เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:38:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยแล้ง ต่อด้วย น้ำท่วม ... ทำไม ?  (อ่าน 6539 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:30:12 AM »

ตั้งแต่เด็กจนโต ตั้งแต่เริ่มสนใจข่าวคราวบ้านเมือง ...

จำได้ว่าเกิดเหตุแบบนี้ทุกปี หนักบ้าง เบาบ้าง ... สงสัยมากครับว่า "ทำไม ?"  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล. เมื่อเช้าฟังสัมภาษณ์นายกฯเทศบาลใหญ่ ทางใต้แล้ว หดหู่มาก  อ๋อย

เหมือนไม่ได้เรียนรู้และเตรียมรับมือเลย ทั้งที่ก็เกิดเหตุน้ำท่วมในพื้นที่ของท่านบ่อยๆ  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:35:05 AM »

ถ้าหมายถึงหาดใหญ่ก็เป็นเรื่องปกติครับ  หมดทางเยียวยา 

หาดใหญ่เป็นที่ลุ่มรับน้ำจากทุกทิศทาง  คลองอู่ตะเภารับน้ำได้ระดับหนึ่ง

ปีนี้ (เวลานี้) ฝนมามากกว่าปี ๔๓ เยอะ ทางการเขาประกาศอพยพตั้งแต่เย็นวานแล้ว

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:15:24 AM »

ตอนไปทำงานที่อ่างทองเคยได้ยินคนพูดกันว่า"น้ำท่วมน่ะ มันมีคนบางกลุ่มอยากให้ท่วม"ฟังแล้วก็งง นึกว่าเขาอำกันเล่น มารู้ทีหลังว่ามีส่วนจริง เนื่องจากงบภัยพิบัติมันเบิกจ่ายกันง่าย คนกำลังเดือดร้อน ไม่มีใครสนใจว่าทรายที่เอามาทำกระสอบทรายซื้อที่ไหน หลังน้ำลดมีคนมาขนไปเก็บที่เดิม ไว้ใช้ปีหน้าไม่อยากเชื่อแต่ก็น่าคิดครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:25:04 AM »

ถนนตัดใหม่ บายพาส หาดใหญ่ - สงขลา (ลพบุรีราเมศวร์) พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเคยตรัสใว้ว่าสร้างถนนเส้นนี้เหมือนสร้างเขื่อนกั้นน้ำ ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:37:52 AM »

ประเทศไทยมีปัญหาเรื่องการบังคับใช้กฎหมายครับ เป็นเพราะอลุ้มอล่วยกันทุกเรื่อง ตั้งแต่ตัดไม้ทำลายป่า, บุกรุกที่สาธารณะแหล่งน้ำ แหล่งพักน้ำ ถมคูคลองระบายน้ำจนระบบผังเมืองล้มเหลว, ไปจนถึงการคอรัปชั่นก่อสร้างถนนหนทาง คลองระบายน้ำ ฝายกั้นน้ำ... แล้วก็มาถึงคอรัปชั่นงบฯช่วยเหลือน้ำท่วมฯ... โหย...

เรื่องนี้โทษกันไปกันมา เหมือนไก่กับไข่อันไหนมันเกิดก่อนกัน... ตำรวจไม่จับก็บอกว่าจับไม่ไหว มันมีแต่คนโวยวายให้ไปจับโจรก่อนมาจับคนจนทำมาหากิน, พอเดือดร้อนน้ำท่วมอีกก็บ่นกันอีก...

นายสมชายว่าเกิดจากประเทศไทยมีคนโง่มากเกินไปครับ... มันโง่กันเสียจนผิดกฎหมายทั้งประเทศ ผิดแล้วก็ไม่รู้ว่าตัวเองผิด อ้างโน่นอ้างนี่ด้วยความมักง่าย จนกระทั่งตัวเองเดือดร้อนกันถ้วนหน้าทั้งคนโง่คนฉลาด(แต่ซวยไปด้วย)... ฮา...
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:49:32 AM »

ประเทศไทยมีปัญหาเรื่องการบังคับใช้กฎหมายครับ เป็นเพราะอลุ้มอล่วยกันทุกเรื่อง ตั้งแต่ตัดไม้ทำลายป่า, บุกรุกที่สาธารณะแหล่งน้ำ แหล่งพักน้ำ ถมคูคลองระบายน้ำจนระบบผังเมืองล้มเหลว, ไปจนถึงการคอรัปชั่นก่อสร้างถนนหนทาง คลองระบายน้ำ ฝายกั้นน้ำ... แล้วก็มาถึงคอรัปชั่นงบฯช่วยเหลือน้ำท่วมฯ... โหย...

เรื่องนี้โทษกันไปกันมา เหมือนไก่กับไข่อันไหนมันเกิดก่อนกัน... ตำรวจไม่จับก็บอกว่าจับไม่ไหว มันมีแต่คนโวยวายให้ไปจับโจรก่อนมาจับคนจนทำมาหากิน, พอเดือดร้อนน้ำท่วมอีกก็บ่นกันอีก...

นายสมชายว่าเกิดจากประเทศไทยมีคนโง่มากเกินไปครับ... มันโง่กันเสียจนผิดกฎหมายทั้งประเทศ ผิดแล้วก็ไม่รู้ว่าตัวเองผิด อ้างโน่นอ้างนี่ด้วยความมักง่าย จนกระทั่งตัวเองเดือดร้อนกันถ้วนหน้าทั้งคนโง่คนฉลาด(แต่ซวยไปด้วย)... ฮา...
ในวันมอบตัวเด็กนักเรียน ผมเคยเห็นพ่อแม่บางคนสะกิดบอกลูกให้ไปแทรกแถวลัดคิวเด็กที่มัวยืนคุยกันเพลินลืมขยับ อย่างนี้ถือเป็นการปลูกฝังระบบความคิดที่ผิดมาก แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อย คนไทยไม่ได้โง่หรอกครับ เป็นที่ระบบการคิดที่ปลูกฝังกันมามากกว่า

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:54:59 AM »

แบร่ แบร่ แบร่กฎหมายไทยไม่สามารถบังคับใช้กับนักการเมืองไทยได้ นักการเมืองไทยทำอะไรก็ไม่ผิด ไม่มีสิทธติดคุก เพราะพอจะต้องติดคุกกับเขาบ้างก็ขอแก้ไขกฎหมาย แก้ไขรัฐธรรมนูญ แบร่ แบร่ แบร่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:58:14 AM »

ในวันมอบตัวเด็กนักเรียน ผมเคยเห็นพ่อแม่บางคนสะกิดบอกลูกให้ไปแทรกแถวลัดคิวเด็กที่มัวยืนคุยกันเพลินลืมขยับ อย่างนี้ถือเป็นการปลูกฝังระบบความคิดที่ผิดมาก แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อย คนไทยไม่ได้โง่หรอกครับ เป็นที่ระบบการคิดที่ปลูกฝังกันมามากกว่า

นายสมชายว่านี่แหละครับ ฉลาดในเรื่องโง่ๆ เพราะระบบความคิดที่ปลูกฝังกันแบบนี้ทำให้คนจ้องจะเอาเปรียบเพื่อตัวเองคนเดียว แต่ในที่สุดภาพรวมมันล่ม เลยจมไปด้วยกันทั้งหมด... แฮ่ๆ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:02:56 AM »

น่ากลัวเดี๋ยวกระทู้ผมโดนอุ้มอีกแล้ว ...  ยิ้มีเลศนัย

การเมืองล้วนๆเลยครับ ...  ตกใจ

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเพราะ "การขาดการวางแผนและแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบและเป็นรูปธรรม"

จะด้วยสาเหตุใดไม่อยากจะเดา ... แต่ผมก็ได้ยินมาคล้ายๆกับท่านอื่นๆเหมือนกัน  ยี๊

Thailand Only ...  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:06:18 AM »

น่ากลัวเดี๋ยวกระทู้ผมโดนอุ้มอีกแล้ว ...  ยิ้มีเลศนัย

การเมืองล้วนๆเลยครับ ...  ตกใจ

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเพราะ "การขาดการวางแผนและแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบและเป็นรูปธรรม"

จะด้วยสาเหตุใดไม่อยากจะเดา ... แต่ผมก็ได้ยินมาคล้ายๆกับท่านอื่นๆเหมือนกัน  ยี๊

อันนี้ไม่จริงครับ เพราะเราวางแผนมาแล้วว่าจะโกงตรงไหน จะกินยังไงไม่ให้คนจับได้ จับได้ก็อย่าให้สาวถึง ขำก๊าก

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:09:45 AM »

......  ยี๊

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:18:16 AM »

ถนนตัดใหม่ บายพาส หาดใหญ่ - สงขลา (ลพบุรีราเมศวร์) พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเคยตรัสใว้ว่าสร้างถนนเส้นนี้เหมือนสร้างเขื่อนกั้นน้ำ ไหว้

ผมจำได้ครับพี่จอย ไหว้

ขอยกมาจากLink บางส่วนครับ

http://www.panyathai.or.th/wiki/index.php/%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1

ในหลวงทรงชี้แนวทางป้องกันน้ำท่วมภาคใต้
          พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงมีพระราช ดำรัสถึงสถานการณ์น้ำท่วมหนักทางภาคใต้ โดยเฉพาะที่หาดใหญ่ และภายในไม่กี่วันได้รับ ข่าว โดยตรงจากผู้ที่ไปและมารายงาน ทำให้ได้ทราบว่าควร จะได้ทำอะไร ที่ใช้คำว่าได้ทำอะไร ได้ หมายความว่าเป็น การเตรียมมาก่อนที่น้ำท่วม ที่ควรจะทำก่อนน้ำท่วมคือ การมีภัยธรรมชาติหรือภัยอะไรก็ตาม มีปัญหาอะไรก็ตาม ถ้าไม่ได้เตรียมการในการแก้ไขมาก่อน ภัยธรรมชาติหรือ ภัยอื่น ๆ ก็จะดูรุนแรง เพราะพูดถึงว่ามีความเสียหายถึง 1,000 ล้าน ความจริงคะเนว่ามากกว่า 1,000 ล้าน มากกว่ามาก แต่คะเนว่า ถ้าได้ทำมาก่อนคือการ ป้องกันมาก่อน ในการป้องกันนั้น ไม่ถึง 1,000 ล้านแน่ อาจจะเป็นประมาณ 500 ล้าน ที่ท่วมครั้งก่อน ที่รุนแรงที่สุดเป็นปี 2531 และครั้งนั้นก็เสียหายมาก ได้เคยไปที่นั่นและได้ศึกษาทั้งในพื้นที่และทั้งในแผนที่ ว่าควร จะทำอย่างไร แต่ว่าไม่ทราบเพราะอะไร เหมือนว่า บอก ว่ามันแพง ก็อย่างที่ว่ามันแพงจริง แต่คุ้ม อย่างไร ก็ตาม มาเมื่อไม่กี่วัน ได้พบท่านผู้ใหญ่ แล้วท่านผู้ใหญ่ บอกว่า ทำแน่ ควรจะทำ ก็ดีใจ เพราะว่า ในอนาคตอาจ จะมีความเสียหายน้อยลง โครงการที่วางมาไว้แล้ว 12 ปีก่อน ควรจะได้ทำ เหมือนตามที่ได้แจ้งว่าควรจะทำ ที่เขาทำในครั้งเมื่อ 12 ปีก็ทำนิด ๆ หน่อย ๆ มิหนำซ้ำยังไปสร้างอะไรที่ทำให้น้ำท่วมนั้นร้ายขึ้น ทำให้หาดใหญ่ท่วมในตัวเมือง ทีแรกไม่เชื่อ แต่ว่าก็เห็น ในรายงานท่วมถึง 3 เมตรก็มี เป็นความจริง ทำไมจึง ท่วมอย่างนั้น ก็เพราะว่าจากแรงคน แทนที่จะไป ทำเขื่อนที่อื่นเพื่อที่จะเก็บน้ำเอาไว้ หรือป้องกันน้ำ ท่วมหรือเก็บน้ำสำหรับมาทำการเพาะปลูกในหน้าแล้งไป ทำเขื่อนกั้นน้ำ ทำให้เมืองหาดใหญ่จมลงไปในน้ำ เวลาสร้างเขื่อนที่ไหนเขาก็ร้องโวยวายว่าทำให้ท่วม ทำให้เสียหาย ขอชดเชยต่าง ๆ ตอนนี้เอาแล้ว เป็นความ จริงแล้ว ต้องชดใช้เป็นพันล้าน เพราะว่าไปสร้างถนน ให้น้ำลงไม่ได้ จนกระทั่งเมื่อน้ำลงมาแล้ว น้ำก็เอ่อขึ้น มานอกจากนี้ ควรจะได้ทำพนัง ก็ใช้ถนนเหมือน กันอีกสายหนึ่ง ก็ไม่ได้ทำ ถนนที่ควรจะเป็นพนังนั้น ก็ทำเตี้ย ถนนที่เขื่อนนั้นทำสูง และไม่ทำช่องให้น้ำผ่าน แสดงให้เห็นว่า หลักวิชาไม่ได้อยู่ในสมองของผู้ปฏิบัติ ก็เลยทำให้นึกว่าถ้าคนที่เป็นผู้เชี่ยวชาญหรือแม้แต่ไม่ได้เป็น ผู้เชี่ยวชาญทุกคนควร จะมีความรู้ความคิดที่จะป้องกันได้และสามารถที่จะแจ้งให้ผู้ที่มีความคิดควรจะมี ความคิด หรือผู้ที่มีหน้าที่ได้ทำ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:20:07 AM »

เราด่าคนขี้โกง, ด่าคนทำผิดกฎหมาย, ด่าคนที่โง่แต่ทำให้ภาพรวมแย่... มุ่งหวังกระตุ้นเตือนจิตสำนึกสาธารณะ เพื่อให้ส่วนรวมตะหนักถึงการเคารพกฎหมาย, และท้ายที่สุดจะทำให้ประเทศเจริญครับ...

นอกจากนี้ไม่ได้ก้าวก่ายกลุ่มบุคคลใดบุคคลหนึ่ง ไม่ก้าวก่ายพรรคการเมือง ไม่ก้าวก่ายว่าเสื้อสีไหนโง่กว่าเสื้อสีไหนครับ... แฮ่ๆ...
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:49:55 AM »

............. ไม่รู้มีกี่คนได้ฟัง "พระราชดำรัส"  ไหว้

............ ไม่รู้คนฟัง "พระราชดำรัส" กี่คนที่เอาไปปฏิบัติตาม  อ๋อย

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:16:03 AM »

อ้างถึง
อ้างถึง

ขออนุญาตจารย์ครับ  ชอบคำกล่าวนี้ครับ  ลักษณะแบบนี้ผมมองว่าเป็นการเห็นแก่ตัวและขาดวินัย                                                                                                                        ขอบคุณครับ ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์