เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:29:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M 16 ตัดสั้น  (อ่าน 24294 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 06:56:42 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 07:05:36 PM โดย Thanapong รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:03:14 PM »

สายแบบ 1 จุด ดีกว่าแบบ 3 จุด อย่างไรครับ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:05:30 PM »

สายแบบ 1 จุด ดีกว่า 3 จุด อย่างไรครับ
Tactical Link Single Point Slings
Specter 3-Point Tactical Sling
ผมว่าแล้วแค่ชอบนะครับ  แต่แบบสามจุดผมชอบเวลาเปลี่ยนมือยิง จากซ้ายไปขวา จากขวาไปซ้ายนะ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:17:50 PM »

สายแบบ 1 จุด ดีกว่า 3 จุด อย่างไรครับ
Tactical Link Single Point Slings
Specter 3-Point Tactical Sling
ผมว่าแล้วแค่ชอบนะครับ  แต่แบบสามจุดผมชอบเวลาเปลี่ยนมือยิง จากซ้ายไปขวา จากขวาไปซ้ายนะ
ขอบคุณครับพี่ ผมเห็นว่า 3 จุด ใช้ประโยชน์ได้มากกว่า 1 จุดครับ เดี๋ยวลองพัฒนาดูครับ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:22:58 PM »

ผมว่ายากตรงเย็บละครับต้องใช้จักรอุสาหกรรมเย็บ ถ้าสายบางไปมันบาดคอถ้าหน้าผ้าแคบไปก็เจ็บไหล่ ถ้าให้ดีทำแบบกระเป๋าสะพายที่มีแผ่นยางหน้ากว้างหนาๆหน่อย อยู่ในสายช่วยกระจายแรงกดของสายได้ดีเลยครับของผมเองก็แปลงจากของจีนมาใส่ ทำให้เวลาติดกับตัวปืนแล้วไม่รู้สึกหนักมากแล้วก็ไม่กดไหล่ผมเจ็บด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 07:26:20 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:30:33 PM »

อ่านทุกๆคอมเม๊นต์แล้วคิดถึงหมวดตี๊ เพราะดูรายการVIPที่ไปสัมภาษแม่ของหมวดตี๊ แม่บอกว่าหมวดโทรมาหาพ่อ วานพ่อไปบอกอาที่เป็นทหารที่ศูนย์สงครามพิเศษช่วยหาพานท้ายM-16ที่สั้นๆมาให้หน่อย เพราะที่ใช่อยู่มันยาวไม่ถนัดกับช่วงแขน แต่ท่านก็ไม่ได้ใช้  เศร้า อ๋อย ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:33:47 PM »

ผมประชาชนธรรมดา ไม่มีโอกาสได้ยิง M16
ช่างเหอะน่า......ยิงปืนพก กฺ็มันส์ เหมือนกัน ยิงทีละนัด นี่แหละ สนุกดีแล้ว ครับ
เอางี้ พอไปยิงจริงๆ มันไม่มันส์ เหมือนพระเอกยิงในหนังนะจ๊ะ .....จะบอกให้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:40:49 PM »

ผมว่ายากตรงเย็บละครับต้องใช้จักรอุสาหกรรมเย็บ ถ้าสายบางไปมันบาดคอถ้าหน้าผ้าแคบไปก็เจ็บไหล่ ถ้าให้ดีทำแบบกระเป๋าสะพายที่มีแผ่นยางหน้ากว้างหนาๆหน่อย อยู่ในสายช่วยกระจายแรงกดของสายได้ดีเลยครับของผมเองก็แปลงจากของจีนมาใส่ ทำให้เวลาติดกับตัวปืนแล้วไม่รู้สึกหนักมากแล้วก็ไม่กดไหล่ผมเจ็บด้วย
ทุกวันนี้ใช้จักรอุตสาหกรรมครับ สายกว้าง 1 และ 1.25 นิ้ว ครับ เดี๋ยวลองทำแผ่นยางดูครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:42:52 PM »

อ่านทุกๆคอมเม๊นต์แล้วคิดถึงหมวดตี๊ เพราะดูรายการVIPที่ไปสัมภาษแม่ของหมวดตี๊ แม่บอกว่าหมวดโทรมาหาพ่อ วานพ่อไปบอกอาที่เป็นทหารที่ศูนย์สงครามพิเศษช่วยหาพานท้ายM-16ที่สั้นๆมาให้หน่อย เพราะที่ใช่อยู่มันยาวไม่ถนัดกับช่วงแขน แต่ท่านก็ไม่ได้ใช้  เศร้า อ๋อย ไหว้
ส่วนตัวนะครับ ผมว่าพานท้ายที่ปรับได้ช่วยได้เยอะเลยครับ บุลลิคปืนเปลี่ยนไปทันตาเห็นเลย แต่ละคนมีความยาวช่วงแขนและมือไม่เท่ากันถ้าปรับได้จะทำให้ผลการยิงดีขึ้นมากๆครับแถมความคล่องตัวก็สูงตามด้วย  
ขอให้ถึงคิวเร็วๆนะครับเรื่องชุดคิทที่จะนำมาปรับปรุงM16 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
รูปสายสลิงที่ผมแปลงใส่แผ่นยางครับ ปืนที่ผมใช้เล่นกีฬาหนัก6กิโล สบายๆเลยครับ ไม่กดไหล่แล้วก็ไม่บาดคอด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 07:51:32 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:57:33 PM »

..เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ..อ่านแล้วก็อดขำเรื่องของเด็กที่บ้านที่ไปประจำการที่นราธิวาสไม่ได้ มันเป็นนายสิบตำรวจจากค่ายนเรศวร วันแรกที่ออกทำงานมันขอเบิกM-16รุ่นที่ติดท่อยิงM-79เขาเรียกว่าอะไรผมไม่รู้ อยากเท่ห์เหมือนแรมโบ้มันว่า สุดท้ายถือได้ไม่เกินเที่ยงหนักจนเยี่ยวหลือง มันภาวนาวันนี้ขออย่าให้มีเหตุต้องประทะเลย จะเอาตัวเองรอดยังไม่ไหว หนักปืนที่ถือ หุหุ   ไหว้  คิก คิก
    M16 ที่ประกอบกับ M79 น่าจะเรียกว่า M203 ครับ

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 08:21:55 PM »

ผลงานของตชด ค่ายนเรศวร ยิงลืนๆไม่มีขัดครับ Grin  ไหว้

กระบอกนี้เจ้าของก็อยู่ชุดเดียวกันกับหมวดตี้ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
 หาของเองเกือบหมด บางชิ้นก็ของBB หัวเราะร่าน้ำตาริน

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:33:43 PM »

นี่ของ กฝ 5 เชียงใหม่ ครับ

ไหว้ ไหว้

ยิงดีเหมือนกัน เงียบลงด้วย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 09:35:54 PM โดย FIAT- P220@รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Leave no man behind
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:19:29 PM »

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าพานท้ายที่ปรับได้ช่วยได้เยอะเลยครับ บุลลิคปืนเปลี่ยนไปทันตาเห็นเลย แต่ละคนมีความยาวช่วงแขนและมือไม่เท่ากันถ้าปรับได้จะทำให้ผลการยิงดีขึ้นมากๆครับแถมความคล่องตัวก็สูงตามด้วย  
ขอให้ถึงคิวเร็วๆนะครับเรื่องชุดคิทที่จะนำมาปรับปรุงM16 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
รูปสายสลิงที่ผมแปลงใส่แผ่นยางครับ ปืนที่ผมใช้เล่นกีฬาหนัก6กิโล สบายๆเลยครับ ไม่กดไหล่แล้วก็ไม่บาดคอด้วย
นอกจากสามารถปรับ LOP ได้แล้ว  สมัยนี้พานท้ายแบบปรับได้มีประโยช์ตอนทำงานใส่ body armor  ความหนาของเสื้อเกราะจะทำให้ LOP เปลี่ยนไป  พานท้ายยืดหดได้จะปรับให้เข้ากับผู้ยิงได้ 
ปืนผมเวลาใส่เสื้อเกราะยิง  ผมไม่ดึงพานท้ายให้ยืดออกเลย  เพราะยังไงก็ใช้กล้องจุดแดงอยู่แล้ว  และถ้าใช้ปืนเข้าทำ house clearing  ในเมือ่พานท้ายไม่ได้ยืดออก  ก็ทำให้ปืนสั้นลงอีก  และลดอันตรายจากการถูกจับลำกล้องได้
สาย sling แบบ one point  ดีสำหรับงาน  House clearing ถ้าปืนขัดข้องหรือต้องใช้ปืนสั้น   ทำ weapons transitional ก็แค่ปล่อยให้ปืนตกลงไปห้อยที่ข้างตัว  แล้วดึงปืนสั้นขึ้นมายิง 
sling แบบ 2 point , 3 point ใช้เอนกประสงค์  เดินลาดตระเวน  ยืนเป็น sentry guard อะไรแบบนั้นดี
ปืน M16 , M4  ใช้งานต่างกัน   ลำกล้องสั้นมากก็งานใกลๆ  เพราะต้องการความคล่องตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 11:32:25 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 10:42:54 AM »

นอกจากสามารถปรับ LOP ได้แล้ว  สมัยนี้พานท้ายแบบปรับได้มีประโยช์ตอนทำงานใส่ body armor  ความหนาของเสื้อเกราะจะทำให้ LOP เปลี่ยนไป  พานท้ายยืดหดได้จะปรับให้เข้ากับผู้ยิงได้ 
ปืนผมเวลาใส่เสื้อเกราะยิง  ผมไม่ดึงพานท้ายให้ยืดออกเลย  เพราะยังไงก็ใช้กล้องจุดแดงอยู่แล้ว  และถ้าใช้ปืนเข้าทำ house clearing  ในเมือ่พานท้ายไม่ได้ยืดออก  ก็ทำให้ปืนสั้นลงอีก  และลดอันตรายจากการถูกจับลำกล้องได้
สาย sling แบบ one point  ดีสำหรับงาน  House clearing ถ้าปืนขัดข้องหรือต้องใช้ปืนสั้น   ทำ weapons transitional ก็แค่ปล่อยให้ปืนตกลงไปห้อยที่ข้างตัว  แล้วดึงปืนสั้นขึ้นมายิง 
sling แบบ 2 point , 3 point ใช้เอนกประสงค์  เดินลาดตระเวน  ยืนเป็น sentry guard อะไรแบบนั้นดี
ปืน M16 , M4  ใช้งานต่างกัน   ลำกล้องสั้นมากก็งานใกลๆ  เพราะต้องการความคล่องตัว

ขอบคุณครับพี่ กระจ่างครับ

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 10:49:24 AM »

สะพายหลังแล้วเอาเจคเกตคลุม ไม่น่าเกลียดมากครับ Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์