เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:20:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 88
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับแต่งและติดตั้งอุปกรณ์เสริมสำหรับปืนอัดลม  (อ่าน 313118 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #780 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:21:40 PM »

วันนี้อยู่บ้าน แป๊บ..แป๊บ...เดี๋ยวเข้า เดี๋ยวออก.... กว่าจะมีเวลามารื้อปืน ก็ปาเข้าไปห้าโมงเย็น....ต้องรีบ เพราะแสงกำลังจะหมด.....

เอาไว้ใส่ตามตำแหน่งเหล่านี้....

+1ครับพ่อเลี้ยง
  ปัญหามันอยู่ตรงตำแหน่งโอริงเหล่านี้ครับ 
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #781 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:46:09 PM »

แล้วตัวอย่างศูนย์หน้า น้องอันของผม พี่เอาไปลงในกระทู้ไหนครับ พี่นายช่าง

ไม่รีบครับ แต่ขออาทิตย์นี้  หลงรัก หลงรัก

ถ้าไม่ได้ มี งอน งอน งอน
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #782 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:19:04 AM »

เอาขนาดเข็มวาล์วมาฝาก เผื่อใครกำลังจะทำตัวทดสอบแรงดันเรคกูเลเตอร์

ของไอ้เอ๋อ 1.51 mm  หลงรัก

ทำเล็กๆ ไว้จะได้ประหยัดลม แต่โลหะที่ทำต้องแข็งแรงหน่อย ไม่งั้นอาจจะหักหรืองอเพราะต้องเอาฆ้อนเคาะเวลาทดสอบ
ลองเอาด้ามไขขวงเคาะ มันไม่ยอมเปิด เลยต้องใช้แบบนี้  คิก คิก

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #783 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:52:56 AM »

เอาขนาดเข็มวาล์วมาฝาก เผื่อใครกำลังจะทำตัวทดสอบแรงดันเรคกูเลเตอร์

กำลังนึกอยู่ว่า  "ใคร" ในที่นี้มีกี่คน...  ยังไงๆก็...ขอให้ทางฝ่ายเหนือซัก "ดุ้น" นึงด้วยจะดีมาก.... 5555
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #784 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:53:58 AM »

ติดตามดูมาตลอดครับ ไม่เห็นมีใครคิดถึงแรงตอกของค้อนกระแทกวาวล์ในแต่ละครั้ง
มันมีแรงเท่ากันไหม ผมว่าตัวแปรนี้ก็มีผลทำให้แรงลมออกลำกล้องปืนคลาดเคลื่อนได้ครับ

เรื่องโมปืนนี้ผมเห็นแทบทุกวันหลังจากเลิกเรียนกลับมาบ้าน
จะเห็นอาปานั่งโมปืนอยู่เรือนไม้ที่สร้างไว้สำหรับเป็นที่ซ่อมปืน
แต่งปืนทั่วไปให้เป็นปืนที่ยิงดีขึ้นานั้นทำไม่ยากนัก
แต่การโมปืนที่ดีอยู่แล้วให้ดีขึ้นไปอีก มันยากมากมากมาก
คำพูดนี้ผมเคยได้ยินในวงเหล้าหลังอาหารในบ้านตั้งแต่ยังเรียนมัธยม
ก็ไม่รู้ว่ามันเป็นจริงหรือเปล่า ลองทำไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวคำตอบมันจะออกมาเอง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #785 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:54:38 AM »

ทำเล็กๆ ไว้จะได้ประหยัดลม แต่โลหะที่ทำต้องแข็งแรงหน่อย ไม่งั้นอาจจะหักหรืองอเพราะต้องเอาฆ้อนเคาะเวลาทดสอบ
ลองเอาด้ามไขขวงเคาะ มันไม่ยอมเปิด เลยต้องใช้แบบนี้  คิก คิก

ค้อนอันนี้เอาไว้เคาะหัวตัวเองหรือเปล่า
nileza
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #786 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:09:22 AM »

ไหว้ ไหว้ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหกต่อมกิเลสแตกอีกแล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #787 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:18:47 AM »

ติดตามดูมาตลอดครับ ไม่เห็นมีใครคิดถึงแรงตอกของค้อนกระแทกวาวล์ในแต่ละครั้ง
มันมีแรงเท่ากันไหม ผมว่าตัวแปรนี้ก็มีผลทำให้แรงลมออกลำกล้องปืนคลาดเคลื่อนได้ครับ

เรื่องโมปืนนี้ผมเห็นแทบทุกวันหลังจากเลิกเรียนกลับมาบ้าน
จะเห็นอาปานั่งโมปืนอยู่เรือนไม้ที่สร้างไว้สำหรับเป็นที่ซ่อมปืน
แต่งปืนทั่วไปให้เป็นปืนที่ยิงดีขึ้นานั้นทำไม่ยากนัก
แต่การโมปืนที่ดีอยู่แล้วให้ดีขึ้นไปอีก มันยากมากมากมาก
คำพูดนี้ผมเคยได้ยินในวงเหล้าหลังอาหารในบ้านตั้งแต่ยังเรียนมัธยม
ก็ไม่รู้ว่ามันเป็นจริงหรือเปล่า ลองทำไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวคำตอบมันจะออกมาเอง

ไม่เป็นปัญหาอะไรหลอกครับพี่่เข้าทำมาเพื่อตรวจเช็คเร็กกูเลเตอร์เท่านั้นครับ ส่วนที่เหลือต้องไปทดสอบกับตัวปืนอีกครั้งครับว่า โอเค ไม ได้ความเร็วที่ต้องการไม  กลุ่มกระสุนจะดีที่สุดถ้าเราตั้งเร็กไว้ที่แรงดันเท่าไร  และหลังจากใช้งานไประยะนึง หรือกลุ่มกระสุนเริ่มเปลี่ยนไป  ก็ใช้เจ้าตัวนี้ทดสอบ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #788 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:20:46 AM »

ไหว้ ไหว้ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหกต่อมกิเลสแตกอีกแล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก

ระวังให้ดีครับ...เข้ามาอ่านบ่อยๆ  แล้วจะกิเลส พุ่งพรวด.. ใครจิตไม่แข็ง..."หมดตูด"...ทู๊ก....ก.........ราย.... 555
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #789 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:23:42 AM »

ค้อนอันนี้เอาไว้เคาะหัวตัวเองหรือเปล่า

ถ้าคิดไม่ออก ทำไม่ได้อย่างใจ ก็อาจจะมีเคาะหัวตัวเองแก้โง่บ้าง
แต่ที่ผ่านมาผมใช้มันเคาะหัวคนอื่นแทนครับ  คิก คิก ส่วนมากเป็นพวก ดื้อ หัวแข็ง  ขำก๊าก

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #790 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:24:09 AM »

ของไอ้เอ๋อ 1.51 mm  หลงรัก

ลองเอาด้ามไขขวงเคาะ มันไม่ยอมเปิด เลยต้องใช้แบบนี้  คิก คิก

ต้องขออธิบายก่อนครับว่า การตอกวาล์วลมตามที่พี่เอ๊กซ์ได้เอามาลงไว้ นั้นเป็นการทดสอบตัว เร็คกูเลเตอร์เป็นหลักครับ
ไม่ได้เป็นการทดสอบว่าตอกแล้วปริมาตรลมออกมาเท่าไหร่ เพราะการตอกระหว่างภายนอก กับภายในโครงปืนสิ่งแวดล้อมมันไม่เหมือนกัน
การตอกภายนอกลมจะออกได้มากกว่าเพราะไม่มีช่องทางเดินลมมาเป็นตัวกำหนด และไม่มีแรงต้านจากทางเดินลม และ ท้ายลูกกระสุนที่บรรจุอยู่ท้ายลำกล้อง
 การเคาะแรงหรือเบา นั้นเป็นเพียงแค่ ทำให้ลมในห้องพักลมที่อยู่หลังด้านเร็คกูเลเตอร์ระบายออกมาเพื่อลดแรงดันในห้องพัก
จากนั้นตัวเร็คกูเลเตอร์ก็จะทำหน้าที่ ปล่อยลมจากห้องหลักเข้าสู้ห้องพักลม เมื่อถึงค่าที่ตั้งไว้ก็ปิดวาล์วของตัวเร็คกูเลเตอร์เอง
แล้วก็จะดูเกจวัดว่า เร็คทำหน้าที่ของมันได้ตามค่าที่ตั้งไว้หรือไม่ ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #791 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:33:46 AM »

ส่วนปืนที่ปรับตั้งได้หลายจุดย่อมได้เปรียบมากกว่าปืนที่ปรับตั้งจากเร็คกูเลเตอร์อย่างเดียว..

ขอยกตัวอย่างปืนของผมเองก็แล้วกันครับ ปืนราคาไม่แพงมากและอาจจะห่วยๆ ในสายตาของใครบางคนหรือหลายๆคน
HATSAN AT44-10 ราคา 30,000 เศษ

ตัวปืนอาจจะคัดลอกแบบมาจากปืนยี่ห้ออื่น แต่ก็มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันไป

แต่สิ่งที่ปรับปรุงได้ของ AT44 หลังจากติดตั้งเร็คกูเลเตอร์ คือสามารถกำหนดขนาดห้องพักลมเองได้
ถอดปรับขนาดแรงดันของตัวเร็คกูเลเตอร์ได้ไม่ยาก
ปรับตั้งแรงกดสปริงฆ้อนตอกได้ง่าย

เรียกว่าแทบจะปรับได้เกือบหมด ซึ่งทำให้การปรับตั้งเพื่อกำหนดความต้องการของความเร็วลูกกระสุนนั้นค่อนข้างง่าย ครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #792 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:46:28 AM »

แจ่ม..ม....มั่ก..มั่ก.....แม่นอีกต่างหาก....
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #793 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 06:49:48 PM »

นายช่างดุกครับ..ช่วยผมด้วย... 5555... เห็นภาพแล้ว..ไม่ต้องบรรยายเลยนะครับ...  ฮื่อ...ฮื่อ......

เป็นไปตามที่นายช่างบอกเลยครับ...วันนี้มีเวลา  เลยถอดเอาเรคกูเลเตอร์ออกมา  กะว่าจะจัดโอริงตัวในให้ดีๆ แล้วจะลองยิงให้หนำใจ....  พอถอดออกมา เจอภาพนี้เลย...

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #794 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 07:02:59 PM »

ไอ่หยา ซี้แล้ว ปืนพังแล้ว มันไม่เล็กแล้วมันใหญ่เลยละงานนี้
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 88
  พิมพ์