เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:28:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยแล้ง ต่อด้วย น้ำท่วม ... ทำไม ?  (อ่าน 6505 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:41:44 PM »

รอภาคต่อไป .....................

ไร้คำกล่าว............................................
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:00:10 PM »

เรื่องมันยาวครับ....
การตัดไม้ทำลายป่าเป็นต้นตอ...

อ๊ะ น้าซับก็ ใช่...ต้นไม้ตัดแล้วมันก็เป็นตอทั้งนั้นแหละ พูดอีกก็ถูกอีก  บู่
และถ้าตัดนานๆแล้วมันไม่แตกใบอีกมันก็เป็นตอไม้ที่ตายแล้ว

ปีที่แล้วผมติดน้ำท่วมที่หาดใหญ่ Grin
นี่ที่หน้าโรงแรมหาดใหญ่พาราไดซ์ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:19:08 PM »

บรรยากาศน้ำท่วมหาดใหญ่ปีที่แล้วครับ

ภาพนี้ตอนน้ำกำลังขึ้น สังเกตุดูเสาอากาศเล็กๆที่โผล่ออกมาดูนะครับ

บริเวณเดียวกันครับ ตอนนี้น้ำลดแล้ว เสาอากาศเป็นของรถคันนี้ครับ เป็นของเจ้าบ่าวที่มาแต่งที่โรงแรมนี้แหละครับ
แต่ง ส่งตัวเสร็จ ก็ติดน้ำท่วมที่นี้ต่อเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:17:40 PM »

รถดำน้ำ   ตกใจ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:57:08 PM »

ผมว่า รถจมนํ้า มากกว่าครับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้วนํ้ามันเข้าได้มั้ยนี่ ตกใจ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:55:13 PM »

น้าดุลย์ๆ ผมยังสงสัยเจ้าบ่าวท่านนั้น ยังมีใจเปิดชุดเจ้าสาวหรือเปล่า ไม่รู้น๊ะ เมื่อวันนั้น หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:17:40 PM »

รอภาคต่อไป .....................

ขอบคุณครับ แต่มาวันนี้ผมลืมเสียแล้ว ว่าจะมั่วอะไรต่อไป 55+

เอาเป็นว่า..........

อยู่ต่อมา.......ทางน้ำธรรมชาติ บางที่บางส่วนหายไป ถูกบุกรุกบ้าง ถูกถมไปเสียบ้าง............พื้นที่รับน้ำธรรมชาติ ก็หายไป แต่ระดับการไหลของน้ำ มันไม่ได้หายไปใหน หาดใหญ่ก็ยังเป็นที่ลุ่มของเขา อยู่เหมือนเดิม

หากออกไปแถบชานเมืองหน่อย เราจะเห็นบ้านยกเสาสูงยังมีอยู่ บรรพบุรุษ เขารู้ และปรับตัวเข้ากับธรรมชาติ ถึงหน้าก่อนน้ำหลาก เขาก็จะเตรียมตัวรับน้ำท่วม

ข้าวปลาอาหาร จะเตรียมใว้...........ทั้งน้ำดื่ม น้ำใช้ ใส่ถังใส่โอ่ง ยิ่งที่ลุ่มมากๆ น้ำขังหลายวัน เขาก็รู้เขาเตรียม ทั้งเรือพายเรือแจว เพราะจะได้สัญจรได้ หึๆๆ แล้วน้ำสมัยก่อน ไม่ค่อยมีหรอก ที่มาแบบทะลักทะลายเช่นสมัยนี้ เพราะความสมบูรณ์ของป่า ช่วยดูดซับเอาใว้

มาสมัยนี้ ทางน้ำโดนเปลี่ยนเส้นทางเดินด้วยถนน สะพานแคบๆที่ไปสร้างกั้นน้ำใว้ การทำถนนก็มิได้คำนึงถึงทิศทางการใหลของน้ำ เช่น สายลบบุรีราเมศว์ ที่ไปขวางทางน้ำหลากทั้งหมดของหาดใหญ่ แล้วมาแก้ไข ทำท่อ ทำสะพานกันที่หลัง หากผู้สร้างคำนึงถึงความเดือดร้อนจริงๆ และจะสร้างถนนเพื่อการจราจร ที่สะดวกรวดเร็ว และก่อให้เกิดปัญหาเรื่องน้ำท่วมน้อยที่สุด สายนั้นก็ควรจะเป็นถนนยกระดับไปเลยแต่แรก ปัญหาเรื่องขวางทางน้ำ คงไม่มี และปัญหาต่อเนื่องมาปัจจุบัน ก็คงจะน้อย แต่มันก็คงมีอะไร ที่ลึกลับซับซ้อนมากกว่าที่จะรู้ ปัจจุบัน ปัญหาเรื่องกีดขวางทางน้ำตรงนั้น คงจะแก้ได้ยากมากไปแล้ว เพราะสองข้างถนนได้พัฒนาที่ดินเป็นชุมชน เกือบตลอดสายแล้ว ที่ถมมาก่อนอาจจะเรี่ยๆกับถนน แต่ที่ถมใหม่ ทุกที่สูงกว่าถนน

พูดย้อนกลับไปบ้านเรือนอยู่อาศัยของประชาชน เดี๋ยวนี้ ตัดเสาเรือนออก ลงมาอาศัยอยู่กับพื้นดินเสียแล้ว เป็นส่วนใหญ่(รอบนอก) ส่วนในตัวเมืองแน่นอนอยู่แล้ว ติดดิน ติดถนนทั้งนั้น......

ผู้ตนสมัยนี้ มุ่งหวังแต่แสวงหา ไม่ค่อยรับรู้อะไรมากมายนัก(ส่วนที่รับรู้ และคอยช่วยเหลือผู้อื่นก็มี) เพราะมายุคหลังมานี่ เมื่อเกิดเหตุเภทภัยอะไรขึ้น จะมีคนเข้ามาช่วยเหลือ บุคคลเหล่านั้น จนกระทั่ง บางส่วนช่วยเหลือตัวเองไม่เป็น หรือไม่ยอมพึ่งตนเองก่อน เพราะรอความช่วยเหลืออย่างเดียว

ไม่มีการเตรียมตัว เตรียมพร้อม เฉกเช่นบรรพบุรุษแต่เก่าก่อน เพราะโดนฝึกมาเสียจนชาชิน(มันไม่ทั่วไปน๊ะครับ เพียงแต่ร่ายไปตามเท่าที่พอจะเห็นและสังเกตุ แต่มิใช่ทั้งหมดจะเป็นอย่างนี้)

เมื่อเกิดอุทกภัย เลยหลายส่วนจะเดือดร้อน น้ำสมัยปัจจุบัน มาเร็วมาก เพราะไม่มีแหล่งซึมซับเก็บกัก และมีถนนหนทางให้น้ำสัญจรได้สะดวกด้วยครับ มิใช่เท่าแต่คน

ยิ่งมากยิ่งมั่ว ข้อมูลอ้างอิงไม่ได้ครับ จบดีกว่า อิๆ

ให้กำลังใจพี่น้องชาวเหนือ อีสาน กลาง ประมาณเดือนหน้าเป็นต้นไป ก็ถึงคิวชาวใต้อีกแล้วครับ

สำหรับผม อาหารและพลังงาน เตรียมใว้พอที่จะประหยัดอดออม ได้สักครึ่งเดือน หากว่าสถาณการณ์เลวร้าย

แก็ส ถ่านไม้ น้ำดื่ม ข้าวสาร อาหารแห้ง..............เท่าที่จำเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 08:19:28 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:08:17 PM »

น้าดุลย์ๆ ผมยังสงสัยเจ้าบ่าวท่านนั้น ยังมีใจเปิดชุดเจ้าสาวหรือเปล่า ไม่รู้น๊ะ เมื่อวันนั้น หึๆๆ

แน่ะๆๆ  เที่ยวสงสัยซ่อกแซ่ก คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

รถเจ้าบ่าวโบว์ผูกรถ.....ยังเหลือ  นิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 10:21:39 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:02:44 PM »

สรุปว่า การประสานงานและการวางแผน การวางผังเมือง ... ไร้ประสิทธิภาพโดยสิ้นเชิง  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:12:02 AM »

สรุปว่า การประสานงานและการวางแผน การวางผังเมือง ... ไร้ประสิทธิภาพโดยสิ้นเชิง  ยี๊
อย่าไปว่าเขา เพราะเราไม่ทำเอง .......

หากเราจะทำก็ช่วยกันสอนลูกหลานให้อยู่ในศีลธรรม เคารพระเบียบ มีวินัย ต่อไปภายภาคหน้าครับ หึๆๆ

จะเกี่ยวกันหรือเปล่า ไม่รู้...........แต่เมื่อถนนสาย...ตัดผ่าน ราคาที่ดินพรุมันเพิ่มมูลค่าขึ้นมาหลายเท่าตัว

มองในแง่ดี เป็นการพํฒนาที่ดิน หึๆๆ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:49:09 AM »

นอกจากธรรมชาติและการโกงกินแล้ว ยังมีคนดีๆที่คิดจะแก้ปัญหาเพื่อความยั่งยืน แต่ติดอยู่ที่ NGO และการปลุกระดมชาวบ้านมาต่อต้านโครงการณ์อีก เลยทำอะไรไม่ค่อยได้ครับ...

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์