เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:30:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยแล้ง ต่อด้วย น้ำท่วม ... ทำไม ?  (อ่าน 6519 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:54:04 AM »

ประเทศไทยไชโยของเรา ถนนเส้นเดิม ประปาขุดที โทรศัพท์ขุดที เทศบาลขยายท่ออีกที

โยธาฯมาทุบฟุตบาทอีกที ............. อื้อ !!! สนุกกันเนอะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:58:24 AM »

ฟังสัมภาษณ์ทางเนชั่น ... ควรจะเป็นวาระแห่งชาติแล้ว ไม่ใช่ต่างหน่วยงานต่างทำกันไปตามยถากรรม  เศร้า

ไร้คำกล่าว............................................
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:14:07 PM »

........................................... เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า............................................ ไหว้
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:19:20 PM »

............. ไม่รู้มีกี่คนได้ฟัง "พระราชดำรัส"  ไหว้

............ ไม่รู้คนฟัง "พระราชดำรัส" กี่คนที่เอาไปปฏิบัติตาม  อ๋อย

แลบลิ้น ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัยคนทั่วทั้งประเทศล้วนได้รับฟัง "พระราชดำรัส" โดยเฉพาะ "นักการเมือง" ขำก๊าก แลบลิ้น คิก คิก
 ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย แลบลิ้นคนเกือบทั้งประเทศเช่นเดียวกันที่น้อมนำ"พระราชดำรัส" ไปปฏิบัติ ยกเว้น "นักการเมือง"  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:22:11 PM »

เพื่อนเล่าให้ฟังว่า  รอบๆหาดใหญ่ส่วนใหญ่จะสูงๆกันทั้งนั้น  น้ำก็เลยไหลมาลงที่หาดใหญ่  เมื่อก่อนคลองเยอะก็เลยไม่มีปัญหาร้ายแรง  แต่พอเขาทำถนนวงแหวน  โดยมีท่อระบายน้ำที่เล็กเกินไป  พอปี ๔๓ ก็เลยเสียหายหนัก  แต่หลังปี ๔๓ เขาก็ขุดคลองใหม่ใหญ่มาก  แต่ติดที่ต้องปลายทางที่มีบางคนไม่ยอมให้เวนคืนที่ดิน  และทางการอาจจะคิดว่าภัยน้ำท่วมยังอีกนานกว่าจะมาถึง  เลยลอยชายไปเรื่อยๆก่อน

น้ำปีนี้ที่หาดใหญ่ร้ายแรงกว่าปี ๔๓ มากนัก  ตอนปีนั้นบ้านเพื่อนเขาท่วมแค่ตาตุ่ม  ภูมิใจว่าบ้านตัวเองอยู่บนเนินมากๆ  ปีนี้ก็เลยประมาทไม่ย้ายของเท่าไหร่  คือย้ายนิดๆหน่อยๆ  แล้วคงจะเหนื่อยก็เลยคิดว่าท่วมไม่มาก  ตอนนี้บ้านชั้นล่างใช้พักอาศัยไม่ได้  รถกะบะมองไม่เห็นหลังคาแล้ว  และตอนนี้ก็ติดต่อไม่ได้อีก

ฟังสัมภาษณ์ทางเนชั่น ... ควรจะเป็นวาระแห่งชาติแล้ว ไม่ใช่ต่างหน่วยงานต่างทำกันไปตามยถากรรม  เศร้า

สงสัยจะแย่  เพราะคนไทยไม่ถนัดการทำงานเป็นทีม  ยิ่งถ้ามีแม่งานเป็นนักการเมืองด้วย  อีก ๕ ปีก็ไม่สำเร็จ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:19:55 PM »

รอวันฟ้าสีทองผ่องอำไพ ... ประชาชนได้เป็นใหญ่(จริงๆ)ในแผ่นดิน  เศร้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:38:32 PM »

น่ากลัวเดี๋ยวกระทู้ผมโดนอุ้มอีกแล้ว ...  ยิ้มีเลศนัย

การเมืองล้วนๆเลยครับ ...  ตกใจ

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเพราะ "การขาดการวางแผนและแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบและเป็นรูปธรรม"

จะด้วยสาเหตุใดไม่อยากจะเดา ... แต่ผมก็ได้ยินมาคล้ายๆกับท่านอื่นๆเหมือนกัน  ยี๊

Thailand Only ...  โดนชก
รอวันฟ้าสีทองผ่องอำไพ ... ประชาชนได้เป็นใหญ่(จริงๆ)ในแผ่นดิน  เศร้า
จะโดนก็ตอนนี้แหละครับ คิก คิก

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:16:04 PM »

อุ้ยย์ย์ ..... !!! ลืมตัว  ยี๊

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:23:37 PM »

เรื่องมันยาวครับ....
การตัดไม้ทำลายป่าเป็นต้นตอ...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:48:54 PM »

เรื่องมันยาวครับ....
การตัดไม้ทำลายป่าเป็นต้นตอ...

นี่แหละครับ ต้นตอเลย... มีกรมป่าไม้ทั้งกรม แต่ในที่สุดเพลง"ป่าดงพงพีฯ"ก็กลายเป็นเพลงแห่งความหลัง... กึ๋ยส์...

เพลงที่ 30 ตามลิ้งก์นี้ครับ... http://nathomud3.site90.net/tiger.htm
m120
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:02:56 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เห็นข่าวหาดใหญ่แล้วน่ากลัวมาก  ..น่าเป็นห่วงคนที่ประสบภัยอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:06:44 PM โดย m120 » บันทึกการเข้า
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:16:06 PM »

ผมมีน้องสาวที่รู้จักกันอยู่ในหาดใหญ่ ตอนนี้ติดต่อไม่ได้แล้วครับ  เศร้า
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:50:44 AM »

ฟังข่าวเมื่อเช้า ... สมุยไฟฟ้าดับติดต่อกัน 2 วันแล้ว  ตกใจ

โทรไปถามเพื่อน ... บางจุดในสมุย น้ำท่วมถึงคอแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

... ถ้าวันนี้ไม่ตก ระดับน้ำน่าจะลดลง  ไหว้

... สาเหตุหลักที่น้ำระบายช้า เพราะ "ถนนและสิ่งปลูกสร้าง" ขวางทางน้ำ  โดนชก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:49:28 AM »

เพื่อนเล่าให้ฟังว่า  รอบๆหาดใหญ่ส่วนใหญ่จะสูงๆกันทั้งนั้น  น้ำก็เลยไหลมาลงที่หาดใหญ่  เมื่อก่อนคลองเยอะก็เลยไม่มีปัญหาร้ายแรง  แต่พอเขาทำถนนวงแหวน  โดยมีท่อระบายน้ำที่เล็กเกินไป  พอปี ๔๓ ก็เลยเสียหายหนัก  แต่หลังปี ๔๓ เขาก็ขุดคลองใหม่ใหญ่มาก  แต่ติดที่ต้องปลายทางที่มีบางคนไม่ยอมให้เวนคืนที่ดิน  และทางการอาจจะคิดว่าภัยน้ำท่วมยังอีกนานกว่าจะมาถึง  เลยลอยชายไปเรื่อยๆก่อน

น้ำปีนี้ที่หาดใหญ่ร้ายแรงกว่าปี ๔๓ มากนัก  ตอนปีนั้นบ้านเพื่อนเขาท่วมแค่ตาตุ่ม  ภูมิใจว่าบ้านตัวเองอยู่บนเนินมากๆ  ปีนี้ก็เลยประมาทไม่ย้ายของเท่าไหร่  คือย้ายนิดๆหน่อยๆ  แล้วคงจะเหนื่อยก็เลยคิดว่าท่วมไม่มาก  ตอนนี้บ้านชั้นล่างใช้พักอาศัยไม่ได้  รถกะบะมองไม่เห็นหลังคาแล้ว  และตอนนี้ก็ติดต่อไม่ได้อีก

สงสัยจะแย่  เพราะคนไทยไม่ถนัดการทำงานเป็นทีม  ยิ่งถ้ามีแม่งานเป็นนักการเมืองด้วย  อีก ๕ ปีก็ไม่สำเร็จ

มายืนยันข้อมูลครับ

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:55:52 AM »

ผมพูดถึงเฉพาะภาคใต้นะ

คนใต้จะมีความสามารถในการรับมือกับเรื่องพวกนี้"ต่ำ"เพราะไม่ค่อยได้เจอ เหมือนเด็กไม่เคยโดนมีดบาด พอเจอรุมกระทืบเข้าให้เลยตกใจ รับมือกันไม่ถูก จัดการกับตัวเองกันไม่เป็น

ที่อื่นเค้าท่วมกันทุกปี แต่ละปีก็หนักประมาณนี้/กว่านี้ แต่เค้าไม่ค่อยลำเค็ญกันเหมือนที่คนใต้รู้สึกเพราะเค้าเตรียมตัวมาดี,เตรียมใจไว้ดี

เมื่อปี43 น้องๆแฟนผมติดน้ำท่วมอยู่หลังญ.ว.  เด็กม.6 3คนมันเตรียมตัวกันด้วยการซื้อกล้วดิบมา1เครือ ช็อคโกแลต3-4กล่อง เทียนขนาดนิ้วก้อย1ห่อเล็ก , บ้านติดกันอยู่เป็นครอบครัวประมาณ5คน พอน้ำเริ่มท่วมเค้าซื้อมาม่าเพิ่ม1ลัง ปลากระป๋อง1แพคเล็ก

เด็กไม่เคยโดนมีดบาด ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:05:44 AM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์