เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:22:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญติชมคลังกระสุน 9 มม ของผมครับ  (อ่าน 10197 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:16:23 PM »

Grin Grin .... แค่นี้ยังน้อยจริง ๆ ครับ ....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:34:24 PM »

ทั้งๆที่รู้ว่า มันเป็นเรื่องผิดกฏหมาย ตกใจแต่ผมก็ชอบสะสมเหมือนกบทุกท่าน  ยิ้มีเลศนัย
ของผม .22 lr  federal กล่องแดง  6 กล่อง 
.38 รอยัล หัวรู 1 กล่อง หัวรู 1 กล่อง ลูกซ้อม 1 กล่อง
.357 mg RP หัวรู 1 กล่อง  รอยัลหัวบอลล์ อีก 1 กล่อง
9 mm.รอยัล หัวรู 1 กล่อง หัวทองแดง 1 กล่อง
มีปืนถูกกฏหมายก็หนาวๆร้อนๆเหมือนกันครับ ถ้าโดนตรวจค้น ไม่รู้จะชี้แจงว่าอย่างไร เศร้า

ปริมาณแค่นี้เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ...

ถ้าหากเกิดเหตุการณ์อย่างเดือนมีนา-เมษาที่ผ่านมา...

แค่นี้ยังน้อยครับ... คิก คิก

ผมต้องหามาเพิ่มแล้วครับ
วางไว้ทั่วๆ บ้าน   Smiley
TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:32:47 AM »

ทั้งๆที่รู้ว่า มันเป็นเรื่องผิดกฏหมาย ตกใจแต่ผมก็ชอบสะสมเหมือนกบทุกท่าน  ยิ้มีเลศนัย
ของผม .22 lr  federal กล่องแดง  6 กล่อง 
.38 รอยัล หัวรู 1 กล่อง หัวรู 1 กล่อง ลูกซ้อม 1 กล่อง
.357 mg RP หัวรู 1 กล่อง  รอยัลหัวบอลล์ อีก 1 กล่อง
9 mm.รอยัล หัวรู 1 กล่อง หัวทองแดง 1 กล่อง
มีปืนถูกกฏหมายก็หนาวๆร้อนๆเหมือนกันครับ ถ้าโดนตรวจค้น ไม่รู้จะชี้แจงว่าอย่างไร เศร้า

ผมอ่านจากกระทู้ ที่ปักหมุด ผมเข้าใจว่าจะมีเท่าไรก็ได้ ขอแต่เพียงว่าเป็นขนาดเดียวกับปืนที่เรามี(ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า)
ผิดกฏหมายแน่นอนครับ ถ้ามีการกักตุนจำนวนมาก ตามกระทู้นี่ครับ ตกใจ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=52609.0

เท่าที่อ่านในกระทู้นั้นก็ไม่ผิดกฎหมายนี่ครับ

"การครอบครอง กระสุนปืน ตรงกับที่สามารถใช้กับอาวุธปืนที่ได้ีัรับอนุญาตฯ ตาม ป.๔  ไม่มีความผิดตามกฎหมาย"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:41:45 AM »

ปริมาณแค่นี้เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ...

ถ้าหากเกิดเหตุการณ์อย่างเดือนมีนา-เมษาที่ผ่านมา...

แค่นี้ยังน้อยครับ... คิก คิก

แค่ ๒ - ๓ จิ๊ด  เท่านั้น..   คิก คิก

ผมอ่านจากกระทู้ ที่ปักหมุด ผมเข้าใจว่าจะมีเท่าไรก็ได้ ขอแต่เพียงว่าเป็นขนาดเดียวกับปืนที่เรามี(ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า)
ผิดกฏหมายแน่นอนครับ ถ้ามีการกักตุนจำนวนมาก ตามกระทู้นี่ครับ ตกใจ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=52609.0

อ่านอย่างไรครับ ถึงว่าผิดกฎหมาย. ถ้ายังงง อยู่อีก  อ่านอีกรอบ ซิครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 01:24:58 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:51:24 AM »

ปืนดี กระสุนดี ครับ... เยี่ยม

แต่ราคากระสุนโหดเหลือเกินครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เราเลยเก็บกันไว้แค่ขนาดละกล่องสองกล่องเหล็กเนอะครับพี่  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 12:54:01 AM โดย ตะพุ่นหญ้าช้าง » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 02:31:24 AM »

ปืนดี กระสุนดี ครับ... เยี่ยม

แต่ราคากระสุนโหดเหลือเกินครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เราเลยเก็บกันไว้แค่ขนาดละกล่องสองกล่องเหล็กเนอะครับพี่  Grin

อุ๊ย...ผมไม่ต้องสำรองกระสุนไว้มากมายอะไรหรอกครับพี่จ้าว...

มีแค่พอป้องกันตัวเองและผู้อาศัยร่วมชายคา...

พอยื้อๆ รอเจ้าหน้าที่ตำรวจมาช่วยทันก็พอแล้วครับ... คิก คิก
manithatyai
Hero Member

คะแนน 515

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:16:46 AM »

เอ........บ.รอแยล  มีกระสุน .357 ด้วยเหอครับ
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:20:41 AM »

Ro@d อ่านอย่างไรครับ ถึงว่าผิดกฎหมาย. ถ้ายังงง อยู่อีก  อ่านอีกรอบ ซิครับ  Grin
[/quote] นั่นสิครับพี่ Ro@d ผมอ่านมาหลายรอบแล้วครับก็ไม่รู้มาผิดกฏหมายตรงไหน Huh

BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:57:55 AM »

Ro@d อ่านอย่างไรครับ ถึงว่าผิดกฎหมาย. ถ้ายังงง อยู่อีก  อ่านอีกรอบ ซิครับ  Grin
นั่นสิครับพี่ Ro@d ผมอ่านมาหลายรอบแล้วครับก็ไม่รู้มาผิดกฏหมายตรงไหน Huh
[/quote]
ผมก็เข้าใจเช่นนั้น
gai4506-รักในหลวง
สูงสุดสอย...........ยังคอยเขย่ง......มือปืนสีชมพู...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

รักปืน..หลง.พี่หมีดำ...

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:11:55 AM »

เอ........บ.รอแยล  มีกระสุน .357 ด้วยเหอครับ

เรียน คุณพี่ มานิตย์ ครับ...
กรุณาอย่าโพสต์ออกทองแดงครับ เดี๋ยวเพื่อนสมาชิกรู้หมด ว่า เติ้นนะโหย๋หาดใหญ่..คริคริ... ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 10:17:20 AM โดย gai4506-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

..........คนที่มีมิจฉาทิฏฐิ จักไม่ทำชั่วนั้นไม่มี...........
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:06:14 AM »

ร้านนี้เขามีลูกWinchester ranger sxt 127 +p+ ขายด้วยนี่ครับ ลองหามาใช้ดู  สุดๆแล้วลูกรุ่นนี้
Hydra-shok 124 +p+ ชิดซ้าย ผมว่HS เป็น +p+ เทียม(ผมไม่แน่ใจว่าแรงดันในรังเพลิงเท่าไร) แรงแค่ระดับ +p นี่เองครับ บ้านเราคนบ้าไปกันเอง ราคาเท่ากันครับ Win น่าสนกว่าครับ
แต่หลังๆราคาลูกโหดมากเลยต้องไปหาร้านอื่น

ลูกทั้งสองตัวนี้อย่างแรงเลยครับ  ผมไมกล้าใช้พวก +P+  อย่างมากก็ใช้บวกพี
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:17:31 AM »

นั่นสิครับพี่ Ro@d ผมอ่านมาหลายรอบแล้วครับก็ไม่รู้มาผิดกฏหมายตรงไหน Huh
ผมก็เข้าใจเช่นนั้น
[/quote]เมื่อเร็วๆนี้ บ้านเพื่อนมีเจ้าหน้าที่ตำรวจนำหมายค้นของศาล เข้าทำการค้นบ้าน

พบ อาวุธปืน ยาว 2 กระบอก เป็น ลูกซอง ขนาด 12 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 70 นัด

และ .22 จำนวน 1 กระบอก พร้อมกระสุน 250 นัด โดยอาวุธปืนทั้ง 2 กระบอก มีใบ ป.4 ถูกต้อง

แต่ช่วงที่เจ้าหน้าที่เข้าค้นอยู่ เจ้าของบ้านไม่อยู่ ไปต่างจังหวัด คนในบ้านมีเพียงสำเนาใบ ป.4

ที่ถ่ายเอกสารไว้แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงตรวจยึด อาวุธปืนดังกล่าวมาเก็บไว้ที่

สถานีตำรวจ วันต่อมา เจ้าของปืนกลับมาบ้าน จึงรีบนำใบ ป.4 ไปแสดงที่ สถานีตำรวจ เพื่อขอรับอาวุธปืนคืน

ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตำแหน่ง รอง ผกก.สส. เป็นคนตรวจสอบใบ ป.4 และแจ้งว่า อาวุธปืนถูกต้อง จะคืนให้

และแจ้งข้อกล่าวหา ว่ามีเครื่องกระสุนปืนสำหรับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตไว้เกินกว่าที่ กฎหมายกำหนด ท่านแจ้งว่า

ลูกซองขนาด 12 ให้มีได้ 25 นัด และ .22 ให้มีได้ 100 นัด  (จำนวนตามใบ ป.3 ที่ให้ซื้อในครั้งแรก) แต่เพื่อนได้ให้เหตุผลว่า

ตนเองเป็นนักกีฬายิงปืน และเข้าใจว่ากฎหมายไม่ได้กำหนด จำนวนกระสุนที่ให้มีไว้โดยเฉพาะ แต่กำหนดเรื่องการ ให้ซื้อกระสุนไว้ว่า

คราวละกี่นัด ถ้าซื้อหลายคราวแล้วยังยิงไม่หมดแต่ซื้อเพิ่มอีก ก็จะทำให้มีกระสุนเกินจำนวน ตาม ใบ ป.3 กำหนดไว้

ก็ให้เหตุผลท่านว่า ผมซื้อหลายครั้ง ทำให้มีกระสุนเกินจำนวน แต่ท่านรองฯ แจ้งว่า ถ้าคุณซื้อหลายครั้งจริง

คุณต้องไปให้นายทะเบียนอาวุธปืน (นายอำเภอ) ส่งเอกสารต้นขั้วใบอนุญาตขอซื้อกระสุนปืนของคุณมา ว่าขอมากี่ครั้ง

ครั้งละจำนวนกี่นัด แล้วรวมถึงปัจจุบัน คุณจะมีกระสุนทั้งหมดกี่นัด ถึงตรงนี้ เพื่อนผมก็เลยต้องยอมโดยสวัสดิภาพ

เพราะไม่เคยไปขออนุญาตซื้อกระสุนเลยสักครั้ง.ตั้งแต่เข้าไปคุยกันอยู่ในห้องท่านรองฯ มีพ่อของเพื่อนรวมอยู่ด้วย

(พ่อแท้ๆของคนที่กำลังจะเป็นผู้ต้องหากระสุนเกินฯ) ท่านเป็นคนไม่ค่อยพูดจนกระทั่ง

ท่านได้เอ่ยกับท่านรองฯว่าขอให้อลุ่มอล่วยให้หน่อยได้ไหม แต่ท่านรองฯท่านพูดอย่างสุภาพว่า

ถ้าทำแบบนั้น ถือว่า ท่านละเว้นฯผิด อาญา พ่อของเพื่อนเลยบอกต่อไปว่า ถ้าอย่างนั้น

ถ้าจะไม่ผิดก็ต้อง มีปืนตามจำนวนที่เพียงพอกับจำนวนกระสุน ใช่หรือไม่ ท่านรองฯตอบว่า

ต้องเป็นอย่างนั้นและปืนกระบอกนั้นๆต้องเป็นของคนที่อยู่ในบ้านนั้นด้วย

(มีชื่อในทะเบียนบ้านที่เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าค้นตามหมายค้นของศาล)

ถ้าเข้าหลักเกณฑ์แบบนี้ท่านจะอนุโลมไม่ดำเนินคดีข้อหานี้ หลังจากที่ท่านรองฯบอกมาแบบนี้

พ่อเพื่อนก็เลยเปิดกระเป๋าเอกสารที่ท่านถือมาด้วย หยิบเอา ใบ ป.4 ของอาวุธปืน ลูกซองขนาด 12

ออกมา 2 ใบ และ ของ .22 อีก 2 ใบ ออกมา รวมกับใบ ป.4 ของเพื่อนผม ที่เอาออกมาแสดงก่อนแล้ว 2 ใบ

เป็น 6 ใบ (ลูกซองขนาด 12- 3 กระบอก .22 - 3 กระบอก)  และแจ้งให้ท่านรองฯทราบว่า ลูกซอง 3 กระบอก

ก็มีกระสุนได้ 75 นัด กระบอกละ 25 นัด ส่วน .22 มี 3 กระบอก ก็มีกระสุนได้ 300 นัด ซึ่งทำให้

กระสุนที่ยึดมาจากบ้านเพื่อนผม ไม่เกินกฎหมายกำหนด สรุปรอดเพราะมีปืนมาคุมกระสุนครับ

แต่ท่านคืนให้แต่อาวุธปืน 2 กระบอก ก่อน ส่วนกระสุนนั้น ท่านบอกว่า ขอพิจารณาอีกที ว่า

กรณีที่พบวางอยู่กับปืนเพียงกระบอกเดียว จะเอาปืนกระบอกอื่น มาแบ่งยอดของกระสุนได้ไหม (ท่านรองฯท่านละเอียดจริงๆ)

แล้วท่านรองฯก็นัดให้มาพบในวันอื่นอีกครั้ง (ยังไม่ถึงกำหนดครับ ถ้าไปพบแล้ว ผลเป็นประการใดผมจะมาแจ้งให้ทุกๆท่านทราบครับ)

อันนี้ขอแถมส่วนตัวนิดนะครับ แล้วเจ้าหน้าที่ฯที่มาทำงานกันเต็มสถานี ฯที่พกอาวุธปืนส่วนตัวมาทำงาน

แล้วมีกระสุนเกินกฎหมายกำหนด (ถ้าจำไม่ผิด ปืนสั้นชนวนกลาง ในใบ ป.3 ให้ซื้อ 12 นัด) ล่ะครับ

ถ้ามีใครชี้ให้ท่านรองฯ จับ แล้วท่านไม่ จับ ท่านรองฯจะผิดละเว้นฯ หรือไม่ หรือมีกฎหมายอื่น

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด
ถ้ายังงั้น แสดงว่าผม เข้าใจคลาดเคลื่อน รบกวนผู้รู้ทั้งสอง ชี้แจ้งกระทู้นี้ให้เป็นวิทยาทานแก่ผู้เขลาด้วยครับ  ยิ้มีเลศนัย
ถ้าไม่ผิด แล้วที่บรรดาผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ที่จับกุมก็จับกันมั่วซั่วสิครับ เศร้า
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:23:28 PM »

............................................... น้ำลายหก น้ำลายหก....................................................... ไหว้
chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:22:31 PM »

ได้ความรู้ ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 05:14:30 PM »

คำพิพากษาฎีกาที่ 200/2518  พิพากษาว่า  จำเลยเป็นผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม.จากนายทะเบียนท้องที่ตามใบอนุญาตที่ 1876/2515 กระสุนปืนและปลอกกระสุนปืนของกลางขนาด 11 มม. (จำนวน 128 นัด กับ 30 ปลอก ) ใช้กับอาวุธปืนของจำเลยได้ดังนี้  การมีกระสุนปืนรวมทั้งปลอกกระสุนปืนที่ใช้ยิงแล้ว  หากมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้โดยชอบด้วยกฎหมาย ย่อมไม่เป็นความผิดตามนัยแห่งมาตรา 8 แห่งพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490  ซึ่งเป็นข้อยกเว้นของมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติดังกล่าว  จึงถือได้ว่ากระสุนปืนกับปลอกกระสุนปืน  จำเลยมีไว้สำหรับใช้กับอาวุธปืนของจำเลย ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ เป็นการที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้กระสุนปืนไปในตัวโดยไม่ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ จำเลยจึงไม่มีความผิด
ถ้ายังงั้น แสดงว่าผม เข้าใจคลาดเคลื่อน รบกวนผู้รู้ทั้งสอง ชี้แจ้งกระทู้นี้ให้เป็นวิทยาทานแก่ผู้เขลาด้วยครับ  ยิ้มีเลศนัย
ถ้าไม่ผิด แล้วที่บรรดาผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ที่จับกุมก็จับกันมั่วซั่วสิครับ เศร้า

คำพิพากษาศาลกีฎา ยืนยันให้แล้วว่าไม่ผิด  จะยังไม่เฃื่ออีกเหรอ  คิก คิก..
รองท่านนั้น อาจไม่ทราบก็ได้ว่า สิ่งที่เข้าใจว่ามีความผิดนั้น ความจริงแล้วไม่ผิด

กฎหมายที่มีโทษทางอาญา จะต้องมีข้อกำหนดห้ามชัดเจน มีบทลงโทษเอาไว้ ถ้าฝ่าฝืนจักต้องได้รับโทษตามที่กำหนดไว้

ตาม พรบ.อาวูธปืนฯ มีข้อหา มีเครื่องกระสุนปืนไว้เกินกว่าที่ได้รับอนุญาต ซะเมื่อไหร่ ละครับ เมื่อไม่มีจะไปตั้งข้อหาได้อย่างไร

ข้อเท็จจริงที่อ้างถึงตามที่  คุณ renold  เล่ามา ที่รองฯ ตั้งข้อหานั้น  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงตามกฎหมาย รับฟังไม่ขึ้นหรอก ครับ    บู่

เพื่อนสมาชิก หลายท่าน และผมให้ความเห็นในฐานะนักกฎหมาย ลงในกระทู้ดังกล่าว  ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ ต้องไปอ่านซ้ำอีกรอบ
และการรับฟังเรื่องกฎหมาย..ควรที่จักต้องรับฟังจากนักกฎหมาย นะครับ  ความเห็นทางกฎหมาย ที่มีแนวทางตามข้อเท็จจริงที่ศาลฎีกาให้ความเห็น
เป็นเรื่องที่ยุติ  คอปืนที่มีความรู้เพียงแต่สรุปแล้วมาให้ความเห็นเท่านั้น.   

เรื่องเกี่ยวกับกฎหมาย เพื่อนคอปืนที่เป็นนักกฎหมาย รวมถึงผมด้วย.. ถ้าเห็นว่าความเห็นใด คลาดเคลื่อน 
มักไม่ยอมปล่อยให้ผ่าน..  ให้เกิดมีการเข้าใจผิดเพี้ยน แล้วนำไปขยายต่ออีก นะครับ.  Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 05:32:22 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์