เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:35:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเลเซอร์ติดปืนครับ  (อ่าน 8979 ครั้ง)
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:29:51 PM »

ไหว้ รบกวนสมาชิกที่รู้ช้วยตอบด้วยครับ การตั้งเลเซอร์จับเป้าควรตั้งที่ระยะกี่เมตรครับ

และถ้าหากสมมุติว่าตั้งที่ระยะ10เมตรแล้วหากเป้าเลื่อนออกไปที่ระยะ20เมตร  จะเพี้ยนเพราะระยะเป้าหรือเปล่าครับ ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:45:00 PM »

เพี้ยนครับ... เลเซอร์ของผมตั้งที่ 15 เมตร ...เล็งจี้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:55:09 PM »

ตกใจถ้าเช่นนั้นระยะที่ควรจะตั้งเลเซอร์ควรจะเป็นระยะไหนดีที่สุดครับ

หรือตั้งเอาจากระยะที่หลุดจากระยะที่เรามั่นใจว่ายิงถูกครับ ไหว้
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:13:28 PM »

ผมแนะนำ15-25เมตร แต่ผมตั้งไว้ที่15เมตร เล็งจี้แบบหยาบๆ

หากระยะต่ำกว่า15เมตร ใช้ทักษะเอาครับ

หากหมั่นฝึกฝน ระยะใกล้ตัวไม่มีพลาดครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:25:32 PM »

เยี่ยม เช่นนั้นก็สรุปได้ว่า การใช้เลเซอร์ช่วยในการจับเป้าหมายมีระยะหวังผลตามระยะที่ใช้ในการตั้ง ยิ้มีเลศนัย

ตกใจและระยะที่เหมาะสมในการตั้งคือระยะที่หลุดจากความมั่นใจว่าใช้ศูนย์ปืนจับเป้าแล้วจะยิงถูก ไหว้

ขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:34:43 PM »

แสงเดินทางเป็นเส้นตรง
กระสุน มีวิถีโค้งตัดจุด
และเราไม่ได้หมายว่า
เมื่อจุดที่แสงเลเซอร์ชี้ นั่นคือ จุดที่กระสุนจะถูกเป้าแบบแม่นยำ
เราอนุมานว่า
นั่นคือจุดที่กระสุนจะถูก
ทำให้เราตัดสินใจได้เร็วขึ้น ไม่ต้องทำการเล็ง
แบบศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางร่องบากของศูนย์หลัง เสมอขอบ
เมื่อทำกายิงในระยะใกล้ ก็แทบจะไม่แตกต่าง
สำหรับการยิงเป้าหมายบุคคล

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:11:08 PM »

แสงเดินทางเป็นเส้นตรง
กระสุน มีวิถีโค้งตัดจุด
และเราไม่ได้หมายว่า
เมื่อจุดที่แสงเลเซอร์ชี้ นั่นคือ จุดที่กระสุนจะถูกเป้าแบบแม่นยำ
เราอนุมานว่า
นั่นคือจุดที่กระสุนจะถูก
ทำให้เราตัดสินใจได้เร็วขึ้น ไม่ต้องทำการเล็ง
แบบศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางร่องบากของศูนย์หลัง เสมอขอบ
เมื่อทำกายิงในระยะใกล้ ก็แทบจะไม่แตกต่าง
สำหรับการยิงเป้าหมายบุคคล

ครับ....แต่ก็อย่างที่ท่าน วายุ บอก ว่าระยะที่เปลี่ยนไปทำให้มีความเพี้ยนของความแม่นยำ

และท่านyod บอกว่าจุดเลเซอร์นั้นอนุมานว่าเป็นจุดที่กระสุนจะถูก

เช่นนั้นเราจะบวกลบกี่เมตรจากระยะที่ใช้ตั้งเลเซอร์ครับว่าความเพี้ยนของระยะยิงจริงจะยังโดนเป้าหมายบุคคล ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:40:14 PM »

Crimson Trace laser จะตั้งไว้ที่ 50 ฟุตจากโรงงาน
ศูนย์ fixed sight ของปืนสั้นจะตั้งจากโรงงานที่ 25 เมตรหลา  เพราะฉนั้นควรตั้งศูนย์ laser ที่ 25 เมตรหลา  laser ที่ติดปืนสั้นเอาไว้ใช้ยิงใกล้ๆ  ยิงเป้าหมายที่เรียกว่า center of mass ไม่ได้ยิงปั้น  ความเพี้ยนไม่มีความหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 09:46:47 PM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
natchapon-surat
"จริงใจ..ไม่ลอ กอ"
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:30:24 PM »

ของผมตั้งระยะ 25 เมตร (.22 ลูกกรดยาว SIG 522) แล้วลองเทียบดูแสงเลเซอร์กับกากะบากในกล้องจุดแดงว่าตรงกันหรือเปล่าครับ..ถ้ายืดระยะออกไปลำแสงจะขึ้นสูง เวลายิงตามลำแสงกลุ่มกระสุนจะกินต่ำ.. ไหว้
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:13:37 PM »

ไหว้ รบกวนสมาชิกที่รู้ช้วยตอบด้วยครับ การตั้งเลเซอร์จับเป้าควรตั้งที่ระยะกี่เมตรครับ

และถ้าหากสมมุติว่าตั้งที่ระยะ10เมตรแล้วหากเป้าเลื่อนออกไปที่ระยะ20เมตร  จะเพี้ยนเพราะระยะเป้าหรือเปล่าครับ ไหว้

เพี้ยนครับ ผิดไปบ้างเล็กน้อง 1"-2" แต่ตายแน่นอนครับ
nuiy ไข่นุ้ย
เชิญยิ๊ง
Full Member

คะแนน 12

+++ครับพี่น้องครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 02:13:12 PM »

เพี้ยนครับ ผิดไปบ้างเล็กน้อง 1"-2" แต่ตายแน่นอนครับ

ปืนยาวติดกล้อง 50 เมตร
ปืนสั้นติดเลเซอร์ 25 เมตร
คลาดเคลื่อนเพียงเล็กน้อย แต่โดนชัวร์ครับ

มีทุกกระบอกที่ท่านชอบ
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 05:32:53 PM »

เห็นด้วยครับ เคยดูคลิปของ Crimson Trace
เขาบอกประมาณว่า ในระยะใกล้ ยิงฮิป หรือยิงในจังหวะที่ไม่สามารถยื่นแขนออกไปเล็งได้ตามปกติ
เลเซอร์จะเป็นตัวชี้เป้าได้ดี เพราะศูนย์เล็งไม่ได้อยู่ในระดับสายตา
.

Crimson Trace laser จะตั้งไว้ที่ 50 ฟุตจากโรงงาน
ศูนย์ fixed sight ของปืนสั้นจะตั้งจากโรงงานที่ 25 เมตรหลา  เพราะฉนั้นควรตั้งศูนย์ laser ที่ 25 เมตรหลา  laser ที่ติดปืนสั้นเอาไว้ใช้ยิงใกล้ๆ  ยิงเป้าหมายที่เรียกว่า center of mass ไม่ได้ยิงปั้น  ความเพี้ยนไม่มีความหมาย

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:39:35 AM »

อีกอย่างนึงที่ลืมไม่ได้คือการจับปืน และ การเหนี่ยวไกด้วยครับ  เล็งเลเซอร์อย่างดีแล้วขยุ้มไก ยังไงก็ยิงไม่ถูก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
nuiy ไข่นุ้ย
เชิญยิ๊ง
Full Member

คะแนน 12

+++ครับพี่น้องครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:55:31 AM »

อีกอย่างนึงที่ลืมไม่ได้คือการจับปืน และ การเหนี่ยวไกด้วยครับ  เล็งเลเซอร์อย่างดีแล้วขยุ้มไก ยังไงก็ยิงไม่ถูก
ใช่ครับ

มีทุกกระบอกที่ท่านชอบ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:30:06 PM »

laser ติดปืนนำมาใช้เป็นเครื่องมือฝึกการเหนียวไก ลั่นไกได้  ( dry firing)
ให้แน่ใจว่าปืนที่จะฝึก ไม่มีแม็กอยู่ในปืน  และดึงสไลด์หลายๆครั้ง ตรวจรังเพลิงให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนอยู่
หาผนังหรือข้างฝา  ที่แน่ใจว่าปลอดภัยไม่มีใครอยู่หลังผนังหรือข้างฝานั้นๆ
 ตั้งท่ายิงให้ถูกต้อง  เปิด laser เล็งปืนไปที่ผนัง   เล็งปืน ( ขอย้ำอีกครั้งว่าให้แน่ใจว่าปืนไม่มีกระสุนจริง  แต่สามารถใช้ dummy rounds ได้) แล้วเหนียวไก  ถ้ากระตุกไก  จะเห็นจุดแสง laser กระตุก  ลองทำกันดูครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์