เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:43:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยแล้ง ต่อด้วย น้ำท่วม ... ทำไม ?  (อ่าน 6553 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:03:11 AM »

ปีนี้น้ำมาเร็วกว่าที่เคยเจอ แถวปักธงชัยก็รู้ก่อน เขาให้เก็บของก็เก็บแต่กระเป๋าเสื้อผ้าคิดว่าสองสามวันน้ำก็ลด แล้วก็นอนรอ ตีสามน้ำมาถึงเข่าแล้ว แต่ช่วงนี้อู่ซ่อมรถรวยจริง อย่ารีดกันมากนักนะครับพี่น้อง Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:05:40 AM »

เมื่อวาน อ. สะบ้าย้อย น้ำท่วม  ระดับน้ำส่วนมากแค่ สัญจรไปมาไม่ได้
 อ.บ.ต แจกน้ำ กิน  บู่  จะแจกทำไม
ข้าวสารไม่แจก  แจกน้ำกิน ไม่ได้แบบเป็นขวด เป็นคันรถ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:22:11 AM »

Thailand Only .........

แทนที่จะหาวิธีป้องกันมีดบาดกัน  กลับต้องมาหาวิธีปฏิบัติตัวเมื่อโดนมีดบาด  หัวเราะร่าน้ำตาริน

........

ไร้คำกล่าว............................................
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:28:46 AM »

ภัยธรรมชาติป้องกันยากครับ เต็มที่ก็ได้แค่บรรเทา ก่อนอื่นต้องเอาลำห้วยธรรมชาติกลับคืนมาให้ได้ก่อน ห้วยต่างๆที่เป็นสะพานอยู่ทุกวันนี้ มีแต่ชื่อ พ้นสะพานไปหน่อยเดียวกลายเป็นที่ดินถมแล้ว แล้วน้ำจะไหลไปไหน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:56:57 AM »

เรื่องมันยาวครับ....
การตัดไม้ทำลายป่าเป็นต้นตอ...

นี่แหละครับ ต้นตอเลย... มีกรมป่าไม้ทั้งกรม แต่ในที่สุดเพลง"ป่าดงพงพีฯ"ก็กลายเป็นเพลงแห่งความหลัง... กึ๋ยส์...

เพลงที่ 30 ตามลิ้งก์นี้ครับ... http://nathomud3.site90.net/tiger.htm

ครับพี่ ต่อไปก็เรื่องของการวางผังเมือง หรือการเก็บกักน้ำ
ในแนวทางผม กะว่าถ้าการกักเก็บน้ำ ทำแบบนอร์เวย์น่าจะดี  (คาดว่าน่าจะนอร์เวย์มากกว่าสวีเดน นั่งนึกๆเอาว่า
ประเทศไหนแน่  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

นอร์เวย์ประเทศเล็กๆ ยาวๆ ไม่มีป่าต้นน้ำเหมือนบ้านเรา แต่ว่าเขามีน้ำที่ละลายมาจากน้ำแข็งขั้วโลกตอนหน้าร้อน
เข้ามาทางตอนเหนือของประเทศ เขาทำเขื่อนดักมันทุกเส้นทางน้ำไหลผ่าน บางเส้นใช้เขื่อน6-7ตัว เพื่อชลอ
และกักน้ำเป็นระยะ เขื่อนก็ไม่ใหญ่นะ แต่ละเขื่อนเป็นเขื่อนเล็กๆ กระจายไปทั่วประเทศ ไฟฟ้าบ้านเขาก็มาจากเขื่อน
ใช้แล้วเหลือพอที่จะขายให้ประเทศเพื่อนบ้านอีกแน่ะ น้ำจากน้ำแข็งขั้วโลก
ก็ไม่ท่วม  แต่ก็ต้องมีการวางผังเมืองช่วยนะ ภาพล่างเป็นเขื่อนเล็กๆในนอร์เวย์

A small dam and power plant in Gudbrandsdal (เขื่อนขนาดเล็กและเป็นต้นกำเนิดผลิตพลังงานในGudbrandsdal)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:02:27 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:51:53 PM »

แนวทางการแก้ปัญหาแบบน้าซับเนี่ย ... ผมว่าไม่ใช่น้าซับคนเดียวหรอกที่รู้  ไหว้

....... งบประมาณดูงาน ตปท. ปีๆนึง ไม่รู้เท่าไหร่  น้ำลายหก

... แล้วคนที่รู้และมีอำนาจ-หน้าที่ มัวทำอะไรอยู่ นั่นล่ะปัญหา  โดนชก

ประเทศอย่าง "เนเธอร์แลนด์" คนเค้ารู้กันทั้งโลก ว่าอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล  ตกใจ

ถ้าเอาผู้บริหารจาก "สารขัณฑ์แลนด์" ไปอยู่ ... ป่านนี้มีหวัง ... เป็นเมืองบาดาลไปแล้ว  แบร่

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:55:49 PM »

ไม่ได้หวังหรอก ว่าเราจะต้อง "เอาชนะ" ภัยธรรมชาติ ...

แค่หวังว่าเราน่าจะ "บรรเทา" ได้มากกว่าที่เป็นอยู่ เพราะมันเป็นปัญหาซ้ำซาก  แบร่

ไม่ใช่พออิสานท่วม ... คนใต้บริจาค  ไหว้

พอใต้ท่วม ... ก็อิสานบริจาค  ไหว้

........... Thailand Only  โดนชก

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:56:39 PM »

This is Thailand, อย่าซีเรียส คงต้องท่วมไปอีกหลายปีกว่าจะนึกได้ว่าต้องป้องกันยังไงทั้งคนในท้องที่กับพวกนักการเมืองและราชการที่เกี่ยวข้องทั้งหลาย

ดูซิ เขาประกาศกันโครมๆว่าพายุจะเข้า การเตรียมตัวรับมือของคนในพื้นที่เป็นยังไงอันนี้ไม่ขอออกความเห็นเพราะจะเป็นการซ้ำเติมกันกัน การบังคับใช้กฎหมายแก้ปัญหาการบุกรุกลำน้ำสธารณะเป็นยังไงก็เห็นๆกันอยู่

อีกพวกก็หารัปประทานจากงบซ่อมแซมทั้งหลาย พอท่วมปั๊ปพวกประกาศเลยว่าค่าซ่อมเท่าโน้นเท่านี้ ถนนเสียหายเท่าโน้นเท่านี้ ตาทิตย์กันจริงๆ

อีกอย่างต่อไปนี้ผมว่าทุกพื้นที่ต้องมีการเตรียมการรับมือกับภัยธรรมชาติให้เข้มข้นกว่านี้ บ้านเราประกาศบ่อยไปหรือเปล่าไม่รู้ ประกาศเตือนกันแล้วไม่ค่อยมีใครเชื่อกัน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:06:17 PM »

ไม่ใช่พออิสานท่วม ... คนใต้บริจาค  ไหว้

พอใต้ท่วม ... ก็อิสานบริจาค  ไหว้

........... Thailand Only  โดนชก

ผมมีเพื่อนชาวอีสาน เธอแต่งงานกับคนใต้ โชคดีที่อุบลฯบ้านเธอน้ำไม่ท่วม แต่บ้านแฟนที่นครศรีฯท่วม
ถ้าท่วมทั้งสองที่เห็นจะแย่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:32:10 PM »

ไม่ได้หวังหรอก ว่าเราจะต้อง "เอาชนะ" ภัยธรรมชาติ ...

แค่หวังว่าเราน่าจะ "บรรเทา" ได้มากกว่าที่เป็นอยู่ เพราะมันเป็นปัญหาซ้ำซาก  แบร่

ไม่ทันข้ามปี ......... เหนือช่วยใต้  ตอนนี้ ใต้คงต้องช่วยเหนืออีกละกระมัง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อไหร่ครับ เมื่อไหร่ .............. จะแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ แทนที่จะโทษ ธรรมชาติและเทวดา ฟ้าดิน  หัวเราะร่าน้ำตาริน   หัวเราะร่าน้ำตาริน

bkt
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:53:42 AM »

............. ไม่รู้มีกี่คนได้ฟัง "พระราชดำรัส"  ไหว้

............ ไม่รู้คนฟัง "พระราชดำรัส" กี่คนที่เอาไปปฏิบัติตาม  อ๋อย

แลบลิ้น ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัยคนทั่วทั้งประเทศล้วนได้รับฟัง "พระราชดำรัส" โดยเฉพาะ "นักการเมือง" ขำก๊าก แลบลิ้น คิก คิก
 ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย แลบลิ้นคนเกือบทั้งประเทศเช่นเดียวกันที่น้อมนำ"พระราชดำรัส" ไปปฏิบัติ ยกเว้น "นักการเมือง"  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

+10 ครับท่าน
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:54:35 PM »

ตอนนี้มานั่งพักซักครู่ก่อนออกไปกรอกกระสอบทรายทำกำแพงกั้นน้ำต่อ เมื่อคืนเลิกตอนตี 1  ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้มากได้แต่ทำตรงเหตุการณ์เฉพาะหน้าเท่านั้น ขอบคุณทหารทั้ง 3 เหล่าทัพที่มาช่วยอย่างแข็งขันและแข็งแกร่ง แม้บากครั้งพวกท่านจะดูอ่อนล้า(ก่อนมาที่นี่แตะละท่านก็ต้องไปช่วยพื้นที่อื่น) พักซักแป็ปแล้วพวกท่านก็ออกมาทำงานต่อ ขอบคุณจริงๆ

ขออนุญาติ จขกท. ที่มาบ่นให้อ่านกัน

ไปกรอกทรายก่อนนะครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:31:38 PM »

พูดถึง จ.สงขลา รึเปล่าครับ  คงเพราะแผ่นดินต่ำลงมั้งครับ  เห็นว่ามีเสื้อบางสีจะไปตั้งหมูบ้านนี่ครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:19:47 PM »

ฤดูร้อน    งบภัยแล้ง
ฤดูหนาว  งบภัยหนาว
ฤดูฝน      งบน้ำท่วม    ถ้ามีงบก็มีงานไม่มีงบแล้วจะเอางบที่ไหนมาทำงาน ....

เคยเป็นอาสาอยู่ อบต. แห่งหนึ่ง ผมนั่งที่ร้านกาแฟ
 จนท.บ่นว่า ชาวบ้านกระแนะกระแหน่ว่า ไม่ทำงานอ้างไม่มีงบ พอมีงบก็ด่าว่าหาเรื่องรับประทาน.... นานาจิตตังนะนาย

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:51:40 AM »

มีการกล่าวถึงหาดใหญ่..........บ้านผม ผมขอใช้สิทธิพาดพิงครับ หึๆๆ

เท่าที่รู้ เท่าที่เห็น เท่าที่ทราบ

ที่แน่ๆ..หาดใหญ่เป็นเมืองน้ำท่วมครับ........

หากย้อนดู จะเห็นหลักฐาน ในรูปถ่ายเก่า หลายสถานที่ในหาดใหญ่ จะมีรูปน้ำท่วมหาดใหญ่ ตั้งแต่สมัยก่อนนานมาแล้ว ตั้งแต่เมืองหาดใหญ่ ยังไม่เจริญทางวัตถุ มากขนาดนี้

เพราะเมืองหาดใหญ่ ตั้งอยู่ในชัยภูมิ ที่เป็นลุ่มน้ำ ประมาณว่า จากทิศตะวันตกสุด ที่พิ้นที่รับน้ำทั้งหมด จะต่อแดนกับเทือกเขาบรรทัดที่แบ่งเขตแดนกับสตูล และทิศเหนือเฉียงตะวันตก ก็มีสันเขาแบ่งน้ำกับรัตภูมิ ทิศใต้ ต่อสันคาลาคีรี แบ่งน้ำกับมาเลเซีย มาทางตะวันออกเฉียงใต้ มีสันเขาแบ่งน้ำกับนาทวี พอนึกภาพออกยังครับ..........

ทั้งสามทิศ เมื่อฝนตกลงมา น้ำทั้งหมดนั้น ก็จะไหลรวมกันมุ่งตรงเข้ามาเที่ยวเมืองหาดใหญ่ทั้งหมด............หึๆๆ

ทีนี้..........เมื่อก่อนหน้านู้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆในพื้นที่รับน้ำข้างบน มันยังพอมีป่า ที่จะซึมซับน้ำเอาใว้ ค่อยชลอการไหลใว้บ้าง ก็จะช่วยได้ระดับหนึ่ง หากว่าปริมาณน้ำไม่มากเกินไป น้ำก็จะค่อยๆไหลลงมา

ประกอบกับ.ทางน้ำธรรมชาติ ที่มีอยู่ ก็ยังไม่โดนคุกคามมากนัก...........พื้นที่รับน้ำริมฝั่งทะเล ก็มีมากมาย พอที่จะระบาย และรองรับน้ำเหล่านั้นเอาใว้ หากปริมาณน้ำไม่มากจนเกินไป ก็พอบรรเทา หากแต่มาก มันก็จะท่วมตามธรรมชาติ เพราะหาดใหญ่เป็นเมืองที่ลุ่ม เมืองน้ำท่วม

สมัยก่อนนั้น ชาวบ้านก็ปลูกบ้านแบบใต้ถุนสูง มีเรือใว้ใช้ น้ำมาก็ท่วมไป ชาวบ้านก็อยู่ของเขาได้ ตามธรรมชาติ...............

จบภาค 1

หึๆๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์