เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:28:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรทำอย่างไร  (อ่าน 2706 ครั้ง)
kid 1412
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:41:32 PM »

ผมต้องการจะซื้อปืนยาว.22สักกระบอก  จึงศึกษาการขอใบป.3

คุณสมบัติของผู้ขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน
       - บรรลุนิติภาวะ                         
       - สภาพร่างกายปกติไม่พิการหรือทุพพลภาพ                           
       - ไม่เป็นบุคคลไร้ความสามารถหรือวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ                           
       - มีชื่อในทะเบียนบ้านและมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ไม่น้อยกว่า 6 เดือน                           
       - ไม่เคยต้องโทษจำคุกคดีอาญา

เอกสารประกอบคำขออนุญาต/การขออณุญาตซื้อปืนและเครื่องกระสุนปืน
     ประชาชนทั่วไป หรือผู้ประกอบอาชีพอื่น                         
       - บัตรประจำตัวประชาชน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)                           
       - ทะเบียนบ้าน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)                           
       - หลักฐานการประกอบอาชีพ อาทิเช่น หนังสือรับรองการจดทะเบียนบริษัท ห้างหุ้นส่วน หรือร้าน                           
         หากเป็นลูกจ้างหรือรับจ้างต้องมีหนังสือรับรองตำแหน่งหน้าที่ เงินเดือน จากผู้ที่มีอำนาจจัดการของกิจการนั้น
         หรือเจ้าของแล้วแต่กรณี หากมิได้มีอาชีพรับจ้างต้องมีเอกสารประกอบตามที่อ้างอิง อาทิเช่น ทำสวน ทำไรˆ                           
         ติดต่อค้าขายที่ หรือค้าขายย่อย หรือเร่ขาย โดยไม่ได้จดทะเบียน ต้องนำหลักทรัพย์ เช่น โฉนดที่ดิน                           
         เงินฝากธนาคาร (Statement) หรือหลักฐานอื่นเพื่อประกอบการพิจารณา                           
       - หนังสือรับรองความประพฤติและเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป                           
          หรือตำแหน่งเทียบเท่าขึ้นไป                           
       - พิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติ และสืบสวนความประพฤติ                           
       - หากขออนุญาตเพื่อการกีฬาจะต้องนำหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า 60 วัน                           
           มาประกอบการพิจารณา                           
       - หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

ตามความคิดอันน้อยนิดของผมคือ บรรลุนิติภาวะ คืออายุ20ปีบริบูรณ์แต่ตอนนี้ผมอายุ
     22 ไปยื่นเรื่องที่อำเภอปลัดบอกต้อง25เท่านั้น  ผมไม่เข้าใจจึงรบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆด้วยครับ
     ลืมบอกไป  ผมไปอำเภอ3วันติดๆกว่าจะได้เรื่อง ระยะทางจากบ้านถึงอำเภอกว่า20โล
     และที่สำคัญผมยังต้องไปนั่งรอปลัดอีกนานมากๆๆ  รวม3วันผมใช้เวลาคอยอยู่ที่อำเภอไม่ตำกว่า10ชั่วโมง

รบกวนหน่อยนะครับ และ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:11:28 PM »

ผมว่า อายุน้อยไปหน่อย 22 เองครับไว้ 25 ไปขอน่าจะ ok กว่า แต่ถ้าท่านมีเหตุผลพอก็ขอพบ ปลัดหรือนายอำเภอแล้วคุยด้วยเหตุผมที่ทำไมถึงอยากมีปืน แต่ก็คงไม่ง่ายครับ

ตอนผมอายุเท่าคุณ เคยคิดแต่อยากมีปืน แต่มีคิดจะซื้อเพราะ ไม่มีเงินพอที่จะซื้อ ทั้งๆที่ต้อนนั้นราคาถูกกว่านี้มากๆ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:23:01 PM »

เรื่องอายุนี่แล้วแต่ว่าดุลพินิจของนายทะเบียนแต่ละพื้นที่ครับ บ้านเราไม่มีการะบุตัวเลขชัดเจนเท่าไหร่นัก

แต่ถ้าอย่างเมืองนอก จะระบุไว้เลยว่าต้องอายุ 18 ไปแล้วถึงจะขอไปอณุญาติให้มีปืนได้

เอาเถอะครับของแบบนี้ต้องใจเย็นๆครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:47:22 PM »

ใจเย็นๆหน่อยก็ดีครับ แต่ถ้าเอกสารหลักฐานต่างมีเหตุผลเพียงพอที่จะขอและสมควรมี ลองขอพบนายอำเภอเพื่อยืนยันหรือชี้แจงเหตุผลที่ไม่ออกใบอณุญาตให้ จากนั้นค่อยว่ากันใหม่ครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:00:01 AM »

ปลัดอำเภอมั่วเรื่องอายุ 25   ที่จริงถ้าเป็นผู้มีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พรบ. อาวุธ ปืน  ก็มีสิทธิ์ได้รับการพิจารณาแล้วครับ
ถ้ามั่วแบบนี้ พิจารณาดูครับ  ว่าจะสู้ตามระเบียบงานราชการและตามขั้นตอนตามกฎหมาย   หรือจะหลบ หรือจะยอม 

....ตามล่า...อีตอแหล
pai hipower
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:10:20 AM »

ผมมีปืนกระบอกแรกตอนอายุ 23 ปี  ซึ่งขณะนั้นเป็นนักศึกษา อยู่ปี 3  ไม่ได้เป็นนักกีฬายิงปืนแต่อย่างใด  ตอนนั้นชอบปืน อยากได้  เลยขอ ป.3 ทางอำเภอก็อนุญาตครับ (ประมาณปี 40 )  ผมว่าเรื่องอายุไม่น่าใช่ปัญหานะ ลองคุยกับเขาดีๆ บอกเหตุผลไป ท่านคงไม่ใจร้ายหรอกนะ
Mojogun
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:59:03 AM »

เรื่องอายุนี่แล้วแต่ว่าดุลพินิจของนายทะเบียนแต่ละพื้นที่ครับ บ้านเราไม่มีการะบุตัวเลขชัดเจนเท่าไหร่นัก

แต่ถ้าอย่างเมืองนอก จะระบุไว้เลยว่าต้องอายุ 18 ไปแล้วถึงจะขอไปอณุญาติให้มีปืนได้

เอาเถอะครับของแบบนี้ต้องใจเย็นๆครับ
ไม่ระบุตัวเลขแต่อายุ20ก็บรรลุนิติภาวะเข้าเงื่อนไขอยู่แล้ว แต่ในกฎหมายอาจมีการบรรลุนิติภาวะก่อนอายุ 20 ได้อีกเช่นการแต่งงาน เป็นต้นครับ คนไทยส่วนใหญ่ยังไม่แม่นเรื่องพวกนี้ประกอบกับวัฒนธรรมบ้านเราไม่ค่อยชอบโต้แย้งกับเจ้าหน้าที่รัฐด้วย มันเลยเกิดวิธีปฏิบัติแบบที่ไม่ค่อยถูกต้องนัก ผมรู้สึกว่ามันไปตัดสิทธิ์คนที่อายุระหว่าง20-25 ที่เขามีความพร้อมตามกฎหมายระบุไว้ครับ ท่านสมาชิกท่านอื่นคิดอย่างไรกันบ้างครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:52:39 AM »

กฏหมายระบุว่าบรรลุนิติภาวะแล้ว ฉะนั้นการบรรลุนิติภาวะทุกๆกรณีก็น่าจะเข้าข่ายที่จะขอได้ ยังไงก็วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
shooter 1
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:36:51 AM »

บรรลุนิติภาวะแล้วครับ สามารถขอปืนได้ แต่นายทะเบียนก็ต้องพิจารณาใคณสมบัติข้ออื่นๆอีกครับ เห็นด้วยนะครับรอไปก่อนก็ได้
k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:12:29 PM »

ความคิดเห็น ส่วนตัวครับ
ถ้าพูดเรื่องกฎหมายแล้วก็สามารถขอได้ครับเพราะกฎหมายระบุว่า ต้องบรรลุนิติภาวะแล้ว แต่ที่เขาไม่อนุญาตินั้นอาจจะมองอย่างอื่นประกอบด้วย เช่น การงานที่ทำ ที่อยู่อาศัยว่าเสี่ยงหรือเปล่า

ของผมตอนขอ อายุ 34 ปี ประธุรกิจส่วนตัว ขอโอนปืนจาก พ่อ ขนาด .357 นายอำเภอยังบอกอายูยังน้อยไ 36 ค่อยมาใหม่ แต่ถ้า ขอ .38 ได้เลย ก็เข้าใจครับ แต่ทำไงได้ก็มันรัก  หลงรัก  หลงรักเจ้า S&W 686-3 แล้วก็พยายามจนได้ แต่ก็กินเวลาไป เกือบ 5 เดือนครับ ต้องใช้กำลังภายในนิดหน่อย 555  Grin Grin Grin
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:28:17 PM »

ปลัดอำเภอมั่วเรื่องอายุ 25   ที่จริงถ้าเป็นผู้มีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พรบ. อาวุธ ปืน  ก็มีสิทธิ์ได้รับการพิจารณาแล้วครับ
ถ้ามั่วแบบนี้ พิจารณาดูครับ  ว่าจะสู้ตามระเบียบงานราชการและตามขั้นตอนตามกฎหมาย   หรือจะหลบ หรือจะยอม 
  ไหว้
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:50:44 PM »

ใบอนุญาตใบแรกของผม ระบุอายุ ผู้ได้รับอนุญาต 20 ปีครับ  Grin  ตามกฏหมาย บรรลุนิติภาวะ หมายถึง อายุ ครบ 20 ปี บริบูรณ์ หรืออายุ 17 ปี บริบูรณ์ขึ้นไป ที่สมรส โดยถูกต้องตามกฏหมาย

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
tum1997 รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:03:56 PM »

ผมอยากมีปืนเป็นของตัวเองตั้งแต่ 15 ขวบ แต่มาได้กระบอกแรกตอน 28 ขวบ ฮี่ฮี่
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:36:27 PM »

ถ้าคนขออายุ 21 ปี ถ้าขอเองในเขตกรุงเทพจะยากไหมครับหรือไม่ก็ให้ร้านค้าปืนขอให้อันไหนมีสิทธิได้มากกว่ากันครับ ขนาด 9 mm .38  .45  .357
chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:42:30 PM »

เอาใจช่วยครับ Smiley
หน้า: [1] 2
  พิมพ์