เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:24:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Camry VS Honda Accord VS Nissan Teana  (อ่าน 31175 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:12:57 PM »

แหะๆ  ผมก็ใช้ GPS ครับ พี่โรด ... ยอมรับว่าเข็มอ่อนไปประมาณ 2%  แต่ความเร็ว 200+/- ก็ยังอยู่ใน 200+/- อยู่ดี  คันอืนค่ายอื่นผมไม่รู้ครับ
แต่ถ้า Mazda3 ของแฟนผม เข็มตรงเป๊ะกับ GPS

พี่โรดลองหาโอกาสกลับมานั่งรถญี่ปุ่นขนาดกลางดูบ้างสิครับ โดยเฉพาะเจ้า accord ที่ความเร็วสูงๆนี่ นิ่งและมั่นใจไม่ยิ่งหย่อนกว่ารถยุโรปในไซด์เดียวกันเท่าไหร่เลย นี่เป็นเหตุผลที่ผมเลือก accord ครับ ออกจะกระด้างที่ความเร็วต่ำ แต่วิ่งเร็วแล้วเนียนครับ

นี่ฟิลลิ่งยังเทียบไม่ได้กลับ Mazda3 นะครับ อันนั้นน่ะ รถยุโรปก็ยุโรปเถอะ ..

ขอบคุณมากครับ   Cheesy.   รถผมเปลี่ยนยาง ต่างขนาดที่กำหนดมา เข็มเพี้ยนไป ๗ -๘  %  ต้องจับด้วย GPS ไปด้วย  Grin

เวลาออกต่างจังหวัด ถ้าพบ รถที่ขับเร็ว จะสนุกมาก และไม่ง่วง แต่ต้องพยายามให้เค้าทราบว่า เราไม่ได้แข่งความเร็วด้วย

แต่อยากเกาะกลุ่ม เป็นเพื่อนร่วมทาง ไปด้วยกัน
  และอาการอย่างนี้ ต้องขับเอง เท่านั้น ทางเหนือ ผมจะพบเมื่อพ้นตากไปแล้ว ครับ Cheesy

เห็นด้วยกับพี่ Ro@d  ครับ
ขึ้น กทม.บางครั้งต้องเอารถขึ้นไป
แถมมักจะไปคนเดียวด้วย  ผมมักใช้สูตรนี้ ครับ
 เยี่ยม
แล้วถ้าจะนั่งหลังทำไมต้องเทียน่าหนะครับ แอคคอตนั่งหลังแล้วไม่สะบายเลยหรอครับ  Huh
 Grin Grin Grin
ถ้าตอนผมซื้อลุงปูบอกแบบนี้ ก็จบแล้ว มีกั๊กน้องด้วย
                      สบายทุกตัวแหละครับ   แต่เทียน่าสบายกว่าหน่อยมีพื้นที่วางขากว้างกว่านิด     สมาร์ทเลยละเธอ   ขำก๊าก

ถ้าตอนผมซื้อลุงปูบอกแบบนี้ ก็จบแล้ว มีกั๊กน้องด้วย ฮึ งอน
        ปล่อยไปแถว ๆ แม่ขรี ครับ คุณวัฒน์ ขำก๊าก ขำก๊าก
การเลือกรถและการใช้รถแต่ละคนก็แตกต่างกันออกไป

ส่วนผมใช้งานรถเยอะ วันๆอยู่แต่หลังพวงมาลัย  จึงต้องเลือกรถที่เซฟตี้ที่สุด

ผมไม่ขับรถเร็ว   ความเร็วมาตราฐานก็ ๑๒๐    ถ้ารีบหน่อยก็๑๔๐   ไม่เคยกดถึง ๒๐๐   แค่ลองๆกดดูแค่๑๘๐  ก็ยกคันเร่งแล้ว

เวลาไปไหนไม่ค่อยรีบ   ผมจะเผื่อเวลาเดินทางล่วงหน้า  ขับไปเรื่อยๆ ๙๐-๑๐๐ บางทีก็  ๑๒๐

ชีวิตผมอยู่แต่บนรถแค่นี้ก็เสี่ยงพอแล้ว   ตื่นเช้า ขับช้าดีกว่าครับ.... Grin 
        แล้ว MB.พี่เสือเคยกดสุด ๆ เท่าไหร่ ครับ คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:29:28 PM »

การเลือกรถและการใช้รถแต่ละคนก็แตกต่างกันออกไป

ส่วนผมใช้งานรถเยอะ วันๆอยู่แต่หลังพวงมาลัย  จึงต้องเลือกรถที่เซฟตี้ที่สุด

ผมไม่ขับรถเร็ว   ความเร็วมาตราฐานก็ ๑๒๐    ถ้ารีบหน่อยก็๑๔๐   ไม่เคยกดถึง ๒๐๐   แค่ลองๆกดดูแค่๑๘๐  ก็ยกคันเร่งแล้ว

เวลาไปไหนไม่ค่อยรีบ   ผมจะเผื่อเวลาเดินทางล่วงหน้า  ขับไปเรื่อยๆ ๙๐-๑๐๐ บางทีก็  ๑๒๐

ชีวิตผมอยู่แต่บนรถแค่นี้ก็เสี่ยงพอแล้ว   ตื่นเช้า ขับช้าดีกว่าครับ.... Grin 
        แล้ว MB.พี่เสือเคยกดสุด ๆ เท่าไหร่ ครับ คิก คิก

คิก คิก  ไม่เคยกดสุดเลยครับ..........สุดๆของผมก็ไม่เกิน ๑๘๐  อย่างที่ว่าไว้ครับ.........อิอิ คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:32:56 PM »

พูดถึงความเร็ว..  เรื่องแรงม้า ของรถยนต์ ญี่ปุ่น นี่ ผมไม่ค่อยเชื่อถือ เท่าไรเลย  ทุกค่าย ปรกติ เข็มกม. จะอ่อน ๕  - ๑๐ %  คิก คิก
ถ้าให้ชัวร์ ต้องใช้ GPS  มาจับความเร็ว ว่า เข็มเที่ยง หรืออ่อน-แข็งขนาดไหน   

รถยนต์วิ่งความเร็วสูงจัดนั้น  นอกจากเครื่องยนต์ต้องแรง  ช่วงล่างต้องหนึบ ท้องรถยนต์ต้องต่ำ เบรคต้องดี 
ไม่อย่างนั้น จะกระพรือ เพราะการต้านของลม เมื่อความเร็วยิ่งสูงขึ้น.. อาการเสียว จะขึ้นมาแทน  .  Grin

เข็มไมล์รถโดยทั่วไปจะต้องทำให้อ่อน ๆ ไว้ก่อนครับ  บ.ที่ขายรถจะได้ไม่ถูกฟ้องเวลาโดนตำรวจจับความเร็ว
แต่เข็มมันเหวี่ยงด้วยแรงแม่เหล็ก  ย่อมมีขาด ๆ เกิน ๆ ไปบ้าง    Captiva ของผม มีจออเนกประสงค์ ที่แสดงความเร็วดิจิตอลได้ด้วย  ตัวเลขความเร็วจะขึ้นตรงกับจีพีเอส  แต่อันที่เป็นเข็ม บางช่วงก็ตรง  แต่ส่วนใหญ่จะออกอาการไมล์อ่อน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:50:30 PM »

ผมชอบเข็มแบบดั้งเดิมครับเวลาเหยียบแล้วเห็นเข็มมันกวาดจากซ้ายไปขวาวืดๆ แล้วมันมีความสุข คิก คิก Grin Grin Grin
แบบตัวเลขดิจิตอลมันไม่ให้อารมณ์นี้ Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 09:58:36 AM »

ใช้ Cefiro A33 อยู่ เลยเชียร์ Teana ครับ

Nothing else matters
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:31:10 AM »

น่าจะหมายถึงผู้ที่ชอบขับสไตล์มันส์ๆหน่อยนะครับ ..

ผมใช้ accord ตัวเก่าๆอยู่  เวลาเดินทางไกลแม้จะขับช้าลงแล้ว(ด้วยวัยที่หนุ่มขึ้นเรื่อยๆ) บางครั้งยังนึกสนุกเมื่อเห็นเพื่อนร่วมทางที่ใช้รถพิกัดเดียวกันขับเร็วๆผ่านหน้าผมไป ก็จะลองกดไล่ดูเล่นๆ
ไม่ต้องพูดถึงรถในรุ่นปีเดียวกัน ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากที่จะทันเค้าได้ และผมก็เล่นให้พอรู้กันเท่านั้น แซงได้หรือไล่ทันก็เลิก ไม่ได้ยืดเยื้ออะไร

แต่ใน 3 ตัวเลือกตามหัวข้อกระทู้นี้ ตัวที่ผมไม่อยากเล่นด้วยมากที่สุดก็คือเจ้า accord 2.4 นี้เอง ..
ตัวอื่นแม้จะแซงกันไม่ได้ ก็หนีกันไม่ขาด ที่ย่าน 200+/-  พอรู้กำลังกัน แล้วแต่จังหวะ
แต่กับเจ้า accord 2.4 นี่ ผมรู้ได้เลยว่า ที่กว่า 200 เค้ายังเหลือความเร็วอีกเยอะ และแรงบิดก็มาแบบไม่เกรงใจกันบ้างเลย
ขณะที่ผมหมดเค้าอยู่ที่ 200 ต้นๆ แต่ไม่ยอมถอนให้เค้าแซง (ถนนเลนสวน)  เค้าแสดงกำลังด้วยการจี้ติดท้ายจนมองไม่เห็นฝากระโปรงหน้า แล้วผ่อนให้ห่างออกไป แล้วเร่งจี้เข้ามาติดใหม่หลายต่อหลายครั้ง (คนขับก็วัยไล่ๆผมเนี่ยนะ)  เยาะเย้ย
สุดท้ายเมื่อมีจังหวะเจ้าAC2.4 ก็แซงไปจนได้แบบหืดขึ้นคอเหมือนกัน เข้าใจว่าเป็นเพราะต้องโต้ลมปะทะที่แหวกออกข้างจากรถผมขณะกำลังจะตีคู่ แต่พอพ้นไปได้ก็ไปลิ่วแบบไม่ต้องคิดจะตาม

ทดสอบกับตัวเลือกอื่น ไม่ทิ้งขาดกันขนาดนี้ครับ .. แต่กับเจ้า AC โดนกินทั้งต้นทั้งปลาย ...

ผ่านมาแถวระยอง... ต้องลองเอาโตโยต้า 2.7 vtti เข้าร่วมประลองซะแล้ว... Cheesy Cheesy ......แต่ไม่รู้จะแบกน้ำหนักตัววิ่งไหวรึเปล่า... หัวเราะร่าน้ำตาริน

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:25:18 PM »

ของตาตั้ว ลูกหลายพระหน่อ เมียก็ดุ ผมไม่สู้ครับ ..  ยี๊

ปิ๊คอัพสมัยใหม่เครื่องแรงจับใจ แต่พื้นฐานรถไม่ได้ออกแบบมาให้วิ่งเร็ว อันตรายครับ เวลาฉุกเฉินเอาไม่อยู่ .. เจอบนทางหลวงผมอยู่ห่างๆครับ กลับโดนลูกหลง

v
v

จริงๆแล้ว แต่ไหนแต่ไรมา ความเร็วเดินทางผมอยู่ในย่าน 140+/- ไม่แข่งกับใคร ใครเร็วกว่าที่ผมวิ่งอยู่ก็แซงไป

ยิ่งมา 2 ปีหลัง ลดพิกัดความเร็วเดินทางลงมาเหลือไม่เกิน 130 .. มาตรฐานเดียวกับพี่เสือครับ ..  เพราะรับรู้ได้ถึงความประหยัดและความเครียดที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ไปถึงจุดหมายช้ากว่ากันไม่เท่าไร ถ้าเราทำความเร็วได้คงที่

ไอ้ที่นึกสนุกลองเล่นกับคันอื่น ก็เป็นเพราะความอยากรู้เท่านั้น  ถ้าเจอคันที่เค้าเล่นด้วยถึงๆ แค่ 2-3 นาที หรือไม่เกิน 5 กม. ก็พอสรุปสมรรถนะโดยรวมได้ ...
ยืนยันว่าไม่ได้ทำบ่อย เพราะเดินทางไกลแค่เดือนสองเดือนครั้ง การที่จะไปเจอกับรถพิกัดเดียวกันที่เราสนใจ ที่บังเอิญเค้าขับเร็ว บังเอิญเรานึกสนุกลองไล่ดู บังเอิญเค้าก็เล่นด้วย ไม่ได้เกิดขึ้นง่ายๆ .. แล้วเมื่อลองทดลองกันไปแล้วก็ไม่คิดจะทดลองซ้ำอีก

กับเจ้า accord 2.4  ก็เมื่อต.ค.ปีที่แล้ว บนเส้นบายพาส ศรีมโหสถ-สระแก้ว
กับเจ้า camry 2.4  ก็ร่วม 2 ปีแล้ว บนมอเตอร์เวย์ช่วงด่านพานทอง-บายพาสหมายเลข7 ออกจากด่านพร้อมกัน ..
วันนั้นมีเจ้า MU7 ร่วมวงด้วย ผมพบว่า MU7 วิ่งไม่ต่ำกว่า 180 ทีเดียว !!

ส่วนเจ้า Teana  ผมได้ขับอยู่ประปราย รู้บุคลิกกันอยู่

นอกเหนือจากนั้น ผมขับรถเรียบร้อยตลอด .. ไอ้ที่ชอบขับรถฟิลลิ่งสปอร์ต ก็แค่ควาสุขเล็กๆเท่านั้นครับ  Grin

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 06:56:11 PM »

ผิดกับผมเลยครับพี่ ซื้อรถมาได้2ปีขับยังไม่ถึงหมื่นโลเลยครับ Smiley
OldBoy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:41:37 PM »

ระหว่าง Accord 2.4 VS Teana 2.5 เดิมๆ สดใหม่ ออกห้างใกล้เคียงกัน คนหลังพวงมาลัยระหว่าง ผม VS เพื่อน
ขับเกิน 200 ม้าไม่มีอู้สักตัว ถนนบนสะพานยาวๆ 55 กม.ไม่ต้องรอจังหวะ ไม่มีรถใครมาบังไลน์ให้เสียอารมณ์

ลงสะพานแล้วต้องชะลอซักพักครับ Accord รอตังทอนอยู่รึไงก็ไม่ทราบ  คิก คิก
เรื่องของเรื่องคือเค้าคุยจังว่า Accord เร็วมาก เลยขอลองซะหน่อย  ยิ้มีเลศนัย

ปล. อย่าได้คาดหวังความนุ่มนวลของช่วงล่าง Teana รุ่น Sport นะครับ แต่ที่ความเร็วสูงผมมั่นใจช่วงล่าง Teana มากกว่า Camry ครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:45:55 PM »

อยู่ที่ไหนครับถนนบนสะพานยาว 55 กม.น่ะครับ   .......  ยาวที่สุดในโลกเลยนะนั่น

OldBoy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:59:35 PM »

อยู่ที่ไหนครับถนนบนสะพานยาว 55 กม.น่ะครับ   .......  ยาวที่สุดในโลกเลยนะนั่น

บูรพาวิถีไงครับท่าน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:16:09 PM »

ของตาตั้ว ลูกหลายพระหน่อ เมียก็ดุ ผมไม่สู้ครับ ..  ยี๊

ปิ๊คอัพสมัยใหม่เครื่องแรงจับใจ แต่พื้นฐานรถไม่ได้ออกแบบมาให้วิ่งเร็ว อันตรายครับ เวลาฉุกเฉินเอาไม่อยู่ .. เจอบนทางหลวงผมอยู่ห่างๆครับ กลับโดนลูกหลง

v
v

จริงๆแล้ว แต่ไหนแต่ไรมา ความเร็วเดินทางผมอยู่ในย่าน 140+/- ไม่แข่งกับใคร ใครเร็วกว่าที่ผมวิ่งอยู่ก็แซงไป

ยิ่งมา 2 ปีหลัง ลดพิกัดความเร็วเดินทางลงมาเหลือไม่เกิน 130 .. มาตรฐานเดียวกับพี่เสือครับ ..  เพราะรับรู้ได้ถึงความประหยัดและความเครียดที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ไปถึงจุดหมายช้ากว่ากันไม่เท่าไร ถ้าเราทำความเร็วได้คงที่

ไอ้ที่นึกสนุกลองเล่นกับคันอื่น ก็เป็นเพราะความอยากรู้เท่านั้น  ถ้าเจอคันที่เค้าเล่นด้วยถึงๆ แค่ 2-3 นาที หรือไม่เกิน 5 กม. ก็พอสรุปสมรรถนะโดยรวมได้ ...
ยืนยันว่าไม่ได้ทำบ่อย เพราะเดินทางไกลแค่เดือนสองเดือนครั้ง การที่จะไปเจอกับรถพิกัดเดียวกันที่เราสนใจ ที่บังเอิญเค้าขับเร็ว บังเอิญเรานึกสนุกลองไล่ดู บังเอิญเค้าก็เล่นด้วย ไม่ได้เกิดขึ้นง่ายๆ .. แล้วเมื่อลองทดลองกันไปแล้วก็ไม่คิดจะทดลองซ้ำอีก

กับเจ้า accord 2.4  ก็เมื่อต.ค.ปีที่แล้ว บนเส้นบายพาส ศรีมโหสถ-สระแก้ว
กับเจ้า camry 2.4  ก็ร่วม 2 ปีแล้ว บนมอเตอร์เวย์ช่วงด่านพานทอง-บายพาสหมายเลข7 ออกจากด่านพร้อมกัน ..
วันนั้นมีเจ้า MU7 ร่วมวงด้วย ผมพบว่า MU7 วิ่งไม่ต่ำกว่า 180 ทีเดียว !!

ส่วนเจ้า Teana  ผมได้ขับอยู่ประปราย รู้บุคลิกกันอยู่

นอกเหนือจากนั้น ผมขับรถเรียบร้อยตลอด .. ไอ้ที่ชอบขับรถฟิลลิ่งสปอร์ต ก็แค่ควาสุขเล็กๆเท่านั้นครับ  Grin

พี่เบิร์ดบอกซะหมดเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:23:11 PM »

Cheesy ปิ๊กอัพรุ่นใหม่ๆ 3000 cc  commonrail  0-100 ใช้เวลา 9 -10 วิ นะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:37:54 PM »

Grin Grin ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:06:51 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:23:26 PM »

ยอมรับกระบะรุ่นใหม่ ๆ
แรงจริง ๆ  ครับ  แต่ก็มีสิทธิ์เอาหลังคาวิ่งแทนล้อ
ทางตรงนี่แรงจริง ๆ แต่พอเจอโค้ง  เบรคกันตัวโก่ง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์