เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:25:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาข้อกฎหมายในการยึดปืนไปตรวจสอบครับ  (อ่าน 3162 ครั้ง)
pkkguntalk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 05:55:33 PM »

สมุตินะครับ
1.ในกรณีมีหมายค้นมาค้นบ้านในหัวข้อที่ไม่เกี่ยวกับอาวุธปืนเมื่อค้นเจอปืน+ใบอณุญาตที่ถูกต้องตามกฎหมาย จนท.มีสิทธิ์นำปืนไปตรวจได้ไหมครับ ถ้าเราไม่ยอมให้ได้หรือไม่เนื่องจากเรื่องราวไม่มีส่วนเกี่ยวพันกับอาวุธปืน
2.ในกรณีมีการยิงกันตายหรือบาดเจ็บใกล้บ้านเรา แล้ว จนท.ไปสืบค้นจากทางอำเภอว่าบ้านเรามีอาวุธปืนอยู่ แล้วไปขอหมายมาค้นบ้านเราและจะนำปืนเราไปตรวจได้เลยไหม ไม่ยอมได้ไหมถ้ายังไม่ได้แจ้งข้อกล่าวหา
3.กรณีมีหมายค้นมาค้นบ้านเราและเราได้ให้ทำการตรวจค้นเสร็จเรียบร้อย เราขอถ่ายสำเนาไว้ เมื่อเรานำหมายค้นไปขอตรวจสอบกับทางศาลพบว่าเป็นหมายค้นที่ไม่ชอบ(ไม่ถูกต้อง)เราสามรถฟ้องกลับดำเนินคดีกับชุด จนท.ได้หรือไม่
รบกวน สมช.ท่านที่เข้าใจข้อกฎหมายให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ ไหว้ ไหว้
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:40:08 PM »

น่าสนใจครับ  อยากทราบเช่นเดียวกัน

คิดก่อนเล็ง
จอมใจ 53
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:48:12 PM »

Grin ด้วยๆๆ น่าสนๆ  ไหว้
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:55:30 PM »

รอฟังด้วยคน ...

ไร้คำกล่าว............................................
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:04:45 PM »

ก่อนตอบคำถามขออ้างข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องเพื่อสะดวกในการอ้างอิงก่อนนะครับ

ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา 

มาตรา  ๖๙  เหตุที่จะออกหมายค้นได้มีดังต่อไปนี้

( ๑ )  เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งจะเป็นพยานหลักฐานประกอบการสอบสวน  ไต่สวนมูลฟ้อง  หรือ

พิจารณา

( ๒ )  เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งมีไว้เป็นความผิด หรือได้มาโดยผิดกฎหมาย หรือมีเหตุอันควรสงสัย

ว่าได้ใช้หรือตั้งใจจะใช้ในการกระทำความผิด...

มาตรา  ๙๘  การค้นในที่รโหฐานนั้นจะค้นได้แต่เฉพาะเพื่อหาตัวคนหรือสิ่งของที่ต้องการค้นเท่านั้น

แต่มีข้อยกเว้นดังนี้

( ๑ )  ในกรณีที่ค้นหาสิ่งของโดยไม่จำกัดสิ่ง  เจ้าพนักงานผู้ค้นมีอำนาจยึดสิ่งของใด ๆ ซึ่งน่าจะใช้

เป็นพยานหลักฐานเพื่อเป็นประโยชน์หรือยันผู้ต้องหาหรือจำเลย...

มาตรา  ๑๓๒  เพื่อประโยชน์แห่งการรวบรวมหลักฐาน  ให้พนักงานสอบสวนมีอำนาจดังต่อไปนี้

( ๒ )  ค้นเพื่อพบสิ่งของซึ่งมีไว้เป็นความผิด  หรือได้มาโดยการกระทำผิด หรือได้ใช้หรือสงสัย

ว่าได้ใช้ในการกระทำผิด  หรือซึ่งอาจใช้เป็นพยานหลักฐานได้  แต่ต้องปฏิบัติตามบทบัญญัติแห่งประมวล

กฎหมายนี้ว่าด้วยการค้น

( ๔ )  ยึดไว้ซึ่งสิ่งของที่ค้นพบหรือส่งมาดังกล่าวไว้ในอนุมาตรา  ( ๒ )  และ  ( ๓ )...

ข้อ  ๑.  ในกรณีที่เจออาวุธปืนที่มีใบอนุญาตถูกต้องตามกฎหมาย  หากมีเหตุอันควรสงสัยว่าอาวุธ

ปืนกระบอกดังกล่าวอาจใช้ในการกระทำความผิดในคดีอื่น  เจ้าพนักงานผู้ตรวจค้นสามารถตรวจยึดอาวุธ

ปืนกระบอกดังกล่าวไว้เพื่อตรวจสอบได้ตามมาตรา  ๙๘  ( ๑ )  และเมื่อเจ้าพนักงานผู้ตรวจค้นยึดอาวุธปืน

กระบอกดังกล่าวมาแล้ว  พนักงานสอบสวน  ( ซึ่งทางปฏิบัติส่วนใหญ่พนักงานสอบสวนมักจะเป็นผู้ขอออก

หมายค้นและร่วมตรวจค้นด้วย )  ก็สามารถยึดอาวุธปืนดังกล่าวได้หากเห็นว่าอาจใช้เป็นพยานหลักฐานใน

คดีได้ตามมาตรา  ๑๓๒  ( ๒ ) ( ๔ )  หากเราขัดขวางไม่ให้ตรวจยึดอาวุธปืนหรือนำอาวุธปืนหนีไปเสียก็อาจ

เป็นความผิดฐานต่อสู้ขัดขวางการปฏิบัติงานของเจ้าพนักงาน หรือฐานเอาไปเสียซึ่งทรัพย์อันเจ้าพนักงาน

ได้ยึดไว้แล้วแต่กรณี

ข้อ  ๒.  คำตอบเหมือน  ข้อ  ๑.  ครับ  เพิ่มเติมอีกนิดนึงคือการที่จะออกหมายค้นเพื่อตรวจยึดอาวุธปืน

นั้นอาจอยู่ในขั้นตอนรวบรวมพยานหลักฐานโดยยังไม่ทราบว่าใครเป็นคนร้ายก็ได้ครับ  เพราะกฎหมายไม่ได้

ระบุว่าการออกหมายค้นเพื่อตรวจยึดสิ่งของนั้นจะต้องการแจ้งข้อกล่าวหาเสียก่อน  อาจเป็นการตรวจยึดไปเพื่อ

ตรวจสอบก่อนก็ได้  หากตรวจสอบแล้วพบว่าเจ้าของปืนน่าจะเป็นคนร้ายก็สามารถแจ้งข้อกล่าวหาในภายหลัง

ได้ครับ

ข้อ  ๓.  ที่ว่าไม่ถูกต้อง  ไม่ถูกต้องอย่างไรครับ   

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:30:52 PM »

ชัดเจนครับ.... ไหว้

สรุปว่า ก้มหน้ารับกรรมไป.... เศร้า

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:54:58 AM »

.......... สรุปว่า ไม่รอดด้วยประการทั้งปวง  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:15:51 AM »

ไม่เห็นมีตัวบทกฎหมายที่คุ้มครองปกป้องทัพย์สินเราเลย...เช่นเอาไปสภาพนางฟ้ากลับมาสภาพปอบหยิบ อย่างนี้เหมือนไม่รับผิดชอบอะไรเลยนะครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:01:24 AM »

ไม่เห็นมีตัวบทกฎหมายที่คุ้มครองปกป้องทัพย์สินเราเลย...เช่นเอาไปสภาพนางฟ้ากลับมาสภาพปอบหยิบ อย่างนี้เหมือนไม่รับผิดชอบอะไรเลยนะครับ

...เช่นตอนเอาไปตรวจเป็นแม็ก15นัด..พอส่งคืนกลับบรรจุได้แค่10นัด..อย่างนี่ใช่ไหมครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
pkkguntalk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:44:12 AM »

3.นำหมายค้นเก่ามาแก้ไขเพื่อจะใช้ค้นบ้านเรา (ยังมีกล้าทำไหมครับ)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:14:24 PM »

3.นำหมายค้นเก่ามาแก้ไขเพื่อจะใช้ค้นบ้านเรา (ยังมีกล้าทำไหมครับ)

คิดว่าคงไม่มีใครกล้าทำ  แต่ถ้ามีคนกล้าทำก็มีความผิดทางอาญาที่เห็นชัดเจน  ๓  ข้อหาคือ

๑. ปลอมเอกสารราชการ  ( ปอ.๒๖๔ , ๒๖๕ )

๒.  เป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  ( ปอ.๑๕๗ )

๓.  บุกรุกเคหสถาน  ( ๓๖๒ , ๓๖๔ , ๓๖๕ )

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:16:40 PM »

ความรู้ที่น่าจดจำ ไหว้
k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:23:19 PM »

มารับความรู้ครับ
WitchCraft
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:32:48 PM »

+1 ให้ครับ พี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง  ตอบได้ชัดเจน+กับกระจ่างมากๆ  เยี่ยม ชอบจังคนตอบแบบนี้  ได้รับความรู้ไปด้วยเต็มๆเลย  ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:03:47 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างเพิ่มคุณ yoshiki  silencer...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์