เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:16:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .32 เฮชแอนด์อาร์ และ .327 เฟรดเดอรัล แม็กนั่น  (อ่าน 3704 ครั้ง)
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:51:00 AM »

บู่ บู่  บู่
                        1.อยากทราบว่าขนาดกระสุน .32 เฮชแอนด์อาร์ และ .327 เฟรดเดอรัล แม็กนั่น ทั้งสองขนาดนี้เท่ากัน/เหมือนกันหรือไม่
                        2.ประสิทธิภาพ/อนุภาพการหยุดยั้ง/การทำลายของทั้งสองขนาดเป็นอย่างไร ควรเลือกขนาดใดในการป้องกันตัว
                        3.สามารถใช้ยิงแทนกันได้ในกระบอกเดียวกันหรือไม่ (เหมือน .357 ที่สามารถใช้ .38 Spl. ยิงได้)
                        4.นอกจาก SP101 แล้วมียี้ห้ออื่นอีกหรือไม่ที่ใช้กระสุนขนาดนี้ 
                        5.เปรียบเทียบประสิทธิภาพ/อนุภาพการหยุดยั้ง/การทำลายและราคากับ 9 มม.  .38 Super  .38 Spl  .357 เป็นอย่างไร
                        6.ทำไมถึงไม่ได้รับความนิยม/จำหน่ายในเมืองไทย     กิ๊วก๊าว อ๋อย บู่ ไหว้
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:47:31 PM »

ไม่ได้รับความนิยม เป็น ผมไม่เล่นครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:58:59 PM »

เศร้า เศร้า เศร้าเงียบเชียบเลยเฮะ  สงสัยจะไม่เป็นที่รู้จัก/นิยมจริง ๆ  บู่ บู่ บู่
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:14:34 PM »

บ้านเรามี. 327 ฟรดเดอรัล แม็กนั่ม ด้วยหรอครับ ยังไม่เคยเห็น หรือผมตกข่าว
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:22:50 PM »

เข้ามาเมื่อไหร่  ราคาไม่เกินเลย  ผมพกตัว .327 Federal magnum แทน .38 +P แน่นอน

Federal Premium 85 เกรน Hydra-Shot JHP -เร็ว  1330 ฟุต/วินาที พลังงาน 334 ฟุตปอนด์
American Eagle 100 เกรน SP                      -เร็ว 1400 ฟุต/วินาที พลังงาน 435 ฟุตปอนด์
Speer 115 เกรน Gold Dot JHP                    -เร็ว 1300 ฟุต/วินาที พลังงาน 431 ฟุตปอนด์

เขาว่ายิงจากลำกล้อง  3-1/16 นิ้วครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 05:43:35 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:11:20 PM »

.32 H&R Mag.  คุ้นๆว่ามีคนถามหาและใช้ปืนขนาดนี้ในบ้านเราอยู่เหมือนกัน แต่คงมีน้อย เคยคุยกันในกระทู้นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=87899.0;topicseen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:58:13 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:59:38 PM »

1.อยากทราบว่าขนาดกระสุน .32 เฮชแอนด์อาร์ และ .327 เฟรดเดอรัล แม็กนั่น ทั้งสองขนาดนี้เท่ากัน/เหมือนกันหรือไม่
                        2.ประสิทธิภาพ/อนุภาพการหยุดยั้ง/การทำลายของทั้งสองขนาดเป็นอย่างไร ควรเลือกขนาดใดในการป้องกันตัว
                        3.สามารถใช้ยิงแทนกันได้ในกระบอกเดียวกันหรือไม่ (เหมือน .357 ที่สามารถใช้ .38 Spl. ยิงได้)
                        4.นอกจาก SP101 แล้วมียี้ห้ออื่นอีกหรือไม่ที่ใช้กระสุนขนาดนี้ 
                        5.เปรียบเทียบประสิทธิภาพ/อนุภาพการหยุดยั้ง/การทำลายและราคากับ 9 มม.  .38 Super  .38 Spl  .357 เป็นอย่างไร
                        6.ทำไมถึงไม่ได้รับความนิยม/จำหน่ายในเมืองไทย     กิ๊วก๊าว อ๋อย บู่ ไหว้
ตอบ
1.ขนาดหัวกระสุนเท่ากัน แต่แรงดันในรังเพลิง ความเร็ว และความยาวปลอกไม่เท่ากัน เป็นความสัมพันธ์เดียวกัน กับกระสุน .๒๘ สเปเชียล กับ .๓๕๗ แมกนั่ม

2.ประสิทธิภาพเชิงตัวเลข กระสุนขนาด .๓๒๗ เหนือชั้นกว่ามากครับ ขึ้นไปเทียบกับ .๓๕๗ โหลดเบาๆได้สบาย
อานุภาพการทำลายเมื่อยิงใส่เจลาตินก็ดีกว่า .๓๒ เอช แอนด์ อาร์ พอสมควร
ส่วนอำนาจหยุดยั้ง ผมไม่มีข้อมูลครับ เพราะเป็นกระสุนใหม่มาก
หากเลือกได้ ผมเลือกปืนขนาด .๓๒๗ ไว้ก่อนครับ เพราะต่อให้ไม่มีลูก .๓๒๗ ก็ใช้ลูก .๓๒ ได้ แต่ถ้ามีลูก .๓๒๗ ก็เหนือกว่า .๓๒ มากครับ

3.ได้ครับ

4.มีสมิทแอนด์เวสสันด้วยครับ

5.อำนาจหยุดยั้ง ยังไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ เนื่องจากยังไม่มีข้อมูล
แต่จากตัวเลข พอจะบอกได้ว่า กระสุน .๓๒๗ เป็นกระสุนในระดับ กึ่งกลางระหว่าง ๙ ม.ม. กับ .๓๕๗ ครับ คือแรงพอๆกับ ๙ ม.ม. +P+ หรือ .๓๘ ซูเปอร์ที่แรงๆหน่อย
ราคา .๓๒๗ แพงที่สุดแน่นอน และดีไม่ดี หาไม่ได้ด้วยครับ

6.เป็นกระสุนที่ยังใหม่มากครับ

หากข้อมูลของผมผิดพลาด รบกวนท่านเพื่อนสมาชิกช่วยแก้ไขด้วยครับผม  ไหว้

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:55:57 PM »

ตอบ
1.ขนาดหัวกระสุนเท่ากัน แต่แรงดันในรังเพลิง ความเร็ว และความยาวปลอกไม่เท่ากัน เป็นความสัมพันธ์เดียวกัน กับกระสุน .๒๘ สเปเชียล กับ .๓๕๗ แมกนั่ม

2.ประสิทธิภาพเชิงตัวเลข กระสุนขนาด .๓๒๗ เหนือชั้นกว่ามากครับ ขึ้นไปเทียบกับ .๓๕๗ โหลดเบาๆได้สบาย
อานุภาพการทำลายเมื่อยิงใส่เจลาตินก็ดีกว่า .๓๒ เอช แอนด์ อาร์ พอสมควร
ส่วนอำนาจหยุดยั้ง ผมไม่มีข้อมูลครับ เพราะเป็นกระสุนใหม่มาก
หากเลือกได้ ผมเลือกปืนขนาด .๓๒๗ ไว้ก่อนครับ เพราะต่อให้ไม่มีลูก .๓๒๗ ก็ใช้ลูก .๓๒ ได้ แต่ถ้ามีลูก .๓๒๗ ก็เหนือกว่า .๓๒ มากครับ

3.ได้ครับ

4.มีสมิทแอนด์เวสสันด้วยครับ

5.อำนาจหยุดยั้ง ยังไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ เนื่องจากยังไม่มีข้อมูล
แต่จากตัวเลข พอจะบอกได้ว่า กระสุน .๓๒๗ เป็นกระสุนในระดับ กึ่งกลางระหว่าง ๙ ม.ม. กับ .๓๕๗ ครับ คือแรงพอๆกับ ๙ ม.ม. +P+ หรือ .๓๘ ซูเปอร์ที่แรงๆหน่อย
ราคา .๓๒๗ แพงที่สุดแน่นอน และดีไม่ดี หาไม่ได้ด้วยครับ

6.เป็นกระสุนที่ยังใหม่มากครับ

หากข้อมูลของผมผิดพลาด รบกวนท่านเพื่อนสมาชิกช่วยแก้ไขด้วยครับผม  ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ซึ่งยิ่งทำให้เกิดความสงสัยยิ่งขึ้นว่าทำไมถึงไม่ได้รับความนิยมในบ้านเรา รีคอยล์ที่นุ่มนวลกว่า ประสิทธิภาพ/อานุภาพการหยุดยั้งที่เหมาะสม/เพียงพอกับการป้องกันตัว ไม่ทะลุทะลวงมากเท่า .357 แม็กนั่ม หรือเป็นเพราะร้านค้าไม่สนใจที่จะนำเข้าด้วยเหตุผลทางการตลาด เท่าที่ทราบข้อมูลที่ได้จาก อวป. ปืนที่ใช้กระสุนทั้งสองขนาดนี้ก็มี ตระกูล SP101 ขนาดลำกล้อง 3 1/16  นิ้ว (ฉบับที่ 251 กย.2538 เป็นขนาด .32 เอชแอนด์อาร์ แม็กนั่ม และฉบับที่ 411 มค.2552 เป็นขนาด .327 เฟรดเดอรัล แม็กนั่ม) ส่วนของสมิทนั้น เป็น .32 สมิทลองครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ และรบกวนแก้ไขเพิ่มเติมเพื่อความถูกต้องครบถ้วนครบถ้วนต่อไปด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:58:35 PM »

สมิท แอนด์ เวสสัน ทำปืนขนาด .๓๒๗ ออกมาได้ระยะหนึ่งแล้วครับ ทั้งตัวนกนอก แล้วก็เซ็นเทนเนียล

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:14:41 PM »

ตัวอย่างของปืนขนาด .327 federal magnum

S&W M 632 6 นัด

Taurus .327 6 นัด

GP 100  7 นัด

SP101  6 นัด

Black Hawk 8 นัด

Charter Arms 6 นัด

ถ้ามี CLR ล่ะก็   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:16:50 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:20:50 PM »

สมิท แอนด์ เวสสัน ทำปืนขนาด .๓๒๗ ออกมาได้ระยะหนึ่งแล้วครับ ทั้งตัวนกนอก แล้วก็เซ็นเทนเนียล

ไหว้ขอบคุณมากครับ นึกอยู่แล้วว่ามันต้องขาดอะไรไปซักอย่าง มันถึงจะได้สมน้ำสมเนื่อ/เปรียบมวยได้ถูกคู่หน่อย กิ๊วก๊าว
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:10:37 PM »

ตอน.32 H&R.Mag.ออกมาใหม่ ๆ ผมคิดในใจว่าสงสัยกระสุนขนาดนี้จะอายุสั้นแหง ๆ ใครจะไปใช้(วะ)..สู้ใช้ .38 SPL.ไปเลยดีกว่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:26:49 PM »

เข้ามาเมื่อไหร่  ราคาไม่เกินเลย  ผมพกตัว .327 Federal magnum แทน .38 +P แน่นอน

Federal Premium 85 เกรน Hydra-Shot JHP -เร็ว  1330 ฟุต/วินาที พลังงาน 334 ฟุตปอนด์
American Eagle 100 เกรน SP                      -เร็ว 1400 ฟุต/วินาที พลังงาน 435 ฟุตปอนด์
Speer 115 เกรน Gold Dot JHP                    -เร็ว 1300 ฟุต/วินาที พลังงาน 431 ฟุตปอนด์

เขาว่ายิงจากลำกล้อง  3-1/16 นิ้วครับ  เยี่ยม
คิดเหมือนกันครับ
เพื่อนผมก็ซื้อมาให้ ผบทบ พก  พลังงานเกือบเท่า .357 แต่แรงรีคอลย์น้อยกว่า  ทาง Ruger เผิ่นว่างั้นครับ อิอิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:29:50 PM »

คิดเหมือนกันครับ
เพื่อนผมก็ซื้อมาให้ ผบทบ พก  พลังงานเกือบเท่า .357 แต่แรงรีคอลย์น้อยกว่า  ทาง Ruger เผิ่นว่างั้นครับ อิอิ
เมื่องไทย ที่ เจ้านายทั้งหลายไม่ค่อยออกปืนใหญ่ๆให้  .327 น่าจะขายดีอย่างมากครับ  ถ้ามีปลอกมากพอ ลูกซ้อมก็น่าจะขายได้เช่นกัน  กลับไปคราวนี้ต้องหาลองจั๊กเถื้อ เยี่ยม
เพชร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

รักในหลวง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 07:39:17 PM »

เหมาะอย่างยิ่งสำหรับปืนพกซ่อน
     ตัวปืนเท่ากับ.38 แต่จุกระสุนได้มากกว่า1นัด
หน้า: [1] 2
  พิมพ์