เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:26:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอบรักสาวมุสลิมมีคำถามครับ?  (อ่าน 14148 ครั้ง)
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:27:08 PM »

เฉียดไปเฉียดมาหลายครั้งเหมือนกันครับ  ที่ได้แต่เฉียดเพราะผมทิ้งเหล้ากับหมูไม่ได้จริงๆครับ Grin

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:28:20 PM »

ใจเย็นครับบัง อย่าซีเครียดมากนัก ทุกชีวิตย่อมมีทางเดินเป็นของตัวเองครับ  Wink

ปล. ผมเองเกิดที่นี่ โตที่นี่ เกือบจะได้เป็นสมาชิกครอบครัวอิสลามแล้วเหมือนกัน ถ้าตอนนั้นสาวเจ้าไม่เคร่งขนาดตัดสัมพันธ์กลางครัน ผมคงได้เข้าแล้ว แต่พอสาวเจ้าเห็นกับตาว่าของผมยังไม่ทำสุหนัต สาวเจ้าก็ไม่พูดผล่ามทำเพลง สวมกางเกงกลับบ้านไปทันที ปล่อยผมงงตาแตกอยู่ตรงนั้นเอง  เศร้า อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เคสนี้..ไม่เกี่ยวกับตัดหรือไม่ตัดหรอกครับ ...  

คงเป็นที่ขนาดซะมากกว่า ที่ทำให้สาวผู้นั้นสวมกางเกงแล้วเดินกลับบ้าน คงคิดให้ตะเข็บกางเกงถูเล่น ซะยังดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:30:08 PM โดย หลวงกาหลง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:32:05 PM »

พูดไม่ออกบอกไม่ถูกจริงๆครับ ทุกอย่างนั้น ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของตัวเราเองเป็นสำคัญ

ส่วนผู้อื่น คนรอบข้างใกล้ชิด หรือพ่อแม่บางครั้งท่านก็อาจจะต้องแนะนำเรา หากท่านยังอยู่กับเรา แต่สิ่งที่สำคัญ-

กว่าก็คือ จุดที่เราดำรงอยู่ ณ จุดๆนั้น เรามีความสุขหรือไม่ ถ้ามีความสุขก็จงอยู่ไปเถอะครับ ชีวิตเราคงไม่มีใคร

มาบังคับในทุกๆเรื่องได้ "ขึ้นอยู่กับว่าเราอยู่ ณ จุดไหนแล้วมีความสุข นั่นล่ะครับคือคำตอบที่แท้จริง"

ด้วยความเคารพครับ  Grin  ไหว้

อย่าลืมนะครับ เมื่อเราได้เดินเข้าไป ณ จุดๆนั้นแล้ว บางอย่างก็อาจจะต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรม

การดำรงชีวิตซึ่งกันและกัน ตรงนี้จะรับได้หรือไม่ จึงขอฝากเป็นข้อเตือนใจด้วย  เยี่ยม

เห็นด้วยครับ... ถอยตอนนี้ แฟนยังเสียใจน้อยกว่าผ่านประตูเข้าไปแล้วจะกลับออกมาใหม่, พอถึงตรงนั้นแล้วมันจะถอยไม่ได้ครับ...

ตรงนี้อย่าเพิ่งคิดเรื่องหัวหน้าครอบครัว เพราะยังไม่ได้เป็นครอบครัวครับ... แต่ถ้าเป็นแล้วมันถอยไม่ได้แล้ว...
PopZiMus รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:32:46 PM »

Grin
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:34:53 PM »

ทําไมมุสลิมไมกินหมู ?

ใคร ที่ถามแบบนี้ถือวาเปนการตั้งคําถามที่ถูกตองครับ เพราะมุสลิมไมกินหมู แตถาใครถามวา “ทําไมมุสลิมกลัวหมู?”  แบบนี้ถือวาตั้งคําถามผิดนะครับ เพราะมุสลิมไมไดกลัวหมู แตคนไทยเรามักเขาใจผิดๆ โดยไปจดจํามาจากหนังตลกวามุสลิมกลัวหมู และตองวิ่งหนีหัวซุกหัวซุนเมื่อเห็นหมู!

สวน คําตอบที่วาทําไมมุสลิมไมกินหมูก็คือพระเจาสั่งหามนั่นเองครับ และสิ่งที่พระเจาสั่งหามก็ยอมเปนประโยชนแกมนุษยอยางไมตองสงสัย ซึ่งในบางเรื่องนั้นมนุษยก็ไมรูเหตุผลดวยซ้ำ หรือในบางเรื่องมนุษยก็สามารถคนพบหาเหตุผลไดดวยกระบวนการศึกษาธรรมชาติ หรือที่เรียกวาวิทยาศาสตร 

ยุค ปจจุบันมีการใชกลองจุลทรรศนสองดูเนื้อสัตวก็พบวาเนื้อสัตวทุกชนิดมี พยาธิตัวเล็กๆที่ตามนุษยมองไมเห็นอยูมากนอยตางกันไป แตในเนื้อหมูมีพยาธิบางชนิดซึ่งมีเกราะที่เกิดจากไขมันในเนื้อหมูหอหุ มมันอยู ซึ่งความรอนจากการหุงตมไมสามารถทําลายมันได  พยาธิเหลานี้จะเขาไปฝงอยูในรางกายมนุษยหลังจากที่กินเนื้อหมูเขาไป และรอฟกตัวออกมาทําอันตรายรางกายมนุษย เชน ประสาทตาและประสาทสมอง เปนตน

มุสลิม ในยุคกอนเขาไมทราบถึงเหตุผลเหลานี้ แตเขานอมรับและปฏิบัติตามขอบัญญัติที่มาจากพระเจา และหมูเปนสัตวที่นารังเกียจ(กินขี้และนอนคลุกอยูกับขี้ของมัน)ซึ่งพระ เจาระบุไววาเปนสัตวสกปรก(นะญิส) ก็เทานั้น เพราะฉะนั้นไมใชวามุสลิมไมกินหมูเพราะเหตุผลที่วาหมูมีพยาธิ ดังนั้นถึงแมในอนาคตจะสามารถทําใหเนื้อหมูปลอดจากพยาธิชนิดนี้ได หรือจะเลี้ยงหมูอย่างดีไมตองใหกินขี้และนอนคลุกอยูกับขี้ แตมุสลิมก็จะยังคงไมกินหมูอยูดีเนื่องจากเปนสิ่งที่พระเจาบัญญัติห าม 

แลวถาม วาทําไมตองหามนะหรือครับ? ก็เนื่องจากเปนการพิสูจนความศรัทธาครับ มนุษยที่ศรัทธาในพระเจาเขาก็จะนอมรับกฎระเบียบที่พระเจาบัญญัติไว เขาจะไมกินตามปากอยาก แตเขาจะเลือกกินโดยพิจารณาวาพระเจาอนุญาตใหกินหรือไม

และ อาจมีบางคนตั้งคําถามวา ในเมื่อไมใหกินหมูแลวพระเจาจะสรางหมูมาทําไม? คืออย่างนี้ครับ พระเจาสรางสิ่งมีชีวิตมาหลากหลายชนิด แตไมใชวาสัตวทุกชนิด จะถูกสรางมาเพื่อเป็นอาหารสําหรับมนุษยนะครับ สัตวบางชนิดเกิดมาเพื่อรักษาความสมดุลของระบบนิเวศน สัตวบางชนิดถูกสรางมาเพื่อกินสัตวกินพืช ไมเชนนั้นแลวสัตวกินพืชก็จะกินใบไมหมดปา ซึ่งปาไมและพืชนั้นก็ทําหนาที่ซับน้ำ ผลิตออกซิเจน รักษาชั้นบรรยากาศของโลก และยังเปนอาหารใหมนุษยด้วย ทํานองนี้เปนตนครับ  ดังนั้นเราจึงตองเลือกครับวาสิ่งใดพระเจาอนุญาตใหกิน สิ่งใดพระเจ้าไมอนุญาตใหกิน ซึ่งในเรื่องของอาหารแลว สิ่งใดที่พระเจาไมไดบัญญัติหามสิ่งนั้นถือวาอนุญาตใหกินไดโดยปริยาย ครับ

สวน สิ่งอื่นที่พระเจาบัญญัติหามกิน ไดแก 1) สิ่งมึนเมาทุกชนิด 2) เลือด  3) สัตวบกที่ตายโดยไมไดถูกเชือด 4) สัตวบกที่ไมไดกลาวนามพระเจาขณะเชือด 5) สัตวบกที่ใชกรงเล็บหรือเขี้ยวลาสัตวกินเปนอาหาร 6) เนื้อลา 7) สัตวที่พระเจาระบุวาเปนสิ่งสกปรกนารังเกียจ(นะญิส) เช่น สุนัข Cool อาหารใดก็ตามที่ไดมาโดยไมชอบธรรม เชนขโมยมา หรือซื้อมาดวยทรัพยสินที่ไดมาโดยผิดหลักการศาสนา (เชนเงินดอกเบี้ย เปนตน)  ซึ่งทั้งหมดถูกบัญญัติในอัล-กุรอานและคำสอนของท่านศาสนทูตทั้งสิ้น  และนอกจากสิ่งที่กลาวมาแลวนี้ก็เปนที่อนุญาตใหกินได รวมทั้งสัตวน้ำทั้งหมด(ยกเว้นบางประเภทที่มีพิษ)

เห็น ไหมครับวาที่วากันวามุสลิมไมกินหมูนั้น ไปๆ มาๆ ไมใชแคหมูนะครับที่มุสลิมไมกิน ดังนั้นคงหายสงสัยแลวสินะครับวาทําไมมุสลิมจึงมักจะหาแต่ร้านที่เป นรานอาหารอิสลาม แตเห็นกฎระเบียบเยอะอยางนี้คุณคงวาสิ่งที่ศาสนาอิสลามบัญญัติหามนั้นมี เยอะเหลือเกิน แตที่จริงหากคุณนับถือศาสนาพุทธนาจะลองเปดพระไตรปฎกดูมั่งนะครับวา จริงๆ แลวศาสนาพุทธหามกินอะไรบาง? ซึ่งหากจะใหผมนํามากลาวในหนังสือเลมนี้ก็คงจะไมไหวแน เพราะมีเยอะมาก! หรือคนที่นับถือศาสนายิวหรือคริสตก็เชนกันหากเขาจะปฏิบัติตามคัมภีรแล้ว ละก็มีสัตวหลายชนิดครับที่คัมภีรระบุวาหามกิน และที่สําคัญไมเคยมีใครถามเลยวาทําไมชาวยิวและชาวคริสต ปจจุบันกินหมูกันซะแลว? ทั้งๆ ที่ในไบเบิล พันธสัญญาเกาไดระบุไวชัดเจนวาหามกินหมู! (ในบทเลวีนิติ)

ที่มา  http://www.islamhouse.com/p/206098
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:45:11 PM »

ใจเย็นครับบัง อย่าซีเครียดมากนัก ทุกชีวิตย่อมมีทางเดินเป็นของตัวเองครับ  Wink

ปล. ผมเองเกิดที่นี่ โตที่นี่ เกือบจะได้เป็นสมาชิกครอบครัวอิสลามแล้วเหมือนกัน ถ้าตอนนั้นสาวเจ้าไม่เคร่งขนาดตัดสัมพันธ์กลางครัน ผมคงได้เข้าแล้ว แต่พอสาวเจ้าเห็นกับตาว่าของผมยังไม่ทำสุหนัต สาวเจ้าก็ไม่พูดผล่ามทำเพลง สวมกางเกงกลับบ้านไปทันที ปล่อยผมงงตาแตกอยู่ตรงนั้นเอง  เศร้า อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เคสนี้..ไม่เกี่ยวกับตัดหรือไม่ตัดหรอกครับ ...  

คงเป็นที่ขนาดซะมากกว่า ที่ทำให้สาวผู้นั้นสวมกางเกงแล้วเดินกลับบ้าน คงคิดให้ตะเข็บกางเกงถูเล่น ซะยังดีกว่า
ไม่อยากจะหัวเราะจริงๆ ขำก๊าก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 03:58:36 PM »

+1 หลวงกาหลงครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 04:22:59 PM »

อืมมมมมมมม...ลูกสอง เมียสาม ไม่ใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับน้องสาม  Grin แต่จะว่าไป น้องสามก็เคยเจอกะตัวมาแล้วนี่ครับว่าของพี่รองดีกว่าตะเข็บกางเกงเป็นใหนๆ ไม่งั้นน้องสามคงไม่วิ่งมาหาพี่รองบ่อยๆหรอกน่ะ  เยาะเย้ย คิก คิก บู่ บู่ บู่

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 04:32:03 PM »

บ๊ะ..... พี่น้องคู่นี้ ชุลมุนวุ๊ย...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 05:16:07 PM »

อ้าว แล้วถ้าแต่งงานเข้าพีธีทางอิสลามไปแล้ว อยู่ๆไปเกิดเข้ากันไม่ได้ เลิกกัน แล้วกลับมานับถือพุทธเหมือนเดิม....จะเกิดอะไรกับฝ่ายหญิงหรือเปล่า แล้วกับตัวเราจะเป็นอะไรหรือไม่ครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 05:23:44 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 05:33:21 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 05:58:07 PM »

.
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:11:55 PM »

เอ้า....ช่วยน้องสี่ทำมาหากินหน่อย อุส่าใส่จุดเพื่อดันกระทู้ซะขนาดนั้น  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:41:44 PM »

อ้าว แล้วถ้าแต่งงานเข้าพีธีทางอิสลามไปแล้ว อยู่ๆไปเกิดเข้ากันไม่ได้ เลิกกัน แล้วกลับมานับถือพุทธเหมือนเดิม....จะเกิดอะไรกับฝ่ายหญิงหรือเปล่า แล้วกับตัวเราจะเป็นอะไรหรือไม่ครับ
                                         เพื่อนผมก็แต่งไปแล้วก็เลิกก็เห็นกับมาถือพุทธเหมื่อนเดิมครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์