เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:24:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SR-9 มือใหม่ มาถามพี่ๆครับ  (อ่าน 9294 ครั้ง)
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:41:58 AM »

ผมเพิ่งได้ SR-9 มา 1 อาทิตย์ ยิงไป 3กล่อง (ลูกซ้อม) อยากถามพี่ๆว่า

1. ลูกปืน ขนาด 9 มม. มีกี่ชนิดครับ
2. ปืนของผม สามารถ ใช้กับกระสุน ขนาด 9มม. ทุกชนิด ใช่หรือไม่ อย่างไรบ้าง
3. ลูกปืนที่เหมาะสม สำหรับมือใหม่กับปืนรุ่นนี้ ครับ
4. ร้านปืนบอกว่า ควรหลีกเลี่ยง ลูกของไทยอาร์ม มันไม่ค่อยดีจริงหรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

มาโนช@ฅ.คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

รักคือการให้

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:14:43 AM »

ปืนสวยครับ ผมยังอยากได้เลย ขออภัยที่ตอบไม่ตรงคำถามครับ ไหว้ส่วนเรื่องวิธีใช้รอผู้รู้หรือคนเคยใช้มาตอบครับ เผื่อว่าผมจะซื้อบ้างจะได้รับความรู้ไปด้วยครับ ไหว้ยินดีด้วยกับปืนใหม่ครับ

.45 ACP 9MM .357
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:06:40 PM »

จองไว้กำลังรอ ป 3 เพื่อที่จะไปรับมาอยู่ด้วย  แล้วตกลงได้ลองยิงลูกจริงไปกี่ยี่ห้อแล้วครับ  โดยส่วนใหญ่ปืนขนาด 9 มม ที่มีขายในบ้านเรามันไม่ค่อยเลือกลูกนี่ครับ  เพราะอะไรทางร้านถึงได้บอกว่าควรเหลียกเลี่ยงการใช้ลูกไทยอาร์มครับ   อยากทราบเหตุผลเหมือนกันครับ...
phairat
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:24:34 PM »

จองไว้กำลังรอ ป 3 เพื่อที่จะไปรับมาอยู่ด้วย  แล้วตกลงได้ลองยิงลูกจริงไปกี่ยี่ห้อแล้วครับ  โดยส่วนใหญ่ปืนขนาด 9 มม ที่มีขายในบ้านเรามันไม่ค่อยเลือกลูกนี่ครับ  เพราะอะไรทางร้านถึงได้บอกว่าควรเหลียกเลี่ยงการใช้ลูกไทยอาร์มครับ   อยากทราบเหตุผลเหมือนกันครับ...
ผมยังไม่เคยยิงลูกจริงเลยครับ ยังซื้อไม่ได้ รอ ป4.อยู่ครับ
ร้านบอกว่า ลูกไทยอาร์ม เขม่ามากเกินไป ทำความสะอาดยาก

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:38:21 PM »

ยิงไปเถอะครับ  กระสุนขนาด 9 มม. ที่มีจำหน่ายในเชิงพาณิชย์ตามร้านค้าที่ได้รับอนุญาตทั่ว ๆ ไป   เขม่าเยอะเขม่าน้อยไม่ใช่ประเด็นสำคัญ   กระสุนที่ควรหลีกเลี่ยงคือกระสุนสำหรับปืนอัตโนมัติซึ่งมีแรงดันในรังเพลิงสูงเกินไป  , กระสุนที่หัวกระสุนผลุบเข้าไปในปลอก  อันนี้ก็ทำให้แรงดันในรังเพลิงสูง อาจเกิดอันตรายได้ จากน้อยไปหามาก (คาดไม่ได้)   กระสุนอีกแบบที่ใช้ได้เป็นบางครั้ง  แต่อย่าบ่อย  ก็คือกระสุน   +P+  เพราะจะทำให้โครงสร้างของปืนสึกหรอเร็ว   บ้านเรายิ่งซื้อปืนยาก ๆ อยู่   Cheesy  ลองหลาย ๆ แบบก็ดีครับ  จะได้รู้ว่าปืนของเราชอบกระสุนชนิดใด  จะได้เอาไว้ติดปืนเป็นประจำ   Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:21:10 PM »

ผมเพิ่งได้ SR-9 มา 1 อาทิตย์ ยิงไป 3กล่อง (ลูกซ้อม) อยากถามพี่ๆว่า

1. ลูกปืน ขนาด 9 มม. มีกี่ชนิดครับ
2. ปืนของผม สามารถ ใช้กับกระสุน ขนาด 9มม. ทุกชนิด ใช่หรือไม่ อย่างไรบ้าง
3. ลูกปืนที่เหมาะสม สำหรับมือใหม่กับปืนรุ่นนี้ ครับ
4. ร้านปืนบอกว่า ควรหลีกเลี่ยง ลูกของไทยอาร์ม มันไม่ค่อยดีจริงหรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
1. กระสุน 9 มม.มีชนิดเดียวครับ คือขนาด 9 มม. แต่มีหลายแบบให้เลือกครับ
2. ไม่ได้ทุกชนิดครับ อย่าริเอากระสุนที่เขาทำไว้ใช้ยิงในปืนกลมือมายิงในปืนของคุณครับ ส่วนกระสุนอื่น ๆ ที่ผลิดโดยโรงงานที่ได้มาตรฐานก็ใด้ทุกชนิดครับ
3.ลูกปืนขนาด 9 มม.ที่คุณสามารถซื้อยิงได้บ่อย ๆ ที่ไม่ใช้ลูกซ้อม แต่เป็นลูกจริงที่ต้องเอามาซ้อมยิงเพื่อให้เกิดความคุ้นเคย
4.ไม่รู้ครับ
ไม่ได้กวนนะครับ ผมว่าตอบแบบนี้เข้าใจง่ายครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:22:26 PM »

ยิงได้หมด ยกเว้น ลูกโหลดเองที่ไม่รู้ที่มาที่ไป ครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ผมเคยยิงกระสุนปืนกลมือครับ เจ้านายให้มา 1 กล่อง โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะดีกับปืนในระยะยาว

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:31:56 PM »

ลูก9 ม.ม ที่มีขายในตลาดควรที่จะเอามาทดสอบ ยิงเพื่อที่เราจะได้รู้ว่าปืนเราชอบลูกกระสุนหรือใช้กระสุนยี่ห้อไหนได้ดีที่สุดไม่มีปัญหา....
phairat
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:01:49 PM »

วันนี้ไปซ้อมยิงมาครับ ที่ราชนาวี คนน้อย ไม่อายใครดี ผลงานออกมาตามรูป กระจายดีแท้ ไม่กล้าบอกว่ายิงไปกี่นัด กระจายไปทั่วเป้าเลยครับ อิอิ....
ใช้ลูก Bullet Master 135gr.

ลูกดี.....ปืนดี....ผีมือดี...ซะเมื่อไหร่  ยิ้มีเลศนัย

โดยปรกติแล้ว ลูกที่ใส่อยู่ในแมกกาซีนเอาไว้ นานแค่ใหนถึงจะทำให้สปิงมีปัญหาครับ
และควรใส่ เต็มแมก (17ลูก) หรือเท่าไหร่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 07:06:37 PM โดย phairat » บันทึกการเข้า

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:28:16 PM »

เอาน่า..ดีแล้วครับ  แค่นี้น่ะ  ฝึกบ่อย ๆ เดี๋ยวก็แม่นเองครับ   Cheesy  แม็ก ฯ เขาออกแบบมาให้ใส่  17  ก็ใส่  17  ครับ  จะ  + 1 ในรังเพลิงก็แล้วแต่เจ้าของปืน     ปืนจะได้มีประสิทธิภาพเต็มที่ตามที่ออกแบบมา  CZ 75 B  ของผม จุ  16  ผมยังขวนขวายหา  18  มาใช้เลยครับ   แม็ก ฯ   ก็ใส่สลับกันบ้างก็ดีครับ  ให้สปริงได้คลายตัวบ้าง  ผมเองสลับทุก ๆ  2 สัปดาห์  มี 3 ใส่เต็มที่  2  Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:28:38 PM »

ยิงได้คุ้มค่า...เป้าจริงๆค่ะ... ปล.ยินดีด้วยกับปืนใหม่ และ สวยค่ะ

pongsuri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:44:41 PM »

ยินดีด้วยคนกับปืนใหม่ครับ ผมเห็นลูกหนึงเข้าเก้าเลยนะ

ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี
มาโนช@ฅ.คนรักปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

รักคือการให้

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:45:48 PM »

เอาไปเลยครับ+1คะแนน เยี่ยม

.45 ACP 9MM .357
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:23:55 PM »

วันนี้ไปซ้อมยิงมาครับ ที่ราชนาวี คนน้อย ไม่อายใครดี ผลงานออกมาตามรูป กระจายดีแท้ ไม่กล้าบอกว่ายิงไปกี่นัด กระจายไปทั่วเป้าเลยครับ อิอิ....
ใช้ลูก Bullet Master 135gr.

ลูกดี.....ปืนดี....ผีมือดี...ซะเมื่อไหร่  ยิ้มีเลศนัย

โดยปรกติแล้ว ลูกที่ใส่อยู่ในแมกกาซีนเอาไว้ นานแค่ใหนถึงจะทำให้สปิงมีปัญหาครับ
และควรใส่ เต็มแมก (17ลูก) หรือเท่าไหร่ดีครับ

ไม่ต้องอายใครครับ  ผมลองครั้งแรกๆที่ได้ปืนมาใหม่ยิงระยะ 10 เมตรกระจายมากกว่านี้ครับ
ดีหน่อยที่ไม่ถึงกับขุดดินเท่านั้นเอง  ผมเองก็เพิ่งจองตัวนี้ครับจ่ายตังค์แล้วแต่ยังต้องรอ
ป.3 จากวังไชยาอีกราวๆสัปดาห์  ได้แล้วจะมาลองดูครับ  สงสัยจะกระจายกว่านี้ครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:31:54 AM »

ฝึกยิงไปเรื่อยๆเดียวดีเองครับ  แต่ก็ใช้เป้าได้คุ้มค่ามากเลยครับ  และก็ยินดีกับปืนใหม่ด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์