เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:20:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้ในเรื่องลิขสิทธิ์และละเมิดสิทธิส่วนบุคคลกับการถ่ายภาพ  (อ่าน 7832 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:48:08 PM »

พอดีเมื่อวานได้มีโอกาสไปฟังผู้รู้ในวงการถ่ายภาพมาให้ความรู้อ่ะค่ะ เลยนำข้อมูลมาเผยแพร่ต่อ เพื่อพวกเราจะได้เป็นการระวังในเรื่องการถ่ายภาพค่ะ
- เมื่อถ่ายรูปบุคคลแล้วจะนำภาพดังกล่าวมาโพสท์ หรือ ตีพิมพ์ ต้องขออนุญาตบุคคลนั้นๆด้วย ไม่งั้นจะถูกฟ้องร้องในเรื่องละเมิดสิทธิส่วนบุคคล
- ภาพที่ถ่ายออกมาแล้ว ไม่ว่าจะเป็นภาพถ่ายประเภทไหนก็ตาม ถือว่ามีลิขสิทธิ์อยู่ในตัวแล้ว โดยไม่ต้องใส่ลายน้ำ การใส่ลายน้ำ เป็นแค่การบอกว่าเจ้าของภาพนี้คือผู้ใดและจะติดต่อได้ยังไง
- ภาพเลียนแบบ(อาจ)จะถูกฟ้องละเมิดลิขสิทธิ์ได้ โดยดูจากข้อมูลภาพนั้นๆได้ว่าใครเป็นผู้บันทึกภาพนั้นมาก่อน

หากท่านใดมีความรู้เรื่องแนวๆนี้เพิ่มเติม โพสท์ต่อได้เลยนะคะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 02:54:20 PM »

ต่อไปเวลาจะถ่ายภาพหรือจะโพสท์ภาพอะไรต้องระวัง บางทีคนคิดไม่เหมือนกัน ภาพป้ายตามร้าน ภาพสินค้าตามตลาด ภาพสัตว์เลี้ยง ฯลฯ บางคนก็ห้ามถ่ายโดยไม่มีเหตุผล ขอบคุณครับ +1  Cheesy

hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 03:35:20 PM »

ขอบคุณครับ
-M-O-N-G-
<ลูกพ่อขุนผาเมือง>
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:12:14 PM »

..ถ่ายภาพเฉยๆเพื่อเก็บไว้ดูนี้พอคุยกับเขาได้แต่ถ้าเผยแพร่ออกสู่สาธารณะโดยสื่อต่างๆถ้าไม่ได้รับอนุญาตก็อาจเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ครับ ....ส่วนประเภทดารานักร้องนักการเมืองรึว่าบุคคลสาธารณะนี่ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่า ถ่ายได้ แต่ห้ามเผยแพร่ รึเปล่า...เท่าที่ผมเคยเจอก็แต่ รับงานถ่ายจากอีกคน...แต่อีกคนห้ามถ่าย ..งานแบบนี้เลยยอมขาดทุน

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:06:05 PM »

ผมขออนุญาตสรุปสาระสำคัญในเรื่องภาพถ่าย ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ ดังนี้นะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

คำว่า "ลิขสิทธิ์"  หมายความว่า สิทธิแต่ผู้เดียวที่จะทำการใด ๆ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗ เกี่ยวกับงานที่ผู้สร้างสรรค์ได้ทำขึ้น
คำว่า "ผู้สร้างสรรค์" หมายความว่า ผู้ทำหรือผู้ก่อให้เกิดงานสร้างสรรค์อย่างใดอย่างหนึ่งที่เป็นงานอันมีลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗

" งานภาพถ่าย " ได้แก่ งานสร้างสรรค์ภาพที่เกิดจากการใช้เครื่องมือบันทึกภาพโดยให้แสงผ่านเลนซ์ไปยังฟิล์มหรือกระจก
และล้างด้วยน้ำยาซึ่งมีสูตรเฉพาะ หรือด้วยกรรมวิธีใด ๆ อันทำให้เกิดภาพขึ้น หรือการบันทึกภาพโดยเครื่องมือหรือวิธีการอย่างอื่น

งานภาพถ่าย จึงถือว่าเป็น "ศิลปกรรม" อันเป็นงานที่มีลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗ ครับ
และผู้ถ่ายภาพ ถือว่าเป็นผู้สร้างสรรค์ อันเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในภาพถ่ายนั้นๆ

สิทธิของเจ้าของภาพ

เจ้าของลิขสิทธิ์ย่อมมีสิทธิแต่ผู้เดียวดังต่อไปนี้
(๑) ทำซ้ำหรือดัดแปลง
(๒) เผยแพร่ต่อสาธารณชน
(๓) ให้เช่าต้นฉบับหรือสำเนางานโปรแกรมคอมพิวเตอร์ โสตทัศนวัสดุ ภาพยนตร์ และสิ่งบันทึกเสียง
(๔) ให้ประโยชน์อันเกิดจากลิขสิทธิ์แก่ผู้อื่น
(๔) อนุญาตให้ผู้อื่นใช้สิทธิตาม (๑) (๒) หรือ (๓) โดยจะกำหนดเงื่อนไขอย่างใดหรือไม่ก็ได้

นอกจากนี้ ผู้สร้างสรรค์งานภาพถ่าย อันมีลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์นี้ มีสิทธิที่จะแสดงว่าตนเป็นผู้สร้างสรรค์งานดังกล่าว
 และมีสิทธิที่จะห้ามมิให้ผู้รับโอนลิขสิทธิ์หรือบุคคลอื่นใดบิดเบือน ตัดทอน ดัดแปลง
หรือทำโดยประการอื่นใดแก่งานนั้นจนเกิดความเสียหายต่อชื่อเสียงหรือเกียรติคุณของผู้สร้างสรรค์

และเมื่อผู้สร้างสรรค์ถึงแก่ความตายทายาทของผู้สร้างสรรค์มีสิทธิที่จะฟ้องร้องบังคับตามสิทธิดังกล่าวได้ตลอดอายุแห่งการคุ้มครองลิขสิทธิ์
ทั้งนี้ เว้นแต่จะได้ตกลงกันไว้เป็นอย่างอื่นเป็นลายลักษณ์อักษร

อายุแห่งการคุ้มครองลิขสิทธิ์

ลิขสิทธิ์ในงานภาพถ่าย ให้มีอายุห้าสิบปีนับแต่ได้สร้างสรรค์งานนั้นขึ้น

การละเมิดลิขสิทธิ์

การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. ๒๕๓๗ โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของลิขสิทธิ์
ให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ถ้าได้กระทำดังต่อไปนี้

(๑) ทำซ้ำหรือดัดแปลง
(๒) เผยแพร่ต่อสาธารณชน

บทกำหนดโทษ

ผู้ใดกระทำการละเมิดลิขสิทธิ์ ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงสองแสนบาท

ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นการกระทำเพื่อการค้า ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสี่ปี หรือปรับตั้งแต่หนึ่งแสนบาทถึงแปดแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

Grin Grin Wink
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:44:04 PM »

ส่วนในเรื่องการถ่ายภาพบุคคลนั้น จะต้องพิจารณาว่าการถ่ายภาพดังกล่าวเป็นการละเมิดสิทธิของเขาหรือไม่
เช่น ภาพถ่ายขณะเขาอยู่ในที่ส่วนตัว ภาพถ่ายกิจกรรมซึ่งเป็นเรื่องโดยส่วนตัวของเขา ซึ่งเขาไม่ต้องการเผยแพร่หรือให้ผู้อื่นทราบ
และการเผยแพร่ภาพถ่ายของเขา เป็นที่เสียหายแก่ชื่อเสียงหรือเกียรติคุณของบุคคลนั้นหรือไม่
ซึ่งหากภาพถ่ายดังกล่าว ก่อให้เกิดความเสียหายอย่างใดๆ แก่เจ้าของภาพถ่ายแล้ว ย่อมต้องถือว่าเป็นการละเมิดตามกฎหมายครับ

นอกจากนี้ การถ่ายภาพบุคคลใด ในที่สาธารณะ ถนน หรือสถานที่ต่างๆ ซึ่งมิใช่ส่วนบุคคล
หากบุคคลนั้นไม่ยินยอมให้ถ่ายภาพ แต่เรายังขืนจะถ่ายภาพเขาไว้ แม้ว่าภาพดังกล่าวจะไม่ใช่ภาพที่มีลักษณะก่อให้เกิดความเสียหายใดๆ ก็ตาม
แต่การถ่ายภาพบุคคลโดยไม่ได้รับความยินยอมนั้น อาจเข้าข่ายเป็นการที่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญ แก่ผู้อื่น ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๓๙๗ ซึ่งบัญญัติว่า
"ผู้ใดในที่สาธารณสถานหรือต่อหน้าธารกำนัล กระทำด้วยประการใด ๆ อันเป็นการรังแกหรือข่มเหงผู้อื่น หรือกระทำให้ผู้อื่นได้รับความอับอายหรือเดือดร้อนรำคาญ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือนหรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ " ได้ครับ

ดังนั้น การถ่ายภาพบุคคล ควรจะขออนุญาตก่อน หากทำได้ จะเป็นการดีที่สุดครับ Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 05:39:32 PM »

ขอบคุณค่ะ น้าสิงห์ และคุณ**MONG**

ไม่ก็ถ่ายเค้าก่อน แล้วก็เอารูปให้เค้าดู พร้อมกับขออนุญาตเค้าว่าเราจะเอาไปโพสท์หรือตีพิมพ์ หากเค้าไม่โอเค.เราก็ลบภาพออกไปค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 10:46:12 AM »

ภาพถ่ายนี้ดีจริงๆ......ไม่เหมือนกับงานสิ่งประดิษฐ์/งานต่างๆ คืองานพวกนั้นหากเราเอาไปออกงานหรือเผยแพร่ออกไปแต่ยังไม่ได้จดสิทธิ์บัตรก็ถือว่าเราเผยแพร่ไปแล้ว ใครก็สามารถเอาไปจดหรือต่อยอดก็ได้..

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:29:05 PM »

+1 เจ๊โอและทนายสิงห์ครับ Goooooooooooooooooood.  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:34:58 PM »

ขอปักหมุดกะทู้นี้ถึงปีใหม่นะครับ ได้ความรู้ดีครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 10:53:25 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 01:18:53 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 01:30:06 PM »

มาว่ากันต่อครับ  Cheesy Cheesy
ในกรณีที่ภาพถ่ายบุคคลอื่น ไม่ว่าจะถ่ายตั้งใจหรือไม่
แล้วเรานำมาโพสในบอร์ด หรือเว๊บไซร์ต่างๆ เพื่อแสดงหรือให้ผู้อื่นชมนั้น จะมีความผิดหรือไม่

ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์พ.ศ. ๒๕๕๐ มาตรา ๑๖
ได้กำหนดว่า "ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ที่ประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ที่ปรากฏเป็นภาพของผู้อื่น
และภาพนั้นเป็นภาพที่เกิดจากการสร้างขึ้น ตัดต่อ เติม หรือดัดแปลงด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์หรือวิธีการอื่นใด
ทั้งนี้ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้น เสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอาย
ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือ ปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าการกระทำตามวรรคหนึ่ง เป็นการนำเข้าข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยสุจริต ผู้กระทำไม่มีความผิด

ความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดอันยอมความได้ "

ดังนั้น การนำภาพถ่ายบุคคล มาโพส จะเป็นความผิดตามพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์พ.ศ. ๒๕๕๐
ก็ต่อเมื่อภาพดังกล่าว มีลักษณะน่าจะทำให้ผู้นั้น หรือบุคคลที่อยู่ในภาพ เสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอายด้วย

ดังนั้น หากการถ่ายภาพของบุคคล แม้จะไม่ได้รับอนุญาตให้ถ่ายก็ตาม  หากภาพไม่มีลักษณะน่าจะทำให้ผู้นั้น หรือบุคคลที่อยู่ในภาพ
เสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอายแล้ว ย่อมไม่เป็นความผิด
ตาม พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์พ.ศ. ๒๕๕๐ ครับ  Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 04:05:13 PM »

ขอบคุณครับ
อยากบอกว่า ผมอ่ะจิ โดนละเมิดเพียบเล้ย.......  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:43:03 AM »

ผมชอบถ่ายรูปอาหารครับ...เวลาไปทานที่ไหนก็ถ่ายเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึก

มีอยู่ครั้งนึง...ลืมตัว...นั่งทานอาหารอยู่ในร้านที่ฝรั่งเศส หยิบกล้องขึ้นมาถ่าย

บริกรร้องเจ๊๊ยวจ๊าวกันใหญ่ ต้องรีบลบแทบไม่ทัน...(แต่ก็แอบเอามือถือถ่ายมาจนได้...อิอิ)

ปล.โดยเฉพาะอย่างยิ่ง บรรดาร้าน ระดับมิชลินทั้งหลาย ไม่ว่าจะกี่ดาวก็แล้วแต่

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:50:32 AM »

ผมชอบถ่ายรูปอาหารครับ...เวลาไปทานที่ไหนก็ถ่ายเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึก

มีอยู่ครั้งนึง...ลืมตัว...นั่งทานอาหารอยู่ในร้านที่ฝรั่งเศส หยิบกล้องขึ้นมาถ่าย

บริกรร้องเจ๊๊ยวจ๊าวกันใหญ่ ต้องรีบลบแทบไม่ทัน...(แต่ก็แอบเอามือถือถ่ายมาจนได้...อิอิ)

ปล.โดยเฉพาะอย่างยิ่ง บรรดาร้าน ระดับมิชลินทั้งหลาย ไม่ว่าจะกี่ดาวก็แล้วแต่

ตายแระ ขนาดอาหารยังหวงอีก โอก็ชอบเอากล้องมาถ่ายรูปอาหารอ่ะค่ะ เศร้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์