เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:25:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M 16 ตัดสั้น  (อ่าน 24279 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:24:31 PM »

ผ่านมาเห็นหัวกระทู้ มีข้อสงสัยเรื่องนี้พอดี ขออนุญาตถามผู้มีความรู้นะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หากว่าปืนที่ตัดลำกล้องมา( m 16 a 1 )ยิงแล้วคัดปลอกทุกนัดแต่ว่าไม่ดันลูกนัดต่อไปเข้ารังเพลิง
แต่ถ้าใช้มือดึงคันรั้งเพื่อบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง สามารถดันลูกปืนเข้ารังเพลิงได้ปกติ (เหมือนกับว่า
ลูกเลื่อนถอยมาไม่สุด หน้าลูกเลื่อนไม่สามารถเกี่ยวท้ายกระสุนเข้ารังเพลิงได้ครับ)
ปัญหาจะอยู่ตรงจุดใดครับ ถ้าปัญหาอยู่ตรงแหนบรับแรงถอยหากตัดแหนบสั้นลงจะมีผลอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่าเพิ่งไปตัดอะไร  ถอดศูนย์หน้าดูรูแกสว่าเจาะตรงกับท่อแกสที่ฐานศูนย์หรือเปล่า   
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:57:36 PM »

จำนวนแก๊สไม่พอไปดันลูกเลื่อน 
ถ้าตัดแหนบปัญหาตามมาอีก
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 07:15:08 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
moog-รักในหลวง-รักแผ่นดินไทย
ขอรักในหลวงตลอดไป
Full Member

คะแนน 12

CZ 75 SP-01 SHADOW ปืนเทพฯ.

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:07:09 PM »

แถวบ้านเห็นพี่ๆทหารเขาหามาตัดกันก็หลายตัวอยู่ ส่วนใหญ่บอกเอาไว้ใช้เวลาไปทำงาน(ไม่รู้งานราชหรืองานหลวงนะครับ) แต่ที่ทำๆกันก็โอเคดีทุกตัว ยกเว้นถ้าดันไปเอาของถูกมาทำก็ออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหรขายออกกันแบบทิ้งคว้างเลยครับ

ฉันไม่เคยเห็นนกสงสารตัวเอง จนถึงวันที่มันล่วงจากกิ่งไม้ลงมาตาย ทำดีที่สุดเท่าที่ชีวิตคนคนหนึงจะทำได้ เพื่อรับใช้สังคม
Googleman
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:16:08 PM »

สวัสดีครับ ไหว้ ผมเป็นน้องใหม่ในบอร์ดครับ แต่ติดตามชมเว็บนี้มานานแล้ว ขอแสดงความเห็นร่วมด้วยเป็นกระทู้แรกครับ

ตามความคิดผม ผู้ซึ่งมีสติปัญญาน้อย เกี่ยวกับการยิงกระสุนจากปืนยาวที่่มีเกลียวลำกล้องต่างกัน คือแบบหมุน 7 นิ้ว/รอบ กับแบบหมุน 12 นิ้ว/รอบ  โดยคิดถึงผลด้านขีปนวิถี ไม่เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการของปืน ดังนี้ครับ

2.ผลจากข้อแรก แม้จะใช้ปืนที่มีความยาวลำกล้องต่างกัน ก็จะให้ผลเช่นเดียวกัน

ข้อนี้ผมขอแย้งครับ... คือในปืนแบบเดียวกัน... ใช้กระสุนกล่องเดียวกัน... ในลำกล้องที่ยาวกว่า... "มักจะ" ให้ความเร็วปากลำกล้องที่สูงกว่าครับ... เพราะกระสุนใช้เวลาเดินทางในลำกล้องนานกว่า... ทำให้มีความเร่งจากแรงส่งของก๊าซจากการเผาไหม้ของดินปืนนานกว่า... ส่งผลให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องสูงกว่ากระสุนที่ยิงจากปืนลำกล้องสั้นกว่าครับ...

...ข้อยกเว้นจากกรณีดังกว่าคือ... ลำกล้องยาวเกินไป... ดินปืนเผาไหม้หมดลงก่อนที่หัวกระสุนจะพ้นจากปากลำกล้อง... ทำให้ลำกล้องส่วนเกินนั้น "หน่วง" หัวกระสุนไว้ครับ... ไหว้

สวัสดีครับ ไหว้ ผมเป็นน้องใหม่ในบอร์ดครับ แต่ติดตามชมเว็บนี้มานานแล้ว ขอแสดงความเห็นร่วมด้วยเป็นกระทู้แรกครับ

ตามความคิดผม ผู้ซึ่งมีสติปัญญาน้อย เกี่ยวกับการยิงกระสุนจากปืนยาวที่่มีเกลียวลำกล้องต่างกัน คือแบบหมุน 7 นิ้ว/รอบ กับแบบหมุน 12 นิ้ว/รอบ  โดยคิดถึงผลด้านขีปนวิถี ไม่เกี่ยวกับระบบปฏิบัติการของปืน ดังนี้ครับ

2.ผลจากข้อแรก แม้จะใช้ปืนที่มีความยาวลำกล้องต่างกัน ก็จะให้ผลเช่นเดียวกัน

ข้อนี้ผมขอแย้งครับ... คือในปืนแบบเดียวกัน... ใช้กระสุนกล่องเดียวกัน... ในลำกล้องที่ยาวกว่า... "มักจะ" ให้ความเร็วปากลำกล้องที่สูงกว่าครับ... เพราะกระสุนใช้เวลาเดินทางในลำกล้องนานกว่า... ทำให้มีความเร่งจากแรงส่งของก๊าซจากการเผาไหม้ของดินปืนนานกว่า... ส่งผลให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องสูงกว่ากระสุนที่ยิงจากปืนลำกล้องสั้นกว่าครับ...

...ข้อยกเว้นจากกรณีดังกว่าคือ... ลำกล้องยาวเกินไป... ดินปืนเผาไหม้หมดลงก่อนที่หัวกระสุนจะพ้นจากปากลำกล้อง... ทำให้ลำกล้องส่วนเกินนั้น "หน่วง" หัวกระสุนไว้ครับ... ไหว้

Googleman
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:35:42 PM »

ขอบพระคุณ คุณแค่เงาและผงธุลีที่กรุณาเข้ามาช่วยชี้แนะนะครับ ไหว้

ที่คุณแค่เงาฯแนะนำมานั้นถูกต้องที่สุดแล้วค้าบ ในความเป็นจริง เนื่องจากผู้ผลิตกระสุนและปืน จะคำนวณระยะเวลาการจุดระเบิดสมบูรณ์ของกระสุนให้มีความใกล้เคียงกับหัวกระสุนพ้นปากลำกล้องมากที่สุด จึงจะได้กระสุนที่มีความเร็วต้นเมื่อพ้นปากลำกล้องสูงสุดครับ  ดังนั้นปืนไรเฟิลที่ตัดลำกล้องจึงย่อมมีความเร็วต้นเมื่อพ้นปากลำกล้องต่ำกว่า ขณะเดียวกันเมื่อต่อลำกล้องปืนให้ยาวขึ้นมากเกินก็จะทำให้ความเร็วต้นปากลำกล้องต่ำลงกว่าเดิมเพราะถูกแรงเสียดทานจากลำกล้องมากขึ้น และแรงดันในรังเพลิง ลำกล้อง รั่วไหลออกจากระบบครับ

ส่วนของกระผมขออนุญาตเพิ่มเติม คือในข้อที่ 1 และข้อที่ 2 ของกระผม คือคิดในระบบปิดที่ไม่คิดแรงเสียดทานอื่นนอกเหนือจากขีปนวิถีของหัวกระสุน และคิดความเร็วต้นเมื่อเกิดการจุดระเบิดที่สมบูรณ์แล้วครับ เป็นการคิดคำนวณทางทฤษฎีฟิสิกส์ ม.4 ที่ต้องสมมติว่าเกิดสมบูรณ์แล้ว  มิได้ยึดตามความเป็นจริงที่เกิดขึ้นจริงครับ

ขอบคุณครับ
bakaon
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:38:36 PM »

ขอขอบคุณทุกข้อมูลดีๆๆครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นแยะ ตอนนี้ชุดของผมก็เปลี่ยนมาใช้เอ วัน ทุกคนแล้วครับ ซึ่งเจ้าหนิมแดงผม น่าจะได้เสียค่าเสียหาย(เกลียวลำกล้องขาด) ประมาณสี่ซ้าห้าพัน อ้อหน่วยอื่นๆๆมีเสียค่าซ่องอาวุธเหมือนกันไหมครับ ผมสงสัยจริงๆ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์