เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:34:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเมืองไทยไม่ผลิตปืนแบรนด์ไทยขายบ้างครับ  (อ่าน 8662 ครั้ง)
kittipun
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 05:42:47 PM »

ผมเชื่อว่าเครื่องจักร และการออกแบบของคนไทยก็น่าจะผลิตได้คุณภาพสามารถขายได้ทั่วโลก ลดการนำเข้าได้เหมือนกันนะครับ ราคาจะได้ลดลงบ้างนะครับ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 06:09:10 PM »

เอายี่ห้อ "ตราควาย" ดีไม๊ครับ...ชื่อไทย ๆ ดี Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 06:18:28 PM »

ขนาดมอเตอร์ไซค์ไทยยังโดนถล่มซะแทบแย่
สุดท้ายเสร็จแบรนด์ต่างชาติหมดครับ
.

woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 06:43:18 PM »

ทำได้ครับ แต่สินค้าบริษัท Brand ไทยนี้ ต้องมีความแตกต่างในตลาดปืนที่ผลิตอยู่ เป็นต้นว่า สินค้า Brand ไทยชื่อ Tantawan arm company ผลิตอาวุธปืน มีความแตกต่าง เช่น อาวุธของบริษัทนี้ อาจจะมีกล้อง Video ไว้สำหรับบันทึก ภาพ เช่นในการจับผู้ร้าย การบันทึก Record อันนี้จะช่วยให้ศาลและอัยการ มีข้อมูลในการประกอบพิจรณา ว่า ตำรวจไทย โจรไทย มีการจับกุ่มหรือทำรุ่นแรงกว่าเหตุหรือเปล่า V  จุดเด่นของเราอีกคือ เราจะเอา mechanic และ Erectronic ผสมผสานกับ ปืน คือ ปืนเราสามารถบันทึก ว่ายิงไปกี่ครั้งแล้ว หรือเลขไมค์รถยนต์. แถมปืนเรายังมี Lazer grip พร้อมกับ ไฟฉายติดปืนติดตั้งมาจากโรงงาน แค่คิดก็สนุกแล้ว
       ที่สำคัญที่สุดรัฐบาลเราจะเอาด้วยหรือเปล่า ถ้าเขาไม่เอาด้วย มีทางเดี่ยวไปเปิดบริษัทที่ประเทศเพื่อนบ้าน คงจะดีนะ
ตอนนี้ผมกำลังจะรับสมัคร QC มาทดสอบปืนผม ไม่ทราบว่ามีคนสนใจไหมครับ

E27EQH  ^_^
hattori
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 08:40:51 PM »

ฝีมือและเครื่องจักร ของไทยคิดทำได้ครับ แต่ที่ทำให้เป็นไปไม่ได้ส่วนนึงคงเป็นเรื่องกฎหมาย และตลาด
ร้านขายปืนต้องขายตามโควต้า โรงงานปืนจะผลิตปืนตามโควต้าที่มีคิดว่าจะคุ้มกับการลงทุนรึเปล่า? และถ้าทำกันจริงๆนี่ ร้านปืนคงจะซื้อกับโรงงานจนเต็มโควต้าหรอกครับเขาต้องเผื่อไว้ให้ปืนนอกด้วย แล้วคนใช้ปืนจะไว้วางใจกับปืนไทยแค่ไหนล่ะ คิดแล้วเหนื่อยครับ
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:01:39 PM »

ในเวปนี้เคยยกเรื่องนี้ขึ้นมาสนทนากันหลายครั้งแล้วครับ มีอยู่ด้วยกันหลายหัวข้อ เช่น " ทำไมประเทศไทยไม่ทำปืนขายบ้าง " ตั้งหัวข้อเมื่อ 25 ตุลาคม 2006 ,   " อนุญาตให้ตั้งโรงงานผลิตอาวุธในไทยแล้ว " ตั้งหัวข้อเมื่อ 8 มีนาคม 2007 และมีอีกหลายหัวข้อที่ใกล้เคียง หัวข้อเหล่านี้มีรายละเอียดตอบข้อสงสัยได้ดีครับ ถ้าสนใจลองใช้ช่องค้นหาดูนะครับ ลองพิมพ์คำว่า " ไทยผลิตปืน " หรือคำอื่นที่ใกล้เคียงก็ได้ครับ     ไหว้
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:07:49 PM »

ถ้าจำไม่ผิด ไทย ออก พรบ. โรงงานปืนแล้วนะครับ
แต่ว่า ใครล่ะจะทำ ทำแล้วขายให้ใคร ขายยอดเท่าไหร่ กำไรเหลือไหม
หน่วยงานรัฐเอาไปประจำการไหม?
ส่งนอกให้กองทัพไหนบ้าง? ประเทศไหนเขาจะนำไปทำปืนพาณิชย์
เขาจะเชื่อมั่นสินค้าเราหรือเปล่า ขนาด ฟิลิปปิน เรายังไม่ค่อยมองกันเลย สุดท้ายก็คงกลายเป็นโรงกลึง เฟืองเกียร์แน่เลย ยิ้มีเลศนัย
นี่ล่ะคือปัญหาครับ มันไม่ได้ซื้อง่ายขา่ยคล่องเหมือนแกงถุงนะครับ
ผิดถูกอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 11:52:51 PM โดย nitrogen » บันทึกการเข้า
Mr.MonsterInk(^_^) รักเมืองไทย(สยามประเทศ)
Newbie
*

คะแนน 4

Kept My Heart in Your's Haert

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:32:55 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=83666.0
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86859.0
tom8842
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:29:59 AM »

เปิดเมื่อไหร่ผมจะไปสมัครครับ เงินเดือนไม่ต้องพูดถึง Grin Grin
woody1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:48:19 PM »

ทุก ๆ อย่าง เป็นไปได้หมดแหละครับ ขอให้มี ความคิดที่แตกต่างไป ไม่ทำซ้ำใคร และมันต้องมีจุดเริ่มต้น ถึงจะมีจุดสูงสุด ขนาดสมัยก่อน ผู้ผลิตปืนในยุคแรก ๆ  Browning ยังไม่ได้เรียนหนังสือเลย แต่กับออกแบบต้นตำนานปืนถึงทุกวันนี้ อย่าคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ซักวันหนึ่งคงเห็นปืนสายเลือดไทย ที่มี Order จาก USA จนผลิตไม่ไหวก็เป็นไปได้ครับ

E27EQH  ^_^
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:35:27 PM »

ทุก ๆ อย่าง เป็นไปได้หมดแหละครับ ขอให้มี ความคิดที่แตกต่างไป ไม่ทำซ้ำใคร และมันต้องมีจุดเริ่มต้น ถึงจะมีจุดสูงสุด ขนาดสมัยก่อน ผู้ผลิตปืนในยุคแรก ๆ  Browning ยังไม่ได้เรียนหนังสือเลย แต่กับออกแบบต้นตำนานปืนถึงทุกวันนี้ อย่าคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ซักวันหนึ่งคงเห็นปืนสายเลือดไทย ที่มี Order จาก USA จนผลิตไม่ไหวก็เป็นไปได้ครับ

ผมก็อยากให้เป็นเช่นนั้นครับ
ไม่ใช่ไม่เชื่อฝีมือคนไทยนะครับ เยี่ยม
แต่ผมกลัวว่า เขาทำปืนเลเซอร์ขายแล้ว
คนไทยถึงได้ตั้งโรงงานปืนบรรจุกระสุนน่ะสิครับ
อยากให้พี่ๆ เจ้าสัวร์ในเว็ปเราเป็นคนก่อตั้ง ผมว่ารุ่งแน่ๆ เพราะกำเนิดขึ้นเพราะใจรักจริงๆ
ด้วยความเคารพครับ  ไหว้
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 01:52:23 PM »

เอาแค่มีดหรือดาบของใกล้ๆกันก่อนดีกว่าครับ ยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:14:21 AM »

รัฐบาลบอกว่านำเข้าน่ะดีแล้ว เก็บภาษีสนุกดี ( โว๊ย ).....ดูอย่างรถยนต์ซิครับไม่ยอมผลิตเองซักที
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:47:21 AM »

ผมว่าที่จริงแล้วคนไทยทำอะไรก็ไม่แพ้ต่างชาตินะแต่ติดที่รัฐบาลและคนไทยด้วยกันเองที่ยังนิยมของนอกอยู่ไม่กล้าใช้แบรนด์ตัวเอง(แต่ก็มีหลายยี่ห้อนะที่ดังไกลไปต่างประเทศชอบจังเช่นกระทิงแดง,เบียรช้างนิ)สู้เขาคนไทยสู้ๆ
tom8842
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:29:06 AM »

ก้าวหน้ายากครับ ประเทศไทย Embarrassed Embarrassed
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์