เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:26:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระสุนที่มีจานท้าย กับไม่มีจานท้ายครับ  (อ่าน 2510 ครั้ง)
GUNS N' ROSES
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

ปืนที่ยิ่งใหญ่ของมนุษยชาติ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 05:57:19 PM »

เช่น .45 ACP ใช้กับปืนลุกโม่ได้ยังไงครับ มันไม่มีจานท้าย มันจะจับโม่ยังไง ไม่มีโอกาสได้เห็นตัวจริงซักทีครับ Huh

แล้วกระสุนที่มีจานท้าย พวก .22 LR ใช้กับปืนแม็กกาซีนได้ยังไง เวลาใส่ลูกในแม็กนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2010, 06:04:15 PM โดย mekajit » บันทึกการเข้า

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:25:12 PM »

ก็ใช้ปากปลอกกระสุนยันกับขอบรังเพลิงเหมือนกับรังเพลิง M1911
ส่วนซองกระสุนลูกกรด  ก็ต้องต้องเอียง หรือโค้งให้ขอบจานท้ายนัดบน อยู่หน้าขอบจานท้ายนัดล่าง
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:30:00 PM »

ลูกโม่บางแบบก็มีคลิปจับท้ายปลอกกระสุนให้คัดปลอกได้ง่ายครับ
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:48:10 AM »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลยครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ ถึงบางอ้อเลยครับ

แต่ผมเคยได้ยินมาว่า ปืนขนาด .45 พวกคาวบอยใช้มา ตั้ง 100 กว่าปีโน่นแล้ว สมัยนั้นไม่น่าจะมี .45 ACP เพราะเป็นปืนลูกโม่ซิงเกิลทั้งหมด
หรือ มันมีกระสุน .45 แบบมีจานท้าย แล้วทำไมสมัยนี้ไม่ใช้แบบกระสุนแบบนั้น ยิ่งคิด ยิ่งงง กระสุน .45 มันมีกี่ประเภทกันแน่ Huh(เจ้าหนูจำไม Grin)

ส่วน .22 ถึงว่า ทำไมด้าม รูเกอร์ ถึงได้ เอี๊ยงเอียง Grin

37 ปี ผ่านไป แต่ความสวยของเธอ ไม่เคยลดลงเลย แม่ม้าใหญ่ ไกขาว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:12:26 AM »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลยครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ ถึงบางอ้อเลยครับ

แต่ผมเคยได้ยินมาว่า ปืนขนาด .45 พวกคาวบอยใช้มา ตั้ง 100 กว่าปีโน่นแล้ว สมัยนั้นไม่น่าจะมี .45 ACP เพราะเป็นปืนลูกโม่ซิงเกิลทั้งหมด
หรือ มันมีกระสุน .45 แบบมีจานท้าย แล้วทำไมสมัยนี้ไม่ใช้แบบกระสุนแบบนั้น ยิ่งคิด ยิ่งงง กระสุน .45 มันมีกี่ประเภทกันแน่ Huh(เจ้าหนูจำไม Grin)

ส่วน .22 ถึงว่า ทำไมด้าม รูเกอร์ ถึงได้ เอี๊ยงเอียง Grin

กระสุนปืนในโลกนี้... หน้าตัดหนึ่งๆ มันมีหลากหลายแบบมากครับ...

ดูตัวอย่างในนี้ก่อนก็ได้ครับ... http://www.gingamegun.com/forum/index.php?topic=522.0

Grin Grin Grin

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:03:04 AM »

ถ้าเอากระสุนปืนเซมิออโต้มาใส่ปืนลูกโม่ส่วนใหญ่จะใช้ Moon Clip หรือ Half-Moon Clip ครับ มีหลายๆแบบครับ  เยี่ยม

Credit : http://www.gunblast.com/SW-610.htm

Credit : http://forums.gunbroker.com/post.asp?method=ReplyQuote&REPLY_ID=2929923&TOPIC_ID=371453&FORUM_ID=2

Credit : http://www.freerepublic.com/focus/f-news/2029103/posts

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:07:17 AM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:13:16 AM »

กระสุนปลอกทองเหลืองทุกแบบที่ใช้กันทุกวันนี้มีจานท้ายทั้งนั้นครับ
คำเรียกที่ถูกต้องคือแบบมีริมกับไม่มีริม (บังเอิญตรงกับภาษาอังกฤษ rimmed กับ rimless)

กระสุนปลอกทองเหลืองในช่วงสี่ห้าสิบปีแรก มีริมทั้งนั้นครับ  จนกระทั่งเข้ายุคปืนพกออโตฯ  จึงเริ่มมีกระสุนแบบไม่มีริมสำหรับปืนสั้น
และเมื่อมีปืนยาวลูกเลื่อน อย่างสปริงฟีลด์,  เมาเซอร์ 98  กระสุนปืนยาวจึงเริ่มทำในรูปแบบไม่มีริม

ปืนลูกโม่ เหมาะกับกระสุนมีริม  แต่ก็สามารถใช้กระสุนไม่มีริมได้โดยใช้คลิปช่วยในการคัดปลอก  หรือออกแบบตัวคัดปลอกเป็นพิเศษครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SERIES 70
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:42:36 AM »

ขอบคุณโปรทุกท่านอีกที่ครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ Smiley

โดยเฉพาะ อ.ผณิศวร ผมรู้สึกเป็นเกียรติมากๆครับ 
ภูมิใจอ่านหลายรอบจนท่องได้เลยครับ ริมเลสๆ Grin  ไหว้ ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:57:21 PM »

ชนิดจานท้ายกระสุน ตามรูปครับ

ปืนลูกกรดแม็กนั่ม ยี่ห้อแกรนเดล (Grandel) ใช้กระสุนRimmed cased สามารถเรียงกระสุนสองแถวในแม็กกาซีนได้
อยากรู้ลองคลิกที่ภาพดูครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1]
  พิมพ์