เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 05:50:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องกระสุน .22 ครับพี่ๆ ช่วยหน่อย  (อ่าน 2141 ครั้ง)
terdpoom
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 12:30:49 PM »

พี่ๆครับกระสุน .22 lr มีกี่ประเภทครับ มีแบบแรงสูงไหม แล้วกระสุน.22 lr แรงสูงเนื่ยความแรงพอจะเทียบกับ .22 แม็กนั่มได้ไหมครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 12:37:33 PM »

โดยหลัก ๆ  หัวดำ มาตรฐาน  หัวแดง  ความเร็วสูง  แล้วก็พวก หัวรู ที่ สูงกว่า  และที่สูงยิ่งกว่า ก็ สติงเจอร์  ปลอกยาวกว่าชาวบ้านหน่อยนึง
เทียบกับ .22 แม๊กนั่ม  ความแรง คงจะไม่ได้ครับ

---
รอ ผู้รู้  อีกครั้งครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2005, 11:09:01 PM »

ความเร็วเฉลี่ยของ .22 แม๊กนั่ม Winchester น้ำหนัก 40 เกรน วัดได้ 1130 ฟุต/วินาที ให้พลังงานปากลำกล้อง 157ฟุต/ปอนด์

CCI  +V       น้ำหนัก 30 เกรน วัดได้ 1450 ฟุต/วินาที ให้พลังงานปากลำกล้อง 140 ฟุต/ปอนด์

ส่วนของ กระสุน  .22 แอล.อาร์    Winchester น้ำหนัก 40 เกรน  วัดได้ 955  ฟุต/วินาที ให้พลังงานปากลำกล้อง 81 ฟุต/ปอนด์

Remington  น้ำหนัก 36 เกรน  วัดได้ 975 ฟุต/วินาที  ให้พลังงานปากลำกล้อง 76 ฟุต/ปอนด์

Federal       น้ำหนัก 38 เกรน  วัดได้ 975 ฟุต/วินาที  ให้พลังงานปากลำกล้อง 80 ฟุต/ปอนด์

CCI  Stinger น้ำหนัก 32 เกรน  วัดได้ 1255 ฟุต/วินาที  ให้พลังงานปากลำกล้อง 112 ฟุต/ปอนด์

---
คัดลอกมาให้ดู อีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2005, 01:59:51 AM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2005, 02:42:16 PM »

กระสุน .22 LR มีระยะหวังผลไม่น่าจะเกิน 50-100 ม. พอถึง 150 ม.ก็อาจหมดแรงแล้ว แต่ศูนย์หลังของ CZ 452-2E ZKM ตั้งไว้ที่ 250 และรุ่น JAGUAR ตั้งไว้ที่ 300 ไม่น่าจะใช้ได้จริง

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2005, 03:15:23 PM »

คำเตือน ที่ตัวกล่อง ระยะ  1 1/2 ไมล์ นะครับ   
อยู่ที่การเผื่อต่ำเผื่อสูง  เมื่อ อยู่เกินระยะ  หรือใกล้มากเกิน
เผื่อ ซ้ายเผื่อขวา เมื่อมีลมแรง
ขึ้นอยู่กับการตั้งศูนย์   
โปรด อย่าลืม ครับ

ตัวอย่างเกี่ยวกับ วิถี กระสุน ที่พลาดเป้า มีให้เห็นกันมากมาย
ตั้งใจที่จะยิง มักไม่โดน
ไอ้ที่โดนถูก ก็มักจะไม่ได้ตั้งใจ  แต่เจตนา..........

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2005, 03:48:09 PM »

............. Grin..เคยลองเอา ซีแซด 452 ติดกล้อง ยิงกระป๋องโค๊ก ที่ระยะ 200 ม. ( สนามไรเฟิล ศรพ.)  โดนครับ แต่กระป๋องล้มเหมือนไม่ตั้งใจจะล้ม....หรืออาจโดนเฉี่ยวๆ ก็ได้มั้งครับ.. Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2005, 05:55:51 PM »

Grin..เคยลองเอา ซีแซด 452 ติดกล้อง ยิงกระป๋องโค๊ก ที่ระยะ 200 ม. ( สนามไรเฟิล ศรพ.) โดนครับ แต่กระป๋องล้มเหมือนไม่ตั้งใจจะล้ม....หรืออาจโดนเฉี่ยวๆ ก็ได้มั้งครับ.. Grin Grin
----  กระสุนที่ใช้ทดลองเป็นแรงสูงหรือมาตรฐานครับ... ระยะนี้มีแรงพอที่จะทะลุกระป๋องหมัยครับ..?

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2005, 07:57:41 PM »

Grin Grin ไม่ทะลุครับ  หากไม่โดน ถ้าโดนซอดแน่ๆ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2005, 08:18:46 AM »

อย่าดูถูก .22 นะ ตายเยอะกว่า 11 อีกเป็นรองแค่ .25 เอง

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2005, 12:03:48 PM »

กระสุนที่ใช้ทดลองเป็นแรงสูงหรือมาตรฐานครับ... ระยะนี้มีแรงพอที่จะทะลุกระป๋องหมัยครับ..?

............... Grin..ลืมบอกไปครับ ผมใช่กระสุน ของวินฯหัวแดง ยิงครับ  ยิงเสร็จก็ไม่ได้ตรวจเป้า เห็นกระป๋องล้มหมด 4 กระป๋อกแล้ว ก็ช่วยๆกันเก็บของกลับบ้าน เพราะสนามจะใกล้ปิดแล้ว..ครับ...( ฝนตกพร่ำๆด้วย)  Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2005, 12:53:57 PM »

เอามาฝากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์