องได้ในภายหลัง และ
ขาดจากความเคารพในตัวท่านด้วย
                 ๑๑ . อย่าทำโทษเด็กโดยอาการเปาะแปะและพร่ำเพื่อ
จงทำให้เป็นกิจจะลักษณะ

๑๒. จงอย่าลงโทษเด็กโดยอาการไม่สมควร เช่น
โกรธไม่พูดด้วยสามวัน
                      ๑๓. อย่าโต้แย้งในเรื่องการลงโทษเด็กต่อหน้าเด็ก
ถ้าจะโต้เถียงกันอย่าทำให้เด็กเห็น
                      ๑๔. อย่าแสดงอาการเหลาะแหละ ไม่กล้าเอาจริง
เอาจัง ด้วยการแสดงเอะอะให้คนอื่นทำโทษเด็กให้
การทำโทษนั้นจะไม่ศักดิ์สิทธิ และไม่ทำให้เด็กเชื่อถือยำเกรง
                        การทำโทษเด็กเป็นเรื่องสำคัญ
                        อย่าลงโทษเด็กของท่าน...
                       โดยปราศจากหลักการเป็นอันขาด
                        หลักการทำโทษเด็กทั้ง ๑๔ ข้อนี้
                        เป็นหลักใหญ่ที่ท่านควรจำไว้ให้ดีและนำไปใช้เถิด
                        ลูกของท่านก็จะกลายเป็นเด็กสุภาพเรียบร้อย
                        มีความเคารพยำเกรงในตัวท่าน
                        เชื่อฟังคำของท่านเสมอ

แต่ถ้าท่านทำตนไม่เหมาะสม
                        เอาอารมณ์โทสะเข้าใช้กับเด็กแล้ว
                        มันก็เป็นความผิดของท่านเอง
                        จะไปโทษใครหาได้ไม่
                        ขอท่านอย่าได้ร้อนใจในภายหลังจากเรื่องนี้เลย

พ่อ...แม่ ที่มีความรักลูก
                         ก็อยากจะให้ลูกเป็นคนดี
                         มีคุณธรรมประจำจิตใจ
                         เรื่องคนดีนี่อยู่ที่มีคุณธรรม
                         ถ้าไม่มีคุณธรรมแล้ว...ก็เอาดีไม่ได้

เด็กทุกคนไม่อยากกระทำผิด
                         แต่ทำไปเพราะความไม่รู้
                         จงให้เขารู้เสียว่าอะไรผิด และเขาจะไม่ทำสิ่งนั้นเป็นอันขาด
                         เพราะปกติของเด็กอยากให้ผู้ใหญ่รักตน
                         ถ้ารู้ว่าทำอย่างนั้นผู้ใหญ่ไม่รัก...เขาก็คงเลิกไปเอง

รักลูก  หลงรักให้ถูกทาง...หลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 10:38:35 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:13:20 AM »

เยียมยอดครับ  ขอบคุณและ+1 ครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:21:00 AM »

ขอบคุณครับ ผมผิดไปหลายข้อ ครับ ไหว้
+1 ให้ครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:25:28 AM »

นำเสนอช้าไป  ผมคงใช้ไม่ทันครับน้าอรรถ  เอาไว้ใช้สอนหลานปู่หลานตาดีกว่า  ขอบคุณครับ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 10:34:26 AM โดย สหายแป๋ง คนดง » บันทึกการเข้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:28:31 AM »

เด็กเกเรคือเด็กมีปมด้อยครับ  พยายามสร้างค่าตัวเองด้วยหนทางผิดๆคิดว่าเป็นปมเด่น 

ยิ่งโดนตำหนิยิ่งเฉออกทางเลวๆ  .......  พวกนี้อยากเด่นแต่สมองคิดได้ทางเดียวไม่รู้จักปรับแต่ง

ดึงกลับมาด้วยป้อนงานให้รู้จักใช้สมองเอง ....... แต่ก็นั่นแหละพอออกนอกทางแนะนำหน่อยก็เฉไปอีกทาง

รอโตขึ้นหน่อย รอยหยักในสมองเริ่มเต็ม จึงค่อยปรับตัวเองเข้ากับสังคมได้  เรียกว่า คิดช้า ทำช้า แต่อยากดัง

ยกตัวอย่างพวกที่ชอบยกพวกตีกัน  จัดอยู่ในจำพวกนี้แหละ  รอดตายมาได้รู้ตัวอีกทีเริ่มแก่แล้ว

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:43:34 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:51:45 AM »

เยียมยอดครับ  ขอบคุณและ+1 ครับ
    ขอบคุณครับผม ไหว้

ขอบคุณครับ ผมผิดไปหลายข้อ ครับ ไหว้
+1 ให้ครับ
  แก้ไขได้ครับผม หลงรัก
  นำเสนอช้าไป  ผมคงใช้ไม่ทันครับน้าอรรถ  เอาไว้ใช้สอนหลานปู่หลานตาดีกว่า  ขอบคุณครับ คิก คิก
  ยังหนุ่มอยู่ไฟแรงอยู่ครับสำหรับคุณลุงแป๋ง..อาจได้ใช้ในเร็ววันครับผม ไหว้ หลงรัก

เด็กเกเรคือเด็กมีปมด้อยครับ  พยายามสร้างค่าตัวเองด้วยหนทางผิดๆคิดว่าเป็นปมเด่น 

ยิ่งโดนตำหนิยิ่งเฉออกทางเลวๆ  .......  พวกนี้อยากเด่นแต่สมองคิดได้ทางเดียวไม่รู้จักปรับแต่ง

ดึงกลับมาด้วยป้อนงานให้รู้จักใช้สมองเอง ....... แต่ก็นั่นแหละพอออกนอกทางแนะนำหน่อยก็เฉไปอีกทาง

รอโตขึ้นหน่อย รอยหยักในสมองเริ่มเต็ม จึงค่อยปรับตัวเองเข้ากับสังคมได้  เรียกว่า คิดช้า ทำช้า แต่อยากดัง

ยกตัวอย่างพวกที่ชอบยกพวกตีกัน  จัดอยู่ในจำพวกนี้แหละ  รอดตายมาได้รู้ตัวอีกทีเริ่มแก่แล้ว

จริงครับน้าปู เห็นมามากครับผม ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:53:33 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้
    ครับผม ไหว้

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:55:00 AM »

เป็นประโยชน์ต่อผู้คนอีกมากมายครับ  ส่วนผมขอสละสิทธิ์เน้นความบันเทิงโดยไม่ขอมีผลิตผลครับ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:18:38 PM »

+๑ ขอบคุณครับ 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
movie.net.z
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:20:03 PM »

เด็กเกเร  ต้องโทษผู้ใหญ่เลี้ยงดูแลไม่ดีครับ เศร้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:43:36 PM »

+๑ ขอบคุณครับ 
ครับผม ขอบคุณเช่นกันครับ ไหว้
เด็กเกเร  ต้องโทษผู้ใหญ่เลี้ยงดูแลไม่ดีครับ เศร้า
  ครับผม  ครอบครัวต้องอบอุ่นเอาใจใส่ดูแลกันและกัน  หลงรัก 

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:18:57 PM »

นายสมชายยังไม่มีลูกครับ แต่เคยคุมลูกน้องในระหว่างรับราชการ และเคยคุมงานก่อสร้างแทนผู้รับเหมาที่หนีงานไปแล้ว... เห็นด้วยกับคุณอรรถฯครับ...

ที่จริงมันมีคีย์เวิร์ดสรุปว่า ให้กำหนดพฤติกรรมการทำโทษด้วยเหตุผล ไม่ใช่ทำโทษด้วยอารมณ์... ตัวอย่างเช่นหากจะลงโทษ ก็ต้องลงโทษทุกครั้งที่เห็น ไม่ว่าอารมณ์จะดีหรือเสียก็ต้องเป็นเช่นเดิมทุกครั้ง, เด็ก(หรือลูกน้อง)จะเรียนรู้ได้ว่า"โดน"เพราะการกระทำของตนเอง ไม่ใช่ด้วยอารมณ์ของพ่อแม่...

แต่ที่นายสมชายเซ็งมาก กลายเป็นเรื่องคนใช้ครับ คนใช้ที่รับเงินเดือนละ 7,000 บาท หรือหารออกมาเป็นค่าแรงวันละ 300 บาทนี่แหละครับ เซ็งมาก... ทำงานกวาดบ้าน, ถูบ้าน, ซักผ้า, รีดผ้า, ล้างจานนี่แหละ เผลอเมื่อไหร่มันทำลวกๆ ชุ่ยๆ ได้ทุกที, ทั้งที่บ้านนายสมชายไม่ต้องทำกับข้าว(ผูกปิ่นโต), ไม่มีเด็ก(ยังไม่มีลูก), ไม่มีคนแก่(พ่อแม่นายสมชายอยู่บ้านเขา), สระว่ายน้ำไม่ต้องดูแล(จ้างบำรุงรักษารายเดือน), ไม่ต้องเลี้ยงหมา(แต่มีกันขโมยยุ่บยับ)...

งานเบาจะตายไป เผลอเมื่อไหร่มันหลบไปนอนทิ้งบ้านรกฯ เปลี่ยนคนใช้มาแล้วแยะมากสองปีมานี่เกือบ 10 คนแล้ว... นายสมชายสรุปว่า"คนใช้ที่เป็นคนไทย"ขี้เกียจ เพราะหากขยันก็จะไปทำงานอื่น ที่มาเป็นคนรับใช้ก็เพราะงานสบายนั่งนอนๆ วันละ 300 บาท... โหย...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:31:28 PM »

นายสมชายยังไม่มีลูกครับ แต่เคยคุมลูกน้องในระหว่างรับราชการ และเคยคุมงานก่อสร้างแทนผู้รับเหมาที่หนีงานไปแล้ว... เห็นด้วยกับคุณอรรถฯครับ...

ที่จริงมันมีคีย์เวิร์ดสรุปว่า ให้กำหนดพฤติกรรมการทำโทษด้วยเหตุผล ไม่ใช่ทำโทษด้วยอารมณ์... ตัวอย่างเช่นหากจะลงโทษ ก็ต้องลงโทษทุกครั้งที่เห็น ไม่ว่าอารมณ์จะดีหรือเสียก็ต้องเป็นเช่นเดิมทุกครั้ง, เด็ก(หรือลูกน้อง)จะเรียนรู้ได้ว่า"โดน"เพราะการกระทำของตนเอง ไม่ใช่ด้วยอารมณ์ของพ่อแม่...

แต่ที่นายสมชายเซ็งมาก กลายเป็นเรื่องคนใช้ครับ คนใช้ที่รับเงินเดือนละ 7,000 บาท หรือหารออกมาเป็นค่าแรงวันละ 300 บาทนี่แหละครับ เซ็งมาก... ทำงานกวาดบ้าน, ถูบ้าน, ซักผ้า, รีดผ้า, ล้างจานนี่แหละ เผลอเมื่อไหร่มันทำลวกๆ ชุ่ยๆ ได้ทุกที, ทั้งที่บ้านนายสมชายไม่ต้องทำกับข้าว(ผูกปิ่นโต), ไม่มีเด็ก(ยังไม่มีลูก), ไม่มีคนแก่(พ่อแม่นายสมชายอยู่บ้านเขา), สระว่ายน้ำไม่ต้องดูแล(จ้างบำรุงรักษารายเดือน), ไม่ต้องเลี้ยงหมา(แต่มีกันขโมยยุ่บยับ)...

งานเบาจะตายไป เผลอเมื่อไหร่มันหลบไปนอนทิ้งบ้านรกฯ เปลี่ยนคนใช้มาแล้วแยะมากสองปีมานี่เกือบ 10 คนแล้ว... นายสมชายสรุปว่า"คนใช้ที่เป็นคนไทย"ขี้เกียจ เพราะหากขยันก็จะไปทำงานอื่น ที่มาเป็นคนรับใช้ก็เพราะงานสบายนั่งนอนๆ วันละ 300 บาท... โหย...

งั้นต้องเพิ่มค่าจ้าง  แล้วเปลี่ยนเป็นหาเด็กสาว ๆ มาทำแทนครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:45:34 PM »

จริงครับพี่สมชายฯ     ไหว้ หลงรัก
      ผมต่อเติมบ้านหลังใหม่(เก่า 10 ปี) ทุกอย่างเรียบร้อย ไม่ว่าทุบต่อเติมปูกระเบื้อง สีภายในภายนอก เหล็กดัด แอร์ฯลฯ ... มาตก
ม้าตายกับช่างไฟห่วยแตกครับ
      1. ติดไฟเพิ่มข้างบ้าน 1 ดวง ( ในครัว 3 ดวง โรงรถ 1 ดวง  ติดปลั๊ก+สวิทเพิ่ม 2-3 จุด แก้ไขย้ายปลั๊ก 3-4 จุด  )             เดินบนฝ้ามาดีๆมันดันเอาสายไฟพันมาเป็นงูกับโครงหลังคาด้านนอก
      2. จุดที่มันควรจะเดินท่อ มันแกะเข็มขัดที่รัดสายอื่นอยู่เข้าไปรวม  ..แล้วมันทำได้ไหมเล่า ไอ้....
      3.  เปิดฝ้าในบ้าน เจาะปุนออกด้านนอก ปูนกระเทาะออกเท่าฝ่ามือ 2 จุด   ... แทนที่มันจะเจาะจากนอกเข้ามา ดีที่ช่างปูนกับช่างสียังอยู่
      4.  โคมไฟประดับติดข้างเสา มันติดเอียง ชนิด ต่อให้เมาเหล้าเมากัญชา ก็มองว่าเอียง
       5. การรอดท่อสายไฟขึ้นฝ้า แทนที่มันจะเจาะขอบ ทีบาร์ มันกลับหลบและเจาะฝ้าแทน
              ผมต้องจ้างช่างแอร์กลับมาแก้ไขแทนครับ  / ช่างไฟเป็นลูกน้องคู่เขยครับ  ผมไล่กลับและให้พี่สาวแฟนคิดเงินมาครับ เพราะเขาอาสาส่งมาให้และผมก็ไม่ได้คิดอะไรเห็นว่ากันเองคงทำได้ดี เห็นว่าบ้านเก่าต้องเดินท่อแทนตีกิ๊บ    สงสารก็ส่วนหนึ่ง(ช่างไฟ ลูกสอง) แต่อย่างนี้คงไม่มีใครจ้างเพราะมักง่ายครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 02:02:07 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์