เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:23:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .38 SPL VS .357 Mag. ใครแม่นกว่าครับ  (อ่าน 4591 ครั้ง)
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 11:08:55 AM »

อ๋อ เข้าใจละ  ขอบคุณพี่สุพินท์มากครับ   ไหว้ ผมเคยอ่านหนังสืออาวุธปืนนี่ล่ะ  เห็นพี่ยิงลูกโม่สมิธ .44 แม็กนั่มรวดเดียว 50 นัดเลย  เยี่ยม
k14
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:06:21 PM »

ส่วนมากกระสุนความเร็วสูง มักจะแม่นยำน้อยกว่ากระสุนความเร็วต่ำ
ลองดูลูกกรดความเร็วมาตรฐาน กับลูกกรดความเร็วสูงสิ
และในการแข่งขันเขาก็ใช้ลูกความเร็วมาตรฐานกันทั้งนั้น

เค 14

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 04:14:27 PM »

ส่วนมากกระสุนความเร็วสูง มักจะแม่นยำน้อยกว่ากระสุนความเร็วต่ำ
ลองดูลูกกรดความเร็วมาตรฐาน กับลูกกรดความเร็วสูงสิ
และในการแข่งขันเขาก็ใช้ลูกความเร็วมาตรฐานกันทั้งนั้น

เค 14

ไม่จริงเสมอไปครับ
อาจจะเป็นไปได้เฉพาะบางกรณีเท่านั้น
กระสุนความเร็วต่ำ  ใช้ยิงในระยะไกลไม่ได้

ถึงแม้กระสุนลูกกรดก็เหมือนกัน   กระสุนลูกกรดความเร็วสูง สำหรับยิงแข่งขันในอีเวนท์เป้าเคลื่อนที่  ก็มีความแม่นยำเหนือกว่ากระสุนความเร็วมาตรฐาน ที่มีขายทั่วไป
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 06:30:42 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ถามต่อเลยนะครับ Cheesy
แล้วระหว่าง 9 mm. กับ 11 mm. อันไหนแม่นกว่ากันครับ
กรณีตัวแปรเหมือนกันกับ .38 และ .357 ครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
11 MM ครับ

ขอบคุณครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 06:36:18 PM »

เพื่อนผมมีโค้ลท์ ไพธอน .357 ลำกล้อง 4 นิ้ว ปกติยิงแต่ลูก .38 SPL. วันหนึ่งยิงลูกจริง .357 Mag.ไปหลายนัด มันบอกผมว่าแม่นกว่าลูก .38 มาก กรณีนี้จริงรึเปล่าครับ หรือว่าอุปาทาน
noibmw
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 06:53:37 PM »

ถ้าระหว่าง9มม.กับ11มม. ผมว่า11มม.แม่นกว่า กระสุนวิ่งตรงกว่า บางคนบอกว่ากระสุน11มม.วิ่งช้ากว่า9มม. จึงไม่ค่อยแฉลบ จึงมีความแม่นยำกว่า
k14
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:27:24 PM »

ขอบคุณครับพี่สุพินท์ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ
                       เค 14
nuiy ไข่นุ้ย
เชิญยิ๊ง
Full Member

คะแนน 12

+++ครับพี่น้องครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:46:06 PM »

เค 14

ไม่จริงเสมอไปครับ
อาจจะเป็นไปได้เฉพาะบางกรณีเท่านั้น
กระสุนความเร็วต่ำ  ใช้ยิงในระยะไกลไม่ได้

ถึงแม้กระสุนลูกกรดก็เหมือนกัน   กระสุนลูกกรดความเร็วสูง สำหรับยิงแข่งขันในอีเวนท์เป้าเคลื่อนที่  ก็มีความแม่นยำเหนือกว่ากระสุนความเร็วมาตรฐาน ที่มีขายทั่วไป
เห็นด้วยครับ การที่เราใช้กระสุนความเร็วสูงความคลาดเคลื่อนเรื่องระยะจะมีน้อยกว่า
อีกอย่างกระสุนความเร็วสูงจะถึงเป้าเร็วกว่าหัวมาตรฐานครับ

มีทุกกระบอกที่ท่านชอบ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:59:02 PM »

ถ้าระหว่าง9มม.กับ11มม. ผมว่า11มม.แม่นกว่า กระสุนวิ่งตรงกว่า บางคนบอกว่ากระสุน11มม.วิ่งช้ากว่า9มม. จึงไม่ค่อยแฉลบ จึงมีความแม่นยำกว่า

ผลจากการทดสอบ  กระสุน.45 มีโอกาสแฉลบมากกว่าครับ
เวลาลูกข่างกำลังหมุนอยู่   ลองเอานิ้วกดตรงกลางดูซิครับ  มันจะหมุนช้าลงบ้าง แต่ไม่ล้ม
ถ้ากดห่างออกมาหน่อย  ก็จะเสียหลักบ้าง   แต่ถ้าเราแตะที่ขอบลูกข่าง  มันจะเสียหลักมาก หรืออาจจะล้มไปเลย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:00:22 PM »

อ๋อ เข้าใจละ  ขอบคุณพี่สุพินท์มากครับ   ไหว้ ผมเคยอ่านหนังสืออาวุธปืนนี่ล่ะ  เห็นพี่ยิงลูกโม่สมิธ .44 แม็กนั่มรวดเดียว 50 นัดเลย  เยี่ยม

คงจะเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว   ตอนนี้ยิงโม่เดียวก็ต้องทายา พ่นยาแล้วครับ
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:08:40 PM »

ผลจากการทดสอบ  กระสุน.45 มีโอกาสแฉลบมากกว่าครับ
เวลาลูกข่างกำลังหมุนอยู่   ลองเอานิ้วกดตรงกลางดูซิครับ  มันจะหมุนช้าลงบ้าง แต่ไม่ล้ม
ถ้ากดห่างออกมาหน่อย  ก็จะเสียหลักบ้าง   แต่ถ้าเราแตะที่ขอบลูกข่าง  มันจะเสียหลักมาก หรืออาจจะล้มไปเลย

เรียนถาม ท่า่นผู้การสุพินท์ อีกนิดครับ
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับว่า "แฉลบ" ในที่นี้แยกออกจากความแม่นยำใช่ไหมครับ
คือ กระสุน กระทบเป้าแล้วใช่หรือเปล่าครับ หรือว่าความเป็นอย่างอื่นครับ
ต้องขออภัย เนื่องจากความรู้และประสบการณ์ด้านนี้น้อยครับ  ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์