เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 02:08:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีขับรถตอนน้ำท่วมครับ  (อ่าน 2251 ครั้ง)
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:19:21 PM »

พอดีท่องเวปไปเรื่อยๆ  ไปเจอเรื่องนี้เลยนำมาฝากสมาชิก คิดว่าคงมีประโยชน์อยู่บ้างครับ

1. ห้ามเปิดแอร์เด็ดขาด ในขณะขับรถลุยน้ำลึก หรือแม้จะน้ำตื้นก็ตาม เพราะสาเหตุที่รถดับ ส่วนใหญ่เกิดจากการเปิดแอร์แล้วขับลุยน้ำ เพราะว่า เมื่อเปิดแอร์ พัดลมจะทำงาน ทำให้ใบพัดจะพัดให้น้ำกระจายไปทั่วห้องเครื่อง แล้วทำให้เครื่องดับ แต่ถ้าโชคดี หรือโชคร้าย ถ้าเครื่องไม่ดับ ใบพัดก็จะหมุนๆ แล้วในขณะที่ลุยน้ำนั้น ก็อาจจะมีขยะต่าง ๆ เช่น กิ่งไม้ ถุงพลาสติก เศษกระดาษ เป็นต้น ขยะพวกนี้ มีโอกาสที่จะเข้ามาในห้องเครื่อง แล้วโดนใบพัดตัดจนใบพัดหัก ซึ่งถ้าใบพัดหัก แน่นอนว่า จะไม่สามารถขับรถต่อไปได้อย่างแน่นอน เพราะระบบระบายความร้อนจะมีปัญหา

2. ควรใช้เกียร์ต่ำ สำหรับเกียร์ธรรมดา ก็ใช้ประมาณเกียร์ 2 หรือสำหรับออโต้ ก็ใช้เกียร์ L ก็ได้ รวมถึงการขับขี่ที่มีความเร็วต่ำที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ และควรใช้ความเร็วสม่ำเสมอ อย่าหยุดอย่าเร่งความเร็วขึ้น

3. ไม่ควรเร่งเครื่องให้รอบสูง ๆ เพราะจะทำให้รถมีความร้อนสูงขึ้น เมื่อเครื่องมีความร้อนสูงขึ้น ใบพัดระบายความร้อนก็จะทำงาน และสิ่งที่จะตามมาก็เหมือนกับข้อ 1 ไม่ต้องกลัวว่าน้ำจะเข้าท่อไอเสีย เพราะต่อให้น้ำจะท่วมท่อไอเสีย แล้วสตาร์ทรถอยู่ที่รอบเดินเบา แรงดันที่ออกมาเพียงพอที่จะดันน้ำออกมาอย่างสบาย ๆ ต่อให้จอดรถทิ้งไว้จนน้ำท่วมท่อไอเสียก็ตาม เมื่อสตาร์ทรถก็ยังติดแน่นอน สำหรับเครื่องหัวฉีด

4. ควรลดความเร็วลง เมื่อกำลังขับรถสวนกับอีกคันที่กำลังขับมา เพราะไม่งั้นจะกลายเป็นคลื่นชนคลื่น ซึ่งน้ำที่ปะทะระหว่างรถของเราและรถที่วิ่งสวนมา มันก็อาจทำให้น้ำกระเด็นไปทำอันตรายต่ออุปกรณ์ภายในได้

หลังจากลุยน้ำลึกมา สิ่งที่ควรทำต่อ คือ พยายามย้ำเบรกเพื่อไล่น้ำ เพราะในช่วงแรก ๆ หลังจากการลุยน้ำลึกมา มันจะเบรกไม่อยู่ และเป็นอันตรายมาก ถ้าไม่ทำการย้ำเบรกเพื่อไล่น้ำออกจากระบบเบรก สำหรับเกียร์ธรรมดา ต้องมีการย้ำคลัชเช่นเดียวกับการย้ำเบรก เพราะหลังการลุยน้ำมา อาจมีปัญหาคลัชลื่น จึงต้องทำทั้งย้ำคลัชและย้ำเบรก และไม่ควรดับเครื่องทันที ถึงแม้ถึงจุดหมายก็ตาม เพราะอาจมีน้ำค้างอยู่ในหม้อพักของท่อไอเสีย ซึ่งควรสตาร์ทรถทิ้งไว้สักพัก ซึ่งจะสังเกตได้ว่า มีไอออกจากท่อไอเสีย ก็ไม่ต้องตกใจ ก็ให้สตาร์ทรถทิ้งไว้สักพัก เพื่อให้น้ำในหม้อพักมันระเหยออกไป เพราะถ้าไม่ทำอย่างนี้ มันอาจจะผุได้

ถ้าต้องขับรถตอนน้ำท่วมอีก ก็นำวิธีที่แนะนำไปปฏิบัติกัน จะได้รักษาสภาพรถไว้ใช้ได้นานๆ

คัดลอกมาจากเวปนี้ครับขอบคูณเจ้าองข้อมูลด้วยครับ ไหว้
http://forums.panteethai.com/a/index.php?topic=3923.0

ข้อมูลจาก ข่าวความปลอดภัยและอาชีวอนามัย

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
MU_CZ รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:22:08 PM »

เยี่ยม +1 ครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:31:12 PM »

ตอนนี้น้ำกำลังท่วมหนักในหลายๆจังหวัด
มีข้อแนะนำขับรถลุยน้ำ มาฝากดีมากๆเลยครับ
                 ขอบคุณครับ  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:36:32 PM »

+๑  ขอบคุณครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:43:55 PM »

ระวังหลุมที่อยู่ใต้น้ำด้วยครับ อิอิโดนมาแล้ว

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:28:23 PM »

เยี่ยมไปเลย  .......  ขอบคุณครับ

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 05:06:25 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม +1 ครับ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 06:02:01 AM »

จะให้ดีพก น้ำยากันความชื้นด้วยครับ เอาไว้ฉีดจานจ่าย ฉีดรถคนอื่นด้วยก็ได้

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 06:38:34 AM »

วิธีขับรถเมื่อน้ำท่วมที่สำคัญอีกอย่างคือ... อย่าใช้ความเร็วสูงนักครับ... คือค่อยๆ คลานไป... ช้าสุดเท่าที่ไปได้โดยรถไม่ดับ... เพราะคลื่นน้ำจะเคลื่อนไปปะทะบ้านเรือนข้างๆ ถนน... เขาเดือดร้อนมากกว่าเรา... ที่แค่ผ่านไปครับ... เพราะเขาเจอตลอดเวลา... เมื่อวานผมเจอคุณยายคนนึง... ออกมาตากฝนข้างถนน... พยายามบอกให้รถชลอความเร็ว... ไม่งั้นบ้านแกพัง... แล้วอีกคราวก็วันก่อน... เห็นรถคะนองน้ำ... วิ่งน้ำบานจนเกิดคลื่นไปชนแนวกระสอบทรายเขาพัง... เจอชื่นชมบรรพบุรุษจากทั้งซอย... ไหว้

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:53:10 AM »

ขอบคุณครับ    เยี่ยม เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:22:26 AM »

ขอมาเติม มาย้ำให้นิดนึง ครับ

ควรใช้เกียร์ ๒.   รอบเครื่องให้อยู่ ราว ๑,๐๐๐ - ๑,๕๐๐ รอบ ความเร็วคงที่ ไม่ต้องเร่งเพื่อใช้ความเร็ว นะครับ

และถ้าหากคำนวณว่า ท่อไอเสีย ต่ำกว่าน้ำ ต้องระวังอย่าให้เครื่องยนต์ดับ เพราะน้ำจะถูกดูดเข้าเครื่อง เครื่องจะน็อค จะไปต่อไม่ได้อีก

เมื่อพ้นน้ำแล้ว อย่าเพิ่งใช้ความเร็วทันที..  ต้องย้ำเบรค เพื่อไล่น้ำจากจานเบรค  ไม่อย่างนั้น เบรคจะลื่น เบรคไม่อยู่ ครับ

ทั้งหมดนี้ ผมเจอมาด้วยตนเอง หมดแล้ว ครับเว้นแต่ ไม่เคยปล่อยให้เครื่องดับกลางน้ำ  Grin

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 10:55:58 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ไหว้

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:15:14 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ตอนลุยน้ำผมมักจะเร่งรอบเครื่องให้สูง เพราะกลัวดับ
ตกลงแล้วผิด ต้องแก้ไขใหม่แล้วครับ +๑ เยี่ยม
THAEWA
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:30:43 AM »

Winkขอบคุณครับ เมื่อ2วันนี้ผมก็ทำเติมอย่างนี้เลย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:34:12 AM »

ขอบคุณมากครับ  Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์