เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:28:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M 16 ตัดสั้น  (อ่าน 24290 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:14:41 AM »

...มาให้กำลังใจผู้ปฏิบัติงานใน 3 จชต. ทุกท่าน  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:43:50 PM »

ซื้อสายสลิงของปืนบีบีไปใช้ น่าจะพอช่วยได้นะครับ ของก็อปจีนไม่กี่ร้อย  ในกรณีใส่เวสน่าจะกระจายน้ำหนักที่หลังต้องรับภาระได้ครับ  Smiley Smiley Smiley

ตัวนี้เท่าไหร่ครับ ที่ไหนมีขายบ้าง รบกวนท่านขุนช้างด้วยครับ

Leave no man behind
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:55:54 PM »

ซื้อสายสลิงของปืนบีบีไปใช้ น่าจะพอช่วยได้นะครับ ของก็อปจีนไม่กี่ร้อย  ในกรณีใส่เวสน่าจะกระจายน้ำหนักที่หลังต้องรับภาระได้ครับ  Smiley Smiley Smiley

นอกจากซื้อสายสลิงแล้วต้องซื้อห่วงด้วยครับ การใส่ห่วงต้องถอดแกนท้ายเอาแผ่นปิดท้ายออก ไม่ยากครับ ของบีบีทั้งชุดผมซื้อมา 950 บาท

ตัวนี้เท่าไหร่ครับ ที่ไหนมีขายบ้าง รบกวนท่านขุนช้างด้วยครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 05:12:30 PM »

...มาให้กำลังใจผู้ปฏิบัติงานใน 3 จชต. ทุกท่าน  Smiley

ขอบคุณครับ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 05:24:05 PM »

http://www.siambbgun.com/

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Mustang03
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:59:09 PM »

คือผมมีความสงสัยในเรื่องของการเอาm 16 มาดัดแปลงให้สั้นลงอ่ะครับ เค้าทำกันอย่างไรแล้ว มีผลดี ผลเสียอย่างไรบ้างครับ สอบถามผู้รู้ครับ

ต้องทำแต่ละส่วนให้เหมาะสมกันครับ ............ทั้งความยาวลำกล้อง อัตราการระบายแก๊ส ความแข็งของสปริงรีคอย และ น้ำหนักของตัวรีคอยบัฟเฟอร์ ..................

ถ้าทำ/ตกแต่งให้เหมาะสมกันดีแล้ว การยิงไม่มีปัญหาครับ ................. ถ้าทำไม่เหมาะสมกัน จะมีการติดขัดหลายอย่าง ตั้งแต่การคัดปลอกกระสุน การป้อนกระสุน ฯลฯ .............

เมื่อทำแล้ว ขนาดจะกระทัดรัดขึ้น คล่องตัวมากขึ้น ............. แต่ความเร็วกระสุนจะลดลงจากเดิมที่ยิงจากลำกล้องยาว(มาตรฐาน 21 นิ้ว) ในเรื่องความแม่นยำ ผมเห็นว่า ไม่ต่างในระยะ 200 เมตรลงมา .......... รวมทั้งความดังของเสียงปืน จะมากขึ้นตามธรรมดาของปืนขนาดเดียวกัน ลำกล้องยาวกว่าจะดังน้อยกว่าปืนที่ลำกล้องสั้นกว่า ..............

เสริมให้ทราบนิดหนึ่งว่า ............ปืน M16A1 เก่าของทางราชการไทยหลายหน่วยงาน ได้รับการปรับปรุง/ปรับเปลี่ยนอะไหล่บางส่วนโดยการตัดให้สั้นลงในมิติของ M4A1 และทำงานได้ดี...................

ในเรื่องของอัตราการเวียนของลำกล้องปืน M16A1 นั้นมีอัตราส่วนการหมุนครบวงรอบ1:12 คือ หัวกระสุนวิ่งหมุนตัวไปในลำกล้องครบ1 รอบ ในระยะ 12 นิ้ว (ซึ่งอัตราการเวียนของเกลียวลำกล้องปืนจะเป็นหน่วย"นิ้ว")ครับ ................ส่วน M16A2 เริ่มแรก 1:9 ต่อมาพัฒนาขึ้นเป็น 1:7 ก็ใช้หน่วยนับเป็น กระสุนหมุนตัวครบ1 รอบในความยาว 9 และ 7 นิ้ว ............ไม่ใช่ฟุต

ลำกล้องจะสั้นจะยาว อัตราการหมุนไม่เปลี่ยน หมุนเท่าไหร่ ก็ไปเท่าตามอัตราการหมุน ................ที่เปลี่ยนไปคือ ในลำกล้องสั้นการหมุนของหัวกระสุนจะหมุนช้าลงเร็วกว่าปืนลำกล้องที่ยาวกว่า และความเร็วต้นของปืนลำกล้องสั้นจะวิ่งช้ากว่าความเร็วต้นของกระสุนในปืนลำกล้องยาว............ไม่ใช่ปืนลำกล้องสั้นจะทำให้หัวกระสุนหมุนช้ากว่าปืนลำกล้องยาว ซึ่งเป็นเพราะอัตราการหมุนเป็นอัตราเดียวกัน ..........ทั้งนี้ในความหมายที่กล่าวคือยิงด้วยกระสุนชนิดเดียวกันด้วย จึงจะเปรียบเทียบได้อย่างชัดเจน........

[/quoteVery good answer.Your know well.
Mustang03
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:27:41 PM »

IMG_0565.JPG ปืนแบบนี้หรือเปล่า I got the picture but not show.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 08:39:45 PM โดย SW500.mag » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:42:22 PM »

ตามเวปนี้ครับ คนขายไว้ใจได้ครับคนนี้นิสัยดี   

http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=295241.0

ปริญญา อึ้งตระกูล  ธ.กสิกรไทย  728-2-48098-5
089 519 9900  ช่างยา
949 สาธุประดิษฐ์58 ยานนาวา บางโพงพาง กรุงเทพ 10120

ถ้ามีสิ่งใดที่พวกผมพอช่วยได้ก็บอกนะครับ Wink Wink Wink Wink ขาดเหลืออะไรก็บอกกันมาได้ครับ คนข้างหลังอย่างพวกผมอยู่กันได้สบายก็เพราะพวกท่านเสียสละให้ ถ้ามีอะไรที่พอช่วยกันได้จะพยายามให้เต็มที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 09:51:50 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
tao21
Newbie
*

คะแนน 23

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:21:12 PM »

ตามเวปนี้ครับ คนขายไว้ใจได้ครับคนนี้นิสัยดี   

http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=295241.0

ปริญญา อึ้งตระกูล  ธ.กสิกรไทย  728-2-48098-5
089 519 9900  ช่างยา
949 สาธุประดิษฐ์58 ยานนาวา บางโพงพาง กรุงเทพ 10120

ถ้ามีสิ่งใดที่พวกผมพอช่วยได้ก็บอกนะครับ Wink Wink Wink Wink ขาดเหลืออะไรก็บอกกันมาได้ครับ คนข้างหลังอย่างพวกผมอยู่กันได้สบายก็เพราะพวกท่านเสียสละให้ ถ้ามีอะไรที่พอช่วยกันได้จะพยายามให้เต็มที่ครับ
+1ครับพี่หาตั้งนานว่าบวกยังไง คะแนนแรกในชีวิตเลยพี่ผมให้พี่ ฟังแล้วมีกำลังใจเพิ่มขึ้นมากมายเลยครับ
บางครั้งคำถามที่ว่าเรามาที่นี้ทำใม มันเป็นโจทย์ที่ดูจะตอบยากเหลือเกิน วันไหนฝนตกปืนเปียกเราเอาปืนมาเช็ด
วันไหนฝนไม่ตกปืนโดนเหงื่อเราก็เอาปืนมาเช็ด เราทำมันทุกวันแล้วก็คิดไปด้วยว่าขอให้คนที่บ้านปลอดภัย
แต่วันนี้เราได้รู้ว่าในขณะนั้น คนข้างหลังก็ขอให้เราปลอดภัยเช่นกัน คำพูดของพี่มันมีความหมายมากกว่ากำลังใจ
มันแสดงให้เห็นว่ามีคนที่เข้าใจ และมันคือคำตอบของคำถามว่าเรามาทำใม ขอบคุณจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 10:45:25 PM โดย tao21 » บันทึกการเข้า
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:23:45 PM »

สายแบบนี้ผมรู้สึกว่ามีเส้นนึง PM ที่อยู่มานะครับ หาเจอแล้วผมจะส่งไปให้ครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:02:24 AM »

ผมเคยได้รับความอนุเคราะห์จาก ไทย-พาวเวอร์ซัพพลาย มอบอินเวอร์เตอร์ขนาด 300 วัตต์มาให้ฟรีๆ
รวมทั้งยังจัดส่งแบบด่วนพิเศษให้อีกด้วยโดยไม่คิดเงินซักบาท เนื่องจากที่ผมอยู่ไม่มีทั้งไฟฟ้าและน้ำ
ผมไม่มีอะไรตอบแทนทางไทย-เพาเวอร์ซัพพลายนอกจากคำว่าขอบพระคุณและจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด
ตอบแทนน้ำใจและแรงใจจากพี่น้องคนไทยทุกคน  ไหว้ ไหว้ และยังเป็นสินค้าของคนไทยด้วย
คุณภาพก็ดีเยี่ยมครับ ใช้ทำงานทั้งวันก็ไม่ร้อน  เยี่ยม เยี่ยม

หากใครสนใจหรือมีความจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เหล่านี้ก็ติดต่อทางไทย-เพาเวอร์ซัพพลายได้นะครับ
อุดหนุนสินค้าของคนไทย ช่วยเหลือกัน คนไทยไม่ทิ้งกันอยู่แล้วครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

http://www.thai-powersupply.com/product_592440_th
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:46:26 AM »

..เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ..อ่านแล้วก็อดขำเรื่องของเด็กที่บ้านที่ไปประจำการที่นราธิวาสไม่ได้ มันเป็นนายสิบตำรวจจากค่ายนเรศวร วันแรกที่ออกทำงานมันขอเบิกM-16รุ่นที่ติดท่อยิงM-79เขาเรียกว่าอะไรผมไม่รู้ อยากเท่ห์เหมือนแรมโบ้มันว่า สุดท้ายถือได้ไม่เกินเที่ยงหนักจนเยี่ยวหลือง มันภาวนาวันนี้ขออย่าให้มีเหตุต้องประทะเลย จะเอาตัวเองรอดยังไม่ไหว หนักปืนที่ถือ หุหุ   ไหว้  คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 01:27:25 PM »

Grin  ไหว้ :
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 01:47:22 AM โดย ^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^ » บันทึกการเข้า

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 03:08:54 PM »

ผมประชาชนธรรมดา ไม่มีโอกาสได้ยิง M16
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 04:42:50 PM »

..เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ..อ่านแล้วก็อดขำเรื่องของเด็กที่บ้านที่ไปประจำการที่นราธิวาสไม่ได้ มันเป็นนายสิบตำรวจจากค่ายนเรศวร วันแรกที่ออกทำงานมันขอเบิกM-16รุ่นที่ติดท่อยิงM-79เขาเรียกว่าอะไรผมไม่รู้ อยากเท่ห์เหมือนแรมโบ้มันว่า สุดท้ายถือได้ไม่เกินเที่ยงหนักจนเยี่ยวหลือง มันภาวนาวันนี้ขออย่าให้มีเหตุต้องประทะเลย จะเอาตัวเองรอดยังไม่ไหว หนักปืนที่ถือ หุหุ   ไหว้  คิก คิก
เฉพาะเครื่องยิงก็สองกิโลได้แล้วมั้งครับ แบกทั้งกระสุนทั้งลูกM79ทั้งปืน  คางเหลืองครับแบกกันที   สำหรับสายสลิงถ้าใช้ดีแล้วใช้กันเยอะจริงๆก็ติดต่อมานะครับเฝื่อไปจีนถ้าเจอจะหิ้วมาให้ครับน่าจะถูกกว่าเยอะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 04:46:42 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์