เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:18:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M 16 ตัดสั้น  (อ่าน 24232 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 06:56:35 PM »

ถ้าใช้สาย 1 จุด แบบนี้ แล้วตัวปืนที่มีลำกล้องยาวจะมีปัญหาในการใช้งานไหมครับ
ใช่ครับ จะยาวไป  ถึงบอกว่าเหมาะสำหรับเฉพาะงาน  กับเฉพาะปืน  sling แบบ single piont  ขอบสายจะบาด( มันก็ไม่เจ็บหรอกแต่น่ารำคาญ) ต้นคอ  เสื้อเกราะบางตัวจะมี  tap ที่บ่าเปิดแล้วเอา sling ใส่แลวปิดไว้  มันจะไม่บาดต้นคอครับ

ขอบคุณครับพี่ งั้นคงไม่เอาไปลองทำไว้ใช้งานดูแล้วครับ เพราะมีแต่ 870 - 18" ครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:11:16 PM »

เข้ามารอดูคำตอบหรือคำอธิบายครับ  อยากทราบเหมือนกันว่าทำไมถึงเลือก HK ?

เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในขณะนั้น   เพราะสหรัฐไม่ให้เราผลิต M16  สไตเออร์ยังไม่ได้ทำ AUG   และ FN ก็ยังไม่ได้ทำ FNC  มีแต่ CAL ซึ่งยิงติดขัด

เคยได้อ่านมาว่า   ทัพบกมีการนำHKกับM-16   มาทดสอบเเข่งกันเพื่อคัดเลือก       เเต่สุดท้ายเอ็ม16เเพ้เพราะจุ่มน้ำเเล้วเอาขึ้นมายิงเลยไม่ได้เเต่HKทำได้     สุดท้ายเลยเลือกซื้อลิขสิทธิHKจริงรึเปล่าครับ

ไม่จริงครับ  ทดสอบผ่านเหมือนกัน  และไทยก็อยากผลิต M16  แต่อเมริกันให้ฟิลิปปินส์กับสิงคโปร์  ไม่ให้ไทย เพราะเราไปปัสสาวะรดธงชาติเขา แล้วเผาที่หน้าสถานทูต
สิทธิทางปัญญาเรื่องนี้  เขาเรียกว่าสิทธิบัตรนะครับ  ไม่ใช่ลิขสิทธิ   การจะอ้างถึงศัพท์กฎหมาย ควรจะศึกษาความหมายด้วย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:47:37 PM »

ถ้าใช้สาย 1 จุด แบบนี้ แล้วตัวปืนที่มีลำกล้องยาวจะมีปัญหาในการใช้งานไหมครับ
ใช่ครับ จะยาวไป  ถึงบอกว่าเหมาะสำหรับเฉพาะงาน  กับเฉพาะปืน  sling แบบ single piont  ขอบสายจะบาด( มันก็ไม่เจ็บหรอกแต่น่ารำคาญ) ต้นคอ  เสื้อเกราะบางตัวจะมี  tap ที่บ่าเปิดแล้วเอา sling ใส่แลวปิดไว้  มันจะไม่บาดต้นคอครับ

ขอบคุณครับพี่ งั้นคงไม่เอาไปลองทำไว้ใช้งานดูแล้วครับ เพราะมีแต่ 870 - 18" ครับ
ที่จริงลำกล้อง 18" ก็พอจะได้ครับ  แต่ต้องใส่ตัว adaptor ที่ตรงพานท้ายต่อกับโครงปืน  เพื่อไว้เกี่ยวตะขอของ sling มันก็ทำให้ปลายลำกล้องไม่ห้อยต่ำไป
ลองดูนะครับ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:51:29 PM »

ที่จริงลำกล้อง 18" ก็พอจะได้ครับ  แต่ต้องใส่ตัว adaptor ที่ตรงพานท้ายต่อกับโครงปืน  เพื่อไว้เกี่ยวตะขอของ sling มันก็ทำให้ปลายลำกล้องไม่ห้อยต่ำไป
ลองดูนะครับ

ขอบพราะคุณพี่เป็นอย่างสูง ครับ  คงประดิษฐ์จากวัตถุดิบเก่าที่มีครับ  อ้อ ของพี่โป่งทะลวงปืน ทำแบบนี้ขายอยู่ครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:07:08 PM »

ลองดูนะครับ

ครับ ก็กำลังจะบอกว่า เมืองไทยแค่นี้สบายๆครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:17:46 PM »

คลิ๊ปยิงทดสอบ HK416 VS M4
HK (Heckler & Koch) versus Colt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:54:08 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:38:27 PM »

Grin
AR vs. AK dirt/dust test

Grin Grin
ar15 in the Water
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:42:02 PM »

AK Torture Test

SAIGA12
Torture Testing the Saiga 12
o poj
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:57:30 PM »

เคยเห็นเหมือนกันครับ
แต่พอยิงรัวมีกานติดขัดครับ
แต่ว่าเห็นที่ใหนไม่บอกครับ ยิ้มีเลศนัย
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:08:23 AM »

เข้ามารอดูคำตอบหรือคำอธิบายครับ  อยากทราบเหมือนกันว่าทำไมถึงเลือก HK ?

เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในขณะนั้น   เพราะสหรัฐไม่ให้เราผลิต M16  สไตเออร์ยังไม่ได้ทำ AUG   และ FN ก็ยังไม่ได้ทำ FNC  มีแต่ CAL ซึ่งยิงติดขัด

เคยได้อ่านมาว่า   ทัพบกมีการนำHKกับM-16   มาทดสอบเเข่งกันเพื่อคัดเลือก       เเต่สุดท้ายเอ็ม16เเพ้เพราะจุ่มน้ำเเล้วเอาขึ้นมายิงเลยไม่ได้เเต่HKทำได้     สุดท้ายเลยเลือกซื้อลิขสิทธิHKจริงรึเปล่าครับ

ไม่จริงครับ  ทดสอบผ่านเหมือนกัน  และไทยก็อยากผลิต M16  แต่อเมริกันให้ฟิลิปปินส์กับสิงคโปร์  ไม่ให้ไทย เพราะเราไปปัสสาวะรดธงชาติเขา แล้วเผาที่หน้าสถานทูต
สิทธิทางปัญญาเรื่องนี้  เขาเรียกว่าสิทธิบัตรนะครับ  ไม่ใช่ลิขสิทธิ   การจะอ้างถึงศัพท์กฎหมาย ควรจะศึกษาความหมายด้วย

ขอบคุณท่านผู้การที่ช่วยเเก้คำให้ครับ   เเล้วในขณะนี้กองทัพบกมีโครงการจะซื้อสิทธิบัตรปืนใดมาผลิตเองบ้างรึเปล่าครับ     

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:47:16 AM »

ไหว้  ขอบพระคุณอาจารย์สำหรับความรู้ครับ  ไหว้

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:23:24 PM »

สิทธิทางปัญญาเรื่องนี้  เขาเรียกว่าสิทธิบัตรนะครับ  ไม่ใช่ลิขสิทธิ   การจะอ้างถึงศัพท์กฎหมาย ควรจะศึกษาความหมายด้วย

ขอบคุณท่านผู้การที่ช่วยเเก้คำให้ครับ   เเล้วในขณะนี้กองทัพบกมีโครงการจะซื้อสิทธิบัตรปืนใดมาผลิตเองบ้างรึเปล่าครับ    

อาวุธขนาดเล็ก  ไม่มีครับ   เพราะไม่คุ้ม
สถานการณ์ในตอนนี้กับใน พ.ศ.2510 แตกต่างกัน   เมื่อสี่สิบกว่าปีก่อน  เราไม่มีความมั่นใจในเรื่องอาวุธ  เหตุการณ์ในเวียดนามก็เป็นเรื่องน่าเป็นห่วงมาก  ถ้าไม่ผลิตอาวุธใช้เอง  เมื่อถึงเวลาต้องขยายกำลัง ก็อาจจะไม่มีใครขายให้
ส่วนในปัจจุบัน   อาวุธขนาดเล็ก สามารถซื้อจากประเทศไหนก็ได้

ถ้าจะมีการสร้างโรงงานอาวุธของกองทัพ  ก็คงจะเป็นอาวุธขนาดหนัก เช่นจรวดนำวิถี พิสัยปานกลางสำหรับการป้องปรามเสียมากกว่า
Googleman
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:39:35 PM »

สวัสดีครับ ไหว้ ผมเป็นน้องใหม่ในบอร์ดครับ แต่ติดตามชมเว็บนี้มานานแล้ว ขอแสดงความเห็นร่วมด้วยเป็นกระทู้แรกครับ

ตามความคิดผม ผู้ซึ่งมีสติปัญญาน้อย เกี่ยวกับการยิงกระสุนจากปืนยาวที่่มีเกลียวลำกล้องต่างกัน คือแบบหมุน 7 นิ้ว/รอบ กับแบบหมุน 12 นิ้ว/รอบ  โดยคิดถึงผลด้านขีปนวิถี ไม่เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการของปืน ดังนี้ครับ

1.คิดจากหลักโปรเจ็คไตล์ หากยิงปืนทั้งสองแบบในระบบปิด ที่ไม่คิดปัจจัยแรงเสียดทานของอากาศมากระทบนั้น ความเร็วต้นของกระสุนที่ยิงจากปืนทั้งสองแบบจะเท่ากัน และจะทำให้มีระยะยิงเท่ากัน (เมื่อดินขับเท่ากัน) ไม่ว่าจะยิงในที่ไม่มีแรงโน้มถ่วง หรือมีแรงโน้มถ่วงโลกเข้ามาเกี่ยวข้อง
2.ผลจากข้อแรก แม้จะใช้ปืนที่มีความยาวลำกล้องต่างกัน ก็จะให้ผลเช่นเดียวกัน
3.เมื่อคิดจากหลักโมเมนตัม วัตถุทุกอย่างเมื่อเคลื่อนที่ได้ระยะทางหนึ่ง ก็จะพยายามหมุนรอบตัวของมันเองอย่างอิสระ ซึ่งหากเป็นการยิงกระสุนภายใต้แรงเสียดทานของอากาศ และแรงโน้มถ่วงโลกแล้ว ถ้าเราไม่ควบคุมรูปทรงหัวกระสุน และการหมุนของหัวกระสุน อาจทำให้ได้ระยะยิงไม่สม่ำเสมอ ความแม่นยำก็จะลดลง (รูปทรงที่ดีที่สุดคือทรงกลม)
4.แต่หากใช้หัวกระสุนรูปทรงกลมมาทำเป็นหัวกระสุน แล้วยิงบนพื้นผิวโลก จะมีข้อเสียดังนี้
  4.1 จากหลักพลังงานจลน์ สำหรับหวังผลในการเจาะเป้าหมาย หากใช้หัวกระสุนหนักจะเจาะเป้าหมายได้ดีกว่าหัวกระสุนเบาเนื่องจากมีพลังงานจลน์มากกว่า (กรณีหน้าตัดกระสุนเท่ากัน) แต่ถ้าใช้หัวกระสุนทรงกลมหนักมากจะทำให้มีหน้าตัดที่ใหญ่กว่ากระสุนขนาดเล็ก  ส่งผลให้มีอำนาจของการเจาะลดลง
  4.2 แต่ถ้าหากใช้หัวกระสุนน้ำหนักเบา จะมีระยะหวังผลในการเจาะน้อยกว่าหัวกระสุนหนัก เนื่องจากพลังงานจลน์น้อย และสู้แรงเสียดทานของอากาศไม่ไหว
5.ผู้ผลิตกระสุนปืน จึงผลิตกระสุนที่มีลักษณะหัวกระสุนเป็นรูปยาว(กรวย หรือกระสวย) แทนที่จะผลิตหัวกระสุนทรงกลม ทั้งนี้เพื่อให้ได้รูปทรงที่มีน้ำหนักหัวกระสุนมาก แต่มีหน้าตัดเล็ก (หรือกว้างปากลำกล้องน้อย) เพื่อหวังผลในการเคลื่อนที่และการเจาะเป้าหมายได้ดีกว่ากระสุนทรงกลม
6. กระสุนดังกล่าว จะใช้ยิงกับปืนยาวที่มีเกลียวภายในลำกล้อง(ไรเฟิล) เพื่อบังคับให้หัวกระสุนรูปกระสวยเกิดการบิดหมุนตัวในขณะเคลื่อนที่ภายในลำกล้อง และเมื่อพ้นปากลำกล้องไปแล้วก็ยังคงรักษาเสถียรภาพในการหมุนของหัวกระสุนไว้ได้ระยะหนึ่ง(หมุนรูปกรวย) ก่อนที่จะแกว่งและหมุนเป็นอิสระ (หมุนแบบหกคะเมนตีลังกา)
ึ7. จากที่กล่าวมา น่าจะสรุปได้ดังนี้
   7.1 ปืน m.16 แบบ 7นิ้ว/รอบ ต้องยิงไกลกว่าปืนแบบ 12นิ้ว/รอบ แน่นอนเพราะกระสุนมีอัตราการหมุนเริ่มต้นที่มากกว่า ในการเคลื่อนที่ระยะทางเท่ากัน  จึงทำให้สามารถรักษาเสถียรภาพในการหมุนได้นานกว่า(สังเกตุการทดลองเหวี่ยงลูกข่างโดยออกแรงมากน้อยต่างกัน ลูกข่างจะมีเวลาในการหมุนสมดุลย์ได้ต่างกัน)
  7.2 รวมทั้งมีระยะยิงหวังผลและอำนาจการเจาะเป้าหมายที่มากกว่า (หวังผลในที่นี้คือหากหัวกระสุนรักษารูปแบบการเคลื่อนที่ของหัวกระสุนขณะกระทบเป้าหมาย เหมือนรูปแบบขณะออกจากปากลำกล้องจะให้ผลในการเจาะมากที่สุด)
   7.3 ปืนไรเฟิลที่เอาของเดิมมาตัดเองให้สั้น มีผลกระทบต่อการรักษาเสถียรภาพการหมุนของหัวกระสุนได้น้อยลง ทำให้ระยะยิงหวังผลลดลง และการเจาะเป้าหมายของกระสุนที่ระยะทางไกลจะลดลงมาก (กระสุนกระทบเป้าหมายแบบขวาง) อาจจะเหลือเพียงครึ่งเดียว หรือน้อยกว่า
8. หากเจ้าหน้าที่ของไทย สามจังหวัดชายแดนใต้ ใช้ไรเฟิลแบบตัดสั้นอยู่ก็ขอให้มั่นใจในประสิทธิภาพของอาวุธตนเองได้ เนื่องจากรายงานการต่อสู้ที่ผ่านมา เกือบทั้งหมดมีระยะต่อสู้ที่ไม่เกินสองร้อยเมตร และในระยะทางขนาดนี้ แม้หัวกระสุนจะกระทบเป้าหมายในลักษณะขวางก็ยิงเข้าแน่นอนไม่ว่าจะเป็นตัวมนุษย์ หรือรถยนต์ ก็ตาม แต่ถ้าข้าศึกอยู่หลังที่กำบังประเภทต้นไม้ใหญ่ เนินดิน หรือกระสอบทราย ที่ระยะไกลๆก็มีโอกาสยิงไม่ผ่านที่กำบังได้เหมือนกัน เนื่องจากมีแรงเสียดทานมาก

ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ Wink
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 10:01:15 AM »

สวัสดีครับ ไหว้ ผมเป็นน้องใหม่ในบอร์ดครับ แต่ติดตามชมเว็บนี้มานานแล้ว ขอแสดงความเห็นร่วมด้วยเป็นกระทู้แรกครับ

ตามความคิดผม ผู้ซึ่งมีสติปัญญาน้อย เกี่ยวกับการยิงกระสุนจากปืนยาวที่่มีเกลียวลำกล้องต่างกัน คือแบบหมุน 7 นิ้ว/รอบ กับแบบหมุน 12 นิ้ว/รอบ  โดยคิดถึงผลด้านขีปนวิถี ไม่เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการของปืน ดังนี้ครับ

2.ผลจากข้อแรก แม้จะใช้ปืนที่มีความยาวลำกล้องต่างกัน ก็จะให้ผลเช่นเดียวกัน

ข้อนี้ผมขอแย้งครับ... คือในปืนแบบเดียวกัน... ใช้กระสุนกล่องเดียวกัน... ในลำกล้องที่ยาวกว่า... "มักจะ" ให้ความเร็วปากลำกล้องที่สูงกว่าครับ... เพราะกระสุนใช้เวลาเดินทางในลำกล้องนานกว่า... ทำให้มีความเร่งจากแรงส่งของก๊าซจากการเผาไหม้ของดินปืนนานกว่า... ส่งผลให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องสูงกว่ากระสุนที่ยิงจากปืนลำกล้องสั้นกว่าครับ...

...ข้อยกเว้นจากกรณีดังกว่าคือ... ลำกล้องยาวเกินไป... ดินปืนเผาไหม้หมดลงก่อนที่หัวกระสุนจะพ้นจากปากลำกล้อง... ทำให้ลำกล้องส่วนเกินนั้น "หน่วง" หัวกระสุนไว้ครับ... ไหว้

INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 08:23:28 PM »

ผ่านมาเห็นหัวกระทู้ มีข้อสงสัยเรื่องนี้พอดี ขออนุญาตถามผู้มีความรู้นะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หากว่าปืนที่ตัดลำกล้องมา( m 16 a 1 )ยิงแล้วคัดปลอกทุกนัดแต่ว่าไม่ดันลูกนัดต่อไปเข้ารังเพลิง
แต่ถ้าใช้มือดึงคันรั้งเพื่อบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง สามารถดันลูกปืนเข้ารังเพลิงได้ปกติ (เหมือนกับว่า
ลูกเลื่อนถอยมาไม่สุด หน้าลูกเลื่อนไม่สามารถเกี่ยวท้ายกระสุนเข้ารังเพลิงได้ครับ)
ปัญหาจะอยู่ตรงจุดใดครับ ถ้าปัญหาอยู่ตรงแหนบรับแรงถอยหากตัดแหนบสั้นลงจะมีผลอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์