เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:35:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สึนามิจะเข้าประเทศไทย ใน ๓๐ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓.....? ได้มาจาก Fw mail ครับ  (อ่าน 6286 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:18:38 PM »

Uploaded with ImageShack.us

ลองดูๆ คิดๆ เล่นๆ ตามประสา มิใช่นักวิชาการ หรือผู้รู้อันใด ความน่ากลัวมากหากเกิดจากฝั่งตะวันตก เพราะระยะทางสั้น และไม่มีอะไรขวางกั้นเอาเลยเช่นที่เคยเกิดมาแล้วเมื่อเร็วๆนี้

ส่วนฝั่งอ่าวไทย ในทะเลจีนใต้ ผมไม่แน่ใจว่ามันมีรอยเลื่อนอยู่ด้วยหรือไม่ หากแต่วงแหวนไฟ มันอยู่ไกลออกไป และมีทั้งฟิลิปปินส์ หมู่เกาะอินโด เกาะบอเนียวขวางกันอยู่ ความรุนแรงคงจะพอบรรเทาเบาบางลงไปได้บ้าง และระยะทางก็ไกลกว่า ทางฝั่งตะวันตก คงจะมีการเตรียมตัวกันได้บ้างแหละ หากระบบเตือนภัยไม่ล่มซ๊ะก่อน หุๆ

ปล.ข้อมูลผมอ้างอิงไม่ได้น๊ะครับ ปราศจากข้อมูลรองรับ คิดเอาเองทั้งเพ หุๆๆ แต่ดูแล้วว่ายาก ที่จะเกิดพร้อมๆถล่มเข้าหากันทั้งสองฝั่ง หากแต่มันเกิดขึ้นจริง ใครจะห้ามธรรมชาติได้ หากแต่เมื่อเกิดเหตุระดับนั้น....ตัวใครตัวมันจริงๆ ละครับพี่น้อง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:04:29 PM »

มันก็แค่คำของหมอดูทางเหนือคนนึง  ......  ใครไม่อยากตายก็ให้แกทำพิธีให้ ไม่แพงหรอกน้าเข้ม

รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:52:20 PM »

สึนามิ เกิดขึ้นผมก็กลัว  แต่ฮานามิ อย่าขึ้นราคาก็พอครับ  หลานผมมันชอบขอตังไปซื้อมากินบ่อยเหลือเกิน คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:55:40 PM »

มันก็แค่คำของหมอดูทางเหนือคนนึง  ......  ใครไม่อยากตายก็ให้แกทำพิธีให้ ไม่แพงหรอกน้าเข้ม

ทำพิธีอย่างไง ก็ตายอยู่ดีน่ะครับ ลุงปู ไหว้ แต่ตอนนี้ทางเหนือลมหนาวพัดมาแล้วครับ ต้องอบอุ่นร่างกายทุกวัน อิอิ น้ำลายหก
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 05:45:17 PM »

ทำพิธีอย่างไง ก็ตายอยู่ดีน่ะครับ ลุงปู ไหว้ แต่ตอนนี้ทางเหนือลมหนาวพัดมาแล้วครับ ต้องอบอุ่นร่างกายทุกวัน อิอิ น้ำลายหก

ทางตะวันออกก็หนาว ต้องอบอุ่นร่างกายทุกวันเหมือนกันครับ....  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:13:34 PM »

ผู้เชี่ยวชาญ 'ดีดปาก' โหรวารินทร์มั่ว

รุมดีดปาก "โหร" นิมิต นิมั่ว ทายผิดไม่เคยรับผิดชอบ ผู้เชี่ยวชาญเรียงหน้ากระดานซัด "โหรวารินทร์" กุเรื่องเหลวไหล ด้านกรมอุตุฯ จับมือผู้เชี่ยวชาญสึนามิ เดินสายแจงวอนประชาชนอย่าตกใจ เพราะจะไม่เกิดสึนามิ โดยเฉพาะในอ่าวไทยในเวลาอันใกล้แน่นอน...

สร้าง เสียงฮือฮาอีกครั้งกับคำทำนายของเจ้าสำนักสุขิโต เจ้าของฉายา โหร คมช. วารินทร์ บัววิรัตน์เลิศ ออกมาใช้นิมิตทำนายดุว่า หลังจากวันที่ 20 พ.ย.นี้ จะเกิด "มหาสึนามิ" ถล่มประเทศไทย ในอ่าวไทย-อันดามัน สร้างความเสียหายมากมายกว่าครั้งที่แล้ว

ล่าสุด รศ.ดร.เป็นหนึ่ง วานิชชัย นักวิจัยสถาบันเทคโนโลยีแห่งเอเชีย (เอไอที) ฐานะหัวหน้าโครงการลดภัยพิบัติจากแผ่นดินไหวในประเทศไทย ออกมากล่าวถึงคำทำนายของเจ้าสำนักสุขิโตผ่านไทยรัฐ ออนไลน์ว่า สิ่งที่หมอดูคนนี้พูด ทั้งหมดเป็นเรื่องเหลวไหลทั้งสิ้น

"เหตุผล ประการแรกก็คือ สึนามิไม่ว่าจะทางฝั่งอ่าวไทย โดยเฉพาะสึนามิที่เกิดฝั่งอันดามัน เมื่อ 5 ปีที่แล้วเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอีกได้ยากมากๆ แต่ละครั้งอาจจะอาศัยระยะเวลาเป็นสิบ หรือหลายร้อยปีขึ้นไป ถึงจะเกิดอีกครั้งตรงนั้น ประการที่ 2 คือ หากบอกว่าคลื่นสึนามิในฝั่งอ่าวไทย จะเกิดขึ้นได้นั้น ต้องใช้แหล่งกำเนิดที่สร้างคลื่นที่มากระทบทางฝั่งอ่าวไทย ไม่ใช่แหล่งกำเนิดเดิมหรือรอยเลื่อยแถวๆ นั้น"

โดยรอยเลื่อนใหญ่ๆ ที่ฝั่งอ่าวไทยไม่มี อีกทั้งแม้ว่าในฝั่งทะเลจีนใต้มีรอยเลื่อน หรือแหล่งกำเนิดขนาดใหญ่อยู่ใกล้ๆ ฟิลิปปินส์  เรียกว่า "รอยเลื่อนมะนิลา" และหากเกิดตรงนั้นจริงๆ กว่าสึนามิจะเดินทางมาถึงอ่าวไทย และสร้างความเสียหายให้กับประเทศไทยนั้น จะต้องใช้เวลาหลายสิบชั่วโมง ซึ่งมีโอกาสน้อยมากเราคงจะได้ทราบเหตุการณ์ และมีเวลาในการเตรียมรับมือได้ทัน

ผู้เชี่ยวชาญเรื่องแผ่นดินไหว ย้ำชัดว่า ที่สำคัญขณะนี้ยังไม่มีผลการศึกษาไหนที่สามารถจะบอกว่า จะเกิดคลื่นที่เป็นอันตรายอย่างรุนแรงเหมือนทางฝั่งทะเลอันดามัน ดังนั้นอยากจะประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนอย่าตื่นกลัวกับคำทำนาย

"อย่าง ที่ผมว่า แม้ว่าการศึกษาไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตามมันไม่มีความสมบูรณ์ 100% แต่กรณีนี้ความน่าจะเป็นมีเพียงเล็กน้อยมากๆ โดยเฉพาะสึนามิอ่าวไทย ทั้งนี้ ส่วนตัวก็ไม่ค่อยเชื่อหมอดูคนนี้ หรือคนไหนๆ ที่พยากรณ์อยู่แล้ว และคิดว่าอยากให้ประชาชนมองว่าเป็นเรื่องที่เหลวไหลจริงๆ โดยสิ้นเชิง" ผู้เชี่ยวชาญแผ่นดินไหว กล่าวอย่างชัดเจน

นายต่อศักดิ์ วานิชขจร รองอธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา รักษาการอธิบดีกรมอุตุฯ กล่าวถึงเรื่องคำทำนายที่ทำให้ประชาชนแตกตื่นว่า

"ไม่ มีที่ไหนในโลกที่จะยืนยันได้ ผมถามหน่อย ที่เขาออกมาพูดอย่างนี้ทุกอย่างเสียหายโดยเฉพาะเศรษฐกิจ คำทำนายทำให้ประชาชนหวาดกลัว ถามว่าเขารับผิดชอบอะไรหรือเปล่า ทุกวันนี้ผมตามแก้ข่าวสึนามิเยอะแยะไปหมด หากจะออกมาพูดอะไรก็ให้คำนึงถึงประชาชนหน่อย เรื่องนี้กรมอุตุฯ ยืนยันว่าไม่มีใครสามารถทำนายหรือเตือนล่วงหน้าได้" รองอธิบดีกรมอุตุฯ กล่าวอย่างมีอารมณ์

ด้าน ดร.สมิทธ ธรรมสโรช ประธานกรรมการมูลนิธิเตือนภัยพิบัติแห่งชาติ ผู้ที่เคยออกมาทำนายเรื่องสึนามิจะเกิดขึ้นอย่างถูกต้อง กล่าวถึงประเด็นนี้ว่า เป็นไปไม่ได้ที่จะเกิดคลื่นสึนามิที่อ่าวไทยอย่างที่หมอดูระบุวัน เพราะในโลกนี้ไม่มีใครสามารถทำนายได้ถึงขนาดนั้น

"แต่ถ้าถามความ คิดผมว่า จริงๆ แล้วสึนามิในอ่าวไทยมีโอกาสเกิดได้ไหม "เกิดขึ้นได้..." แต่ไม่มีใครที่จะบอกได้ว่าจะต้องเกิดวันนั้นเวลานี่ ไม่มีใครในโลกทำได้  แม้กระทั่งวิทยาศาสตร์ก็ยังไม่มีเทคโนโลยีใดที่จะทำได้ถึงขนาดบอกวันที่จะ เกิด แต่ความเป็นไปได้ที่จะเกิดก็มีอยู่  อาจจะเกิดก่อน หรือเกิดทีหลัง  แต่ไม่สามารถกำหนดระยะเวลาการเกิดได้แน่นอน  หากเกิดแผ่นดินไหวขนาดใหญ่  ก็อาจมีสินามิได้  ในส่วนของฝั่งอ่าวไทยก็อาจจะมีได้หากเกิดแผ่นดินไหวที่ตอนใต้ของฟิลิปปินส์  ตอนนี้ก็ต้องเฝ้าระวังหากเกิดแผ่นดินไหวขนาดใหญ่  สึนามิก็อาจจะเกิดขึ้น  แต่กว่าจะมาถึงเมืองไทยก็ต้องผ่านอีกหลายประเทศ  ซึ่งเราสามารถรู้ล่วงหน้าได้ และเตรียมตัวได้ทัน"

สุดท้ายผู้ทำนายสึนามิได้อย่างแม่นยำ กล่าวทิ้งท้ายไปยัง "โหร" ชื่อดังด้วยว่า แม้ว่าตามหลักดวงดาวจะสามารถเกิดขึ้นได้จริง อาจจะทำให้พื้นดินของโลกเรามีการเคลื่อนตัวได้ แต่สิ่งที่หมอดูคนนี่กล่าวก็ควรฟังหูไว้หูเป็นดีที่สุด.

thairath.co.th/content/life/125392

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:16:19 PM »

หากมันจะเกิดในลักษณะนี้จริง ก็จงยิ้มรับกับความตายอย่างสุขสม ครับพี่น้อง ไม่ต้องหนีไปใหนหรอก เพราะหากละทิ้งถิ่นฐาน ความยากลำบากก็จะมาเยือนเราอันดับแรก จะไปใหน ไปอยู่ที่ใด ไปทำอะไร ?

หุๆ กระหนาบสองฝั่งเลยหรือ หากเป็นเช่นนั้น ก็จะต้องใหวรุนแรง ทั่วทั้งวงแหวนไฟ ที่ลากจากใต้อินเดียลงไป อ้อมลงไปทางอินโด ไปจนสุดญี่ปุ่น

ผมคนหนึ่งละ ที่จะไม่หนีไปใหน ตายมันอยู่ที่บ้านนี้แหละ ทุกสิ่งทุกอย่าง จะจบ ......

เอางั้นเหรอลุง

ถ้างั้น ผมขอกู้ตังค์ลุงสัก สามแสนก่อนได้ไหม  จ่ายคืนหลังสึนามิ

คือ  พอดี ผมบ้านอยู่บนเขาสูงน่ะ
ให้ทนายร่างสัญญามาเลยครับ

แข็ง !!!!  แข็งจริง ๆ

แล้วใครจ่ายค่าสัญญาละครับ  ยิ้มีเลศนัย
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:21:40 PM »

ไม่น่านำข้อความจากฟอร์เวิร์ดเมล์มาเผยแพร่เลยครับ มันมีโทษมากกว่าประโยชน์
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:44:09 PM »

ไม่น่านำข้อความจากฟอร์เวิร์ดเมล์มาเผยแพร่เลยครับ มันมีโทษมากกว่าประโยชน์

เจ้าของกระทู้ครับ
ผมเป็นคนตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเอง ก็เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเท่านั้น
ไม่มีเจตนาให้ใครเชื่องมงาย และผมก็เชื่อว่า ทุกคนในนี้มีวิจารณญาณสูงนะครับ
อีกอย่าง ผมก็ได้ย้ำไว้ตั้งแต่ต้นกระทู้แล้วครับว่า
"ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับ ว่า เป็นแค่ Fw. mail เท่านั้น อย่าเชื่อเสียทีเดียวครับ"
ผมไม่ได้โฆษณาชวนเชื่อแต่ประการใด และไม่ได้ตั้งกระทู้ให้เกิดความแตกแยกทางสังคมแต่ประการใดครับ
ผมเห็นว่า น่าจะนำมาเตือนสติกัน ไม่ให้ใช้ชีวิตอยู่ในความประมาท มากกว่า
แตุ่่ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้ไม่สมควร พี่ๆโปรดแจ้ง RO ลบกระทู้ผมได้เลยนะครับ
เพราะผมเคารพในการตัดสินใจของ RO ครับ
ด้วยความเคารพ ไหว้
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:43:45 PM »

เจ้าของกระทู้ครับ
ผมเป็นคนตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเอง ก็เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเท่านั้น
ไม่มีเจตนาให้ใครเชื่องมงาย และผมก็เชื่อว่า ทุกคนในนี้มีวิจารณญาณสูงนะครับ
อีกอย่าง ผมก็ได้ย้ำไว้ตั้งแต่ต้นกระทู้แล้วครับว่า
"ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับ ว่า เป็นแค่ Fw. mail เท่านั้น อย่าเชื่อเสียทีเดียวครับ"
ผมไม่ได้โฆษณาชวนเชื่อแต่ประการใด และไม่ได้ตั้งกระทู้ให้เกิดความแตกแยกทางสังคมแต่ประการใดครับ
ผมเห็นว่า น่าจะนำมาเตือนสติกัน ไม่ให้ใช้ชีวิตอยู่ในความประมาท มากกว่า
แตุ่่ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้ไม่สมควร พี่ๆโปรดแจ้ง RO ลบกระทู้ผมได้เลยนะครับ
เพราะผมเคารพในการตัดสินใจของ RO ครับ
ด้วยความเคารพ ไหว้

รับทราบและเข้าใจในเจตนาของคุณ nitrogen ครับ  เยี่ยม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์