เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:18:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีครับ1911 colt government ซ้อมยิงแห้งลูกค้างในรังเพลิง..เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 3903 ครั้ง)
AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 03:14:33 PM »

เรื่่องมีอยู่ว่า...ผมซ้อมยิงแห้งนัดสุดท้ายแล้วดึงสไลด์..ลูกก็ดีดออกมา..สไลด์ก็ค้างรอ..

จากนั้นผมก็กดแม็กออก..ใส่ลูกยิงแห้งเข้าไปในแม็ก..แล้วใส่แม็กเข้าไปใหม่ขณะสไสด์ค้างอยู่

ผมปลดที่ค้าวสไลด์ลง...สไลด์ก็เลื่อนไปข้างหน้าอย่างแรงและเร็ว...จากนั้นผมก็ซ้อมยิงแห้งต่อ...

แต่ทีนี้ผมดึงสไลด์อีกทีหนึ่งทำไมลูกซ้อมยิงแห้งมันไม่ดีดออกมา..มันค้างอยู่ในรังเพลิงเฉยเลย...

ผมอยากรู้เกิดจากอุปกรณ์ตัวไหนเสียครับ...แก้ไขอย่างไรครับ..ขอบคุณมากครับ

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 03:20:34 PM »

บังเอิญขาเกี่ยวปลอกไม่ติดมั้งครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 03:44:34 PM »

เรื่่องมีอยู่ว่า...ผมซ้อมยิงแห้งนัดสุดท้ายแล้วดึงสไลด์..ลูกก็ดีดออกมา..สไลด์ก็ค้างรอ..

จากนั้นผมก็กดแม็กออก..ใส่ลูกยิงแห้งเข้าไปในแม็ก..แล้วใส่แม็กเข้าไปใหม่ขณะสไสด์ค้างอยู่

ผมปลดที่ค้าวสไลด์ลง...สไลด์ก็เลื่อนไปข้างหน้าอย่างแรงและเร็ว...จากนั้นผมก็ซ้อมยิงแห้งต่อ...

แต่ทีนี้ผมดึงสไลด์อีกทีหนึ่งทำไมลูกซ้อมยิงแห้งมันไม่ดีดออกมา..มันค้างอยู่ในรังเพลิงเฉยเลย...

ผมอยากรู้เกิดจากอุปกรณ์ตัวไหนเสียครับ...แก้ไขอย่างไรครับ..ขอบคุณมากครับ

บรรยายได้เห็นภาพดีมากเลยครับ
การที่ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และยังไม่ได้ยิง หรือลูกซ้อมยิงแห้ง สีแดงๆ มันจะกระเด็นออกมาจากรังเพลิงได้นั้น
มันจะมี ตะขอ ตัวหนึ่ง ที่อยู่ด้านข้างขวาของหน้ารังเพลิง ทำหน้าที่ดึงปลอกกระสุนทุกชนิด ออกมาจากรังเพลิง แล้ว จะถูกเตะด้วยตัวเตะปลอก ปลอกเปล่าและไม่เปล่า จะกระเด็นออกมาทางข้างช่องคายปลอกกระสุนนั่นแล

ทีนี้ การที่เกิดอาการของท่าน ก็แสดงว่า ตะขอ มันอาจจะ
1.ตะขออาจจะไม่ไปเกี่ยวกับจานท้ายปลอกลูกซ้อมแดงฯ ด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตาม
2.ตะขออาจเกี่ยวแล้ว แต่เกี่ยวไม่สมบูรณ์ คือ จับจานท้ายไม่แน่น ว่างั้นเหอะ จะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตาม
อย่าเพิ่งตกกะใจ
เอาเป็นว่า ลองไปสนามยิงปืน  หันปืนไปทางที่ปลอดภัย (อย่าลองทำที่บ้าน เดี๋ยวไม่ปลอดภัย)  แล้วเอาลูกจริงขึ้นลำ และกระชากออกทิ้งไปโดยไม่ต้องยิง ซักแม็ก สองแม็ก ถ้าปกติ
ก็เบาใจ
แต่ถ้าเกิดอาการขึ้นลำ กระชากแล้ว ลูกไม่กระเด้งออกมา ยังนอนแหง อยู่ในรังเพลิงละก็ หาหมอดีกว่า
หาหมอตรงนี้ อาการแบบนี้ ราคาไม่แพงหรอกครับ ไม่ต้องกังวล ......อยุธยา แค่นี้เอง มา กทม. รถตู้ขับยังกะเหาะเลย
AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 04:18:50 PM »

แล้วผมจะทำตามที่แนะนำครับ...แต่ถ้าเกิดผิดปกติจริง..ผมขอชื่อสถานที่ซ้อมและเบอร์โทรด้วยครับพี่ถ้ามี..เผื่อไว้ก่อน...ประมาณกี่พันบาทครับ..

ขอขอบพระคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ...หนักใจอยู่ตั้งนาน..ขอบคุณมากครับ...

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:01:55 PM »

ลูกซ้อมยิงแห้งนั้นเป็นโลหะ หรือ เป็นลูกพลาสติกครับ....
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:34:56 PM »

คาดว่าน่าจะเกิดจากขอรั้งปลอก จับบ่าของจานท้ายกระสุนไม่เต็มที่ อาจเป็นเพราะ

บ่าของจานท้ายปลอกลูกซ้อมบิ่น หรือ ขอรั้งปลอกสืก

1. ดูว่าจานท้ายกระสุน จมเข้าไปมากกว่าปกติรึปล่าว ปกติจะลอยออกมาจากท้ายรังเพลิงนิดหน่อยครับ
2. สังเกตว่า บ่ารอบๆ จานท้ายปลอกกระสุนมีรอย บิ่น หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 10:00:06 PM โดย RSR » บันทึกการเข้า
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:38:23 PM »

ตรวจว่าขอรั้ง สึก หรือปล่าว ผิดปกติหรือไม่

ถ้าถือปืนตามปกติ ค้างสไลด์ ตำแหน่งขอรั้งจะอยู่ตรง มุมขวา ของช่องคัดปลอกครับ

รูปนี้มองจากปากกระบอกปืนนะครับ จะอยู่ตรงมุมซ้ายแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 09:42:55 PM โดย RSR » บันทึกการเข้า
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:41:54 PM »

การทำงานตาม ปกติ ของขอรั้งปลอกกระสุน มองตรงๆ จากด้านบนครับ

จะจับกับร่องที่ขอบจานท้ายกระสุน ลากออกมาจนชนกับ ตัวเตะปลอดที่อยู่มุมล่างซ้าย เพื่อดีดปลอกออกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 12:11:19 AM โดย RSR » บันทึกการเข้า
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:58:06 PM »

ก่อนกระทำการใดๆ ท่านต้องแน่ใจ แน่ใจที่สุด ว่าในรังเพลิง คือ ลูกซ้อม นะครับ พยายามหาทางตรวจสอบให้ Sure จริงๆ

ถ้าดูแล้วว่าเป็นลูกซ้อมแน่ๆ ก็แก้ไขที่บ้านได้ครับ ไม่ต้องไปสนามยิงปืนให้เสียเวลา ให้หันปืนไปในทางที่ปลอดภัย และ อย่าให้ใกล้กำแพงนะครับ

เริ่มจาก ตรวจสอบตามที่ผมกล่าวมา 2-3 ข้อก่อนหน้านี้ ถ้าทุกอย่างปกติ และ ลูกซ้อมไม่ได้แตกคาอยู่ข้างในนะครับ

เป็นผมก็จะลอง 

1. ค้างสไลด์ แล้วกดปลดตัวค้างสไลด์ให้ปิดตามการใช้งานปกติ ด้วยแรงของสปริงจากปืนตามปกติไม่ต้องใช้มือค่อยๆ ปล่อยนะครับ เสร็จแล้วลองกระชากกลับออกมา
    (ถ้าทำไปแล้วก็ ข้ามไปเลยครับ หรือ จะลองอีกซักทีก็ดี ระวังอย่าเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไกนะครับ จับปืนทุกครั้งคิดว่าและปฏิบัติต่อปืนเสมือนว่า ปืนกระบอกนั้นมีกระสุนจริงบรรจุอยู่)

2. ถอดปืนออกมา แล้วแยกเอาเฉพาะลำกล้องออกมา ฉีดสเปรย์พวกที่ใช้ล้างปืนนะครับ สวนเข้าไปทางปากลำกล้อง วางเอาปากลำกล้องชี้ฟ้าไว้ซักพัก
    ให้น้ำมันไหลซึม เข้าไปรอบๆ ลูกที่ติดอยู่ แล้วหาตะเกียบไม้ ลองกดๆ ดันๆ ดูครับ หรือไม่ก่อนถอดปืน ก็ลองฉีดสเปรย์แล้ววางปืนชี้ขึ้นฟ้า ซักพัก แล้วลองใช้ตะเกียบดันดูก่อนก็ได้
    ถ้าไม่ออก อาจจะใช้ผ้ารองแล้วเอาไขควงปากแบนงัดเบาๆ ที่ร่องทีละด้าน เท่าที่ทำได้ รอบๆ จานท้ายกระสุน ระวังอย่าแรงไปนะครับ เดี๋ยวปลายไขควงจะลื่น ทำปืนเป็นรอยได้
    ถ้าไม่ออกจริงๆ ค่อยถอดปืนออกมาครับ

ผมว่าน่าจะออกนะ   ...ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 09:33:03 AM โดย RSR » บันทึกการเข้า
AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:18:10 AM »

....ลูกซ้อมยิงแห้งนั้นเป็นโลหะ หรือ เป็นลูกพลาสติกครับ....

...แบบพลาสติกสีแดงครับ...
AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 10:04:00 AM »

...ขอบคุณมากครับทุกคำแนะนำและรูปภาพที่่ส่งมาให้ทุกขั้นตอนในการตรวจสอบ..

หาจุดผิดปกติ..แล้วผมจะทำตามดูว่าน่าจะเป็นตรงจุดไหน...ตามที่พี่แนะนำครับ..ขอขอบคุณครับ

...ถามเพื่อไว้ครับ..เปลี่ยนขอรั้งปลอกใหม่เลย...พี่ๆว่าดีไหมครับ...แนะนำร้านที่พี่เคยใช้บริการด้วยครับ..ขอบคุณอย่างสูงครับ
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:24:30 PM »

ต้องถอดเอาออกมาดูครับ ลองเทียบกะกระบอกอื่นก่อน
บางทีแค่ตะไบ 2-3 ที ก็หายได้นะครับ

ใจเย็นๆ จ้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 01:44:20 PM »

แล้วผมจะทำตามที่แนะนำครับ...แต่ถ้าเกิดผิดปกติจริง..ผมขอชื่อสถานที่ซ้อมและเบอร์โทรด้วยครับพี่ถ้ามี..เผื่อไว้ก่อน...ประมาณกี่พันบาทครับ..

ขอขอบพระคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ...หนักใจอยู่ตั้งนาน..ขอบคุณมากครับ...

ท่านลองไปขึ้นลำลูกจริงทิ้ง ซักแม็ก สองแม็กก่อนดีกว่านะครับ ก่อนจะตัดสินใจ นำไปซ่อม
ถ้าผ่านตลอด ก็ไม่ต้องทำอะไร
กระสุนลูกปืนที่ยิงได้จริงๆ มันจะวิ่งเข้ารังเพลิง อย่างมากก็แค่ครั้งเดียว แล้วมันก็ปล่อยหัวกระสุนไปข้างหน้า แล้วปลอกก็สลัดออกมา แล้วปลอกนั้น ก็ไม่มีโอกาสวิ่งกลับเข้าไปในรังเพลิงอีกเลย เพราะมันยิงไปแล้ว หัวมันไม่มีแล้ว
ดังนั้น จานท้ายปลอกของกระสุนที่ยิงแล้ว ที่มีโอกาสวิ่งเข้ารังเพลิงแค่ครั้งเดียวเหล่านี้ จานท้ายยังสวยอยู่ทุกปลอกแหละครับ เมื่อจานท้ายเรียบร้อย การทำงานที่สัมพันธ์ กับขอรั้งปลอก ก็จะสมบูรณ์ดี

แต่ลูกซ้อมยิงแห้งเหล่านี้ เข้ารังเพลิง ครั้งแล้วครั้งเล่า เวลาจะเอาออกจากรังเพลิง ก็ถูกขอรั้งเกี่ยวตูดจานท้าย ครั้งแล้ว ครั้งเล่า จานท้ายปลอกลูกซ้อมเหล่านี้ จะไม่ค่อย สวยงาม และเป็นร่องรอยขรุขระมากมาย อาจทำให้
จานท้าย ทำงานไม่เข้าขา กับขอรั้งปลอก ก็เป็นได้

ลองไปขึ้นลำลูกจริงเล่นๆ ดูก่อนนะ

ทีนี้ เอาให้สบายใจแล้วกัน
เอาเป็นว่า ถ้ามันมีอาการอีกละก็  ถ้าท่านเป็นคนที่ชำนาญด้านการแต่งปืนก็อาจตกแต่งเองได้
แต่ฟังดูแล้ว ท่านยังไม่ค่อยจะบ้าเจ้าเอ็ม 1911 ชนิดขึ้นสมองซักเท่าไหร่
ครั้นจะให้ท่านจัดการด้วยตนเอง เห็นจะลำบาก
เอาเป็นว่า จุดนี้มีทางแก้
ข้อรั้งปลอกกระสุน เอ็ม 1911 แนวนี้ มีอะไหล่แต่ง อยู่มากพอสมควร ไม่ต้องกังวล
แต่ไปหาช่างดูก่อน ช่างเขาอาจจะดัดองศาเล็กน้อย กรณี ที่ขอรั้งมันล้า ก็ไม่ต้องถึงซื้อมาเปลี่ยนใหม่
ค่าแรงแค่ถอดออกมาดัด สำหรับผม แถวหลังวัง ยกมือไหว้ ด้วยหัวใจซักครั้ง อาจไม่ต้องเสียสตางค์เลยก็ได้
ส่วนถ้าถึงขั้นจะต้องเปลียนอะไหล่กันละก็ อะไหล่ตัวนี้ เขาเรียกว่า ขอรั้งปลอกกระสุน ของ 1911 ลองเปิดในเวปดูก็แล้วกันว่า ราคามันซักเท่าไหร่ บวกค่าถอประกอบแบบราคาโหดๆ ไม่เกิน 500 บาท (ถ้าไม่โหด อาจไม่ต้องเสีย ก็ร้านซ่อมไปซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนให้)  ก็เท่านั้นแหละครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 02:01:23 PM »

จะผิดปรกติ หรือไม่ ต้องใช้กับกระสุนจริงเท่านั้น นะครับ แค่ กระสุนดัมมี่ หรือแม้แต่ลูกซ้อมที่ยิงได้ แต่ยิงแล้วติดขัด ก็อย่าไปถือสาเลย ครับ  Grin

AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 02:25:19 PM »

---ขอบคุณมากครับทุกคำแนะนำแล้วผมจะลองทำกับลูกจริงดู---

-----อบอุ่นดีครับเวบนี้---
หน้า: [1] 2
  พิมพ์