เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:28:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเมืองไทยไม่ผลิตปืนแบรนด์ไทยขายบ้างครับ  (อ่าน 8660 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:03:33 AM »

เท่าที่เห็นๆผู้ผลิตไทยๆรายเล็กทั้งหลายมักไม่ค่อยปรับปรุงพัฒนาผลิตภัณฑ์  ไม่ให้ความสำคัญกับ R and D เมื่อก่อนผมเคยใช้ทีวีวิทยุยี่ห้อธานินทร์ เผลอแป๊ปเดียวโดนทีวีไอ้ยุ่นไล่ต้อนจนปิดโรงงานไปเลย อีกอย่างค่านิยมคนไทยก็เห่อแต่ของนอก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:03:11 AM »

เท่าที่เห็นๆผู้ผลิตไทยๆรายเล็กทั้งหลายมักไม่ค่อยปรับปรุงพัฒนาผลิตภัณฑ์  ไม่ให้ความสำคัญกับ R and D เมื่อก่อนผมเคยใช้ทีวีวิทยุยี่ห้อธานินทร์ เผลอแป๊ปเดียวโดนทีวีไอ้ยุ่นไล่ต้อนจนปิดโรงงานไปเลย อีกอย่างค่านิยมคนไทยก็เห่อแต่ของนอก

ใครที่ซื้อรถญี่ปุ่นนำเข้าตรง จะพบว่าวิทยุที่ติดรถมานั้น รับ FM ได้แค่ 90 ซึ่งเป็นคลื่นที่ญึ่ปุ่นใช้  ไม่ขึ้นถึง 108 เหมือน  FM ไทย
ญึ่ปุ่นใช้มาตรฐานนี้จำกัดคู่แข่ง ไม่ให้ยักษ์ใหญ่ผลิตวิทยุเข้ามาขายในญึ่ปุ่น เพราะจะไม่คุ้มกับการพัฒนาผลิตภัณฑ์
นี่เป็นเพียงตัวอย่างเดียวครับ  ยังมีอีกมากมายที่มาตรฐานญึ่ปุ่นกำหนดไว้เพื่อปกป้องอุตสาหกรรมในประเทศ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:36:12 PM »

หลายปีก่อนขับรถไปสุพรรณบุรี ผ่านตัวเมืองไปทางอู่ทอง เห็นพื้นที่ว่างแห่งหนึ่งขึ้นป้ายไว้ประมาณว่า พื้นที่นี้สำหรับตั้งโรงงานBERETTA เห็นแล้วตื่นเต้นๆ  หลังจาก1ปีผ่านไปป้ายประกาศนั้นกลับหายไปซะแล้ว  นึกว่าจะมีโรงงานผลิตปืนจริงๆในไทยซะแล้ว  อ๋อย

ปัจจุบัน  สิทธิบัตรการผลิตปืนสั้นเบเร็ตต้าในประเทศไทยเป็นของ บ.กมลรัตน์ คอมเมอร์เชียล   และได้รับใบอนุญาตผลิตอาวุธจากกรมการอุตสาหกรรมทหาร กระทรวงกลาโหมแล้ว  แต่ยังไม่แจ้งขอเปิดสายการผลิต  เนื่องจากยังไม่ได้ยอดขายที่คุ้มต่อการลงทุน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:54:27 PM »

หลายปีก่อนขับรถไปสุพรรณบุรี ผ่านตัวเมืองไปทางอู่ทอง เห็นพื้นที่ว่างแห่งหนึ่งขึ้นป้ายไว้ประมาณว่า พื้นที่นี้สำหรับตั้งโรงงานBERETTA เห็นแล้วตื่นเต้นๆ  หลังจาก1ปีผ่านไปป้ายประกาศนั้นกลับหายไปซะแล้ว  นึกว่าจะมีโรงงานผลิตปืนจริงๆในไทยซะแล้ว  อ๋อย

ปัจจุบัน  สิทธิบัตรการผลิตปืนสั้นเบเร็ตต้าในประเทศไทยเป็นของ บ.กมลรัตน์ คอมเมอร์เชียล   และได้รับใบอนุญาตผลิตอาวุธจากกรมการอุตสาหกรรมทหาร กระทรวงกลาโหมแล้ว  แต่ยังไม่แจ้งขอเปิดสายการผลิต  เนื่องจากยังไม่ได้ยอดขายที่คุ้มต่อการลงทุน
ถ้าทำขนาด .22 - 9 mm ขาย  ราคาไทยๆ  น่าจะเป็นปืนพระเอกตัวจริงแน่ๆครับพี่  เยี่ยม

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 05:06:17 PM »

ถ้าราคาไทย ๆ แบบไม่ใช่ในปัจจุบันนี้ คงจะดีนะครับ เอาแบบถูกกว่านี้หน่อยหน่ะครับ Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
GORILLA COMBAT
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:31:25 PM »

ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ   ข้อจำกัดของสินค้าไทยมีเยอะนะผมว่าถ้าคิดจะสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆมาแข่งกันในตลาด

1.ถ้าผลิตเองในไทย ผู้บริโภคมองว่า สินค้าต้องถูกกว่าของนอกและคุณภาพดีเท่าๆกับของนอกถึงจะซื้อ  ถ้าเรามองสิ่งที่เห็นและเป็นจริง
      มันจะเป็นไปได้เหรอครับ เขาผลิตทีเป็นหมื่นเป็นแสนชิ้น ยังไงก็ต้องถูกกว่าเราทำ 100 ชิ้นเพื่อมาลองตลาด ว่าจะมีคนไทยด้วยกันซื้อหรือไม่

2.ทุนเราน้อยจะไปสู้เขาได้ยังไงครับจะไปผลิตทีละ หมื่นหรือแสนชิ้นเลย ใครจะกล้าเสียงครับ
      คนกล้ามีครับ แต่จะหาเงินจากไหนมาเสี่ยงและวัดดวง

3.คุณภาพผมว่าเราอาจจะด้อยอยู่บ้าง ในระยะแรกถ้าทำกันจริงจัง แต่ทุกอย่างพัฒนาได้ครับในอนาคต
      แต่คุณคนหนึ่งที่อยากให้สินค้าไทยมีชื่อเสียง คุณจะช่วยซื้อของเขามั้ยล่ะครับ เพื่อจะได้มีเงินไปพัฒนาปรับปรุงต่อไปเพราะเงินมันสำคัญนะครับ

4.สินค้าใหม่ๆความคิดใหม่ๆไม่สามารถเกิดขึ้นได้ เมื่อสินค้าชิ้นแรกก็ไม่มีใครสนับสนุนสะแล้ว (ทุนใหญถึงได้มีผลงานใหม่ๆออกมาเสมอๆ)
      เพราะมันราคาเท่าของนอก แต่เป็น made in THAILAND คุณคงคิดหนักถ้าจะซื้อ

ถ้าวันนี้ถึงวันหน้าคุณอยากให้สินค้าไทยพัฒนาดีกว่าชาติอื่นๆ ถ้าคุณไม่ช่วยเขาให้ยืนได้แล้ว สินค้าไทยก็ยังคงพิการอยู่ต่อไป

ถ้าคุณอยากได้สินค้าดีราคาถูกช่วยเขาเถอะครับ อนาคตคุณและลูกหลานไทยจะได้ใช้ของที่ดีกว่าและราคาถูกกว่าครับ

สวัสดีครับ  ไหว้

**ต้องการสนับสนุนไฟฉายติดปืนลูกซองไว้ใช้งาน เชิญเข้าชมได้ตามลิ้งค์ข้างล่างครับ**
------>  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=121652.0

songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:45:29 PM »

ปัจจุบัน  สิทธิบัตรการผลิตปืนสั้นเบเร็ตต้าในประเทศไทยเป็นของ บ.กมลรัตน์ คอมเมอร์เชียล   และได้รับใบอนุญาตผลิตอาวุธจากกรมการอุตสาหกรรมทหาร กระทรวงกลาโหมแล้ว  แต่ยังไม่แจ้งขอเปิดสายการผลิต  เนื่องจากยังไม่ได้ยอดขายที่คุ้มต่อการลงทุน
อาจารย์ผู้พันครับ ช่วยแนะนำทาง บ.กมลรัตน์ ให้เริ่มทำที่ Parts ยอดนิยม อย่างโครงปืน, Slide, Bush, โตงเตง หรือชิ้นส่วนอื่นๆของ 1911 series ก่อนได้ไหมครับ ขายในราคาถูก ใช้งานได้ดี หลายบริษัทที่ทำปืน Custom ก็เริ่มแบบนี้ พอได้ปริมาณ ก็ทำขายทั้งตัว เอาลำกล้องนอกมาก่อนก็ได้ ถ้ายังไม่มั่นใจ อย่างนี้พอไหวไหมครับ
นับถือ
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:59:18 PM »

ฺBuffalo brand  ยิ้มีเลศนัย

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:35:18 PM »

ของดีราคาถูก...ยังงัยก็ขายได้ แต่จะทำได้หรือเปล่าเท่านั้น ถ้าเราเริ่มต้นจากจุดเล็กๆและพัฒนาคุณภาพอย่างต่อเนื่องความจริงที่จะเกิดก็ไม่ไกลเกินที่จะมี
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:19:32 AM »

สินค้าตัวอื่นที่ผลิตในไทยมีมากกว่าที่คิดนะครับ   อย่างพวกกล้องถ่ายรูปนี่ ญึ่ปุ่นมาตั้งฐานผลิตในไทยหลายยี่ห้อ
- กล้อง นิคอน DSLR (ยกเว้นตัวแพงสุด)  และแถมด้วยกล้องเล็งติดปืนบางรุ่นด้วย
- ริโก้ รุ่นแพงสุดเปลี่ยนเลนส์+เซนเซอร์  ตัวที่ถอดเปลียนทำในไทย  บอดี้ทำในจีน
- โซนี อีเม้า (NEX 5) ทำในไทยทั้งตัวกล้องและแฟลช

แต่ยี่ห้อก็ยังเป็นของญึ่ปุ่น  คงอีกนานกว่าที่เราจะทำแบรนด์ของตัวเองได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:19:00 AM »

อาจารย์ผู้พันครับ ช่วยแนะนำทาง บ.กมลรัตน์ ให้เริ่มทำที่ Parts ยอดนิยม อย่างโครงปืน, Slide, Bush, โตงเตง หรือชิ้นส่วนอื่นๆของ 1911 series ก่อนได้ไหมครับ ขายในราคาถูก ใช้งานได้ดี หลายบริษัทที่ทำปืน Custom ก็เริ่มแบบนี้ พอได้ปริมาณ ก็ทำขายทั้งตัว เอาลำกล้องนอกมาก่อนก็ได้ ถ้ายังไม่มั่นใจ อย่างนี้พอไหวไหมครับ
นับถือ

การขายปืนก็คือธุรกิจนะครับ
ถ้าไปตั้งหลักตั้งแต่แรกว่าจะให้ขายในราคาถูก  ก็คงไม่มีใครลงทุนทำหรอก

ทำปืนออกมา ต้องมีคุณภาพอย่างน้อย ก็ต้องเท่ากับของต่างประเทศ   ต้นทุนจึงสูงกว่า  เพราะมีราคาเครื่องจักรในราคาปัจจุบัน ซึ่งแพงกว่าเครื่องจักรของต่างประเทศ ที่ซื้อมา สิบหรือยี่สิบปีที่แล้ว

นี่ยังไม่คิดถึงขั้นตอนการนำปืน หรือชิ้นส่วนออกวางตลาด   ซึ่งต้องมีการใช้เงินแบบไม่มีใบเสร็จอีกมากมาย 
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:42:23 AM »

ผมว่าค่านิยมของผู้บริโภคกับนโยบายของราชการมีส่วนสำคัญต่อการเกิดของสินค้าไทยๆ บ้านเราให้ผู้ผลิตคนไทยทำได้โดยเสรีแต่ขณะเดียวกันก็เปิดให้นำเข้าได้โดยเสรีเช่นกัน ไม่เคยปกป้องกับสนับสนุนให้คนไทยผลิตสินค้าที่ได้เปรียบต่างชาติ

ดูตัวอย่างประเทศจีน คนจีนนิยมใช้สินค้าราคาถูกภายในแม้ว่าคณภาพจะด้อยกว่าก็ยอมเพราะไม่ค่อยมีทางเลือก อุตสาหกรรมของเขาก็เกิดได้และมีการพัฒนาเรื่อยๆจนสินค้าของเขาคุณภาพเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆอีกไม่นานก็คงทันเกาหลีญี่ปุ่น
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:00:25 AM »

บางทีอาจจะเป็นที่ทัศนคติของผู้บริโภคคนไทยก็ได้นะครับ เท่าที่ผมสังเกตุนักนิยมปืนบ้านเราจะนิยมปืนสวยคุณภาพเยี่ยมและซื้อมาเพื่อความภูมิใจหรือเป็นความสุขทางใจ เหมือนนักเลงพระเครื่อง ไม่ว่าแพงแต่ไหนก็ยอมถ้าถูกใจได้ของดี และปืนนี่มันไม่ใช่เสื้อผ้ารองเท้าที่จำต้องใส่มันทุกวัน บางคนซื้อปืนมาเก็บไว้เฉยๆก็มี เพราะไม่เคยคิดว่าจะต้องเอาไปยิงใคร ซื้อเพราะชอบเท่านั้นก็มี เพราะฉะนั้นการผลิตปืนจะทำแบบง่ายๆ ไม่ห่วงเรื่องคุณภาพแล้วขายถูกๆคงไม่มีใครกล้าซื้อแน่ แต่ถึงยังไงถ้าผลิตในเมืองไทยแล้วผมคิดว่าราคาควรจะต้องถูกกว่าของต่างประเทศครับ คิดว่าจุดมุ่งหมายของสมาชิกหลายๆท่านที่อยากให้มีการผลิตปืนในประเทศก็เพราะเรื่องราคาปืนมันแพงเกินเหตุมากกว่าครับ
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:05:25 AM »

ขั้นแรกต้องสร้างจิตสำนึกชาตินิยมขึ้นมาก่อนครับ

ต้องมองว่าสินค้าไทย เป็นของคนไทยด้วยกัน ต้องช่วยกัน

ผมทำงานในโรงงานญี่ปุ่นเห็นเขาช่วยเหลือกันเกือบทุกอย่าง

ถ้าคนไทยมีจิตสำนึกชาตินิยม อย่าว่าแต่ปืนเลยครับ

รถสิบล้อก็ทำได้  ขายได้

ไม่ใช่เกาหลียัดอะไรเข้ามาก็ดูดีไปหมด

คอยดู hyundai จะเข้ามาตีตลาดไทยในอนาคตอันใกล้นี้ครับ เย่
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:59:55 AM »

ผมเห็นด้วยกับคุณ wiched ครับ ญี่ปุ่นมาตั้งโรงงานในไทยแต่ทุกอย่างตั้งแต่การก่อสร้างโรงงานการสร้างเครื่องจักรจนถึงการติดตั้งเขาก็ใช้เครือข่ายญี่ปุ่นทั้งนั้น ผมอยู่โรงงานญี่ปุ่นมายี่สิบปีรู้เห็นความร่วมมือร่วมใจกันปกป้องผลประโยชน์ของพวกเขาแล้วทึ่งครับ อยากให้คนไทยมีความร่วมมือร่วมใจแบบนั้นบ้าง เรื่องของการค้าการขายในปัจจุบันเก่งคนเดียวไปไม่รอดหรอกครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์