เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:16:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้กฎหมาย ขอถามเรื่องปัญหาครอบครัว หน่อย ครับ  (อ่าน 2981 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 05:33:45 PM »

พอดี เพื่อน บ้านผม มาปรึกษาเรื่อง ปัญหาการฟ้องร้อง ในกรณี หย่า กับ ภรรยา
อยากทราบว่า  ถ้ามีการฟ้องร้องเรื่อง บุตรตามแนวทางของ กฎหมาย บุตรจะตกอยู่ที่ใครเป็นผู้ดูแล ครับ
เรื่อง มาจากปัญหาครอบครัว ทีึ่ เคลีย์กันไม่ลงรอยกัน เป็น ปัญหาเรื้อรังมากนานมากแล้ว   เช่นเรื่องการคุยไม่รู้เรื่อง พูดไม่ฟัง เอาแต่ใจตัวเอง
 เลยทำให้ฝ่ายชาย ทนไม่ได้ บวกกับการให้ท้ายของ พ่อของภรรยา  ตามใจลูกสาว   
แต่ ฝ่ายผู้ชาย (เพื่อนผม) ไม่เคย ลงไม้ลงมือเลยซักครั้งเดียว และไม่เคยมีผู้หญิงคนอื่น 

ช่วยหน่อย ครับ ตอนนี้ เพื่อนผมเครียดมากๆๆๆ    ขอบคุณทุกท่าน ครับ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:00:44 PM »

รายละเอียดรอทนายจริงนะครับ ที่เคยผ่านตาแว๊บ ๆ ส่วนมากศาลจะตัดสินให้ฝ่ายหญิงดูแลบุตร นอกจากฝ่ายชายมีสิ่งพิสูจน์ได้ว่าฝ่ายหญิงไม่พร้อมด้วยฐานะ หรือขาดคุณสมบัติที่จะเลี้ยงดูเด็ก ก็ต้องสู้กันไป แต่ก็เหนื่อยแหละ บู่

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:06:11 PM »

รายละเอียดรอทนายจริงนะครับ ที่เคยผ่านตาแว๊บ ๆ ส่วนมากศาลจะตัดสินให้ฝ่ายหญิงดูแลบุตร นอกจากฝ่ายชายมีสิ่งพิสูจน์ได้ว่าฝ่ายหญิงไม่พร้อมด้วยฐานะ หรือขาดคุณสมบัติที่จะเลี้ยงดูเด็ก ก็ต้องสู้กันไป แต่ก็เหนื่อยแหละ บู่
ถ้าอย่างนั้น หมายความ ว่า เพื่อนผม งานเข้าซะแล้ว ครับ เพราะว่า  ฐานะของ ภรรยาดีกว่ามาก ถึงขั้นรวยก็ว่าได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน
 แต่ฝ่ายสามี เฮ้อ ! คิดแล้วเศร้า ครับ 
แล้วถ้า ฝ่าย สามี มีฐานะที่รวยกว่า สามารถ ฟ้องร้องได้หรือไม่ ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:07:48 PM »

พอดี เพื่อน บ้านผม มาปรึกษาเรื่อง ปัญหาการฟ้องร้อง ในกรณี หย่า กับ ภรรยา
อยากทราบว่า  ถ้ามีการฟ้องร้องเรื่อง บุตรตามแนวทางของ กฎหมาย บุตรจะตกอยู่ที่ใครเป็นผู้ดูแล ครับ
เรื่อง มาจากปัญหาครอบครัว ทีึ่ เคลีย์กันไม่ลงรอยกัน เป็น ปัญหาเรื้อรังมากนานมากแล้ว   เช่นเรื่องการคุยไม่รู้เรื่อง พูดไม่ฟัง เอาแต่ใจตัวเอง
 เลยทำให้ฝ่ายชาย ทนไม่ได้ บวกกับการให้ท้ายของ พ่อของภรรยา  ตามใจลูกสาว  
แต่ ฝ่ายผู้ชาย (เพื่อนผม) ไม่เคย ลงไม้ลงมือเลยซักครั้งเดียว และไม่เคยมีผู้หญิงคนอื่น  

ช่วยหน่อย ครับ ตอนนี้ เพื่อนผมเครียดมากๆๆๆ    ขอบคุณทุกท่าน ครับ

เหตุฟ้องหย่า มีอยู่ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๕๑๖ เว้นแต่ทั้งคู่สมัครใจหย่าขาดจากกัน ก็ไปจดทะเบียนหย่าได้

ส่วนบุตร จะอยู่กับฝ่ายใดนั้น โดยปรกติ ฝ่ายที่ฟ้องหย่า ก็เหตุเพราะอีกฝ่ายกระทำผิด และ ฝ่ายผู้ฟ้องหย่า มักจะขอเป็นฝ่ายใช้อำนาจปกครอง บุตรผู้เยาว์เพียงฝ่ายเดียว

แต่ถ้ามีเหตุผลดีพอกันที่จะใช้อำนาจปกครอง สิทธิของผู้เป็นมารดา จะมีภาษีดีกว่าฝ่ายที่เป็นบิดา ครับ

แต่ที่ คุณศักดา ยกข้อเท็จจริงมาปรึกษานั้น ยังไม่มีเหตุให้ฟ้องหย่า  

แต่ถึงไม่มีเหตุให้ต้องฟ้องหย่า ในมาตรา ๑๕๑๖  ก็ตาม แต่ก็อาจ ยกเมฆ ว่าอีกฝ่ายกระทำผิด ให้เข้าตาม ม.๑๕๑๖  แล้วฟ้องคดี
เพื่อใช้เงื่อนไข การปกครองบุตร การส่งเสียเลี้ยงดูบุตร การแบ่งปันสินสมรส มาเพื่อหาทางประนีประนอม ก็ในเมื่อไม่มีใจให้กัน การฟ้องหย่าก็เหมือนเป็นฟางเส้นสุดท้าย

เรื่องนี้ ควรแนะให้ เพื่อนที่มีปัญหา ปรึกษาทนายความ ในพื้นที่ จะดีที่สุด เพราะทนายความ น่าจะมีทางแนะนำให้ ครับ  เยี่ยม

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:09:55 PM »

เรื่องผัวๆเมียๆให้เขาเคลียร์กันเองเถอะครับบัง  แนะนำมากไปก็ไม่ดีพ่อ-แม่แยกทางกันผลกรรมลูกได้รับเต็มๆทั้งๆที่ไม่ได้สร้างกรรมนั้น

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:16:14 PM »

เลยทำให้ฝ่ายชาย ทนไม่ได้ บวกกับการให้ท้ายของ พ่อของภรรยา  ตามใจลูกสาว  

เหตุฟ้องหย่า มีอยู่ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๕๑๖ เว้นแต่ทั้งคู่สมัครใจหย่าขาดจากกัน ก็ไปจดทะเบียนหย่าได้

ส่วนบุตร จะอยู่กับฝ่ายใดนั้น โดยปรกติ ฝ่ายที่ฟ้องหย่า ก็เหตุเพราะอีกฝ่ายกระทำผิด และ ฝ่ายผู้ฟ้องหย่า มักจะขอเป็นฝ่ายใช้อำนาจปกครอง บุตรผู้เยาว์เพียงฝ่ายเดียว

แต่ถ้ามีเหตุผลดีพอกันที่จะใช้อำนาจปกครอง สิทธิของผู้เป็นมารดา จะมีภาษีดีกว่าฝ่ายที่เป็นบิดา ครับ

แต่ที่ คุณศักดา ยกข้อเท็จจริงมาปรึกษานั้น ยังไม่มีเหตุให้ฟ้องหย่า  

แต่ถึงไม่มีเหตุให้ต้องฟ้องหย่า ในมาตรา ๑๕๑๖  ก็ตาม แต่ก็อาจ ยกเมฆ ว่าอีกฝ่ายกระทำผิด ให้เข้าตาม ม.๑๕๑๖  แล้วฟ้องคดี
เพื่อใช้เงื่อนไข การปกครองบุตร การส่งเสียเลี้ยงดูบุตร การแบ่งปันสินสมรส มาเพื่อหาทางประนีประนอม ก็ในเมื่อไม่มีใจให้กัน การฟ้องหย่าก็เหมือนเป็นฟางเส้นสุดท้าย

เรื่องนี้ ควรแนะให้ เพื่อนที่มีปัญหา ปรึกษาทนายความ ในพื้นที่ จะดีที่สุด เพราะทนายความ น่าจะมีทางแนะนำให้ ครับ  เยี่ยม

ขอบคุณ ท่านพี่โร้ด ครับ เจ้าตัว รับรู้แล้ว ครับ  ไหว้
+1ให้ท่านพี่โร้ดครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:20:24 PM »

เรื่องผัวๆเมียๆให้เขาเคลียร์กันเองเถอะครับบัง  แนะนำมากไปก็ไม่ดีพ่อ-แม่แยกทางกันผลกรรมลูกได้รับเต็มๆทั้งๆที่ไม่ได้สร้างกรรมนั้น

ว่าตาม สหายแป๋งฯ  เลยครับ   เยี่ยม

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:21:16 PM »

เค้ามาถามผมครับ ลุง คำตอบ ท่านพี่โร้ดตอบแล้ว ครับนับแต่นี้ก็เป็น การตัดสินใจของ เค้าล้วนๆ ครับผมไม่ยุ่ง ครับ ไหว้  
 แต่สงสาร ค้าครับ สามีเปิดร้าน มือถือติดกัน วันนี้เค้า บากหน้ามาถาม ผมก็เต็มใจประสานให้    
ผม ว่าพอรู้คำตอบแบบนี้ เค้าคงจะคิดว่า ไม่เลิกหรอกครับ เพราะเค้ากลัวห่างกับลูกสาว ครับ หวังว่า เวลาจะรักษาให้อะไรๆดีขึ้น ครับ ไหว้
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:25:47 PM »

ถ้า ฝ่าย สามีมีภาษีเหนือกว่า ภรรยา โอกาสเลิกผมว่ามีสูง ครับ 
สามีภรรยาคู่นี้ ผมรู้จักมานานแล้ว ครับ ตั้งแต่มาอยู่โคกโพธิ์ใหม่ๆ เลย ครับ
เหตุการณ์ นี้เหมือนกับผมเมื่อหลายเดือนก่อน ครับ  สุดท้ายพอเห็นหน้าลูกก็ไปไม่ลง ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขอบคุณสำหรับคำตอบของ ท่านพี่โร้ดอีกครั้ง ครับ  แหมะ มันโดนใจ ไอ้ศักดาจริงๆิ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:33:45 PM »

พูดจาในเชิงให้กำลังใจดีกว่าครับ  แนะนำอย่างอื่นไม่ควรครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:34:32 PM »

ถ้า ฝ่าย สามีมีภาษีเหนือกว่า ภรรยา โอกาสเลิกผมว่ามีสูง ครับ 
สามีภรรยาคู่นี้ ผมรู้จักมานานแล้ว ครับ ตั้งแต่มาอยู่โคกโพธิ์ใหม่ๆ เลย ครับ
เหตุการณ์ นี้เหมือนกับผมเมื่อหลายเดือนก่อน ครับ  สุดท้ายพอเห็นหน้าลูกก็ไปไม่ลง ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขอบคุณสำหรับคำตอบของ ท่านพี่โร้ดอีกครั้ง ครับ  แหมะ มันโดนใจ ไอ้ศักดาจริงๆิ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
เฉลยซะแล้ว ว่าจะถามข่าวอยู่ กลัวหาว่า...ยุ่ง เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:50:18 PM »

พูดจาในเชิงให้กำลังใจดีกว่าครับ  แนะนำอย่างอื่นไม่ควรครับ
ครับ ก่อนหน้านี้ผม นั่งพูดมา เกือบชั่วโมงแล้ว ครับ ว่าค่อยๆคุยกันไม่ได้หรือ ครับ เค้าบอกว่า  กูไม่ยอม งานนี้ ยังไงต้องเลิก
ยังไงลูกต้องใด้กูแน่ๆ  Angry ผมก็บอกว่า  "พี่อยู่ที่ร้านซัก2-3 วันก่อน ก็ได้ ให้เย็นๆกันก่อนแล้วค่อยมาจับเข่าคุยกัน"
 ยังไง พี่เค้าก็ไม่ฟัง ครับ  เลยถามผมว่า ถ้าเลิกกันแล้ว ลูกจะได้ใคร ผมบอกว่า "ไม่รู้ ครับ"
แต่ในใจเค้าคิดว่า เค้าต้องได้ลูกแน่ๆ (ถ้าตามหลัก อิสลาม ผู้ชายเป็นใหญ่)   ผมเลยเอ๊ะใจ อยู่นิดนึง ครับ
ถ้าฟ้องร้องกันจริงๆ ส่วนมาก บุตรจะได้ ฝ่ายภรรยา นิหว่า เพราะว่าที่ผมรู้ก็ตอนพ่อแม่ผมหย่ากัน  สุดท้ายผมก็อยู่กับแม่  และเห็นว่า หลายๆครั้งหลายคนก็เป็นแบบนี้    ประเทศไทยไม่ได้ใช้กฎหมายอิสลาม
แต่ถ้าให้ผมพูด ยังไงก็ไม่เชื่อ ถึงผมพูดให้ตายก็ไม่เชื่อ ยกเว้น ผมต้อง ถามบุคคลที่ สาม ก็คือ ท่านพี่โร้ด  ก่อนหน้านี้ผมได้บอกกับเค้าไปแล้ว ครับ ว่า  ในเวป นี้ มีผู้รู้กฎหมาย หลายท่าน การโพสอะไรมั่วๆในเวปเกี่ยวกับกฎหมายในเวปนี้ จึงเป็นไปไม่ได้ และคำตอบ  ที่จะได้รับ
คือคำตอบที่  ดีที่สุด   และถูกต้องที่สุด  
 คำตอบแรก   ของพี่อนัตตา ทำให้ผมใจชื้นขึ้นมาแล้วล่ะครับ  
ยิ่งท่านพี่โร้ด มีตอกย้ำด้วยข้อมูล เรื่อง มาตรา ๑๕๑๖  อีก ซึ่งผมเองก็ไม่รู้เรื่อง หรอกครับ แต่แนวทางบอกว่า ไม่เกี่ยวกับผู้หญิงผู้ชาย
และที่สำคัญ  ฝ่ายหญิง จะได้เป็นผู้ดูแลบุตร   จากไฟที่ลุกอย่างไฟไหม้บ้านเปลี่ยน มาเป็น นอนในโรงงานน้ำแข็งซะงั้น ขำก๊าก
 ตอนนี้ กำลัง สงบสติอารมณ์อยู่หน้าบ้านผมครับ ไหว้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:51:51 PM »

ไม่ทรา่บว่าเพื่อนบัง นับถือศาสนาอิสลามหรือเปล่า และมีภูมิลำเนาอยู่ในสี่จังหวัด คือ ปัตตานี นราธิวาส ยะลา และสตูลหรือเปล่า
 หากใช่ การขาดจากการสมรสระหว่างสามี ภริยา รวมทั้งการหย่าต้องเป็นไปตามหลักกฎหมายอิสลามด้วยนะครับ
ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยการใช้กฎหมายอิสลามในเขตจังหวัดปัตตานี นราธิวาส ยะลา และสตูล พ.ศ. ๒๔๘๙
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:54:18 PM »

ไม่ทรา่บว่าเพื่อนบัง นับถือศาสนาอิสลามหรือเปล่า และมีภูมิลำเนาอยู่ในสี่จังหวัด คือ ปัตตานี นราธิวาส ยะลา และสตูลหรือเปล่า
 หากใช่ การขาดจากการสมรสระหว่างสามี ภริยา รวมทั้งการหย่าต้องเป็นไปตามหลักกฎหมายอิสลามด้วยนะครับ
ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยการใช้กฎหมายอิสลามในเขตจังหวัดปัตตานี นราธิวาส ยะลา และสตูล พ.ศ. ๒๔๘๙
ตกใจ ตกใจครับ อิสลาม   ปัตตานี ครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 06:58:13 PM »

ตกใจ ตกใจครับ อิสลาม   ปัตตานี ครับ

มาตรา ๘๑ ตามหลักกฎหมายอิสลาม คู่สมรสขาดจากการสมรสได้ โดย
(๑) สามี หรือภริยาตาย
(๒) พิธีตอละก์
(๓) พิธีฟะซัค
(๔) พิธีสาบาน หรือ
 (๕) ตัดร์ฟะซัค
        ก.  กรณีเสพเมถุนนิรโทษ
        ข.  กรณีดื่มน้ำนม หรือ
‏        ค.  สามีหรือภริยาเป็นมุรตัด

บังพอเข้าใจไหมครับ เท่าที่ผมทราบการขาดจากการสมรส รวมทั้งเรื่องฟ้องหย่า เป็นไปประมาณนี้นะครับ Cheesy
ซึ่งหากเพื่อนบังมีภูมิลำเนาอยู่ในเขตสี่จังหวัด และนับถืออิสลาม การสมรสทำไปตามพิธีที่กำหนดในกฎหมายอิสลาม
คดีเกี่ยวกับเรื่องครอบครัวและมรดก จะไม่ใช้ตามกฎหมายแพ่งและพาณิชย์

แต่จะต้องใช้หลักกฎหมายอิสลามครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 07:01:51 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์