เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:17:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 59 60 61 [62] 63 64 65 ... 88
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับแต่งและติดตั้งอุปกรณ์เสริมสำหรับปืนอัดลม  (อ่าน 312917 ครั้ง)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #915 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:58:37 PM »

หวัดดีครับ พี่ๆเพื่อนๆ ผมสาม ระยองครับ ว่าจะไปที่สนามแข่งด้วยไปใม่ได้อีกแล้ว ติดธุระครับ 
 เศร้า วันหลังจะเอาไอ้ 2ท่อ ไปให้ดูหน่อยครับมันยิงไม่ออกแล้ว อาการตอนแรกขึ้นลำเหนี่ยวไก ลมไม่จ่าย(150 bar) แต่โทรคุยกับ คุณ จุก แนะนำให้เอาถังไปอัดลมใหม่ให้ถีง 200 bar พออัดเสร็จลอง test  วันนี้ลองยิงเหนี่ยวไก ลมจ่ายปกติ แต่ลูกไม่ออก  พอยิงแล้วมีแรงดันย้อนกลับมาทางรูใส่กระสุน  สงสัยในลำกล้องผมคงตันไปด้วยลูกกระสุนแล้ว  เพราะตอนแรกตอนปืนอาการไม่ดีแรกๆเริ่มไม่จ่ายลม ก็ขึ้นลำไป ยิงไป หวังว่าลูกมันจะออก ที่ไหนได้ มันไม่ออก ผมว่ามีไม่ต่ำกว่า 8 ลูกที่ขัดลำกล้องอยู่  โครตเซ้งเลย
เรามันอยู่ไกลหมอซะด้วย สงสัยต้องเอาไปให้ หมอใหญ่ดูอาการหน่อย   ไหว้

คว่ำปืนลง แล้วหาลวดเชื่อมทองเหลืองลับให้คมเล็กน้อยค่อยๆแทงจากปากลำกล้องให้เศษตะกั่วหล่นออกมาทีละน้อยจนหมดครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #916 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:13:10 AM »

ใช้ตะเกียบหมูกะทะอันตรงๆค่อยแหย่เข้าไปทีละอันจากปากลำกล้องแล้วค่อยๆเคาะย้อนออกมาแต่ต้องเอาโอลิงด้านหลังออกก่อนเดี๋ยวขาด บเพราะตะเกียบเป็นไม้ลำกล้องจะได้ไม่เป็นรอย  (ไม่รู้ใช้ได้ไหมครับวิธีนี้)
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #917 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:11:20 AM »

Cheesy+1 พี่ตุ้ยแม่นมากๆ.... ผมคงต้องยอมควักระเป๋าซื้อ เรค แล้วล่ะ..แค่4500+ภาษี500 รวม5000....จิ๊บๆ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

เอ่อ..อ.......... ตอนนี้มันเกิน 5 พัน ไปไกลแล้วครับพี่นะ.......555  ไปเอา LG HUNTING  เลยดีมะเนี่ย...
Cheesyของมันต้องทดสอบครับพี่ตุ้ย...เอาฝาดำไปลองอีกสัก5ตลับไหม คิก คิก ..หรือจะกลับลำ..สะกิดเมีย..มองหน้า..ทำตาเศร้าๆ..ที่รักจ๊า..ขอซื้อ LG HUNTING อีกสักกระบอกได้ไหม คิก คิก คิก คิก คิก คิก

นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #918 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:31:25 AM »

ใช้ตะเกียบหมูกะทะอันตรงๆค่อยแหย่เข้าไปทีละอันจากปากลำกล้องแล้วค่อยๆเคาะย้อนออกมาแต่ต้องเอาโอลิงด้านหลังออกก่อนเดี๋ยวขาด บเพราะตะเกียบเป็นไม้ลำกล้องจะได้ไม่เป็นรอย  (ไม่รู้ใช้ได้ไหมครับวิธีนี้)
Grin+1 ตาน่องและคุณjugggit  เยี่ยม อาการนี้เจ้า2ท่อของผมก็เป็นเหมือนกัน  ขึ้นลำ เหนี่ยวไกยิงไม่ออก แต่ด้วยความเก่าเกมส์ คิก คิก ผมถอดแม็กออก..มิฉะนั้นจะขึ้นลูกซ้อนทันที.แล้วขึ้นลำอีกหลายครั้งจนกว่าจะยิงไล่กระสุนที่คาลำออกไปให้ได้..เบื่องต้นได้โทรไปสอบถาม อ.ตุ๊  แกบอกว่า ฑิฆัมพร ไม่เกาะ ยิ้มีเลศนัย ให้คลายน๊อตที่ไก ทวนเข็มนาฬิกาสักประมาณ1รอบ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม อีกอย่างs510 ขายดีมาก จนลืมอัดจารบีในกระโหลกไก  ทำให้ติดๆขัดๆ ควรถอดกระโหลกออก แล้วโปะด้วยจารบีสักป๋อง ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #919 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:57:29 AM »

ของผม ไม่เคย เป็นครับ พี่ นะ   เพราะว่า ผม ไม่ได้เอามายิงเลย  นอน อยู่ในกล่อง ตลอดเลย  คิก คิก คิก คิก

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #920 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:54:35 AM »

อ้างถึง
คว่ำปืนลง แล้วหาลวดเชื่อมทองเหลืองลับให้คมเล็กน้อยค่อยๆแทงจากปากลำกล้องให้เศษตะกั่วหล่นออกมาทีละน้อยจนหมดครับ

เอาลูกออกทางปากกระบอกน่าจะดีกว่าดันลูกถอยไปทางท้ายลำกล้อง กลัวว่าดันย้อนทิศทางกลับไปมันจะทำให้ลำกล้องเสียหาย ที่สำคัญที่สุดคือปลายลำกล้อง ต้องระวังอย่างมากเป็นพิเศษ
หาหลอดดูดน้ำหนาๆ หรือก้านลูกโป่งที่เป็นพลาสติคเสียบไว้ที่ปากกระบอก แล้วค่อยๆ ร้อยก้านทองเหลืองเข้าไป ช่วยป้องกันปากลำกล้องเสียหาย ถึงช่วยไม่ได้มากอย่างน้อยก็ผ่อนหนักเป็นเบา
เรื่องกระทุ้งดันลูกออกมาคงจะลำบากครับ เพราะขนาดแรงดัน 200 บาร์ยังดันไม่ออก แสดงว่าอัดกันแน่นมาก  อ๋อย ต้องค่อยๆ แทงเอาเนื้อตะกั่วออก

ช่วงนี้ปืนเข้ามาใหม่ หลายคนกำลังปรับแต่งไกปืน แล้วก็เจอปัญหากัน แนะนำว่าให้ศึกษาคู่มือก่อนปรับแต่งว่าแต่ละจุดใช้ปรับแต่งอะไร ระยะลาก น้ำหนักไก ฯลฯ
ค่อยๆ ปรับครั้งละอย่าง ครั้งละน้อยๆ แล้วทดลองเหนี่ยวไกดู ถ้าเกิดปัญหาจะได้ถอยกลับถูก อย่าใจร้อนปรับหลายๆตัวพร้อมกัน
ตอนทดลองควรจะปรับความแรงไว้เบาสุด ลองยิงแบบไม่ต้องใส่แม๊ก ปรับแต่งจนพอใจแล้วค่อยลองยิงแบบมีกระสุน ตรวจดูแรงดันลมและปรับความแรงขึ้นไปก่อนยิงด้วย
ในกรณีที่เซียไม่เกาะจะได้ไม่เกิดปัญหากระสุนค้างในลำกล้อง ขึ้นลำลองใหม่กระสุนก็ไม่โดนยัดซ้อนเข้าไป
ที่สำคัญคือปลอดภัยกว่าด้วย ยิ่งตั้งไว้เบามากอาจจะลั่นโดยไม่ตั้งใจได้เนื่องจากยังไม่คุ้นเคยกับไก

ของผม ไม่เคย เป็นครับ พี่ นะ   เพราะว่า ผม ไม่ได้เอามายิงเลย  นอน อยู่ในกล่อง ตลอดเลย  คิก คิก คิก คิก

เออใช่ เกะกะห้องตรูด้วย จะเอาไปทำที่เขี่ยถ่านเตาปิ้งกุ้งเร็วๆ นี้  คิก คิก แลบลิ้น

juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #921 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:05:32 PM »

แล้วถ้าเราใช้น้ำยาล้างขี้ตะกั่วฉีดเข้าไปในลำกล้องเพื่อหล่อลื่น เติมลม 200 บาร์ปรับแรงดันสูงสุดค่อยๆยิงแห้งไปเรื่อยๆพองแรงดันลดลงก็เติมเข้าไปอีก จะได้ไหมครับ
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #922 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:47:32 PM »

ไม่เคยเจอลูกค้างลำกล้อง เพราะไซด์ซิ่งลูก + ชุบน้ำมันบางๆ

ไกเบา ขยาดเลยครับ  แค่แตะข้างไกก็ลั่น  คงไม่เหมาะกับงานลุยๆเป็นแน่่แท้  อิอิอิ

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #923 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:48:25 PM »

แล้วถ้าเราใช้น้ำยาล้างขี้ตะกั่วฉีดเข้าไปในลำกล้องเพื่อหล่อลื่น เติมลม 200 บาร์ปรับแรงดันสูงสุดค่อยๆยิงแห้งไปเรื่อยๆพองแรงดันลดลงก็เติมเข้าไปอีก จะได้ไหมครับ

ต้องลองเอาไฟฉายส่องในลำกล้อง ดูตำแหน่งที่กระสุนค้างอยู่ ถ้าอยู่เกือบพ้นปากกระบอกแล้วก็น่าเสี่ยงลองดู
ในกรณีนี้ผมว่าน่าจะติดอยู่แถวๆ โคนลำกล้องด้านที่ใส่ลูก ดังนั้นลูกต้องเดินทางอีกไกลเลยกว่าจะพ้นลำกล้อง
ถ้าอัดแล้วมันไม่ออกกลัวว่ากระโปรงของลูกสุดท้ายจะโดนลมอัดจนแน่นร่องเกลียว
แล้วหัวมันก็จะอัดกระโปรงลูกข้างหน้าต่อไปอีกเป็นทอดๆ ผมก็ไม่เคยเจอเรื่องลูกติดในลำกล้อง แค่ไม่อยากเสี่ยงไปฝืนมันครับ

ถ้าอัดเข้าไปถึงแปดลูกแล้วผมว่ามันไม่ออกแน่ๆ เพราะมันไม่ใช่แค่มวลหรือน้ำหนักลูกอย่างเดียว พื้นที่ผิวสัมพัสของลูกกับร่องเกลียวก็เพิ่มด้วย เพิ่มแรงต้านเข้าไปอีก
อย่างน้อยคงต้องแทงเอาตะกั่วออกบางส่วนก่อน แล้วลองยิงอัดดูครับ

เรื่องน้ำมันผมว่ามันน่ากลัวนะ เคยเห็นใน Youtube ยิงแล้วลำกล้องแตกเพราะมีน้ำเข้าไป  ตกใจ ถ้าหยอดนิดหน่อยก็พอไหวแต่ถ้าเยอะก็ต้องวัดดวงกันเอาครับ

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #924 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 02:05:04 PM »

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ....

กรณีนี้ลูกติดค้างในลำกล้องหลายนัด ขอแนะนำว่าไม่ควรยิงลูกส่งออกมานะครับเพราะเวลาที่ลูกกระสุนพ้นลำกล้องปาก
แต่ยังไม่พ้นท่อครอบลำกล้อง ลูกกระสุนจะแตกกลุ่มออกมาโดนตรงปลายท่อครอบทำให้เสียหายได้ครับ

yellowhouse
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 22

« ตอบ #925 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 02:25:07 PM »

ไหว้ ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับเดี๋ยวจะลองวิธีพี่ หน่องดู  คงค่อยๆแคะไปละครับ ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะครับ  ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #926 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 02:47:04 PM »

ของผมเคยติดคาลำกล้อง สลาเวียสปริง เบอร์ 1

ใช้เหล็กเส้น 2 หุน ทำให้ตรง ๆ แล้วใช้ฆ้อนเล็ก ๆ ค่อย ส่งออกมทางปลายลำกล้องครับ
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #927 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:05:36 PM »

ทำไมลูกปืนถึงค้างลำกล้องได้ครับไม่เข้าใจ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #928 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:11:56 PM »

ทำไมลูกปืนถึงค้างลำกล้องได้ครับไม่เข้าใจ

น่าจะเป็นเพราะตั้งไกไว้เยา ประมาณขึ้นลูกแล้วเชียร์ไกไม่เกาะฆ้อน แต่โม่หมุนแล้วก็ป้อนลูกเข้าท้ายลำกล้อง
พอตอนยิงไกมันก็หวืดหายไป...ก็ขึ้นลูกใหม่ โดยลืมไปว่าลูกที่ขึ้นไว้ทีแรกยังไม่ได้ยิงออกไป ก็ขึ้นซ้ำไปยิงหวืดไปจนหมดโม่....

กับอีกกรณีถ้าคนไม่ค่อยเคยได้ยิงก็ยิงจนลมหมดแล้วก็ยังขึ้นลูกยิงต่อไปเรื่อยๆ จนหมดโม่...

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #929 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:21:50 PM »

มาใหม่....อีกทีซิ.... ลองเข้าไป..ลองเข้าไป...............

ลองฝาดำไป 2 ชุด  ชุดละ 30 นัด  จากนั้นลองฝาแดง..กะว่าจะลองซัก 2 ชุด  ปรากฏว่า มืดซะก่อน เครื่องวัดความเร็วไม่ทำงานซะดื้อๆที่นัดที่ 14 .... ได้กราฟแบบนี้ครับ.. สงสัยตั้งเบาไปนิด...

หน้า: 1 ... 59 60 61 [62] 63 64 65 ... 88
  พิมพ์