เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:16:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงคนที่หน้าขา  (อ่าน 4283 ครั้ง)
kb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 04:17:22 PM »

คือมีเพื่อนผมบอกว่ายิงคนในระยะประมาณหนึ่งเมตรเข้าที่ขาหนึ่งนัดเป็นคดีทำร้ายร่างกายจริงหรือเปล่าครับผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายเท่าไหร่รบกวนท่าน สมช หน่อยครับสงสัยครับ
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 04:21:08 PM »

สมมุตว่ามีคนจะฆ่าคุณ แต่ยิงพลาดไปโดนขา  คงจะกลับกลายเป็นคดีทำร้ายร่างกายอย่างนั้นหรอ  ผมคิดว่ามีองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ ปล.ทั้งหมดอยู่ที่เจตนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 12:58:25 PM โดย Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ » บันทึกการเข้า

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 04:23:57 PM »

สาเหตุที่เอาปืนไปยิงยิงเค้าละครับ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 04:25:31 PM »

ถ้าไปยิงเขาด้วยอาวุธปืนก็อย่างเดียวครับ  พยายามฆ่า   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 04:27:14 PM »

แล้วแต่เจตนา ไม่ตายตัวครับ แต่ถ้าพลาดจากหน้าขาไปตรงนั้น
หากผมเป็นผู้พิพากษา จะเมีความห็นว่าผู้ยิงมีความโหดร้าย อำมหิตสูง อาจโดนโทษหนัก....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:06:02 PM »

แค่เอา .38 ไปยิงสุนัขที่มากัดจนขาทะลุ  ตอนเจ้าของสุนัขไม่อยู่มันยังแจ้งความว่าพยายามฆ่า   แต่ยิงพลาดไปถูกสุนัขเลย...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:15:42 PM »

ยิงโดนขาก็ตายได้ครับ..ถ้าถูกเส้นเลือดใหญ่
pet-tho
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:23:05 PM »

เป็นการกระทำโดยเจตนา  คือสำนึกรู้ในการที่กระทำ  และในขณะเดียวกันประสงคต่อผลหรือย่อมเล็งเห็นผลในการที่กระทำ
น่าผิดข้อหา  พยายามฆ่า   (ผมก็ไม่แน่ใจ คริคริ)   หลงรัก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:26:31 PM »

"ส้อม"  หรือ"กรรไกร"   อันเดียวก็ พยายามฆ่า แล้ว ครับไม่ต้องปืนหรอก ครับ  Smiley
GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:30:33 PM »

ที่เคยพบมา คือกร่างชักยิงขึ้นฟ้า ตรงหน้าเค้า ก็โดนข้อหาพยายามฆ่าแล้วครับ ถึงกับหายซ่า

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:33:16 PM »

ผมว่าต้องดูที่เจตนาด้วยครับ เช่นว่า เจตนาจะฆ่ายิงเขาให้ตาย แต่ยิงไปแล้วกระสุนมันพลาดไปถูกหน้าขา เขาเลยไม่ตายก็น่าจะมีความผิดพยายามฆ่า

หรือถ้าเจตนาแค่จะยิงหน้าขาเขาจริงๆ ซึ่งหากถูกก็คงไม่ตาย  แต่ระยะหรือสภาพแวดล้อมประกอบคนยิงพอคาดเดาหรือเล็งเห็นผลได้ว่าระยะดังกล่าวอาจพลาดไปถูก หน้าอก หัวใจ ศรีษะเขาจนเขาอาจตายได้  อย่างนี้ก็ยังผิดพยายามฆ่าอีก เพราะเป็นเจตนาที่เล็งเห็นผลได้ว่ายิงไปแล้วอาจไปถูกแบบนั้นได้

แต่ถ้าเจตนายิงหน้าขาจริงๆ  เช่นระยะอยู่ห่างไม่เกิน ๑ เมตรหรือ ครึ่งเมตร  ยังไงก็คงไม่ตาย  และระยะแค่นั้นไม่อาจจะเล็งเห็นผลได้ว่ามันจะต้องพลาดไปถูกส่วนอื่นๆถึงตายได้  อย่างนี้ยิงยังไงก็ต้องโดนหน้าขาเพราะระยะใกล้มากๆ  คงฟังได้แค่เจตนาทำร้ายเท่านั้น  ผลตามมาหากเขาสาหัส หรือตายภายหลัง ก็ผิดทำร้ายสาหัส หรือฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา แล้วแต่กรณี

แต่ถ้าไม่ได้ตั้งใจใดๆเลย  ไปทำปืนลั่นใส่หน้าขาเขา ก็คงจะผิดเรื่องประมาท
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:34:21 PM »

องค์ประกอบของเหตุการณ์ จะเป็นตัวตัดสินว่า ผลจะเป็นอย่างไร

กรณีนี้องค์ประกอบน้อย (มากๆ) ... คงไม่น่าสรุปผลได้

ไร้คำกล่าว............................................
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:37:11 PM »

เคยมีคำพิพากษาทำนองนี้ครับ รวมทั้งยิงขาโจรปีนกำแพงเป็นพยายามฆ่า
แต่อย่าเอาไปเป็นบรรทัดฐานเด็ดขาด...!
เพราะต้องดูข้อเท็จจริงของคดีด้วย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:40:13 PM »

แล้วแต่เจตนา ไม่ตายตัวครับ แต่ถ้าพลาดจากหน้าขาไปตรงนั้น
หากผมเป็นผู้พิพากษา จะเมีความห็นว่าผู้ยิงมีความโหดร้าย อำมหิตสูง อาจโดนโทษหนัก....

............................................  คิก คิก   คิก คิก   

ถ้าไปยิงเขาด้วยอาวุธปืนก็อย่างเดียวครับ  พยายามฆ่า   Cheesy

ถ้าในกรณีวิวาท ตามนี้ละครับ ถึงยิงไม่โดนร่างกาย ก็จักต้องโดนข้อหาพยายามฆ่า ด้วยเหมือนกัน
เว้นแต่มีข้อเท็จจริงเป็นกรณีที่พิสูจน์ได้ว่า จะยิงให้ตาย ก็กระทำได้โดยง่าย ด้วยการยิงเข้าเป้าตา  หน้าอก ลำคอ..
แต่ก็ไม่ยิง แต่เจตนายิงขา ยิงเชิงกราน เพื่อหยุด ไม่ให้อีกฝ่ายเข้ามาถึงตัว ก็อาจจะรับไปในข้อหา ทำร้ายร่างกายฯ บาดเจ็บสาหัส
แต่ขอบอกว่า เป็นเรื่องที่ยาก มาก ๆ  ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรณีเดียวกันนี้ สามารถนำไปใช้ได้กับ การยิงเพื่อป้องกันตัว จากการถูกประทุษร้าย เพื่อแสดงเจตนาในข้อเท็จจริงว่าจะหยุดยั้ง
ไม่ให้โจร คนร้าย จำนวนหลายคน หรือ มีแค่ มีด ไม้ ฯลฯ ที่ไม่ใช่อาวุธปืน เพื่อไม่เข้ามาถึงตัวเพื่อทำร้าย   อาจถือว่าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ครับ

แม้ภายหลัง โจร หรือคนร้าย อาจถึงแก่ความตายเพราะโดนเล้นเลือดใหญ่ ติดเชื้อ โลหิตเป็นพิษ ในภายหลัง ก็ตาม

สาระสำคัญ อยู่ที่ อาวุธปืนนั้น นำไปใช้ กับ คนที่ทะเลาะวิวาท หรือกับ โจร คนร้าย  ที่มีอาวุธ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 05:47:47 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:42:07 PM »

คนไม่เคยขึ้นศาลก็ตอบสนุกปากกันไป ถ้าขึ้นแล้วจะรู้ว่าขึ้นศาลนะไม่สนุกเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์