เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:33:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยพี่ผมถูกขู่ฆ่าจะทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 2856 ครั้ง)
SPC"รักในหลวง"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:55:18 PM »

มีรุ่นพี่ท่านหนึ่งมาปรึกษาว่าควรจะดำเนินการเรื่องนี้อย่างไร?
เรื่องคือมีคนงานบางคนถูกรุ่นพี่ลงโทษให้พักงานเนื่องจากปฏิบัติงานไม่มีประสิทธิภาพ
ทำให้ญาติพี่น้องของคนงานที่ทำงานในหน่วยงานนั้นไม่พอใจ และส่งบัตรสนเท่ห์
กล่าวหารวมถึงมีข้อความมุ่งหมายเอาชีวิตด้วย ซึ่งรุ่นพี่เค้าพอจะทราบว่าเจ้าของบัตรสนเท่ห์เป็นใคร
แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร  ต่อมาเจ้าของบัตรสนเท่ห์ได้แสดงตัวอย่างเปิดเผยต่อเพื่อนร่วมงานของรุ่นพี่ท่านนั้น
ด้วยการ ฝากพรรคพวกของรุ่นพี่ซื้อเครื่องกระสุนปืนขนาด .38 โดยที่เจ้าตัวไม่ได้มี ใบป.4เพื่อครอบครองกระสุนปืนขนาดดังกล่าว
ขอเรียนถามความคิดเห็นพี่ๆสมช.ว่า
1.จากเหตุการณ์ทั้งหมดถือได้ว่าเป็นการเตรียมการจะกระทำตามที่ได้ข่มขู่ไว้หรือเปล่าครับ
2.สามารถนำไปแจ้งความ ต่อจนท.ตำรวจ ในข้อหาพยายามฆ่าได้หรือไม่ ถ้าไม่จะแจ้งความในข้อหาอะไรได้ครับ
3.จะเอาเรื่องนี้ประกอบการขอใบ ป. 12 เพราะต้องปฏิบัติหน้าที่ในพื้นที่ของคู่กรณีได้หรือเปล่าครับ

ตอนนี้รุ่นพี่ผมพกอวป.เตรียมพร้อมตลอดเวลาเลยครับ ไหว้
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:25:10 PM »

มีรุ่นพี่ท่านหนึ่งมาปรึกษาว่าควรจะดำเนินการเรื่องนี้อย่างไร?
เรื่องคือมีคนงานบางคนถูกรุ่นพี่ลงโทษให้พักงานเนื่องจากปฏิบัติงานไม่มีประสิทธิภาพ
ทำให้ญาติพี่น้องของคนงานที่ทำงานในหน่วยงานนั้นไม่พอใจ และส่งบัตรสนเท่ห์
กล่าวหารวมถึงมีข้อความมุ่งหมายเอาชีวิตด้วย ซึ่งรุ่นพี่เค้าพอจะทราบว่าเจ้าของบัตรสนเท่ห์เป็นใคร
แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร  ต่อมาเจ้าของบัตรสนเท่ห์ได้แสดงตัวอย่างเปิดเผยต่อเพื่อนร่วมงานของรุ่นพี่ท่านนั้น
ด้วยการ ฝากพรรคพวกของรุ่นพี่ซื้อเครื่องกระสุนปืนขนาด .38 โดยที่เจ้าตัวไม่ได้มี ใบป.4เพื่อครอบครองกระสุนปืนขนาดดังกล่าว
ขอเรียนถามความคิดเห็นพี่ๆสมช.ว่า
1.จากเหตุการณ์ทั้งหมดถือได้ว่าเป็นการเตรียมการจะกระทำตามที่ได้ข่มขู่ไว้หรือเปล่าครับ
2.สามารถนำไปแจ้งความ ต่อจนท.ตำรวจ ในข้อหาพยายามฆ่าได้หรือไม่ ถ้าไม่จะแจ้งความในข้อหาอะไรได้ครับ
3.จะเอาเรื่องนี้ประกอบการขอใบ ป. 12 เพราะต้องปฏิบัติหน้าที่ในพื้นที่ของคู่กรณีได้หรือเปล่าครับ

ตอนนี้รุ่นพี่ผมพกอวป.เตรียมพร้อมตลอดเวลาเลยครับ ไหว้

ท่านถามความเห็นนะครับ ผมก็ขอตอบแบบแสดงความเห็นก็แล้วกัน

1.ผมว่ายังไม่น่าจะเข้าข่าย แต่ถ้ามีการพูดว่าจะเอามายิงพี่ท่าน อันนี้ก็พอได้(ความเห็นของผมนะ) หรือบอกกับคนรับฝากหรือผู้อื่นให้ได้ทราบกันทั่วว่าจะเอามายิงกระบาลพี่ท่าน อันนี้คุกมาเยือนทั้งคนฝากและรับฝาก
          2.ขนาดแจ้งความว่าพยายามฆ่า หนักไปหน่อยไหมครับ จากที่ท่านเล่าไม่มีข้อความใดบอกได้ว่าผู้ที่ท่านกล่าวอ้างจะประทุษร้ายต่อชีวิตพี่ท่าน  เอาเป็นว่าแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้ที่ สน.ก่อนดีกว่าไหมครับ
          3.อันนี้ไม่มีความเห็น  Grin

อันนี้ผมว่าเป็นปฏิกริยาอย่างหนึ่งของคนมีปืน พอมีเหตุการณือะไรก็ตามมักจะพึ่งพาปืนและคิดว่าปืนแก้ปัญหาได้ทุกอย่าง ผมเคยเห็นผู้ชายกับผู้หญิงขับรถอีท่าไหนไม่ทราบประมาณว่าปาดเบียดกัน ฝ่ายชายเปิดประตูออกมาตะโกนด่า ข้างผู้หญิงก็ไม่ยอมจอดรถลงมาฉะปากด้วย ผมจอดรถดูสักพักไอ้เจ้าผู้ชายเถียงสู้ไม่ได้เปิดประตูรถเอาปืนออกมา ฝ่ายหญิงเห็นปืนก็ปรี่เดินเข้าหาท้าให้ยิง ใจผมคิดว่างานเข้าแล้ว ที่ไหนได้ผู้ชายพอเห็นอย่างนั้นสักพักพูดไม่ออกทำอะไรไม่ถูกกลับเข้ารถขับหนีไป เล่าให้ฟังว่าปืนใช่จะแก้ปัญหาได้ทุกอย่าง การมี ป12 หรือไม่ ไม่ได้ทำให้ชีวิตพี่ท่านปลอดภัยขึ้นกี่มากน้อย การแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้น่าจะเป็นการกระทำที่พอแก่เหตุ แต่ทั้งนี้ทุกอย่างต้องมีเหตุ ลองพิจารณาให้ถ้วนถี่ก่อน ครับ

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:35:48 PM »

เอาบัตรสนเท่ห์ ไปแจ้งความไว้ก่อนแล้วเอาใบแจ้งความมาเผยแพร่ให้คนรอบข้างดูแปะสำเนาไว้หน้าห้องก็ได้
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:51:14 PM »

แจ้งความ ลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนครับ เอาบัตรสนเทห์ไปเป็นหลักฐานในการแจ้งความ
patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:20:56 PM »

แจ้งความไว้ดีที่สุดครับเพราะหลังจากเกิดเหตุแล้วไม่ว่าฝ่ายใดกระทำกับใดก่อนผลสุดท้ายแล้วไม่มีใครหนีขบวนการยุติธรรมไปใด้ครับ เพราะถ้าหนีต้องหนีตลอดชีวิตครับ
และในคราวเดียวกันแล้วเราก็ต้องระวังตัวครับ ไม่พยายามสร้างเงื่อนไขความขัดแย้งเพิ่มเติมครับ เยี่ยม
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:54:36 PM »

หมาเห่า......ไม่กัด ครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 12:17:41 AM »

เข้าไม่กล้าทำอะไรหรอกครับ  ถ้าจะฆ่าจริงๆ คงไม่ทำอะไรให้คนอื่นรู้หรอกครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 12:23:17 AM »

ร้องทุกข์กับผู้บังคับบัญชา  แจ้งเหตุให้ทราบ....หากไม่ได้ลงโทษใครไปด้วยอคติส่วนตัวแต่ด้วยประโยชน์แห่งส่วนรวมขององค์กร

และมีระเบียบชัดเจนในการบริหารและบังคับบัญชา   แจ้งความลงบันทึกและส่งหลักฐาน  ตามที่สมาชิกแนะนำ....

ระวังป้องกันจัดหาอุปกรณ์เพื่อป้องกันชิวิตของท่านตามสถานการณ์ครับ

kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:51:58 AM »

คงแค่ขู่มากกว่าครับ  แต่ก็อย่าประมาทครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:19:25 AM »

1.แจ้งความร้องทุกข์
2.รายงานผู้บังคับบัญชาตามลำดับชั้น
3.ไม่ตกอยู่ในความประมาท
ผมมองว่าหมาเห่าไม่กัดครับ แต่ถ้าทำแบบนี้แล้วลงมือก็มีแค่ 2 กรณีคือ โง่ กับเปิดตัวเป็นเจ้าพ่อ
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:42:49 AM »

เห็นด้วยกับเพื่อนๆ คนที่คิดจะปองร้ายจริงๆ คงไม่คิดจะเปิดเผยตัวตนเป็นแน่ สู้ซุ่มทำเงียบๆจะดีกว่า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:44:31 AM »

2.รายงานผู้บังคับบัญชาตามลำดับชั้น
ผมมองว่าหมาเห่าไม่กัดครับ แต่ถ้าทำแบบนี้แล้วลงมือก็มีแค่ 2 กรณีคือ โง่ กับเปิดตัวเป็นเจ้าพ่อ
 ไหว้

เห็นด้วยครับ, ทำให้มันเป็นเรื่องใหญ่ไปเลย... เจ้าพ่อทั้งหลายอยู่ได้เพราะคนอื่นเขากลัว แต่ถ้าเจ้าพ่อใหญ่ไม่จริง โดนมือกฎหมายเล่นงานทีเดียวเสียศูนย์ครับ...
tee20
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:44:54 AM »

หมาเห่า......ไม่กัด ครับ

เห็นด้วยครับ แต่ระวังก็ดี
kb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 10:31:15 AM »

ถึงอย่างไรก็ต้องระวังตัวครับพยามอย่าไปไหนคนเดียวครับและอย่ากลับบ้านซ้ำเส้นทางครับไห้เปลี่ยนเส้นทางทุกวันอ้ออย่างลืมอาวุธติดตัวไปนะครับถ้าไม่มีปืนก็เอาไม้เอามีดติดรถไปบ้างครับ
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 10:40:44 AM »

ไหว้
แล้วถ้าหมามันจนตรอก มันเกิดกัดขึ้นมาหล่ะ เราควรตรวจพฤติกรรมหมาด้วยก็จะดี
เป็นการเฝ้าระวังไปในตัว

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์