เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:28:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอบรักสาวมุสลิมมีคำถามครับ?  (อ่าน 14174 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:56:55 PM »

Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:04:16 PM »

ใจเย็นครับบัง อย่าซีเครียดมากนัก ทุกชีวิตย่อมมีทางเดินเป็นของตัวเองครับ  Wink

ปล. ผมเองเกิดที่นี่ โตที่นี่ เกือบจะได้เป็นสมาชิกครอบครัวอิสลามแล้วเหมือนกัน ถ้าตอนนั้นสาวเจ้าไม่เคร่งขนาดตัดสัมพันธ์กลางครัน ผมคงได้เข้าแล้ว แต่พอสาวเจ้าเห็นกับตาว่าของผมยังไม่ทำสุหนัต สาวเจ้าก็ไม่พูดผล่ามทำเพลง สวมกางเกงกลับบ้านไปทันที ปล่อยผมงงตาแตกอยู่ตรงนั้นเอง  เศร้า อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เคสนี้..ไม่เกี่ยวกับตัดหรือไม่ตัดหรอกครับ ...  

คงเป็นที่ขนาดซะมากกว่า ที่ทำให้สาวผู้นั้นสวมกางเกงแล้วเดินกลับบ้าน คงคิดให้ตะเข็บกางเกงถูเล่น ซะยังดีกว่า

Ha Ha ยายพิเคราะห์แล้ว  เห็นว่า การที่โจทก์จดจำรูปพรรณสัณฐานได้ ย่อมเป็นข้อเท็จจริงเบื้องต้น  ฮา

ฮา  ตอนสืบพยาน
ทนายจำเลยถามว่า -   “ตอนนั้นเวลาเท่าไหร่”
โจทก์    - “สาม สี่ ห้า ทุ่ม ค่ะ”
ทนายจำเลย  - “ตอนนั้นอยู่ที่ไหน”
โจทก์   - ร้านอาหารค่ะ
ทนายจำเลย  - แล้วตอนที่ “โจทก์เดินตามเข้าไปในห้อง”  ถูกบังคับหรือไม่
โจทก์   - ไม่ได้ถูกบังคับค่ะ  เดินตามเข้าไปเอง 
ทนายจำเลย -  แล้วโจทก์ต้องการอะไร จากจำเลย
โจทก์   - ทำหน้าเหนียมอาย  ฮา  (เป็นเรื่องของธรรมชาติ)
ทนายจำเลย  - แล้วทำมัยโจทก์ จึงนำเรื่องมาสู่คดี
โจทก์  -  หนูผิดหวังค่ะ 
ทนายจำเลย  -  ผิดหวังอย่างไร ขอให้ตอบชัดชัด
โจทก์  -  เอ้อออ   หลังจากเข้าไปที่ห้องแล้ว  พี่เขาก็ปิดไฟ หนูก็กอดเขาค่ะ
               พี่เขาก็ตอบสนองดี  จนกระทั่งพี่เขาหยิบเอาคอนด้อมออกมาสวม
               พอสวมเสร็จ พี่เขาก็พยายามค่ะ  หนูก็ช่วยเขาเต็มที่  แต่ก็ไม่สำเร็จค่ะ

ฮา  ฮ่า ฮ่า   เอาไปประหาร 

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:09:49 PM »

ใจเย็นครับบัง อย่าซีเครียดมากนัก ทุกชีวิตย่อมมีทางเดินเป็นของตัวเองครับ  Wink

ปล. ผมเองเกิดที่นี่ โตที่นี่ เกือบจะได้เป็นสมาชิกครอบครัวอิสลามแล้วเหมือนกัน ถ้าตอนนั้นสาวเจ้าไม่เคร่งขนาดตัดสัมพันธ์กลางครัน ผมคงได้เข้าแล้ว แต่พอสาวเจ้าเห็นกับตาว่าของผมยังไม่ทำสุหนัต สาวเจ้าก็ไม่พูดผล่ามทำเพลง สวมกางเกงกลับบ้านไปทันที ปล่อยผมงงตาแตกอยู่ตรงนั้นเอง  เศร้า อ๋อย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เคสนี้..ไม่เกี่ยวกับตัดหรือไม่ตัดหรอกครับ ...  

คงเป็นที่ขนาดซะมากกว่า ที่ทำให้สาวผู้นั้นสวมกางเกงแล้วเดินกลับบ้าน คงคิดให้ตะเข็บกางเกงถูเล่น ซะยังดีกว่า

Ha Ha ยายพิเคราะห์แล้ว  เห็นว่า การที่โจทก์จดจำรูปพรรณสัณฐานได้ ย่อมเป็นข้อเท็จจริงเบื้องต้น  ฮา

ฮา  ตอนสืบพยาน
ทนายจำเลยถามว่า -   “ตอนนั้นเวลาเท่าไหร่”
โจทก์    - “สาม สี่ ห้า ทุ่ม ค่ะ”
ทนายจำเลย  - “ตอนนั้นอยู่ที่ไหน”
โจทก์   - ร้านอาหารค่ะ
ทนายจำเลย  - แล้วตอนที่ “โจทก์เดินตามเข้าไปในห้อง”  ถูกบังคับหรือไม่
โจทก์   - ไม่ได้ถูกบังคับค่ะ  เดินตามเข้าไปเอง 
ทนายจำเลย -  แล้วโจทก์ต้องการอะไร จากจำเลย
โจทก์   - ทำหน้าเหนียมอาย  ฮา  (เป็นเรื่องของธรรมชาติ)
ทนายจำเลย  - แล้วทำมัยโจทก์ จึงนำเรื่องมาสู่คดี
โจทก์  -  หนูผิดหวังค่ะ 
ทนายจำเลย  -  ผิดหวังอย่างไร ขอให้ตอบชัดชัด
โจทก์  -  เอ้อออ   หลังจากเข้าไปที่ห้องแล้ว  พี่เขาก็ปิดไฟ หนูก็กอดเขาค่ะ
               พี่เขาก็ตอบสนองดี  จนกระทั่งพี่เขาหยิบเอาคอนด้อมออกมาสวม
               พอสวมเสร็จ พี่เขาก็พยายามค่ะ  หนูก็ช่วยเขาเต็มที่  แต่ก็ไม่สำเร็จค่ะ

ฮา  ฮ่า ฮ่า   เอาไปประหาร 

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:25:24 PM »

อยากรู้จัง ที่ป้าเล่าไว้ โจทก์ คือใคร?? ยิ้มีเลศนัย
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 08:35:59 PM »

อยากรู้จัง ที่ป้าเล่าไว้ โจทก์ คือใคร?? ยิ้มีเลศนัย

อืมมมมมมมมม.....คำถามนี้ น่าคิด น่าคิด  Grin เยาะเย้ย

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:17:07 AM »

เพื่อนรุ่นพี่ผมเป็นลูกชายคนโตและคนเดียวในตระกูล "แซ่เฮ้ง" แต่เปลี่ยนมาใช้นามสกุลตั้งแต่เขาอยู่ประถมแล้ว

แฟนเป็นอิสลาม ตระกูลใหญ่ด้วยครับ บอกนามสกุลจะต้องรู้จักทันที

ตอนแต่งงานก็เป็นแบบที่คุณศักดาบอกทุกประการครับ

แต่...... เนื่องจากเขาเป็น  "บุตรชายคนเดียว" ของเตี่ย  เมื่อเตี่ยเสีย

เขาเข้าพิธีทุกอย่างแบบจีน ทุกปีไปไหว้เซ็งเม้งที่สุสาน บางปี ภรรยาก็ไปด้วย (เขาแต่งแล้วไม่มีลูก)

อยู่ที่บ้านเขา และไปบ้านญาติภรรยาก็เป็นมุสลิม

มาที่ทำงานกับที่บ้าน พ่อ-แม่ ซึ่งตอนนี้น้องสาวและหลาน ๆ อยู่ แต่ผู้ถือกรรมสิทธิ์เป็นของเขา จะเป็นพุทธ

ตอนจะแต่งงานก็มีปัญหา พ่อ แม่และญาติทั้งหมดไม่ยอมให้เข้าแขก ญาติ ๆ ของเขาบอกว่า "ถ้าพ่อ แม่มึงตาย ใครจะถือกระถางธูปนำวิญญาณให้ มึงเป็นลูกชายคนเดียว ไม่ทำหน้าที่ตอนนั้นก็ มึงก็อกตัญญููโดยแท้"

จนเขาบอกว่า จะเป็นแขกเฉพาะกับบ้านฝ่ายหญิงเท่านั้น เมื่อกลับบ้าน "พระโขนง" เขาก็เหมือนเดิม

กว่า 30 ปีที่เขาทำตัว 2 ศาสนา มาจนถึงทุกวันนี้   

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:30:17 AM »

เคยเจอคำถาม จากนักกอรี แชมป์เอเชียเมื่อหลายปีก่อน

ถามผมว่า มีกรณีไหนบ้าง ที่มุสลิมกินหมูได้......

งงครับ มีด้วยเหรอ เท่าที่เรารู้มันไม่มีนี่นา

แกบอกว่า กินเพื่อรักษาชีวิตรอด ยามเมื่อหมดแล้วซึ่งอาหารชนิดอื่นที่จะประทังชีวิตได้   ตกใจ

อันนี้ ไม่รู้มาก่อนจริงๆ  เพราะผมเองก็อ่านคำภีร์ไม่ออก และไม่ได้รอบรู้อย่างผู้จบชั้นเจ็ดชั้นสิบ

จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่กล้าเอาความเห็นของนักกอรีท่านนั้นไปถามใคร
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:38:34 AM »

เคยเจอคำถาม จากนักกอรี แชมป์เอเชียเมื่อหลายปีก่อน

ถามผมว่า มีกรณีไหนบ้าง ที่มุสลิมกินหมูได้......

งงครับ มีด้วยเหรอ เท่าที่เรารู้มันไม่มีนี่นา

แกบอกว่า กินเพื่อรักษาชีวิตรอด ยามเมื่อหมดแล้วซึ่งอาหารชนิดอื่นที่จะประทังชีวิตได้   ตกใจ

อันนี้ ไม่รู้มาก่อนจริงๆ  เพราะผมเองก็อ่านคำภีร์ไม่ออก และไม่ได้รอบรู้อย่างผู้จบชั้นเจ็ดชั้นสิบ

จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่กล้าเอาความเห็นของนักกอรีท่านนั้นไปถามใคร

จริงครับ กินหมูเป็นบาป แต่ฆ่าตัวตายเป็นบาปหนักยิ่งกว่าหลายเท่านัก
การที่ไม่มีอะไรกิน แล้วมีแต่หมู หากไม่ยอมกินอีกก็เหมือนฆ่าตัวตาย บาปหนักยิ่งกว่านัก

กินหมูเพื่อประทังชีวิตรอดไว้ก่อนอาจบาป แต่เป็นบาปที่ไม่หนักเท่าฆ่าตัวตาย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:21:41 AM »

อืมมมมมมมมม.....คำถามนี้ น่าคิด น่าคิด  Grin เยาะเย้ย

็Ha ha  ฮา  อ่ะคร๊า  ยายเองแหละ  อิอิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:25:04 AM »

เพื่อนรุ่นพี่ผมเป็นลูกชายคนโตและคนเดียวในตระกูล "แซ่เฮ้ง" แต่เปลี่ยนมาใช้นามสกุลตั้งแต่เขาอยู่ประถมแล้ว

แฟนเป็นอิสลาม ตระกูลใหญ่ด้วยครับ บอกนามสกุลจะต้องรู้จักทันที

ตอนแต่งงานก็เป็นแบบที่คุณศักดาบอกทุกประการครับ

แต่...... เนื่องจากเขาเป็น  "บุตรชายคนเดียว" ของเตี่ย  เมื่อเตี่ยเสีย

เขาเข้าพิธีทุกอย่างแบบจีน ทุกปีไปไหว้เซ็งเม้งที่สุสาน บางปี ภรรยาก็ไปด้วย (เขาแต่งแล้วไม่มีลูก)

อยู่ที่บ้านเขา และไปบ้านญาติภรรยาก็เป็นมุสลิม

มาที่ทำงานกับที่บ้าน พ่อ-แม่ ซึ่งตอนนี้น้องสาวและหลาน ๆ อยู่ แต่ผู้ถือกรรมสิทธิ์เป็นของเขา จะเป็นพุทธ

ตอนจะแต่งงานก็มีปัญหา พ่อ แม่และญาติทั้งหมดไม่ยอมให้เข้าแขก ญาติ ๆ ของเขาบอกว่า "ถ้าพ่อ แม่มึงตาย ใครจะถือกระถางธูปนำวิญญาณให้ มึงเป็นลูกชายคนเดียว ไม่ทำหน้าที่ตอนนั้นก็ มึงก็อกตัญญููโดยแท้"

จนเขาบอกว่า จะเป็นแขกเฉพาะกับบ้านฝ่ายหญิงเท่านั้น เมื่อกลับบ้าน "พระโขนง" เขาก็เหมือนเดิม

กว่า 30 ปีที่เขาทำตัว 2 ศาสนา มาจนถึงทุกวันนี้  

นั้นคือ ความ อันตราย ของมุสลิม ครับสามี ไปประกอบพิธี ตาม ศาสนาอื่นที่ไม่ใช่ศาสนาอิสลาม
ส่วนผม ก็ลูกชายคนเดียว ของ บ้านครอบครัวผม ผมมี พี่สาวและน้องสาว
แนวทางการใช้ชีวิตผมโดยปกติเวลาอยู่บ้านแฟนกับที่บ้านแม่ ไม่ต่างกันเลยซักนิด ไม่ว่าเรื่องอาหารการกิน
 เหมือนในกรณีไปเช้งเม้ง จริงๆแล้ว ผมมีหน้าที่ ไป จัดของยกของ เพราะว่า หลุมของ อากง อาม่าผมอยู่บนเขา
หน้าที่ผมก็ ยกของ ปัดกวาดเช็ดถู ถอนหญ้าจัดของเท่านั้น ส่วนการไหว้นั้น เปนหน้าที่ของ ญาติๆไม่ว่าจะเป็นการไหว้
และหน้าที่สำคัญเลยก็คือ การจุดประทัด ขำก๊าก ขำก๊าก เพราะไม่มีใครกล้าจุด ผมเป็นมือวางอันดับ 1ในตระกูล ขำก๊าก ขำก๊าก
 ส่วนการประกอบพิธีศาสนาอื่นนั้น เช่น ล่าสุด พ่อเลี้ยงผม ถูกยิงตาย และเพื่อนผมเสียชีวิต ที่ จ.สุราษ ผมไปแสดงความเสียใจ แต่ไม่ได้
ร่วมงาน ครับ ไม่ได้ฟังพระสวด กรณี พ่อเลี้ยง ผมรู้ว่าเวลาพระสวดกี่โมง ผมและครอบครัวก็จะออกจากที่ นั้น ทันที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:42:31 AM โดย ศักดา. » บันทึกการเข้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:26:40 AM »

แกบอกว่า กินเพื่อรักษาชีวิตรอด ยามเมื่อหมดแล้วซึ่งอาหารชนิดอื่นที่จะประทังชีวิตได้   ตกใจ

เพื่อนผมที่เป็นอิสลามแต่กำเนิด หลายคนก็บอกว่าหากเป็นเหตุนั้นสามารถกระทำได้ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:29:05 AM »

จริงครับ นายหัว  มุสลิมกินหมูได้ แต่กินประทังชีวิต ต่อเมื่อถ้าไม่กินเดี๋ยวนี้ จะตายแต่ต้องไม่มีอะไรกินจริงๆ แต่กินได้แค่ประทังชีวิตไม่ได้กินจนอิ่ม ครับ  ระหว่างเหล้ากับหมูเป็น บาปทั้งคู่ แต่ เหล้า บาปกว่า ครับ
manabu
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:44:36 AM »

เห็นด้วยกับการกินหมูของพี่ศักดา ในมุมมองของสัตวแพทย์
(ของผมเอง) หมูมีเชื้อโรคเยอะมากและทำให้ถึงแก่ชีวิตได้ง่ายๆ
เช่นแอนแทรก ไข้สมองอักเสบ พยาธิและอื่นๆ ปัจจุปันก็ยังมีคนตายอยู่
เพราะกินหมูที่ไม่สะอาด ด้วยความรักของพระเจ้าจึงปกป้องมุสลิมจาก
ความตายที่มาจากการกินหมู
     Padanus ก็ได้กล่าวข้อสัตย์จริงด้วยว่า กินได้เพื่อรักษาชีวิต แต่ก็
คงกินด้วยความรอบคอบ ทำให้สุกและสะอาด เออ ...แล้วถ้ากินด้วยความ
ไม่รู้ละครับ เช่นเนื้อหมูที่ผ่านการแปรรูปจนไม่สามารถแยกแยะได้ว่าเป็น
เนื้อหมู เช่นชุบแป้งทอดให้เหมือนเนื้อไก่ หรือเป็นเส้นแบบทาโร่
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:57:01 AM »

http://www.himayah.net/node/10
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:34:41 AM »

แกบอกว่า กินเพื่อรักษาชีวิตรอด ยามเมื่อหมดแล้วซึ่งอาหารชนิดอื่นที่จะประทังชีวิตได้   ตกใจ

จริงครับ กินหมูเป็นบาป แต่ฆ่าตัวตายเป็นบาปหนักยิ่งกว่าหลายเท่านัก
การที่ไม่มีอะไรกิน แล้วมีแต่หมู หากไม่ยอมกินอีกก็เหมือนฆ่าตัวตาย บาปหนักยิ่งกว่านัก

กินหมูเพื่อประทังชีวิตรอดไว้ก่อนอาจบาป แต่เป็นบาปที่ไม่หนักเท่าฆ่าตัวตาย

ขอบคุณคุณซับครับ... นายสมชายก็เพิ่งทราบครับ, แสดงว่าไม่ใช่"ข้อยกเว้น" แต่เป็นข้อพิจารณาให้เลือกวิธีที่บาปน้อยกว่า...

และที่น่าแปลกใจสำหรับศาสนาอื่นคืออิสลาม"อนุญาตให้ฆ่าผู้อื่น"ด้วยครับ, ตามนัยแห่ง"จีฮาด" รายละเอียดตามนี่ครับ(ศาสตราจารย์ ดร. มะห์มูด ฮัมดี ซักซูก)... http://www.islammore.com/main/content.php?page=sub&category=54&id=471
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์