เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:31:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ทำแบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 6186 ครั้ง)
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:13:21 PM »

คือผมทำงานอยู่ในบริษัทเกี่ยวกับการเกษตรที่มีพื้นที่สวนขนาดใหญ่ ประมาณ 15,000 ไร่ เป็นเป็นพื้นที่แปลงใหญ่ ภายในสวนแบ่งเป็นแปลงย่อยๆมีถนนมากมายภายในสวน ซึ่งตามความเป็นจริงเป็นถนนส่วนบุคคล แต่เนื่องจากเป็นสวนขนาดใหญ่ รอบสวนจึงเป็นหมู่บ้านอยู่รอบๆสวน ถนนหนทางชาวบ้านจึงใช้กันอย่างเสรี คล้ายทางสาธารณะ ที่นี้เรื่องมีอยู่ว่า บางครั้งมีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาแอบซุ่มจับ ชาวบ้านที่พาปืนลูกกรด หรือปืนแก็ป ที่มายิงหนูยิงกระรอกในสวนบริษัทฯ บางครั้งก็จับยาบ้าจากเด็กวัยรุ่นที่เผอิญผ่านมา ที่นี้ผมเลยสงสัยว่า
1.จริงแล้วเจ้าหน้าที่มีสิทธ์ที่จะมาตั้งด่านแบบนี้ในที่ส่วนตัวได้หรือไม่ เพราะบางครั้งมาตั้งหน้าทางเข้าสวน ก็แจ้งเจ้าของพื้นที่บ้าง แต่หลายครั้งก็แอบเข้าไปซุ่มอยู่ภายในสวนโดยไม่บอกเจ้าของพื้นที่
2.ในกรณีผมเป็นผู้มีหน้าที่ที่ต้องดูแลสวนแห่งนี้ ผมเองก็พาปืน (มีทะเบียนถูกต้อง) ใส่รถไปด้วยเวลาตรวจสวน หากเจอด่านพวกนี้จะอ้างว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวได้หรือไม่ คือบอกตามตรงถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ในเขตพื้นที่จะรู้จักว่าใครเป็นใคร แต่หลายก็มีเจ้าหน้าแปลกหน้าเข้ามา

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:39:02 PM »

...บางครั้งทฤษฎีกับการปฏิบัติมันก็ขัดแย้งกันนะครับ...รอท่านอัยการมาชี้แนะครับ...

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:56:02 PM »

การพกพาของ จขกท อยู่ในที่ส่วนบุคคลไม่น่ามีปัญหา แต่ไม่แน่ใจถนนที่ว่าเป็นที่สัญจรของชาวบ้านครับ
chagreen
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:04:59 PM »

เจ้าหน้าที่ไม่น่าทำได้นะครับเพราะเป็นที่ส่วนบุคคลถนนก็ส่วนบุคคล ท่านมีหน้าที่ดูแลสวนแห่งนี้ถ้าโดนตรวจค้นเจอปืนก็ไม่น่าผิดนะครับเพราะเป็นที่ส่วนบุคคล
purit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:07:05 PM »

1. ทางที่ยอมให้ประชาชนทั่วไปใช้สัญจรไปมาเกินกว่า 10 ปีโดยไม่หวงกั้นสงวนเป็นของตนเป็นทางสาธารณะครับ
2. ที่ดินที่จัดแบ่งเกินกว่า10 แปลงขึ้นไป เข้าประกาศคณะปฏิวัติพ.ศ.อะไรผมจำไม่ได้ เป็นถนนครับ
ดังนั้นหากเป็นทางสาธารณะเจ้าหน้าที่มีสิทธิตรวจค้น  จับกุม ครับ ถนนในที่จัดสรร ที่จ.ข.ก.ท. ดูแลควรจะเป็นทางสาธรณะแล้วนะครับ Smiley Smiley Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:13:52 PM »

ตามที่คุณภูริตตอบครับ ชาวบ้านผ่านมาผ่านไปมานานหรือยัง หากเกิน10ปีก็เป็นทางสาธารณะครับ
จนท.มีสิทธิแล้วครับ แต่ถ้ายังไถง ก็ควรสงวนสิทธิครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:38:22 PM »

ด้วยความเคารพครับ  ไหว้

ตามความเห็นส่วนตัวของผมการที่บริษัทเจ้าของสวนยินยอมให้บุคคลภายนอกใช้ทางภายในสวนเป็นทางผ่านนั้น

แม้จะเป็นระยะเวลาเกินกว่าสิบปีก็ไม่น่าจะเป็นทางสาธารณะครับ  เพราะเมื่อดูเจตนาของเจ้าของบริษัทแล้วน่าจะเป็นการ

ให้ผ่านในลักษณะที่อำนวยความสะดวกแก่ประชาชนที่อยู่บริเวณนั้นมากกว่า  และการที่ประชาชนใช้ทางผ่านเข้าออกดัง

กล่าวก็เป็นไปในลักษณะที่รับรู้ถึงกรรมสิทธิ์ของบริษัทจึงไม่อาจได้ภาระจำยอมตามกฎหมาย  ตราบใดที่บริษัทยังไม่ได้แสดง

เจตนาชัดแจ้งอุทิศให้เป็นทางสาธารณะที่ดินดังกล่าวก็ยังเป็นที่ส่วนบุคคลอยู่ครับ

ส่วนที่ดินที่จัดแบ่งเกินกว่าสิบแปลงขึ้นไปที่ต้องกันเป็นถนนนั้น  ผมเห็นว่ากรณีนั้นน่าจะใช้กับการจัดสรรที่ดินตั้งแต่

สิบแปลงขึ้นไปตามกฎหมายเพื่อการจำหน่ายเช่นหมู่บ้านจัดสรรมากกว่านะครับ  ส่วนกรณีนี้ไม่ได้ปรากฏว่ามีการแบ่งแยกโฉนด

ที่ดินเพื่อจัดสรรที่ดินเลยนะครับ  เพียงแต่มีการตัดถนนเพื่อความสะดวกในการเดินทางภายในสวนมากกว่านะครับ

ข้อ  ๑.  ตามความเห็นของผมเมื่อที่ดินยังคงเป็นที่ดินส่วนบุคคลอยู่เจ้าหน้าที่ก็ไม่สามารถเข้ามากระทำการดังกล่าวได้

ครับ  เพียงแต่ในทางกฎหมายเจ้าหน้าที่อาจอ้างว่าเป็นทางที่ประชาชนทั่วไปใช้สัญจรขึ้นมาต่อสู้ได้  และถ้าเจ้าหน้าที่ไม่ได้

ทำความเสียหายหรือว่าทำให้เจ้าของที่ดินเดือดร้อนเกินไปนัก  ก็ไม่มีเหตุที่จะขัดขวางการทำงานของเจ้าหน้าที่นะครับ  เพราะ

มองอีกด้านหนึ่งก็เป็นการช่วยลดปัญหาอาชญากรรมในพื้นที่ไปได้ส่วนหนึ่ง

ข้อ  ๒.  เมื่อพื้นที่เป็นที่ส่วนบุคคลแล้วท่านจะพกพาปืนไปอย่างไรก็ไม่มีความผิดครับ  ขออย่างเดียวอย่าเป็นปืนผิดมือ

หรือเป็นปืนเถื่อนก็แล้วกัน

รอฟังความคิดเห็นของพี่สิงห์ กับพี่ Ro@d  เพื่อเป็นความรู้ด้วยครับ  ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:24:08 PM »

ผมขอออกความเห็นเฉพาะเรื่องทางครับ Grin

การที่ทางในที่ดินเอกชน จะตกเป็นทางสาธารณะได้นั้น มีอยู่กรณีเดียวครับ (นอกจากถูกเวนคืน)
คือเจ้าของที่ดินซึ่งเป็นเอกชน ได้ยกหรืออุทิศให้ทางดังกล่าว เป็นทางสาธารณะ
ไม่ว่าจะโดยนิติกรรม หรือโดยวาจา และไม่สำคัญว่าจะได้จดหรือขึ้นทะเบียนเป็นทางสาธารณะหรือไม่
หากเจ้าของที่ดิน มีเจตนายกให้ทางเป็นทางสาธารณะประโยชน์แล้ว ทางดังกล่าวย่อมตกเป็นสาธารณสมบัติของแผ่นดินทั้นที

ซึ่งเรื่องนี้ จึงมิใช่เรื่องภาระจำยอมในที่ดินของผู้อื่นที่จะเอาอายุความ ๑๐ ปี มาใช้บังคับ ดั่งเช่นท่านโยชิกิได้แนะนำไว้แล้ว เพราะคนละเรื่องกัน
และไม่เกี่ยวกับเรื่องการบ้านจัดสรร หรือ ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร เพราะในกฎหมายดังกล่าว แม้จะมีคำว่าทางสาธารณะก็ตาม
แต่เป็นเพียงนิยามและข้อสันนิษฐานของกฎหมายว่าอย่างไรคือ ทางสาธารณะ เท่านั้น ซึ่งไม่แน่นอนเสมอไป
หากมีข้อเท็จจริงอื่นแสดงให้เห็นนอกเหนือจากบทสันนิษฐานของกฎหมายครับ

แต่ในบางกรณี (บางคดี)  การที่เจ้าของที่ดินยอมให้ประชาชนทั่วไปใช้ทางในที่ดินของตน สัญจรไปมาเป็นเวลานานหลายสิบปี
ศาลฎีกามองว่าเจ้าของที่ดินได้อุทิศที่ดินให้เป็นทางสาธารณะโดยปริยายแล้ว

ไม่ใช่เรื่องใช้ทางมาแล้วกี่ปี กี่เดือน

แต่ก็ไม่ใช่ทุกรณี ที่ประชาชนทั่วไปใช้ทางในที่ดินเอกชนแล้ว ทางดังกล่าวจะตกจะเป็นทางสาธารณะทุกกรณีครับ

ในความเห็นผม จุดสำคัญคือ พฤติการณ์ที่ให้ชาวบ้านใช้ทาง ของเจ้าของที่ดินครับ

เมื่อปรากฎว่าทางดังกล่าว เจ้าของที่ดินทำไว้เพื่อประโยชน์ในกิจการเกษตรของตน
มีการดูแลซ่อมแซมด้วยกำลังของเจ้าของที่ดินเอง มีการตรวจตรา และมีการควบคุมบุคลเข้าออกพอสมควรแล้ว 
เพียงแต่ทางในที่ดินของตนนั้น พอเหมาะกับทางที่ชาวบ้านสามารถใช้ทางดังกล่าว เข้าออกได้สะดวกขึ้นจากเดิม

นอกจากนี้ หากการที่ให้ราชฎรใช้ทางนั้น เป็นเพียงการอนุญาตให้เข้าสัญจรเพื่อความสะดวกแก่ชาวบ้านเท่านั้น
ตรงนี้จะถือว่าเจ้าของที่ดินอุทิศทางให้เป็นสาธารณะประโยชน์โดยปริยายไม่ได้ครับ
ยังคงต้องถือว่าทางดังกล่าวยังเป็นกรรมสิทธิ์ของเจ้าของที่ดิน ไม่เป็นสาธารณะสมบัติของแผ่นดิน

แต่อย่างไรก็ตาม ตราบใดที่ยังไม่มีคำพิพากษาของศาล หรือคำสั่งทางปกครองใด อันเป็นที่สุดว่า ทางดังกล่าวเป็นทางสาธารณะแล้ว
ต้องถือไว้ก่อนครับ ว่าทางดังกล่าว ยังคงเป็นกรรมสิทธิ์ของผู้ครอบครองหรือเจ้าของกรรมสิทธิ์ในที่ดินที่ทางนั้นอยู่ครับ

ผมจึงมีความเห็นในทำนองเดียวกับที่ท่านโยชิกิให้ความเห็นไว้ในเรื่องทางครับ Grin

ปล. ที่ท่านโยชิกิเคยกล่าวไว้ว่า เรื่องแพ่งและพาณิชย์สนิมขึ้นแล้ว ไม่จริงเลย  Grin Grin

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:55:22 PM »

ผมว่าบริษัทที่สามารถซื้อที่ดินแปลงผืนติดต่อกันถึง 15,000 ไร่ หรือ 24 ตารางกิโลเมตร น่าจะมีที่ปรึกษาด้านกฎหมายประจำบริษัท เป็นผมจะใช้ช่องทางนั้น

อีกอย่างผมว่าทางบริษัทก็น่าจะล้อมรั้วหรือประกาศอณาเขตพื้นที่ให้เป็นที่สังเกตุได้ว่าเป็นที่ส่วนบุคคล ห้ามรุกล้ำ แล้ว(หรือ)นำความไปบอกกับ สน.ที่ชอบมาตั้งด่านว่า ที่ดินแปลงน้เป็นที่ส่วนบุคคลกรุณาอย่าเข้ามายุ่งห้ามมาตั้งด่านแถวนี้ เขาถึงจะทราบ ครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:20:53 PM »

Ha ha ยายขออนุญาตเปิดประเด็นเรื่อง "ถนน" ต่อน๊ะคร๊า

ก่อนปี 2540  โฉนดที่ถูกระบุว่า "เป็นถนน ในโครงการจัดสรร"  ตอนนั้นสถาบันการเงินรับจำนอง
ต่อมา  ลูกหนี้ไม่สามารถชำระหนี้ได้  ธนาคารเจ้าหนี้
ก็ขายหนี้ต่อให้  "บริษัทบริหารสินทรัพย์" 
บริหารสินทรัพย์นำที่ดินแปลงที่เป็นถนน รวมถึงที่ดินแปลงอื่น  ออกขายทอดตลาด
โดยกรมบังคับคดี ในคดี"ศาลล้มละลายกลาง"

ถามว่า "เป็นการขายโดยชอบหรือไม่"   ฮา  เพราะที่ดินส่วนที่นำออกขาย
มันมีส่วนควบ คือ เสาไฟฟ้า  ระบบท่อน้ำประปา ทางเท้า   ทางระบายน้ำ
ซึ่งส่วนควบเหล่านี้พวกเราเรียกว่า "สาธารณูประโภค" ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:40:15 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:44:15 PM »

ผมขอเติมแบบกว้าง ๆ แล้วกันครับ 

ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ม.๘ ทวิวรรหนึ่ง  "ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว 
เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัว เมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ "

ประเด็น มิใช่อยู่ที่ทางสาธารณะ เท่านั้น แต่ถ้าในข้อเท็จจริง (ที่ถนนหนทาง สวนหย่อม ถูกจัดให้เป็นพื้นที่ส่วนกลางที่ ถึงประชาชนในหมู่นั้นมีสิทธิใช้สอยร่วมกัน) 

แต่ที่ดินได้มีการแบ่งแยกจัดสรร มีสภาพเป็นหมู่บ้าน ที่ประชาชนมาอาศัยอยู่ร่วมกัน ก็จะเข้าตาม ม.๘ ทวิวรรคหนึ่ง นี้แล้ว จักต้องปฎิบัติตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ด้วย

เมื่อมีการพาอาวุธปืนติดตัว ฯ ไปในถนนหนทางของ หมู่บ้าน น่าจะถือว่าผิดต่อกฎหมาย ในมาตรานี้ .
จนท. เมื่อพบเห็นการกระทำละเมิดต่อกฎหมาย ย่อมมีสิทธิจับกุม ได้ครับ   

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:55:44 PM »

ต้องแยกให้ได้ว่าอย่างไหนคือ ที่ทางส่วนบุคคล
อย่างไหนคือ ที่ทางสาธารณะ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ไหว้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:01:03 PM »

ขอบคุณพี่สิงห์ และพี่ Ro@d  มากครับที่ช่วยอธิบายให้ชัดเจนยิ่งขึ้น  ไหว้

แต่ผมก็ยังยืนยันนะครับว่ากฎหมายแพ่งของผมสนิมเกาะแล้ว  ก่อนจะตอบได้ก็ต้อง

เสียเวลาเคาะสนิมกันพักใหญ่ ๆ เลยทีเดียว  ไม่รู้เป็นอะไรนึกถึงกฎหมายแพ่งที่ไรแล้วสมอง

ตื้อขึ้นมาทุกที  Grin

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:33:32 PM »

ต้องขอแก้ไขแล้วครับ  เพราะเข้าใจผิดว่า ที่ดินแปลงใหญ่ ถูกจัดสรรเป็นบ้านจัดสรร ไปแล้ว ..  ซึ่งความจริงแล้ว ที่ดิน ๑๕,๐๐๐ ไร่ ยังเป็นที่ดินส่วนบุคคล

ฉะนั้น ถนนหนทางใน ส่วนนี้ ถือเป็นที่ส่วนบุคคล  ไม่ใช่ที่ ไม่ใช่ทางสาธารณะ และไม่ใช้ทางภาระจำยอม.  ยังเป็นที่ดิน และถนนส่วนบุคคล 
คำว่าถนนส่วนบุคคล คือการสงวนไว้สำหรับตนเอง   

ฉะนั้น จนท. ไม่มีสิทธิ์เข้ามาตรวจค้น หรือจับอาวุธปืน ในที่ดินแปลงนี้   จขกท. สามารถนำพาอาวุธปืน รวมถึงพาได้อย่างเปิดเผย ในพื้นที่ส่วนตัวนี้ ครับ

แต่บางครั้ง จนท. อาจจะไม่ทราบถึงข้อเท็จจริงว่า ที่ดินแปลงใหญ่นี้ เป็นที่ดินส่วนบุคคล ...
ควรที่จักต้องบอกกล่าวเพื่อให้ จนท.ทราบถึงสิทธิ ก่อนที่จะเข้าดำเนินการใด ๆ  ในที่ดินแปลงนี้  Grin

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:43:06 PM »

คือผมทำงานอยู่ในบริษัทเกี่ยวกับการเกษตรที่มีพื้นที่สวนขนาดใหญ่ ประมาณ 15,000 ไร่ เป็นเป็นพื้นที่แปลงใหญ่ ภายในสวนแบ่งเป็นแปลงย่อยๆมีถนนมากมายภายในสวน ซึ่งตามความเป็นจริงเป็นถนนส่วนบุคคล แต่เนื่องจากเป็นสวนขนาดใหญ่ รอบสวนจึงเป็นหมู่บ้านอยู่รอบๆสวน ถนนหนทางชาวบ้านจึงใช้กันอย่างเสรี คล้ายทางสาธารณะ ที่นี้เรื่องมีอยู่ว่า บางครั้งมีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาแอบซุ่มจับ ชาวบ้านที่พาปืนลูกกรด หรือปืนแก็ป ที่มายิงหนูยิงกระรอกในสวนบริษัทฯ บางครั้งก็จับยาบ้าจากเด็กวัยรุ่นที่เผอิญผ่านมา ที่นี้ผมเลยสงสัยว่า
1.จริงแล้วเจ้าหน้าที่มีสิทธ์ที่จะมาตั้งด่านแบบนี้ในที่ส่วนตัวได้หรือไม่ เพราะบางครั้งมาตั้งหน้าทางเข้าสวน ก็แจ้งเจ้าของพื้นที่บ้าง แต่หลายครั้งก็แอบเข้าไปซุ่มอยู่ภายในสวนโดยไม่บอกเจ้าของพื้นที่
2.ในกรณีผมเป็นผู้มีหน้าที่ที่ต้องดูแลสวนแห่งนี้ ผมเองก็พาปืน (มีทะเบียนถูกต้อง) ใส่รถไปด้วยเวลาตรวจสวน หากเจอด่านพวกนี้จะอ้างว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวได้หรือไม่ คือบอกตามตรงถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ในเขตพื้นที่จะรู้จักว่าใครเป็นใคร แต่หลายก็มีเจ้าหน้าแปลกหน้าเข้ามา

ขอถามขยายความเพื่อท่านอื่นจะให้คำตอบที่ชัดขึ้น ที่แบ่งเป็นแปลงย่อยนี้มีการเพาะปลูกใช่ หรือไม่ครับ ทางที่ทำไว้นี้เพื่อการขนส่งผลิตผลใช่ หรือไม่ครับ และหมู่บ้านที่ว่านี้อยู่ภายใน หรือภายนอกสวนครับ

ส่วนข้อความเห็นในการพกปืน ผมว่าคุณน่าจะมีสิทธ์นี้นะครับ เพราะบริษัทมอบหมายในคุณเป็นผู้ดูแลสวน หรือดูแลทรัพย์สินของบริษัท ถ้าถูกจับอยู่ภายในสวนจริง ผมว่าบริษัทคงเคลียร์ให้ได้นะครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์