เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:28:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยเห็น .38 ไทยประดิษฐ์ คัดปลอกเองไหม  (อ่าน 9329 ครั้ง)
Guitanatip00
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 07:59:03 AM »

คุณเคยเห็น .38 ไทยประดิษฐ์ คัดปลอกเองไหม

ผมไไม่เคยเห็นอ่ะครับ

เอารูปมาให้ชมทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 ไหว้ ไหว้
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:05:23 AM »

ปืน ไทยประดิษฐ์ส่วนใหญ่ไม่ได้ขึ้นทะเบียน
เรียกว่า ปืนเถื่อน มี ใช้ ครอบครองผิดกฎหมายทั้งสิ้น เศร้า
Guitanatip00
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:27:43 AM »

อ๋อ ครับ 

ผมแปลกใจเฉยๆครับ

เห็น มีเพือนมาบอกอ่ะ
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 10:40:34 AM »

อย่าใช้ปืนเถื่อนเลยครับ ไม่มีประโยชน์อะไร นอกจากให้ฆ่า

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 11:41:00 AM »

ผมเคยเห็นแต่ปืนยาวลูกกรด .22ทำสวยมากครับ
                      เหมือนกับของห้างเด้ะเลยครับเสียแต่ว่าใสได้ทีละนัด
                     ไม่มีแม็กตอนแรกผมไม่กล้ายิงก็เลยไปหาหมวกกันน็อก
                      ใส่ระยะหวังผลใช้ได้ครับเจ้าของบอกว่าไม่ติดกล้อง
                     2500  ถ้าติดกล้อง 6000 ผมไม่ค่อยสนใจเลยไม่ได้
                      ถ่ายรูปไว้ครับ(กลัวตำรวจ) Grin ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 04:43:18 PM »

ไม่จริงครับว่าจะต้องเป็นปืนเถื่อนทั้งสิ้น
ผมมีสามกระบอก ขนาด 12 เกจ .40 และ20 เกจ  จดทะเบียนปี 2518 ถูกต้องเป็นชื่อผมเองทั้งสามกระบอก
และยังมีสมาชิกอีกหลายท่านครอบครองถูกต้องตาม พรบ. อวป. เคยพบเห็นอยู่บ่อยๆ

ส่วนเรื่องปืนไทยประดิษฐ์ ทางเทคนิคคัดปลอกได้อยู่แล้วโดยการหักลำ ยิงทีละนัด ขนาดกระสุนที่เคยพบ(ปืนมีทะเบียน) มีตั้งแต่ .22  .22WMR .32 .38 .45 แต่ขนาด 5.65 มม. เคยเห็น แต่ออกใบอนุญาตคงไม่ได้

เรื่องอาวุธปืนมีไว้ฆ่าคนนั้น ปืนไม่ได้ฆ่าคนครับ  แต่คนฆ่าคน อย่ามองแต่ปืนเถื่อนที่กุ๊ยบางตัวใช่ทำร้ายผู้บริสุทธ์
ปืนไทยประดิษฐ์ที่จดทะเบียนถูกต้อง มีคุณกับพี่น้องชาวบ้านในชนบทห่างไกลอย่างยิ่ง เมื่อราคาปืนเกือบหลักแสน การป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็เป็นเรื่องยากลำบากสำหรับผู้คนห่างไกลและยากจน การมีปืนไทยประดิษฐ์จดทะเบียนถูกต้องซักกระบอกหนึ่ง ก็เพียงพอต่อการดำรงชีวิตในถิ่นธุรกันดาร  ดังนั้นนายอำเภอบางท่านที่ผมเคยคุยด้วยจึงอนุญาตให้ชาวบ้านมีและใช้(โอน)กันได้อย่างถูกต้องโดยเสียเงินเพียงห้าร้อยหกบาท  เกือบเท่าครึ่งหนึ่งราคาปืนแล้วนะครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 05:07:52 PM »

ไม่จริงครับว่าจะต้องเป็นปืนเถื่อนทั้งสิ้น
ผมมีสามกระบอก ขนาด 12 เกจ .40 และ20 เกจ  จดทะเบียนปี 2518 ถูกต้องเป็นชื่อผมเองทั้งสามกระบอก
และยังมีสมาชิกอีกหลายท่านครอบครองถูกต้องตาม พรบ. อวป. เคยพบเห็นอยู่บ่อยๆ

ส่วนเรื่องปืนไทยประดิษฐ์ ทางเทคนิคคัดปลอกได้อยู่แล้วโดยการหักลำ ยิงทีละนัด ขนาดกระสุนที่เคยพบ(ปืนมีทะเบียน) มีตั้งแต่ .22  .22WMR .32 .38 .45 แต่ขนาด 5.65 มม. เคยเห็น แต่ออกใบอนุญาตคงไม่ได้

เรื่องอาวุธปืนมีไว้ฆ่าคนนั้น ปืนไม่ได้ฆ่าคนครับ  แต่คนฆ่าคน อย่ามองแต่ปืนเถื่อนที่กุ๊ยบางตัวใช่ทำร้ายผู้บริสุทธ์
ปืนไทยประดิษฐ์ที่จดทะเบียนถูกต้อง มีคุณกับพี่น้องชาวบ้านในชนบทห่างไกลอย่างยิ่ง เมื่อราคาปืนเกือบหลักแสน การป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็เป็นเรื่องยากลำบากสำหรับผู้คนห่างไกลและยากจน การมีปืนไทยประดิษฐ์จดทะเบียนถูกต้องซักกระบอกหนึ่ง ก็เพียงพอต่อการดำรงชีวิตในถิ่นธุรกันดาร  ดังนั้นนายอำเภอบางท่านที่ผมเคยคุยด้วยจึงอนุญาตให้ชาวบ้านมีและใช้(โอน)กันได้อย่างถูกต้องโดยเสียเงินเพียงห้าร้อยหกบาท  เกือบเท่าครึ่งหนึ่งราคาปืนแล้วนะครับ

ถูกใจบวก1ครับ เป็นการตอบที่อิงอยู่กับความจริงและเหตุผล เยี่ยม

ผมเคยเห็นเมื่อไม่นานมานี้เอง หักลำแล้วดีดปลอก,ลูก แบบอีโบ๊ะเลย ใส่ทีละลูก(.38) ตอนจับผมยังสวมถุงก็อบแก๊บเลย กลัวมีลายนิ้วมือ มาจากถิ่นอีโบ๊ะนั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 06:38:15 PM โดย @นัตตา » บันทึกการเข้า

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:08:58 PM »

ไม่แปลกเลยที่เมื่อใหร่ที่มีกระทู้ทำนองนี้เกิดขึ้นมาจะต้องบางท่านติติงหรือติเตียนในเรื่องของเถื่อนของเลวร้ายน่ารังเกลียดทั้งๆที่ในเมืองไทยยุคปี 18 มันคืออาวุธชนิดหนึ่งที่ถูกต้องตามกฎหมายเมืองไทย ด้วยเหตุนี้ผมจึงไม่แปลกใจเลยที่ไม่ต้องสงสัยเลยว่าทำไมเมืองไทยไม่มีปืนเมดอินไทยแลนด์ที่เป็นแบรนไทยแท้ๆในปัจจุบัน(ไม่ต้องนึกถึงปืนช่างแสงสมัยก่อน) ปืนสั้นยาวกิโลกว่ากระบอกละแสนยี่ฮ่อนั้นยี่ฮ่อนี้ดีหนักหนา ภูมิใจกันเหลือเกิน เศร้าจังประเทศไทย อยากเห็น1911ของไทยยุคที่มีเครื่อง CNC เกลื่อนเมือง ในราคาพอสมควร+คนที่อยู่อำเภอกินภาษีแล้วทำงานแบบอเมริกาจัง คงเป็นแค่ความฝันกระมัง. งอน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:13:52 PM »

คุณเคยเห็น .38 ไทยประดิษฐ์ คัดปลอกเองไหม

ผมไไม่เคยเห็นอ่ะครับ

เอารูปมาให้ชมทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
 ไหว้ ไหว้

เอ้านึกว่าเคยเห็น แต่แบบหักคอแล้วดีดปลอก อันนี้ธรรมดา ครับ

สมัยเป็นละอ่อน เคยเห็นเคยยิงแม้แต่ปืนไทยประดิษฐ์ใช้ลูก M16 สมัยนั้นลูก M16 ลูกละบาท (ในตลาดมืด Grin)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2010, 08:16:39 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:54:12 PM »

ผมเคยเห็นแต่ 11 มม. โบว์แบ็ค(ลำมีสลักสอดไว้เฉยๆ ไม่ลดตัว ขัดกลอนกับใครทั้งสิ้น ไม่รู้ช่างไทยกล้าทำได้ไง คนยิงก็ดันกล้ายิงอีก) อีเติ่งแท้ๆ ทั้งกระบอก ไม่มีอะหลั่ยนอกเลย ดูเหมือนโคลท์แทบแยกไม่ออก ถ้าไม่เห็นร่องนิ้วที่โครงด้าม(ของจริงมันไม่มีหรอกทรงนี้) ลำกล้องมีเกลียวด้วยนะ ทะเบียนพร้อม แต่ไม่ได้ยิงนะครับ หัวหน้าผมเอามาโชว์เฉยๆ เห็นบอกว่าสมัยได้มาใหม่ๆ ยิงเล่นแหลกราญเหมือนกัน เดี๋ยวนี้แก่แล้วเลยเก็บไว้อย่างเดียว
icu.45
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:10:52 PM »

ถูกใจบวก1ครับ เป็นการตอบที่อิงอยู่กับความจริงและเหตุผล เยี่ยม

ผมเคยเห็นเมื่อไม่นานมานี้เอง หักลำแล้วดีดปลอก,ลูก แบบอีโบ๊ะเลย ใส่ทีละลูก(.38) ตอนจับผมยังสวมถุงก็อบแก๊บเลย กลัวมีลายนิ้วมือ มาจากถิ่นอีโบ๊ะนั่นแหละครับ
+1 ครับ เราต้องยอมรับความเป็นจริงกันได้แล้ว
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:02:57 PM »

ไม่แปลกเลยที่เมื่อใหร่ที่มีกระทู้ทำนองนี้เกิดขึ้นมาจะต้องบางท่านติติงหรือติเตียนในเรื่องของเถื่อนของเลวร้ายน่ารังเกลียดทั้งๆที่ในเมืองไทยยุคปี 18 มันคืออาวุธชนิดหนึ่งที่ถูกต้องตามกฎหมายเมืองไทย ด้วยเหตุนี้ผมจึงไม่แปลกใจเลยที่ไม่ต้องสงสัยเลยว่าทำไมเมืองไทยไม่มีปืนเมดอินไทยแลนด์ที่เป็นแบรนไทยแท้ๆในปัจจุบัน(ไม่ต้องนึกถึงปืนช่างแสงสมัยก่อน) ปืนสั้นยาวกิโลกว่ากระบอกละแสนยี่ฮ่อนั้นยี่ฮ่อนี้ดีหนักหนา ภูมิใจกันเหลือเกิน เศร้าจังประเทศไทย อยากเห็น1911ของไทยยุคที่มีเครื่อง CNC เกลื่อนเมือง ในราคาพอสมควร+คนที่อยู่อำเภอกินภาษีแล้วทำงานแบบอเมริกาจัง คงเป็นแค่ความฝันกระมัง. งอน
บวกหนึ่งให้แล้วครับ ถูกใจจิงๆ "ยุค CNC เกลื่อนเมือง" ขอเพิ่มไปอีกคำครับ "เห็นแล้ว ของหมูๆ ลองอนุญาติให้ทำเด่ะ จะขายกระบอกละหมื่นห้าให้ดู Armscor น่ะเด็กๆ"
สำหรับท่าน จขกท อย่าว่าแต่คัดปลอกเลยครับ ยิงยังเคยเลย หาความแม่นยำไม่ได้ แถมผิดกฏหมายด้วย อย่าเลยครับ ยิงมากๆโครงยืด สับไม่แตก ดูเป็นความรู้เล่นๆได้ อย่าไปเก็บเอาไว้เลย
หน้า: [1]
  พิมพ์