เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:22:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ทำแบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 6170 ครั้ง)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:47:28 PM »

คุณ Ro@d ตอบใหม่แล้ว ตามนั้นเลยครับ พื้นที่ส่วน ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:51:29 PM »

เห็นตัวเลขที่นายทุนสามารถกว้านซื้อที่ได้ขนาดนี้ น่ากลัวครับ อีกหน่อยบ้านเราคงเหมือน "อเจนติน่า" ไม่ทราบว่าท่านใดเคยดูแล้วหรือยัง  เศร้า เศร้า เศร้า นี่ประเทศไทย ของใคร  เศร้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:58:52 PM »

คือผมทำงานอยู่ในบริษัทเกี่ยวกับการเกษตรที่มีพื้นที่สวนขนาดใหญ่ ประมาณ 15,000 ไร่ เป็นเป็นพื้นที่แปลงใหญ่ ภายในสวนแบ่งเป็นแปลงย่อยๆมีถนนมากมายภายในสวน ซึ่งตามความเป็นจริงเป็นถนนส่วนบุคคล แต่เนื่องจากเป็นสวนขนาดใหญ่ รอบสวนจึงเป็นหมู่บ้านอยู่รอบๆสวน ถนนหนทางชาวบ้านจึงใช้กันอย่างเสรี คล้ายทางสาธารณะ ที่นี้เรื่องมีอยู่ว่า บางครั้งมีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาแอบซุ่มจับ ชาวบ้านที่พาปืนลูกกรด หรือปืนแก็ป ที่มายิงหนูยิงกระรอกในสวนบริษัทฯ บางครั้งก็จับยาบ้าจากเด็กวัยรุ่นที่เผอิญผ่านมา ที่นี้ผมเลยสงสัยว่า
1.จริงแล้วเจ้าหน้าที่มีสิทธ์ที่จะมาตั้งด่านแบบนี้ในที่ส่วนตัวได้หรือไม่ เพราะบางครั้งมาตั้งหน้าทางเข้าสวน ก็แจ้งเจ้าของพื้นที่บ้าง แต่หลายครั้งก็แอบเข้าไปซุ่มอยู่ภายในสวนโดยไม่บอกเจ้าของพื้นที่
2.ในกรณีผมเป็นผู้มีหน้าที่ที่ต้องดูแลสวนแห่งนี้ ผมเองก็พาปืน (มีทะเบียนถูกต้อง) ใส่รถไปด้วยเวลาตรวจสวน หากเจอด่านพวกนี้จะอ้างว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวได้หรือไม่ คือบอกตามตรงถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ในเขตพื้นที่จะรู้จักว่าใครเป็นใคร แต่หลายก็มีเจ้าหน้าแปลกหน้าเข้ามา

็Ha ha ประเด็นนี้  ยายมองว่า "ลักษณะการรวบรวมพื้นที่ขนาดใหญ่ โดยมีวัตถุุประสงค์เพื่อทำการเกษตร
เป็นการแสดงถึง "ความเป็นเจ้าของ" อ่ะคร๊า  ซี่งโยงไปถึงคำจำกัดความว่า "ถนนส่วนบุคคล สงวนสิทธิ์"
ส่วนการยินยอมให้บุคคลเข้ามาใช้ประโยชน์ เป็นทางเข้าออก  ยายเข้าใจว่า "บุคคลที่ใช้ทาง"
ก็น่าจะหมายความว่า "เพื่อประโยชน์ ต่อการทำการเกษตร" อ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:02:01 PM »

เห็นตัวเลขที่นายทุนสามารถกว้านซื้อที่ได้ขนาดนี้ น่ากลัวครับ อีกหน่อยบ้านเราคงเหมือน "อเจนติน่า" ไม่ทราบว่าท่านใดเคยดูแล้วหรือยัง  เศร้า เศร้า เศร้า นี่ประเทศไทย ของใคร  เศร้า

็Ha ha ยายมา ฮา เฉยๆ  อิอิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:05:44 PM »

ขอถามขยายความเพื่อท่านอื่นจะให้คำตอบที่ชัดขึ้น ที่แบ่งเป็นแปลงย่อยนี้มีการเพาะปลูกใช่ หรือไม่ครับ ทางที่ทำไว้นี้เพื่อการขนส่งผลิตผลใช่ หรือไม่ครับ และหมู่บ้านที่ว่านี้อยู่ภายใน หรือภายนอกสวนครับ

ส่วนข้อความเห็นในการพกปืน ผมว่าคุณน่าจะมีสิทธ์นี้นะครับ เพราะบริษัทมอบหมายในคุณเป็นผู้ดูแลสวน หรือดูแลทรัพย์สินของบริษัท ถ้าถูกจับอยู่ภายในสวนจริง ผมว่าบริษัทคงเคลียร์ให้ได้นะครับ
ขอขยายความครับ ที่ดินแปลงนี้เป็นสวนปาล์มครับ พื้นที่ทั้งหมดประมาณ 15,000 ไร่ จริงแล้วที่ดินแปลงนี้เป็น 2 ส่วน เป็นที่ดินฉโนดของบริษัท ประมาณ 4000 ไร่ และเป็นที่ดินสัมปทาน ป่าไม้ส่วนที่เหลือ โดยที่ดินต่อกันเป็นพื้นใหญ่ พื้นที่ปลูกปาล์มนี้บุกเบิกกันมาประมาณ 40 ปีแล้ว ก่อนหมู่บ้านจะเกิด มีถนนสายหลักผ่ากลางสวน เป็นถนนที่บริษัทสร้างเองเพื่อใช้ในการขนส่งปาล์ม แล้วมีการสร้างถนนย่อยเพื่อเข้าหาแปลงปลูกปาล์ม ซึ่งถนนหลักกลางสวนเป็นที่ชาวบ้านในสัญจรไปมา จนคล้ายถนนสาธารณะ แต่ความเป็นจริงบริษัทเป็นคนดูแล 100 % ครับ ทั้งถม เกรด ซ่อม ส่วนเรื่องการประกาศสิทธิ์อะไรนั้นบอกได้ตามตรงครับ ว่าคนทั้งอำเภอแทบทุกคนรู้ว่าเป็นสวนปาล์มของบริษัท เพราะสวนตั้งมานานคนหลายคนก็เคยมาทำงานในสวน เจ้าหน้าที่เองก็รู้

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:18:07 PM »

ผมว่าสำหรับตัวคุณ คนทำสวน เองก็ไม่จะมีปัญหานะครับ เป็นเรื่องน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:20:59 PM โดย c.tong - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:22:19 PM »

ขอถามเพิ่มเติมจากท่านผู้รู้หน่อยครับ ถ้าในกรณีเจ้าของกระทู้ทำงานในสวนนี้ซึ่งพิจรณาดูแล้วว่าน่าจะเป็นที่ดินส่วนบุคลแต่ได้พกพาอาวุธปืนที่ไม่ใช่ของตนเองแต่เป็นของเจ้าของที่หรือเป็นผุ้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับที่ดินส่วนนั้น นำมาใช้พกพาจะเข้าข่ายปืนผิดมือหรือไม่ครับ(ปืนมีทะเบียนครับ ไหว้)

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:24:30 PM »

คือผมทำงานอยู่ในบริษัทเกี่ยวกับการเกษตรที่มีพื้นที่สวนขนาดใหญ่ ประมาณ 15,000 ไร่ เป็นเป็นพื้นที่แปลงใหญ่ ภายในสวนแบ่งเป็นแปลงย่อยๆมีถนนมากมายภายในสวน ซึ่งตามความเป็นจริงเป็นถนนส่วนบุคคล แต่เนื่องจากเป็นสวนขนาดใหญ่ รอบสวนจึงเป็นหมู่บ้านอยู่รอบๆสวน ถนนหนทางชาวบ้านจึงใช้กันอย่างเสรี คล้ายทางสาธารณะ ที่นี้เรื่องมีอยู่ว่า บางครั้งมีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาแอบซุ่มจับ ชาวบ้านที่พาปืนลูกกรด หรือปืนแก็ป ที่มายิงหนูยิงกระรอกในสวนบริษัทฯ บางครั้งก็จับยาบ้าจากเด็กวัยรุ่นที่เผอิญผ่านมา ที่นี้ผมเลยสงสัยว่า
1.จริงแล้วเจ้าหน้าที่มีสิทธ์ที่จะมาตั้งด่านแบบนี้ในที่ส่วนตัวได้หรือไม่ เพราะบางครั้งมาตั้งหน้าทางเข้าสวน ก็แจ้งเจ้าของพื้นที่บ้าง แต่หลายครั้งก็แอบเข้าไปซุ่มอยู่ภายในสวนโดยไม่บอกเจ้าของพื้นที่
2.ในกรณีผมเป็นผู้มีหน้าที่ที่ต้องดูแลสวนแห่งนี้ ผมเองก็พาปืน (มีทะเบียนถูกต้อง) ใส่รถไปด้วยเวลาตรวจสวน หากเจอด่านพวกนี้จะอ้างว่าเป็นพื้นที่ส่วนตัวได้หรือไม่ คือบอกตามตรงถ้าเป็นเจ้าหน้าที่ในเขตพื้นที่จะรู้จักว่าใครเป็นใคร แต่หลายก็มีเจ้าหน้าแปลกหน้าเข้ามา

็Ha ha ประเด็นนี้  ยายมองว่า "ลักษณะการรวบรวมพื้นที่ขนาดใหญ่ โดยมีวัตถุุประสงค์เพื่อทำการเกษตร
เป็นการแสดงถึง "ความเป็นเจ้าของ" อ่ะคร๊า  ซี่งโยงไปถึงคำจำกัดความว่า "ถนนส่วนบุคคล สงวนสิทธิ์"
ส่วนการยินยอมให้บุคคลเข้ามาใช้ประโยชน์ เป็นทางเข้าออก  ยายเข้าใจว่า "บุคคลที่ใช้ทาง"
ก็น่าจะหมายความว่า "เพื่อประโยชน์ ต่อการทำการเกษตร" อ่ะคร๊า  ฮา

ว๊าววว

จมูกหมาของยาย  Shocked Shocked Shocked
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:31:38 PM »

ขอถามเพิ่มเติมจากท่านผู้รู้หน่อยครับ ถ้าในกรณีเจ้าของกระทู้ทำงานในสวนนี้ซึ่งพิจรณาดูแล้วว่าน่าจะเป็นที่ดินส่วนบุคลแต่ได้พกพาอาวุธปืนที่ไม่ใช่ของตนเองแต่เป็นของเจ้าของที่หรือเป็นผุ้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับที่ดินส่วนนั้น นำมาใช้พกพาจะเข้าข่ายปืนผิดมือหรือไม่ครับ(ปืนมีทะเบียนครับ ไหว้)
ผมเองเคยคิดเหมือนกันครับ ยกตัวอย่างเช่นบริษัทซื้อปืนแต่ให้ยามเบิกไปใช้ ก็ได้แต่คิดครับเพราะมันคงมอบอำนาจไม่ได้ แต่ความเป็นจริงของผมตอนนี้ ยามสวนเองก็ใช้ปืนส่วนตัว (ทะเบียนถูกต้อง)

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:32:23 PM »

เมื่อปืนมาอยู่ในความครอบของตน และตนเจตนาครอบครองอาวุธปืนนั้น
แม้ว่าการครอบครองจะอยู่ในที่ดินของเอกชนก็ตาม และจะเป็นอาวุธปืนของเจ้าของที่ดินก็ตาม
ยังเป็นความผิดฐานมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต โดยเป็นอาวุธปืนของผู้อื่นซึ่งได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ตามกฎหมาย
 ตามมาตรา ๗ มาตรา ๘ มาตรา ๗๒ วรรคสอง สาม และมาตรา ๗๒ ทวิครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:48:47 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:38:33 PM »

สวนแถวบ่อไร่หรือเปล่าครับ??
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:39:51 PM »

สวนแถวบ่อไร่หรือเปล่าครับ??
กระบี่ครับ

Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:51:16 PM »

เมื่อปืนมาอยู่ในความครอบของตน และตนเจตนาครอบครองอาวุธปืนนั้น
แม้ว่าการครอบครองจะอยู่ในที่ดินของเอกชนก็ตาม และจะเป็นอาวุธปืนของเจ้าของที่ดินก็ตาม
ยังเป็นความผิดฐานมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต โดยเป็นอาวุธปืนของผู้อื่นซึ่งได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ตามกฎหมาย
 ตามมาตรา ๗ มาตรา ๘ มาตรา ๗๒ วรรคสอง และมาตรา ๗๒ ทวิครับ

Ha ha ฮา  พี่สิงห์ขร๊า  ลืมเรื่องจมูกของยายน๊ะคร๊า  ฮา คริคริ

ยายคิดว่า ขาดองค์ประกอบเรื่อง "การยึดถือเป็นส่วนตัว เจตนาเป็นเจ้าของ" อ่ะคร๊า
อย่างบริษัท พวก Security ต่างๆอ่ะคร๊า   ถือมาใช้ เมื่อถึงเวลาต้องเอาไปคืน

ฮ๋า ฮ่า จ๊วบ จ๊วบ พี่สิงห์น๊ะคร๊า ฮา

หัว...ฆรวย

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:04:29 PM »

ไม่รู้สิครับ แต่จากที่ประสบมา ปัญหาไม่ได้อยู่ว่า ผู้กระทำ จะต้องมีเจตนาจะเป็นเจ้าของในปืนนั้นด้วยครับยาย
เพียงแต่ดูว่า การยึดถืออาวุธปืนดังกล่าวนั้น ผู้กระทำมีเจตนาครอบครองอาวุธปืนดังกล่าวไว้ที่ตนเองและเพื่อใช้อาวุธปืนหรือไม่

การที่พนักงาน ลูกจ้างครอบครองอาวุธปืนของนายจ้าง แม้ไม่ได้ครอบครองด้วยเจตนาเป็นเจ้าของก็ตาม
แต่การครอบครองดังกล่าว หากมีเจตนาครอบครองอาวุธปืนเพื่อตนเองใช้งาน ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตามแล้ว
ย่อมอยู่ในความหมายของคำว่า มีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตแล้ว

ซึ่งข้อเท็จจริงจะต่างจากฎีกาเรื่องรับฝากไว้ชั่วคราว กับคนร้ายยื่นอาวุธปืนให้เรา เรารับแล้วโยนทิ้งทันทีครับยาย Cheesy

ฮ๋า ฮ่า จ๊วบ จ๊วบ พี่สิงห์น๊ะคร๊า ฮา

ห้ามใจไม่ตอบสนอง  ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:06:05 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:13:22 PM »

Ha ha ยายขออนุญาตเปิดประเด็นเรื่อง "ถนน" ต่อน๊ะคร๊า

ก่อนปี 2540  โฉนดที่ถูกระบุว่า "เป็นถนน ในโครงการจัดสรร"  ตอนนั้นสถาบันการเงินรับจำนอง
ต่อมา  ลูกหนี้ไม่สามารถชำระหนี้ได้  ธนาคารเจ้าหนี้
ก็ขายหนี้ต่อให้  "บริษัทบริหารสินทรัพย์" 
บริหารสินทรัพย์นำที่ดินแปลงที่เป็นถนน รวมถึงที่ดินแปลงอื่น  ออกขายทอดตลาด
โดยกรมบังคับคดี ในคดี"ศาลล้มละลายกลาง"

ถามว่า "เป็นการขายโดยชอบหรือไม่"   ฮา  เพราะที่ดินส่วนที่นำออกขาย
มันมีส่วนควบ คือ เสาไฟฟ้า  ระบบท่อน้ำประปา ทางเท้า   ทางระบายน้ำ
ซึ่งส่วนควบเหล่านี้พวกเราเรียกว่า "สาธารณูประโภค" ฮา

ยากจังยาย  กิ๊วก๊าว ฮาาา  คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:49:34 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์