เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:24:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " น้ำใจ " คนไทย และความไว้วางใจกัน  (อ่าน 4874 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:26:50 AM »

" เรานับถือน้ำใจคนไทย "

เคยเป็นคำขวัญที่เราคุ้นเคยกันมาเป็นเวลาหลายปี
กำลังจะเสื่อมความขลังไป  เพราะ  " น้ำใจ " คนไทยบาง
ส่วน  กำลังเหือดแห้งไป
        ลองสังเกตดูสิครับ  แม้ระบบการแข่งขันทางธุรกิจ  การให้
บริการ  จะฝึกให้คนพูดเป็นไดอะล็อก ( Dialogue) สารพัดจะสรรค์
สร้างกัน  ไม่ว่าจะเป็น

สวัสดีค่า...ขอบคุณที่ใช้บริการที่...นะคะ

ขอบคุณค่า...ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงนะคะ

ฯลฯ

ซึ่งโดยมาก  ผู้ฝึกสอน  ก็สอนกันมาเป็นอย่างดี  ในเชิง
" คำพูดประดิษฐ์ "  พูดตามระบบเป๊ะๆ  ราวกับหุ่นยนต์เท่านั้น
เอง  แต่เขากับลืมสอนพนักงานเหล่านั้น  ให้พูดออกมาจากใจ  ให้สบ
ตาผู้สนทนาด้วยรอยยิ้ม  เรื่องนี้ผมถือว่าคนไทยพลาดอย่างใหญ่หลวง
เพราะ " คำพูด "  จะสวยหรูปานใดก็ตาม  หากแต่มิได้ออกมา
จาก " จิตใจ "  ของผู้พูดแล้วไซร้  ก็ไม่ต่างอะไรกับหมาเห่าใบ
ตองแห้ง...แรกๆ  ผมก็ก้มหัวรับคำ  บางทีก็รับไหว้  ต่อผู้พูดเหล่านั้น
แม้เขาจะแค่ทำไปตามหน้าที่ก็ตาม  แต่พอนานๆ  เข้าผมรู้สึก  แม้คำ
พูดจะถูกต้องตามสคริปต์  แต่น้ำเสียงกับแข็งกระด้าง  หนำซ้ำพวกเขา
ก็พูดไป  ไหว้ไป  โดยมิได้มองหน้าผมเลยด้วยซ้ำ  ท่านผู้อ่านคงเคย
เจอกันมาแล้วบ้าง  บางทีสุนัขเผลอเดินเข้าไปในร้าน  พอดีพนักงาน
กำลังก้มหยิบของอะไรอยู่ไม่รู้  ได้ยินเสียงประตูอัตโนมัติดังเท่านั้น แก
ก็หลับหูหลับตาพูดเหมือนที่ฝึกมา  สวัสดีค่ะ...ยินดีให้บริการค่ะ?
ดีนะ  เจ้าตูบที่หลงเข้าไปไม่ตอบกลับ

" โฮ้งๆ...ขอไส้กรอก ๒ อัน "

หลังจากนั้นมา  ผมก็ไม่รับไหว้  ไม่รับคำลา  พวกที่ถูกฝึกมาอย่างผิดๆ  พวกนั้นอีกเลย

ายการบินที่ยิ่งใหญ่แห่งหนึ่งในบ้านเรา  ก็เช่นกัน  บ่อยครั้งพนัก
งานต้อนรับบนเครื่องบิน ( Air Hostage ) มักเผลอพูดกับผมเป็นภาษาอังกฤษ
( หน้าตาผม  อาจดูคล้ายชาวฮ่องกง  ชาวสิงค์โปร ) อย่างสุภาพดีหรอก
แต่พอผมพูดไทยตอบเธอกลับไป  น้ำเสียงของเธอก็เริ่มเปลี่ยนไปในทางลบ
( ไม่รู้มันเป็นเพราะอะไรเนอะ  ผิดหวังที่ได้เจอเพื่อนร่วมชาติหรือกระมัง?) แม้
คำพูดยังคงเป็นคำสุภาพทุกกระเบียด  แต่น้ำเสียง  ช่างกระด้าง กระแทกถึงหัวใจ

" ขอชาร้อนเพิ่มสักแก้วได้ไหมครับ?"  ผมขอเธอไป

" คอยสักครู่นะคะ! " ( น้ำเสียงกระแทกมาก )

ผมคิดสักครู่  จึงตอบกลับไปว่า

" ไม่เป็นไรครับ...ผมไม่รับแล้ว "

ซึ่งน้ำใจคนไทยจริงๆ  คิดอยู่ในใจ  ถ้าไม่เพราะระบบตรวจสอบความปลอดภัย
เรื่องระเบิด  ที่เขาประกาศไม่ให้นำของเหลวเกินกว่า  ๑๐๐ ซีซี  ขึ้นเครื่องแล้วละก็
ผมจะสะพายกระบอกชาร้อนขึ้นไปดื่มบนเครื่องให้ให้หนำใจดีกว่าต้องร้องขอจากผู้
ให้บริการ  ที่ถูกฝึกมาแต่กาย  หามีใจไม่เหล่านั้น

ที่ยงวันหนึ่ง  เมื่อเร็วๆ  นี้  ผมเดินเข้าร้านก๋วยเตี๋ยวไฮโซ  รสเผ็ดจัดจ้านดี
ถึงเวลาสั่ง  พนักงานกลับแจ้งว่ารายการน้ำเปล่าไม่มีแล้ว  อ้าว...แล้วคนที่ไม่ชอบดื่มน้ำ
อย่างอื่นอย่างผม จะทำอย่างไรกัน เวลาเผ็ดร้อนในรสชาติอาหาร? พอผมซักไซ้ไล่เลียง
มากเข้า  ผู้จัดการร้านจึงจำเป็นต้องตอบตามความจริงกับผมว่า  ที่ต้องหยุดขายชั่วคราว
ก็เนื่องจากรัฐบาลประกาศควบคุมราคาน้ำดื่ม  รู้สึกจะให้ขายอยู่ที่ขวดละ ๗-๘ บาท  ซึ่ง
ร้านนี้ปกติขายสูงกว่านั้น ๒ เท่า เจ้าของร้านจึงประกาศเป็นนโยบายให้เลิกขายน้ำเปล่า
ไปเลย

พูดตามตรง  แม้จะขายตามราคาที่รัฐบาลกำหนด  ร้านค้านั้นก็ไม่ขาดทุนหรอก  แต่

อาจจะกำไรน้อยลงไปบ้าง  ก็เฉพาะรายการน้ำดื่ม  ก็แค่นั้น  แทนที่จะสนับสนุนรัฐบาล

ช่วยเหลือสังคม  คืนกำไรให้ลูกค้ากลับตอกกลับนโยบายรัฐไม่ขายน้ำเปล่าเอาดื้อๆ โดย

ไม่สนใจ  ว่าลูกค้าจะเผ็ดแสบร้อน  แสบลิ้นยังไง  นั่นบ่งบอกถึงอะไรครับ?

ผมอดนึกถึง  สมัยเด็ก   เวลากลับไปเยี่ยมแม่ทางภาคเหนือ  ทุกหน้าบ้านเขาจะมี

กระบวยตักน้ำดื่ม  ให้คนเดินผ่านไปมา  ดื่มแก้กระหายได้  โดยไม่ต้องร้องขอ  ไม่ต้อง

จ่ายเงินแต่อย่างใด  วัฒนธรรมเหล่านี้  หายไปหมดแล้วมั้งครับ พ.ศ.นี้

น้ำใจคนไทย  ก็เหือดแห้งไป  ความไว้วางใจซึ่งกัน  ก็ตกต่ำลง

ผมเคยเรียกแท็กซี่  ไปธุระแห่งหนึ่ง  แต่ลืมเอกสารบางอย่าง
ของแขกในคอนโดฯ จึงบอกให้เขาวนกลับไปแล้วรอผม ๒ นาที โชเฟอร์กลับ
ตอบผมมาว่า

" พี่  จ่ายเงินมาก่อนได้ไหม  แล้วผมจะรอ?"

ผมตัดสินใจ  หยิบเงินจ่ายเขาไปพร้อมตอบกลับไปว่า

" ไม่ต้องรอแล้วก็ได้  คุณช่างเป็นคนที่ไม่มีน้ำใจ  และดูคนไม่เป็นเลย! "

๑  เดือนถัดมา  ผมต้องเดินทางไปทำธุระที่ประเทศสิงค์โปร  เกิดเหตุการณ์
คล้ายๆ  กัน  คือผมให้โชเฟอร์  รู้สึกจะเป็นชาวสิงค์โปร-มาเลย์  ให้รอผมที่ลานจอดหน้า
โรงแรม  ๒  นาที เพื่อขึ้นไปหยิบเอกสาร  เขาตอบทันควัน

"  Okay..Just 2 minutes,  I will  wait for you here "   

จังหวะไม่ดี  ขาลงมา  ลิฟต์บางตัวกำลังซ่อมบำรุงอยู่  ทำให้ล่าช้าจาก ๒ กลาย
เป็น ๕ นาที  เมื่อลงมาถึงผมก็อธิบายให้เขา  และบอกจะจ่ายเงินเพิ่มให้เป้นค่ารอซึ่งเขาก็ไม่
ว่าอะไร

เรื่องนี้สอนผมว่าอะไรครับ?

คนต่างชาติ  ยังไว้ใจผมมากกว่าคนในชาติเดียวกันอีกหรือ...

เพราะคนในชาติเดียวกันชอบหลอกลวงกัน  ไม่รักษาคำพูดต่อกัน  จึงเลีกไว้วางใจกัน?

เข้าข่าย  ภาษิตจีนว่า  รู้จักคน  รู้จักหน้า  ไม่รู้จักจิตใจ  หาก  " ความไว้วางใจ "  ของ

สังคมเราตกต่ำ  หาก " น้ำใจ "  อันงดงามของชาวสยามเมืองยิ้มเหือดแห้งหายไป   ถือว่าเป็น

สัญญาณอันตรายอย่างหนึ่งในสังคมไทย  อันนำพาให้โลกนี้อาจสิ้นกลิ่นธรรมได้เร็วขึ้น !

โลกนี้...ไม่สิ้นกลิ่นธรรม

โดย ศิษย์อาจารย์เสฐียรพงษ์  วรรณปก
                                                                                                                                          ...   พิสุทธิ์         เกรียงบูรพา

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:36:04 AM »

เวลาเปลี่ยนใจคนเปลี่ยน ช่างกระไรใจหนอใจคน อย่าคาดหวังอะไรมากเลยครับ เก็บภาพเก่า ๆ ที่สวยงามไว้ในความทรงจำ ภาพใหม่ ก็ต้องมองผ่าน ๆ ไปครับ Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:39:40 AM »

เป็นเรื่องจริงหลายเรื่องที่ผมเคยเจอและเคยเจ็บปวดใจกับบริการต่างๆ

แต่ผมพยายามไม่ให้ตัวเองเป็นคนแล้งน้ำใจเมื่อมีโอกาสก็เอื้อเฟื้ออะไรๆแก่คนอื่นๆตามโอกาสจะรู้จักหรือไม่ก็แล้วแต่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:02:30 AM »

สายการบินที่ยิ่งใหญ่แห่งหนึ่งในบ้านเรา  ก็เช่นกัน  บ่อยครั้งพนัก
งานต้อนรับบนเครื่องบิน ( Air Hostage ) มักเผลอพูดกับผมเป็นภาษาอังกฤษ
( หน้าตาผม  อาจดูคล้ายชาวฮ่องกง  ชาวสิงค์โปร ) อย่างสุภาพดีหรอก
แต่พอผมพูดไทยตอบเธอกลับไป  น้ำเสียงของเธอก็เริ่มเปลี่ยนไปในทางลบ
( ไม่รู้มันเป็นเพราะอะไรเนอะ  ผิดหวังที่ได้เจอเพื่อนร่วมชาติหรือกระมัง?) แม้
คำพูดยังคงเป็นคำสุภาพทุกกระเบียด  แต่น้ำเสียง  ช่างกระด้าง กระแทกถึงหัวใจ

" ขอชาร้อนเพิ่มสักแก้วได้ไหมครับ?"  ผมขอเธอไป

" คอยสักครู่นะคะ! " ( น้ำเสียงกระแทกมาก )

" ไม่เป็นไรครับ...ผมไม่รับแล้ว "

ซึ่งน้ำใจคนไทยจริงๆ  คิดอยู่ในใจ  ถ้าไม่เพราะระบบตรวจสอบความปลอดภัย
เรื่องระเบิด  ที่เขาประกาศไม่ให้นำของเหลวเกินกว่า  ๑๐๐ ซีซี  ขึ้นเครื่องแล้วละก็
ผมจะสะพายกระบอกชาร้อนขึ้นไปดื่มบนเครื่องให้ให้หนำใจดีกว่าต้องร้องขอจากผู้
ให้บริการ  ที่ถูกฝึกมาแต่กาย  หามีใจไม่เหล่านั้น
-------------------------------------------------------------------------------------------------
สมัยหนุ่มๆ  ไปทำดูงานที่ญี่ปุ่น ครั้งแรกแต่งตัวเรียบร้อยใส่สูตคลุมดูเรียบร้อยไม่ยกมือไหว้ต้อนรับ
พนักงานบนเครื่อง รู้ว่าเราเป็นคนไทย อรรถยาศัยดีดูเย็นชากับชนชาติเดียวกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่พวกฝรั่ง ญี่ปุน ใส่กางเกงขาสั้นรองเท้าแตะ  ยกมือไหว้ต้อนรับยังกับ ผู้มีพระคุณยิ่งใหญ่ ยิ้มปากถึงหู
ครั้งหลังไปตรูใส่ขาสั้นดีกว่า  สบายตัวไม่สนใจใครแล้ว ถึงมายกมือไหว้ตรูก็ไม่สน
ผมใช้ไปสายการบินอื่น Japan หรือ American Airline(เท่าที่ใช้บริการ)

ส่วนบริการห่วยแตก นี่แหละครับ ................การบินไทย    รักคุณเท่ามด................. บู่ บู่

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:31:40 AM »

เพราะคนไทยติดนิสัยชอบเรียกร้องอะไรที่มันเป็นพิเศษจากผู้ให้บริการเสมอ หลายคนทำทุกครั้งที่ทำได้ โดยใช้คำว่า"น้ำใจ"มาเป็นข้อตัดพ้อ .... บางคนสันดานเลวมาก พอเอาเปรียบเค้าไม่สำเร็จก็มาพล่ามคำว่าน้ำใจ

เพราะคนไทยสมัยนี้"ไม่น่าไว้ใจ"เอาเสียเลย , ไม่รักษาคำพูด , เห็นแก่เศษเงินมากกว่าความถูกต้องเป็นธรรม....แท็กซี่ขอให้จ่ายเงินก่อน ผู้เขียนกล้าจ่ายให้ไหมละครับ? กล้าทิ้งทรัพย์สินไว้ในรถไหม?

ไม่ใช่พ่อใช่แม่ ไม่ใช่ครู/ญาติผู้ใหญ่ที่ผม"ต้อง"เคารพ ไม่ใช่คนที่ผมนับถือ ไม่ใช่คนที่รู้ว่าเค้าปราถนาดีกับผม/เป็นมิตรกับผม ผมไม่ยกมือไหว้เด็ดขาดครับ .... ผมเข้าใจพนง.พวกนี้ ที่ต้องซังกะตายยกมือไหว้คนไม่รู้จัก

What man is a man , who does not make the world better?
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:34:14 AM »

เวลาเปลี่ยนใจคนเปลี่ยน ช่างกระไรใจหนอใจคน อย่าคาดหวังอะไรมากเลยครับ เก็บภาพเก่า ๆ ที่สวยงามไว้ในความทรงจำ ภาพใหม่ ก็ต้องมองผ่าน ๆ ไปครับ Cheesy
เป็นเรื่องจริงหลายเรื่องที่ผมเคยเจอและเคยเจ็บปวดใจกับบริการต่างๆ

แต่ผมพยายามไม่ให้ตัวเองเป็นคนแล้งน้ำใจเมื่อมีโอกาสก็เอื้อเฟื้ออะไรๆแก่คนอื่นๆตามโอกาสจะรู้จักหรือไม่ก็แล้วแต่
  สายการบินที่ยิ่งใหญ่แห่งหนึ่งในบ้านเรา  ก็เช่นกัน  บ่อยครั้งพนัก

-------------------------------------------------------------------------------------------------
สมัยหนุ่มๆ  ไปทำดูงานที่ญี่ปุ่น ครั้งแรกแต่งตัวเรียบร้อยใส่สูตคลุมดูเรียบร้อยไม่ยกมือไหว้ต้อนรับ
พนักงานบนเครื่อง รู้ว่าเราเป็นคนไทย อรรถยาศัยดีดูเย็นชากับชนชาติเดียวกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่พวกฝรั่ง ญี่ปุน ใส่กางเกงขาสั้นรองเท้าแตะ  ยกมือไหว้ต้อนรับยังกับ ผู้มีพระคุณยิ่งใหญ่ ยิ้มปากถึงหู
ครั้งหลังไปตรูใส่ขาสั้นดีกว่า  สบายตัวไม่สนใจใครแล้ว ถึงมายกมือไหว้ตรูก็ไม่สน
ผมใช้ไปสายการบินอื่น Japan หรือ American Airline(เท่าที่ใช้บริการ)

ส่วนบริการห่วยแตก นี่แหละครับ ................การบินไทย    รักคุณเท่ามด................. บู่ บู่

ครั้งแรก...ตอนลูกสาวผมอยู่ ป.4-ป.5 ช่วง เม.ย ไปเที่ยวเกาะเสม็ด ระยองกัน ขณะที่นั่งกินมื้อค่ำ ร้านชายหาด อาหารก็สั่งปกติ

พนักงานทุกคนก็บริการดี...แต่นั่งกินไปได้สัก 20 นาที ก็มีกระเทยเข้ามายืนรอด้านข้างลูกสาวแล้วถามว่า

ยู  ไทย ออ  ฟิลิปปินส์

ไทย ค่ะ

รีบๆ กินหน่อย ลูกค้าเยอะ  ตกใจ แล้วมันก็ยืนรอเก็บเงินเลย

ยังกินไม่หมดและไม่เสร็จเลย  Huh(ไม่สน ยืนรอไปเถอะ)

สบัดตุ๊ดเดินหนีไปเลย แบร่

ผมถามกับพนักงานคนอื่นว่า เขาเป็นใคร   น้องเขาบอกว่าเป็นเพื่อนๆขี้เมา ของฝรั่งเจ้าของร้าน
               ชอบเป็นแบบนี้แหละคอยแต่ไล่คนไทย เอาโต๊ะให้ฝรั่งที่มายืนรอ

อีกสัก 15 นาที ลูกอิ่มแฟนอิ่ม ผมเลยสั่งเบียร์มาเพิ่มและนั่งกินไปเรื่อยๆ ให้แฟนกับลูกกลับไปห้องก่อน
               นั่งกินเบียร์หมดไป 3-4 ขวด เกือบ 2 ชม. คิก คิก

ครั้งที่สอง...ลูกสาวอายุ 12 ปี สัก ป.6 ปีใหม่ไปเที่ยวเชียงใหม่ เดินไนท์บาร์ซ่า กำลังหิว สัก 1ทุ่มได้  ก็เลยเดินไปด้านหลังที่เป็นร้านอาหารนานาชาติหลายร้าน เลยเลือกร้านออกแนวฮ่องกง  ... พอเข้าไปยืนเลือกเมนูหน้าร้าน ( โอเพ่นแอร์) ก็มีหญิงสาวสุดสวยเหมือนคนจีนปนไทยขาวมากอมชมพู...เข้ามาถามลูกสาวอีกละ  ไม่น่าเชื่อ

ยูไทย ออ ฟิลิบปินท์

ไทยค่ะ

เชิญค่ะ ฯลฯ...

ผมกินกันจนอิ่ม อาหารอร่อยมาก บริการดี ไม่แพงอย่างคิด... เยี่ยมจริงๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:38:39 AM »

เพราะคนไทยติดนิสัยชอบเรียกร้องอะไรที่มันเป็นพิเศษจากผู้ให้บริการเสมอ หลายคนทำทุกครั้งที่ทำได้ โดยใช้คำว่า"น้ำใจ"มาเป็นข้อตัดพ้อ .... บางคนสันดานเลวมาก พอเอาเปรียบเค้าไม่สำเร็จก็มาพล่ามคำว่าน้ำใจ

เพราะคนไทยสมัยนี้"ไม่น่าไว้ใจ"เอาเสียเลย , ไม่รักษาคำพูด , เห็นแก่เศษเงินมากกว่าความถูกต้องเป็นธรรม....แท็กซี่ขอให้จ่ายเงินก่อน ผู้เขียนกล้าจ่ายให้ไหมละครับ? กล้าทิ้งทรัพย์สินไว้ในรถไหม?

ไม่ใช่พ่อใช่แม่ ไม่ใช่ครู/ญาติผู้ใหญ่ที่ผม"ต้อง"เคารพ ไม่ใช่คนที่ผมนับถือ ไม่ใช่คนที่รู้ว่าเค้าปราถนาดีกับผม/เป็นมิตรกับผม ผมไม่ยกมือไหว้เด็ดขาดครับ .... ผมเข้าใจพนง.พวกนี้ ที่ต้องซังกะตายยกมือไหว้คนไม่รู้จัก
  คงต้องไปสอบถามกับผู้เขียนเอาเองครับ Shocked

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:43:44 AM »

ผู้เขียนไม่กล้าหรอกครับ

คนประเภททำอะไรแล้วยังต้องเอ่ยอ้างว่าเป็น"ศิษย์อาจารย์เสฐียรพงษ์  วรรณปก" ไม่ใช่พวกที่มีความเชื่อมั่นในตัวเอง

เคยเห็นคนไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเองคนไหน ที่มีความเชื่อถือในผู้คนบ้างละครับ?

มันยากกว่าแค่เชื่อมั่นในตัวเองเยอะ

ตราบใดที่ยังคอยอ้างว่าเป็น"ศิษย์อาจารย์เสฐียรพงษ์  วรรณปก"เค้าก็ต้องเป็น"ศิษย์อาจารย์เสฐียรพงษ์  วรรณปก"ไปเรื่อยๆ ไม่มีวันเผยอหน้าขึ้นมายืดอกเป็นนายพิสุทธิ์ เกรียงบูรพาอย่างเต็มภาคภูมิได้ดอก  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:47:14 AM โดย Mr.Mom » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:47:14 AM »

Cheesy

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:47:52 AM »

เรื่องน้ำเปล่าขายถูกนี้ผมเห็นด้วยครับ   เมื่อก่อนซื้อน้ำแร่มิเนเร่ขนาด ๐.๕ ลิตร  ๑๐  บาท  ตอนนี้ขวดละ ๗ บาท 

น้ำดื่มเนสเล่ขนาด .๖ ลิตร  ๘  บาท  ตอนนี้ขาย ๖  บาท  ฯลฯ  ประหยัดกว่ากันเยอะเลย ...........

น้ำดื่มพวกนี้ที่ผ่านมาขายแพงเกินความเป็นจริงมาตลอด   รัฐออกมาควบคุมแบบนี้เป็นผลดีกับประชาชนมากครับ   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:55:49 AM »

เรื่องน้ำเปล่าขายถูกนี้ผมเห็นด้วยครับ   เมื่อก่อนซื้อน้ำแร่มิเนเร่ขนาด ๐.๕ ลิตร  ๑๐  บาท  ตอนนี้ขวดละ ๗ บาท 

น้ำดื่มเนสเล่ขนาด .๖ ลิตร  ๘  บาท  ตอนนี้ขาย ๖  บาท  ฯลฯ  ประหยัดกว่ากันเยอะเลย ...........

น้ำดื่มพวกนี้ที่ผ่านมาขายแพงเกินความเป็นจริงมาตลอด   รัฐออกมาควบคุมแบบนี้เป็นผลดีกับประชาชนมากครับ   เยี่ยม
   ครับ  ผมก็เห็นด้วย  เยี่ยม  ...  ผมกับลูกดื่มน้ำเก่งมาก  Grin

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:03:41 AM »

ซื้อของตามเซเว่น นานๆที ที่ได้ยินคำขอบคุณพร้อมๆกับรอยยิ้ม ส่วนใหญ่เจอแต่ คำขอบคุณแต่หน้าไม่มองมันจะขอบคุณทำแมวอะไร ?

บิ๊ิก ซี ก็อีกที่จ่ายเงินเสร็จ พนักงานขอบคุณพร้อมยกมือไหว้ หน้าก็ไม่มอง แต่ก่อนผมรับไหว้นะ เดี๋ยวนี้ไม่ผมไม่ัรับ เพราะมันไม่จริงใจเอาซะเลย เหมือนเขาสั่งมา มันก็ทำตามสั่งอย่างกับสั่งขี้มูก  แบร่

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:11:32 AM »

"ศิษย์อาจารย์เสฐียรพงษ์  วรรณปก"
-----------------------------------------------
ขอโทษที่ครับ.........ท่านคือใคร   ผมไม่รู้เพราะอยู่หน้าทะเลหลังเขา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:17:30 AM »

http://www.google.co.th/#hl=th&source=hp&biw=1020&bih=551&q=%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%90%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A9%E0%B9%8C+%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%9B%E0%B8%81&aq=0s&aqi=g-s1&aql=&oq=%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%87&gs_rfai=&fp=bc7f791850ba02d
การยกย่องคนดีที่เรานับถือ น่าจะเป็นสิ่งที่ดีนะครับ ไหว้

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:01:14 PM »

ยกย่องกับแอบอิงมันต่างกันครับ  Cheesy

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์