เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:20:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงคนที่หน้าขา  (อ่าน 4289 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:13:05 PM »

แล้วไม่คิดว่าคนที่เรายิงจะไม่กลับมายิงเราคืนบ้าง ถ้าเป็นผมนะครับยังไงผมก็เอาคืน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:41:34 PM »

ถ้าไปยิงเขาด้วยอาวุธปืนก็อย่างเดียวครับ  พยายามฆ่า   Cheesy
ถูกครับ ไม่ใช่แค่ทำร้ายร่างกายแน่นอนครับ
ปืนที่เราไม่รู้ว่ามีลูกหรือไม่ แค่ยกชี้ไปทางคน ก็เข้าข่ายพยายามฆ่าแล้วครับ
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:34:58 PM »

ดีครับเป็นความรู้ขอบคุณครับ
gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:42:07 PM »

เออถามอีกทีครับ
1.ถ้าสมมุติเกิดมีโจรมีมีดคิดจะเข้ามาทำร้ายร่างกายเราเราสั่งเขาให้หยุดแต่เขาไม่หยุดเราสามารถยิงโจรเพื่อหยุดเขา(แต่ไม่ถึงความตาย)เราจะผิดกฏข้อไหนครับ
2.เหมือนข้อ1.แต่เปลี่ยนจากมีดเป็นปืนถ้าโจรชี้ปืนมาทางเราแล้วเราเห็นทันได้ทำการยิงสวนไปแล้วโดนโจรเพื่อหยุดเขา(แต่ไม่ถึงความตาย)เราจะผิดกฏข้อไหนครับ
เป็นวิทยาฐานครับ..คิดว่าหลายคนคงเจอประสบการณ์แบบนี้..
pongsuri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:46:53 PM »

ผมว่าต้องดูที่เจตนาด้วยครับ เช่นว่า เจตนาจะฆ่ายิงเขาให้ตาย แต่ยิงไปแล้วกระสุนมันพลาดไปถูกหน้าขา เขาเลยไม่ตายก็น่าจะมีความผิดพยายามฆ่า

หรือถ้าเจตนาแค่จะยิงหน้าขาเขาจริงๆ ซึ่งหากถูกก็คงไม่ตาย  แต่ระยะหรือสภาพแวดล้อมประกอบคนยิงพอคาดเดาหรือเล็งเห็นผลได้ว่าระยะดังกล่าวอาจพลาดไปถูก หน้าอก หัวใจ ศรีษะเขาจนเขาอาจตายได้  อย่างนี้ก็ยังผิดพยายามฆ่าอีก เพราะเป็นเจตนาที่เล็งเห็นผลได้ว่ายิงไปแล้วอาจไปถูกแบบนั้นได้

แต่ถ้าเจตนายิงหน้าขาจริงๆ  เช่นระยะอยู่ห่างไม่เกิน ๑ เมตรหรือ ครึ่งเมตร  ยังไงก็คงไม่ตาย  และระยะแค่นั้นไม่อาจจะเล็งเห็นผลได้ว่ามันจะต้องพลาดไปถูกส่วนอื่นๆถึงตายได้  อย่างนี้ยิงยังไงก็ต้องโดนหน้าขาเพราะระยะใกล้มากๆ  คงฟังได้แค่เจตนาทำร้ายเท่านั้น  ผลตามมาหากเขาสาหัส หรือตายภายหลัง ก็ผิดทำร้ายสาหัส หรือฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา แล้วแต่กรณี

แต่ถ้าไม่ได้ตั้งใจใดๆเลย  ไปทำปืนลั่นใส่หน้าขาเขา ก็คงจะผิดเรื่องประมาท

เห็นด้วยครับ คำตอบค่อนข้างชัดเจนมากครับ

ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี
RSR
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:31:46 PM »

จากกระทู้ปักหมุดครับ เอา ตย.มานิดหน่อย จากคำพิพากษาของศาล
ลองไปอ่านเพิ่มได้ที่นี่ครับ

เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่า ป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0

แบบไหนไม่เกินกว่าเหตุ  ยากมากครับ  ต้องแล้วแต่พฤติการณ์แห่งคดีที่เกิดขึ้น

ฎีกาที่ ๘๒๒ / ๒๕๑๐ คนตายเป็นฝ่ายก่อเหตุก่อน จะเข้ามาชกต่อยทำร้ายจำเลย
จำเลยจึงเอาปืนยิงลงพื้นดินไป ๑ นัด เพื่อขู่ให้คนตายกลัว  แต่คนตายไม่หยุด
กลับเข้ามากอดปล้ำใช้แขนรัดคอแล้วแย่งปืนจำเลย  จำเลยจึงยิงขณะชุลมุนนั้น
ไป ๑ นัด  ตาย  เป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ  ไม่มีความผิด

ฎีกาที่ ๙๔๓ /๒๕๐๘  คนร้ายจูงกระบือออกจากใต้ถุนบ้านแล้ว มีปืนลูกซองมาด้วย
จำเลยร้องถามแล้ว คนร้ายหันปืนมาทางจำเลย   จำเลยยิงสวนทันที 
ศาลฎีกาบอกว่า   คนร้ายหันปืนมาแล้ว  อาจยิงได้  และถ้าจำเลยไม่ยิง คนร้ายก็อาจเอา
กระบือไปได้  เป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ

ฎีกาที่ ๑๒๕๖ /๒๕๓๐   คนตายบุกรุกเข้าไปฉุดลูกสาวในบ้านจำเลย
เมื่อมารดาเด็กเข้าห้ามถูกคนร้ายตบหน้า  แล้วจะฉุดพาลูกสาวออกบ้าน
จำเลยยิงไปทันที ๔ นัด  เป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ

ฎีกาที่  ๖๐๖ / ๒๕๑๐ คนตายเข้ามาชกจำเลย  จำเลยล้มลง  คนตายเงื้อมีด
จะเข้าไปแทง  จำเลยยิงสวน  เป็นป้องกันพอสมควรแก่เหตุ

เทียบกับ

ฎีกาที่ ๒๗๑๗/ ๒๕๒๘  คนตายยืนถือมีดอยู่ห่าง ๒ วา  ยังไม่อยู่ในลักษณะพร้อมที่
จะฟันทำร้ายจำเลย  การที่จำเลยด่วนยิงคนตายไปก่อน
เป็นป้องกันจริง  แต่เกินสมควรแก่เหตุ

ฎีกาที่  ๔๕๔๔ / ๒๕๓๑  คนตายบุรุกเข้าไปในบ้านจำเลยยามวิกาล
เมื่อจำเลยได้ยินเสียงผิดปกติ  คว้าปืนลงมาดู   คนตายยิงทันที
จำเลยยิงสวน  เป็นป้องกันพอสมควรแก่เหตุ

ฎีกาที่  ๑๘๒ / ๒๕๓๒  ก.ถือไม้ไปที่บ้านจำเลย   ร้องท้าทายให้จำเลยมาสู้กัน
ก.เดินเข้าหาจำเลย  จำเลยตกใจกลัวว่า ก. จะเข้ามาเอาไม้ตีทำร้าย  จึงวิ่งไปเอาปืน
แล้วเล็งยิงไปที่ขา ก. รวม ๓ นัด  เมื่อรู้ว่ากระสุนถูกที่ขา ก. จำนวน ๑ นัด
จำเลยก็ไม่ยิงซ้ำ  เป็นป้องกันที่พอสมควรแก่เหตุ

songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:12:36 PM »

เปรียบกับซามูไร โบราณ ไม่ใช้ ไม่ชักดาบ เราก็ไม่ยิงไม่ชักปืนครับ เวลาวาดปืนเข้าตรวจสอบพื้นที่ บุคคลแปลกหน้ายังต้องลดแนวยิงลงพื้น 45 องศาเลยครับ กันทั้งถูกแย่งปืน ถูกชาร์จ และข้อกฏหมาย ไม่ใช่ในหนังครับ 
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 01:04:16 AM »

มันขึ้นอยู่กับองค์ ประกอบหลายอย่างครับ
1.เจตนา
2.อาวุธที่ใช้
3.อวัยวะที่โดนกระทำ
4.ความหนักเบาของการกระทำ
เช่น เจตนาใช้ปืน ยิงที่เท้าหรือขาในระยะใกล้ ก็ถือว่าเป็นการทำร้ายร่างกาย ส่วนผลที่เกิด ถ้าบาดเจ็บสาหัส ก็เพิ่มโทษไป ถ้าตาย ก็เป็นทำร้ายร่างกายจนเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เพิ่มโทษไป ตามผลแห่งการกระทำ ตาม ป.อาญา
ส่วนถ้าเจตนา ยิงอวัยวะสำคัญ เช่นที่อก แต่พลาดไปโดนที่แขน อย่างนี้ เค้าเรียกพยายามฆ่า เพราะดูแล้วเจตนาฆ่าเพราะใช้อาวุธร้ายแรง เล็งและยิงไปที่อวัยวะสำคัญ แต่ คนโดนยิงไม่ตาย  ก็รับผิดฐานพยายามฆ่า ส่วนอัตราโทษนั้น ก็ไปดูที่ ทีป.อาญา ครับ
การจะมองว่าเป็นทำร้ายหรือ พยายามฆ่า นั้นมีองค์ประกอบหลายอย่างที่ต้องพิจารณาครับ
นอกจากนั้นการพิจารณาโทษ ยังดูพฤติการ ในเรื่อง จำเป็น ป้องกัน หรือบรรดาลโทษะ ร่วมอีกด้วย กฎหมายมีความละเอียด ออน่หลายๆอย่างครับ ต้องดูประกอบกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 01:12:05 AM โดย at75 » บันทึกการเข้า
kb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:11:30 PM »

คือว่าที่ตั้งกระทู้เพราะว่าเพื่อนผมมันเล่าไห้ฟังครับว่าระยะแค่หนึ่งเมตรจะยิงไห้ตายก็ได้แต่ที่ยิงขาก็หวังไม่ไห้ตายระยะหนึ่งเมตรถ้ายิงหวังไห้ตายก็ตายแน่นอนเพือนมันพูดอย่างนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าไม่มีความรู้ครับเลยแค่อยากหาความรู้ครับไม่ได้มีเจตนาอื่นเลยครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:15:42 PM »

เคยเจอแต่คนเดินเข้าไปแล้วเอา.45กดปากกระบอกปืนยิงไปตรงหน้าขาครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 12:27:30 PM »

แล้วทั้งคนถูกยิงและคนยิงเป็นไงบ้างครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 02:55:17 PM »

คือมีเพื่อนผมบอกว่ายิงคนในระยะประมาณหนึ่งเมตรเข้าที่ขาหนึ่งนัดเป็นคดีทำร้ายร่างกายจริงหรือเปล่าครับผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายเท่าไหร่รบกวนท่าน สมช หน่อยครับสงสัยครับ

ถ้าคนยิงเป็นคนที่มีความชำนาญสูงในการใช้อาวุธ เลือกจุดยิงเพื่อแค่หยุดยั้ง ไม่ต้องการฆ่า ก็สามารถต่อสู้ในชั้นศาลได้
แต่ในชั้นตำรวจน่าจะโดนตั้งขอ้หา พยายามฆ่าไว้ก่อน

ส่วนศาลจะตัดสินอย่างไร อยู่ที่พยานหลักฐานครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 02:58:07 PM »

คนยิงติดคุกครับพี่  ส่วนคนโดนยิง พิการตลอดชีวิตครับ กระดูกต้นขาละเอียด
สาเหตุการยิงเกิดจากคนที่ถูกยิงไปทำเจ้าชู้กับเมียคนยิงครับ  พวกเลยพกปืนเดินไปถึงไม่พูดมากเห็นนั่งอยู่ชักออกมากดยิงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 03:02:00 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:01:22 PM »

ขอบคุณครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 03:27:32 PM »

แล้วไม่คิดว่าคนที่เรายิงจะไม่กลับมายิงเราคืนบ้าง ถ้าเป็นผมนะครับยังไงผมก็เอาคืน
ผมเปลี่ยนใจแล้วครับ Huhไม่ยิงที่ขาแล้ว ตกใจเอาที่หัวดีกว่า ยี๊เดี๋ยวจะโดนเอาคืน แบร่
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์