เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 08:27:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบทีครับ1911 colt government ซ้อมยิงแห้งลูกค้างในรังเพลิง..เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 3893 ครั้ง)
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:56:23 PM »

ยังงัยถ้าใช้ตะเกียบดัน แล้วออกหรือไม่ออก ก็ส่งข่าวด้วยนะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 04:09:07 PM »

---ขอบคุณมากครับทุกคำแนะนำแล้วผมจะลองทำกับลูกจริงดู---

-----อบอุ่นดีครับเวบนี้---
สำหรับ เจ้าเอ็ม 1911 กัฟเวอร์นเม้นท์ ตัวนี้ พวกเราทั้งหลาย ยินดีพูดคุยเป็นเพื่อนท่านครับ .........
ท่านได้ปืนกระบอกนี้ เป็นสมบัติ เพียงกระบอกเดียว  ถือว่าได้ปืนพกที่เป็นต้นแบบของปืนพกในปัจจุบันนี้ แทบทุกยี่ห้อ ก็ว่าได้ครับ
ปืนของท่านนี้ ไม่ต้องกังวล เป็นเหล็ก ซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ ได้อย่างสบายใจ
นอกจากนั้น สำหรับปืนรุ่นนี้ ในเมืองไทย มีอะไหล่ ให้ซื้อเปลี่ยนเล่นอย่างมากมายกว่ายี่ห้ออื่น ๆ 
นอกจากนั้นแล้ว ช่างปืนในเมืองไทย จะมีความชำนาญกับปืนรุ่นนี้ เป็นอย่างดี มากกว่าปืนยี่ห้อ อื่นๆ
เพราะฉะนั้น ได้ของดีไว้แล้ว สบายใจได้ ครับ .....
AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 10:01:46 PM »

ยังงัยถ้าใช้ตะเกียบดัน แล้วออกหรือไม่ออก ก็ส่งข่าวด้วยนะครับ
ไม่ได้ส่งข่าวไปบอกเอาออกได้แล้วครับขอโทษทีครับ..ขอบคุณมากครับ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 10:04:36 PM »

น่าจะเป็นที่ขอบจานท้ายกระสุนซ้อม สึกหรอครับ   ทำให้ตะขอจับจานท้ายได้ไม่เต็มที่ บวกกับพฤติกรรมของเจ้าของปืนที่ปลดล็อกสไลด์ โดยกดที่ตัวล็อกสไลด์โดยตรงทำให้ลูกกระสุนโดนแรงอัดแน่น.... ในเมื่อลูกถูกอัดแน่น และจานท้ายก็สึก ตะขอจึงเกี่ยวดึงลูกไม่ออกครับ เหตุผลของผมที่ว่ามา เพราะเหตุแบบเดียวกันนี้เคยเกิดขึ้นกับผมครับ ถ้าขอเกี่ยวปลอกไม่สึกนะ  Cheesy

คำแนะนำครับ...เวลาจะซ้อมยิงแห้ง ท่านไม่ต้องป้อนลูกใส่ลงในแม็กฯหลายๆนัดหลอกครับ เมื่อเหนี่ยวไกแล้ว ท่านก็ต้องดึงสไลด์เพื่อให้ลูกที่อยู่ในรังเพริงถูกดีดออกมา ป้อนนัดต่อไปเข้ารังเพลิง วนเวียนอย่างนี้ บ่อยๆเข้า จานท้ายเลยสึกครับ ง่ายๆครับ ใส่นัดเดียว แต่ใช้การง้างนกยิงในครั้งต่อๆไป  Grin แล้วก็ดึงสไลด์เอาลูกออก เมื่อต้องการหยุดซ้อม...อีกอย่าง ไม่จำเป็น ไม่ควรปลดล็อกสไลด์โดยกดที่ตัวปลดล็อกโดยตรง ลองเปลี่ยนมาใช้วิธีนี้ครับ ใช้มืออีกข้างจับดึงสไลด์แล้วปล่อย เป็นการถนอมปืนไปด้วยครับ ถ้ามืออีกข้างไม่ว่างหรือใช้งานไม่ได้จริงๆ ก็จำเป็นแล้วละครับ Cheesy

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 02:33:54 AM »

ไม่ได้ส่งข่าวไปบอกเอาออกได้แล้วครับขอโทษทีครับ..ขอบคุณมากครับ
แล้วตกลงว่าทำยังงัยถึงออกครับ Huh
AYUTTHAYA18
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 05:06:51 AM »

แล้วตกลงว่าทำยังงัยถึงออกครับ .... ผมใช้แซ่ดันออกครับคุณ RSR
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:09:19 PM »

แล้วตกลงว่าทำยังงัยถึงออกครับ .... ผมใช้แซ่ดันออกครับคุณ RSR
ยินดีด้วยครับ
แล้วเกิดจากอะไรครับ ทำไมถึงค้าง ?? เกิดจากขอรั้ง หรือ เกิดจากจานท้ายกระสุน ครับ
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:25:04 PM »

ตกใจของผมก็เป็นต้องหาอะไรแงะออกน่าจะเป็นที่ลูกยิงแห้งแต่ลูกจริงไม่เป็นไร เยี่ยม
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:53:16 PM »

พี่ครับ.....คือแบบว่า
1.ลูกแห้งคืออะไรครับ หรือมันคือ กระสุนหลอกๆ
2.ปืนรุ่นนี้ ต้องมีกระสุนปลอมอยู่ถึงจะซ้อมยิงหลอกๆได้ใช่มั้ยครับ
3.อย่างงั้น ถ้าไม่ใส่ มันก็จะไม่สามารถเหนี่ยวไกได้ ใช่มั้ยครับ

ไม่รู้จริงๆครับพี่ครับ

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:48:24 PM »

1.ลูกแห้งคืออะไรครับ หรือมันคือ กระสุนหลอกๆ
ลูกที่เอาไว้ซ้อมยิงครับ...จะไม่มีดินปืนและไพรเมอร์(ตัวจุดระเบิด)
2.ปืนรุ่นนี้ ต้องมีกระสุนปลอมอยู่ถึงจะซ้อมยิงหลอกๆได้ใช่มั้ยครับ
ไม่มีก็ซ้อมยิงแห้งได้ครับ(Dry Fire) แต่ใส่ไว้เพื่อลดการสึกหรอ เสียหายของเข็มแทงชนวนที่จะเกิดจากการยิงโดยไม่มีแป้นท้ายกระสุนรับ
3.อย่างงั้น ถ้าไม่ใส่ มันก็จะไม่สามารถเหนี่ยวไกได้ ใช่มั้ยครับ
ไม่ใส่ก็ได้ครับ ยกเว้นปืนบางรุ่นที่ระบบแมกเซฟ ไม่ใส่แมกจะลั่นไกไม่ได้ แต่ก็ไม่เกี่ยวกับกระสุนอยู่ดี

ปล.ข้อสองผมลืมๆว่าเพราะอะไร รอผู้รู้มาอธิบายอีกทีนะครับ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:48:18 PM »

ลูกยิงแห้ง คือ ลูกดรายไฟร์ หรือลูกดรัมมี่ เป็นลูกกระสุนปลอมที่ทำมาเพื่อเอาไว้ฝึกการเหนี่ยวไกปืนและจัดศูนย์ปืน เป็นการฝึกฝนสร้างความคุ้นเคยกับการยิงปืนครับ เวลาซ้อมยิงจริงที่สนามจะได้รู้จังหวะการลั่นไก และเป็นการถนอมปืนของเราด้วย คือถ้าเราซ้อมยิงแห้งโดยไม่มีกระสุนปลอมรองรับเข็มแทงชนวน บ่อยๆไป เข็มฯจะเสียหายหรือหักได้ครับ(ศึกษาไปเรื่อยๆท่านก็จะรู้เองละครับ) ลูกซ้อมมีเกือบทุกขนาดครับ ของท่าน จขกท. เป็น ขนาด ๙มม. หาซื้อได้ตามร้านขายอาวุธปืนทั่วๆไปได้ครับ แนะนำยี่ห้อ a zoom ทนทานกว่าอย่างอื่นครับ ราคาประมาณ ๑๘๐ บาท/ลูก ฝึกจัดศูนย์และเหนี่ยวไกให้เป็นธรรมชาติ ทุกครั้งที่ลั่นไก ศูนย์ปืนต้องนิ่งที่สุดครับ พูดง่ายแต่ทำยาก  คิก คิกแต่จะทำได้เอง ผมฝึกยิงแห้งวันๆเป็นร้อยครั้งครับ ที่แนะนำมาแค่คร่าวๆนะครับ มีปืน ต้องศึกษา ปรึกษา เรียนรู้และต้องซ้อมยิงจริงที่สนามบ่อยๆตามแต่กำลังของท่าน โชคดีครับ เยี่ยม

ปล.การซ้อมยิงแห้ง ต้องเคลียปืนและแม็กฯต้องไม่ลูกจริง ย้ำต้องไม่มีลูกกระสุนจริงอยู่.....บรรจุลูกลงแม็กฯ(ลูกยิงแห้ง) ใส่แม็กฯ ดึงสไลด์ป้อนลูกเข้ารังเพลิง หายใจเข้าเต็มปอด หายใจออกครึ่งนึงให้รู้สึกไม่อึดอัด กลั้นหายใจช่วงที่จะเหนี่ยวไก เล็งเป้า จัดศูนย์ เล็ง...ศูนย์ชัด เป้าเบลอ ค่อยๆเหนี่ยวไกให้มันลั่นเอง เมื่อลั่นไกแล้วท่านก็จะเห็นเองว่าผลของการยิงเป็นอย่างไร ประเมินผล แล้วแก้ไข ยิงครั้งที่สองและครั้งต่อๆไป แค่ดึงสไลด์ถอยมานิดนึงให้ไกมันเซ็ทตัว พร้อมที่ยิงในครั้งต่อไป ไม่ต้องถึงกับเอาลูกออกมาป้อนใหม่ ท่านจะเรียนรู้ได้เอง ซ้อมยิงไปเรื่อย วันนึงท่านจะได้ผลที่น่าพอใจเอง  Grin เยี่ยม

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:54:00 PM »

Dry Fire  คือ การฝีกยิงแห้ง ซึ่งทำให้เพี้ยนไปเรียกกระสุนที่ใช้ว่า ลูกกระสุนยิงแห้ง ทั้งๆ ที่เราควรจะเรียกว่าลูกดัมมี่ (Dummy Bullet)

กระสุนปลอม ที่เราเรียกกันว่า กระสุนดัมมี่ (Dummy bullet) เป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่งเมื่อทำการฝึกยิงแห้ง (Dry fire) หรือการยิงโดยไม่ใช้กระสุนจริง เพื่อลดโอกาสที่เข็มแทงฉนวนจะหักจากการกระแทก ซึ่งแตกต่างจากกระสุนปลอมที่เราเรียกว่า กระสุนแบล็ง (Blank bullet) ซึ่งสามารถยิงได้แต่ไม่มีหัวกระสุนที่เป็นโลหะพุ่งออกไป (มักใช้กระดาษปิดปลายปลอกด้านหัวกระสุนไว้) และใส่ดินขับที่ไม่แรง จึงมีแต่เสียงดังคล้ายปืนแต่ไม่มีอันตรายมากนัก (ยกเว้นจ่อปากกระบอกปืนชิดหรือใกล้ผิวหนัง อาจทำให้เกิดแรงกระแทกจนเป็นอันตรายได้) มักใช้ในอุตสาหกรรมภาพยนตร์และการฝึกซ้อมทางตำรวจหรือทหารซึ่งต้องการเพียงเสียงดังของอาวุธปืนเท่านั้น

ในการยิงปืนปกติเมื่อทำการเหนี่ยวไกปืน นกสับจะส่งเข็มแทงฉนวนไปกระแทกจานท้ายปลอกกระสุนบริเวณแค็บจุดฉนวน (Primer) เพื่อให้เกิดการระเบิดเผาไหม้ของดินปืนภายในปลอกกระสุนอย่างรวดเร็วส่งหัวกระสุนออกไป การที่มีจานท้ายปลอกกระสุนรองรับเข็มแทงฉนวนไว้ทำให้แรงจากการดีดกลับของนกสับถูกถ่ายทอดไปยังจานท้ายปลอกกระสุนผ่านทางเข็มแทงฉนวน เราจึงเห็นว่าบริเวณแค็บจุดฉนวนที่จานท้ายปลอกกระสุนมีรอยยุบตัวจากเข็มแทงฉนวนที่กระแทกเข้ามา แต่เมื่อทำการยิงแห้งโดยไม่ใส่กระสุนไว้ แรงทั้งหมดจากการดีดกลับของนักสับจะถ่ายทอดไปยังเข็มแทงฉนวนโดยไม่มีตัวรับแรงต่อ เป็นเหตุให้เข็มแทงฉนวนมีอาการล้าตัวและอาจหักได้ในที่สุด

การฝึกยิงแห้งที่เหมาะสมจึงควรใส่กระสุนดัมมี่ไว้ด้วยเพื่อลดโอกาสการหักของเข็มแทงฉนวน โดยกระสุนดัมมี่ที่ดีนั้นบริเวณซึ่งเข็มแทงฉนวนกระแทกควรทำจากวัสดุที่ไม่แข็งมากนัก เช่น ทองเหลือง หรือ ยาง บางแบบอาจมีสปริงอยู่ภายในตัวกระสุนด้วยเพื่อช่วยดูดซับแรงกระแทกของเข็มแทงฉนวน

การฝึกยิงแห้งเป็นสิ่งสำคัญอย่างหนึ่งที่จะทำให้เกิดทักษะการยิงปืนที่ดี โดยเฉพาะการเหนี่ยวไกปืนอย่างถูกต้องนั้นจำเป็นจะต้องฝึกฝนบ่อยๆจนเกิดความเคยชิน การฝึกยิงแห้งด้วยกระสุนดัมมี่ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายและถนอมเข็มแทงฉนวน

ในการฝึกยิงแห้งนั้นก็ยังคงต้องยึดกฎแห่งความปลอดภัยของการใช้อาวุธปืนอยู่ เช่น หันปากกระบอกปืนไปในทิศทางที่ปลอดภัยเท่านั้น เป็นต้น การฝึกยิงแห้งบ่อยๆทำให้เราคุ้นเคยกับปืนที่เราใช้งานประจำสามารถฝึกที่บ้านได้

กระสุนดัมมี่ยังสามารถใช้ฝึกการบรรจุกระสุน ฝึกการแก้ไขเหตุติดขัดระหว่างการยิง ซึ่งทักษะเหล่านี้สำคัญอย่างยิ่งในการยิงปืนระบบต่อสู้ เช่น การฝึกบรรจุกระสุนโดยสายตามองที่เป้าหมายตลอด (ไม่มองที่กระสุนซึ่งกำลังบรรจุ จึงต้องใช้ความรู้สึกที่ปลายนิ้วและการเคลื่อนไหวของนิ้วอย่างแม่นยำจนเกิดความเคยชิน) การที่สายตามองเป้าหมายขณะบรรจุกระสุนช่วยให้เราประเมินสถานการณ์ เห็นความเคลื่อนไหวของภัยคุกคามได้ตลอดเวลา และเมื่อไม่ต้องมองกระสุนขณะบรรจุจึงสามารถบรรจุกระสุนได้แม้ในภาวะแสงต่ำ หากฝึกด้วยกระสุนจริงอาจพลาดทำให้กระสุนตกพื้นเกิดความเสียหายที่ตัวกระสุนได้

กระสุนดัมมี่ที่ไม่มีส่วนพิเศษสำหรับรองรับเข็มแทงฉนวนจึงเหมาะกับการฝึกบรรจุกระสุนเท่านั้น หากนำมายิงแห้งเข็มแทงฉนวนอาจหักจากการที่ไปกระแทกกับโลหะแข็งของปลอกกระสุนได้ แต่กระสุนเหล่านี้มักมีรูปร่างและน้ำหนักเหมือนกระสุนจริงอย่างมาก ส่วนกระสุนดัมมี่ที่ใช้ฝึกยิงแห้งนั้นบางแบบอาจมีน้ำหนักหรือรูปร่างไม่เหมือนกระสุนจริงนัก รวมทั้งวัสดุที่ทำอาจมีความแตกต่างกันได้ เช่น พลาสติก หรือ โลหะ เป็นต้น เราจึงควรเลือกกระสุนดัมมี่ให้ถูกวัตถุประสงค์ที่ต้องการ

นักยิงปืนที่ดีและเก็งนั้นนอกจากการฝึกยิงปืนที่สนามยิงปืนแล้ว การฝึกยิงแห้งด้วยกระสุนดัมมี่ก็ถือเป็นส่วนสำคัญอย่างหนึ่งในการพัฒนาทักษะการยิงปืน

JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 05:20:34 AM »

ผมคิดว่าพอใส่กับลูกจริงน่าจะไม่มีปัญหา

ผมเดาว่าขอบของลูก Dry Fire สึกจนขอรั้งกระสุนมันเกี่ยวไม่ติด
ลูก Dry Fire แบบนี้ หลังจากใช้ไปพักเดียว ขอบสึกง่ายมากครับ
ลูกคัดออกบ้าง ไม่ออกบ้าง
หรือหากคัดออกได้ ลูกจะแทบไม่ดีดเลยครับ

แนะนำให้เปลี่ยนลูก Dry Fire ครับ
อย่างดีๆ ไม่น่าเกิน 150 บาท+-
.

....ลูกซ้อมยิงแห้งนั้นเป็นโลหะ หรือ เป็นลูกพลาสติกครับ....

...แบบพลาสติกสีแดงครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 05:26:48 AM โดย JoeyTank2k » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์