เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:22:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเลเซอร์ติดปืนครับ  (อ่าน 8992 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 12:03:00 AM »

ผมมองว่าเลเซอร์เอามาช่วยในการยิงเร็วมากกว่ามาปั้นกลุ่มนะครับ ช่วยได้ดีเวลาเคลื่อนที่ยิงนะครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 12:06:11 AM »

laser ติดปืนนำมาใช้เป็นเครื่องมือฝึกการเหนียวไก ลั่นไกได้  ( dry firing)
ให้แน่ใจว่าปืนที่จะฝึก ไม่มีแม็กอยู่ในปืน  และดึงสไลด์หลายๆครั้ง ตรวจรังเพลิงให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนอยู่
หาผนังหรือข้างฝา  ที่แน่ใจว่าปลอดภัยไม่มีใครอยู่หลังผนังหรือข้างฝานั้นๆ
 ตั้งท่ายิงให้ถูกต้อง  เปิด laser เล็งปืนไปที่ผนัง   เล็งปืน ( ขอย้ำอีกครั้งว่าให้แน่ใจว่าปืนไม่มีกระสุนจริง  แต่สามารถใช้ dummy rounds ได้) แล้วเหนียวไก  ถ้ากระตุกไก  จะเห็นจุดแสง laser กระตุก  ลองทำกันดูครับ
ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ได้เทคนิดดีๆเพิ่มขึ้นในการซ้อมเลย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 03:27:27 PM »

ตั้งไว้ที่ระยะ 20 เมตรน่าจะเหมาะสม

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 04:33:18 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ ไหว้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ภูริชญ์ รักในหลวงที่สุดในโลก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 70

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 04:54:12 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ ไหว้

ตามมาด้วยคนครับ เยี่ยม

Ask not what your country can do for you - ask what you can do for your country.
"จงอย่าถามว่าประเทศชาติจะให้อะไรแก่ท่าน แต่จงถามตัวท่านเองว่าท่านจะทำอะไรให้ประเทศชาติ"
toonr34
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 04:55:10 PM »

ได้ความรู้ใส่หัวอีกแล้ววันนี้ เยี่ยม เยี่ยม
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 05:08:03 PM »

แนะนำยี่ห้อหน่อยได้มั้ยครับ อยากเอามาติดกับ p226 ซักอันครับ

I love Doraemon.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 07:00:07 PM »

ไหว้ รบกวนสมาชิกที่รู้ช้วยตอบด้วยครับ การตั้งเลเซอร์จับเป้าควรตั้งที่ระยะกี่เมตรครับ

และถ้าหากสมมุติว่าตั้งที่ระยะ10เมตรแล้วหากเป้าเลื่อนออกไปที่ระยะ20เมตร  จะเพี้ยนเพราะระยะเป้าหรือเปล่าครับ ไหว้

ระยะที่ยิงสั่งได้ขึ้นกับปัจจัยสามประการ คือ กระสุน, ปืน และฝีมือคนยิง
ผลรวมของปัจจัยสามประการนี้อยู่ที่ระยะใดก็ตั้งเลเซอร์ที่ระยะนั้น ไกลกว่านี้ก็คงยิงตั้งเลเซอร์ไม่ได้
ตั้งไกลที่สุดเท่าที่ท่านสามารถยิงสั่งได้ด้วยศูนย์เปิดหรือศูนย์กล้อง
เมื่อตั้งได้แล้ว ในระยะยิงที่สั้นลงมา จะมีความคลาดเคลื่อนก็เพียง 1-2 นิ้วครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:48:35 PM »

แสงเดินทางเป็นเส้นตรง
กระสุน มีวิถีโค้งตัดจุด
และเราไม่ได้หมายว่า
เมื่อจุดที่แสงเลเซอร์ชี้ นั่นคือ จุดที่กระสุนจะถูกเป้าแบบแม่นยำ
เราอนุมานว่า
นั่นคือจุดที่กระสุนจะถูก
ทำให้เราตัดสินใจได้เร็วขึ้น ไม่ต้องทำการเล็ง
แบบศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางร่องบากของศูนย์หลัง เสมอขอบ
เมื่อทำกายิงในระยะใกล้ ก็แทบจะไม่แตกต่าง
สำหรับการยิงเป้าหมายบุคคล

ครับ....แต่ก็อย่างที่ท่าน วายุ บอก ว่าระยะที่เปลี่ยนไปทำให้มีความเพี้ยนของความแม่นยำ

และท่านyod บอกว่าจุดเลเซอร์นั้นอนุมานว่าเป็นจุดที่กระสุนจะถูก

เช่นนั้นเราจะบวกลบกี่เมตรจากระยะที่ใช้ตั้งเลเซอร์ครับว่าความเพี้ยนของระยะยิงจริงจะยังโดนเป้าหมายบุคคล ไหว้
ไม่น่าต้องคิดมาก....จะบวกลบกี่เมตร  Wink
ไปค้นๆภาพเก่ามาดูครับ.....
กระบอกนี้ ปรับตั้งเลเซอร์ให้ชี้จุดกระสุนตกที่ระยะ 15 เมตร
พอมาลองยิงเร่งในระยะประชิด 6 เมตร กลุ่มกระสุนตกสูงกว่าตำแหน่งกลางเป้าเล็กน้อย

ถ้าดูตามกราฟวิถีกระสุน 9มม Luger ข้างล่างนี้ ผมอยากปรับเลเซอร์ปืนตัวเองที่ระยะ 50 หลา
แต่ที่ระยะนี้ ในสภาพแสงปกติ สายตามองจุดแดงแทบไม่เห็นแล้ว  Tongue

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:15:59 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:00:42 PM »

มีเลเซอร์ติดปืนมาตังนาน คิดมานานมากว่ามีดีกว่าไม่มีครับ แต่เมื่อวานเพิ่งกลับมาจากกาญฯหลังจากที่เอา laser ไปลองฝึกการยิงในสภาวะแสงน้อยมาครับ ทำให้รู้สึกว่า laser มีประโยชน์ช่วยในการเล็งเป้าได้ดีโดยเฉพาะเวลาที่ศูนย์ปืนเรามองเห็นได้ไม่ชัดครับช่วงที่เราต้องใช้ไฟฉายส่องเป้าหรือเวลาสลัวๆ ยิ่งถ้าไฟฉายแรงๆส่องเป้าเข้าไปเวลากลางคืนนี่ สายตาจับที่เป้าอย่างเดียวเลย ศูนย์ปืนเบลอหมดครับ

หาพวกไฟฉายที่มี laser ปิดเปิดพร้อมไฟฉายน่าจะใช้ได้ดีที่สุดครับ ไฟฉายเปิดแว้บ laser จับเป้า ตา focus เข้าที่เป้ายิงแล้วก็ริบปิดไฟฉายแล้วเคลื่อนที่ Cheesy work ครับ 
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:02:57 PM »

ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า    คิก คิก

ลองเข้าไปอ่านดูครับ   ไหว้

http://www.scribd.com/doc/24026831/%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5
รัฐพล <> ผมรักในหลวง <>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:11:48 PM »

laser ติดปืนนำมาใช้เป็นเครื่องมือฝึกการเหนียวไก ลั่นไกได้  ( dry firing)
ให้แน่ใจว่าปืนที่จะฝึก ไม่มีแม็กอยู่ในปืน  และดึงสไลด์หลายๆครั้ง ตรวจรังเพลิงให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนอยู่
หาผนังหรือข้างฝา  ที่แน่ใจว่าปลอดภัยไม่มีใครอยู่หลังผนังหรือข้างฝานั้นๆ
 ตั้งท่ายิงให้ถูกต้อง  เปิด laser เล็งปืนไปที่ผนัง   เล็งปืน ( ขอย้ำอีกครั้งว่าให้แน่ใจว่าปืนไม่มีกระสุนจริง  แต่สามารถใช้ dummy rounds ได้) แล้วเหนียวไก  ถ้ากระตุกไก  จะเห็นจุดแสง laser กระตุก  ลองทำกันดูครับ

ช่วยได้จริงๆครับ ผมก็ใช้อยู่ เอาของปืน BB นี่แหละครับ ใช้ฝึกลั่นไกอยู่กับบ้าน ประหยัดค่ากระสุนได้มากสำหรับมือใหม่อย่างผม มือไม่นิ่ง ขยำไก จุดเลเซอร์ฟ้องหมด พอไปยิงในสนามปรากฏว่ากลุ่มดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 07:57:46 AM »

ผมได้อาศัยฝึกยิงพอยท์ชูตด้วยครับคุณเจษ
ลั่นไกก่อนแล้วกดเลเซอร์กริพดูว่าแนวปืนตรงเป้าไหม  Smiley
ประหยัดค่ากระสุน  Grin
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 07:17:23 PM »

ตกใจคำถามเล็กๆที่ได้คำตอบและความรู้มากมายเกินคาด ไหว้
dukee
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:16:30 AM »

มาอ่านเรื่อยๆได้ประโยชน์มากเลยครับ

---------------------------------------------------------------------
            ลูกผู้ชายคำพูดหนักดั่งขุนเขา
---------------------------------------------------------------------
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์