เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:33:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำครับผม  (อ่าน 2153 ครั้ง)
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 07:25:57 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับพี่ๆ เรื่องการโอนปืนครับ เริ่มเลยละกัน เนื่องจากพ่อของแม่ยายมีปืนอยู่แต่ท่านเสียชีวิตไปนานแล้ว เอกสารก็หายแต่ตัวปืนยังอยู่พร้อมหมายเลขที่ตัวปืน
ชัดเจน แต่แม่ยายอยากจะทำเรื่องเพื่อจะขอปืนนั้นมาเป็นของตัวเอง แล้วก็จะโอนมาให้ผมอีกที ดังนั้นผมอยากจะขอทราบายละเอียดหน่อยครับ ตามนี้
1 ขั้นตอนการขอใบแทนของแม่ยายนั้นต้องทำอย่างไรครับ ทำได้หรือไม่
2 ต้องใช้เอกสารอะไรมั้งครับ
3 การโอนปืนมาให้ผมนั้นจะทำได้มั้ยครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:30:53 PM »

น่าสนใจ มารอฟังคำตอบครับ

chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 01:58:18 PM »

มารอฟังด้วยคนครับ
sfrien16
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 03:22:37 PM »

ไม่มีครายตอบเลยครับ รอด้วยนะครับ

ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:56:45 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินทำไมเงียบจังเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:03:36 PM »

ปรึกษาแผนกทะเบียนขอรับโอนมรดกจากผู้ตายบอกว่าปืนยังอยู่แต่หลักฐานป.4หายไปขอโอนมาเป็นชื่อแม่ยาย ทางอำเภอจะเรียกภรรยาผู้ตายพร้อมลูกทุกคนมาสอบว่ายินยอมหรือคัดค้านหรือไม่แล้วติดประกาศที่อำเภอประมาณ60วันแล้วจะดำเนินการเรื่องป3-ป4ให้ตามลำดับให้เป็นของแม่ยายจากนั้นก็ขอโอนเป็นชื่อคุณอีกครั้ง หลักฐานมีบัตร ทะเบียนบ้าน ใบมรณะบัตรหรืออื่นๆแล้วแต่ทางอำเภอจะเรียก
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:08:54 PM »

ง่ายนิดเดียวครับ.. แนะนำให้พาแม่ยายพร้อมปืน(ไม่ต้องเอาลูกไป)ไปพบเจ้าหน้าที่เเผนกอาวุธปืน  อำเภอที่เราอยู่(กรณีต่างจังหวัด/กทม.โทรไปกรมการปกครอง) ขอคำปรึกษาท่าน ท่านจะบอกรายละเอียดและขั้นตอนให้ครับ ไม่ต้องไปกลัวหรือเกรงใจ เป็นหน้าที่ของเขาครับ ถ้าจะให้บอก....ยาวครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ แต่นาน...หน่อย กว่าปืนจะตกมาเป็นของท่าน จขกท. Cheesy

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:59:02 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับพี่ๆ เรื่องการโอนปืนครับ เริ่มเลยละกัน เนื่องจากพ่อของแม่ยายมีปืนอยู่แต่ท่านเสียชีวิตไปนานแล้ว เอกสารก็หายแต่ตัวปืนยังอยู่พร้อมหมายเลขที่ตัวปืน
ชัดเจน แต่แม่ยายอยากจะทำเรื่องเพื่อจะขอปืนนั้นมาเป็นของตัวเอง แล้วก็จะโอนมาให้ผมอีกที ดังนั้นผมอยากจะขอทราบายละเอียดหน่อยครับ ตามนี้
1 ขั้นตอนการขอใบแทนของแม่ยายนั้นต้องทำอย่างไรครับ ทำได้หรือไม่
3 การโอนปืนมาให้ผมนั้นจะทำได้มั้ยครับ

น่าจะให้แม่ยายไปแจ้งความใบทะเบียนปืนหายที่ตำรวจก่อน
จากนั้นเอาหลักฐานแจ้งความไปขอคัดสำเนาป.๔ ( ใบทะเบียนปืนกระบอกนั้น ) ที่อำเภอ
จากนั้นแม่ยายต้องไปร้องขอจัดการมรดกของพ่อที่ตายไป
เมื่อได้รับคำสั่งแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกจากศาลแล้ว  แม่ยายก็เอาคำสั่งนั้นไปทำการโอนปืนกระบอกนั้นเป็นของตนเองที่อำเภอ
จากนั้นคุณเองก็ไปขอ ป.๓ แล้วเอาไปซื้อปืนจากแม่ยายอีกที   

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ลูกไพร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 12:57:25 PM »

ไหว้ ไหว้ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำครับผม ไหว้ ไหว้

INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 01:00:23 PM »

น่าจะให้แม่ยายไปแจ้งความใบทะเบียนปืนหายที่ตำรวจก่อน
จากนั้นเอาหลักฐานแจ้งความไปขอคัดสำเนาป.๔ ( ใบทะเบียนปืนกระบอกนั้น ) ที่อำเภอ
จากนั้นแม่ยายต้องไปร้องขอจัดการมรดกของพ่อที่ตายไป
เมื่อได้รับคำสั่งแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกจากศาลแล้ว  แม่ยายก็เอาคำสั่งนั้นไปทำการโอนปืนกระบอกนั้นเป็นของตนเองที่อำเภอ
จากนั้นคุณเองก็ไปขอ ป.๓ แล้วเอาไปซื้อปืนจากแม่ยายอีกที  

ตามมั้นเลยครับ...

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
shooter 1
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:53:32 AM »

ปืนกระบอกนั้นอยู่ที่แม่ยายใช่มั้ยครับ ถ้าอยู่ก็ดำเนืนการตามคำแนะนำข้างบนได้เลย แต่ต้องขนพี่น้องของแม่ยายไปทุกคน แล้วสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของทุกคนไปด้วย กรณีนี้หากตกลงกันได้ว่า จะมอบให้แม่ยายก็ไม่ต้องฟ้องศาลหรอกครับ โอนโยการรับมรดกได้
หน้า: [1]
  พิมพ์