เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:32:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " น้ำใจ " คนไทย และความไว้วางใจกัน  (อ่าน 4880 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:59:08 AM »

ตรงนี้ดีครับ..แต่ว่าให้หลายๆคนก็ดีครับ ยิ้มีเลศนัย

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 02:01:10 PM »

ตรงนี้ดีครับ..แต่ว่าให้หลายๆคนก็ดีครับ ยิ้มีเลศนัย

ได้ครับ   ผมให้คุณ @นัตตา และทุกท่านครับ    Smiley

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 05:28:47 PM »

ผมมีเพื่อนเป็นลูกเรือเยอะพอสมควร

การอดทนต่อการดูถูก และความสามารถในการระงับอารมณ์ของคนเหล่านี้ เป็นเลิศครับ

แทบไม่เคยได้ยินข่าว พนักงานต้อนรับมีเรื่องกับผู้โดยสาร

มีแต่ผู้โดยสารทำร้ายร่างกาย และหรือมีเรื่องกับพนักงานต้อนรับ

มีเคสเอามาม่าร้อนราดใส่น้องๆก็เคยมี

ถ้าเป็นผม คงไม่จบง่าย งานหาเอาใหม่ได้ แต่ศักดิ์ศร๊บางทีมันแลกไม่ได้

ไม่นานมานี้คงได้ยินข่าว ที่สจ๊วตสายการบินต่างชาติคนหนึ่ง หอบเบียร์หนึ่งแพ๊ก

พร้อมพูดว่า กูพอแล้ว แล้วกระโดดออกจากเครื่องบินที่กำลังแท๊กซี่ที่อเมริกาได้..

งานให้บริการ ให้บริการสุภาพชนครับพี่ มิใช่อาชีพรองรับอารมณ์คนอื่น...

ใจเขาใจเราครับ  ถ้าผู้โดยสารให้เกียรติ ย่อมได้รับเกียรติตอบแน่นอน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:03:27 PM »

สำหรับสายการบิน " ไทย " ผมกลับประทับใจหลายครั้งเพราะว่าเคยเห็น
แอร์โฮสเตสถูกผู้โดยสารแขกกดไฟเรียกมาเก็บผ้าห่มที่ตกลงพื้นเห็นกับ
ตาเพราะนั่งอยู่ข้างๆเลยแต่ผมกลับรู้สึกชื่นชมน้องคนนั้นมากครับ
และอีกครั้งผู้โดยสารอาเจียรช่วงเครื่องกำลังขึ้นพอเครื่องบินได้ระดับ
แอร์โอสเตสก็เอากระดาษมานั่งเช็ดจนหมดผมก็สงสารน้องๆอีกแหละ
อีกครั้งทำงาน ตปท.(มุสลิม) หลายวันพอขึ้นเครื่องกลับบ้านขอให้
แอร์ช่วยเสิร์ฟแอลกอฮอล์ให้จนหลับยันกรุงเทพยังประทับใจอยู่เลย
งานผมเดินทาง ตปท.10 กว่าประเทศมากกว่า 100 เที่ยวบินก็ยัง
ไม่เจอแบบไม่ประทับใจ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:20:18 PM »

็Ha Ha  ฮา ยายรอด TG มาได้
ยายคิดว่า  SQ สายตาเขาไม่ค่อยเหยียดหมาม คนไทยอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:24:18 PM »

ถ้าเอาเรื่องวัฒนธรรม... ไม่เกี่ยวกับงานบริการ... ผมจะเลือกยกมือไหว้คนทุกครั้งที่ดูแล้วน่าจะอายุมากกว่าผมทุกครั้งที่ต้องพบปะสังสรรค์ หรือผู้ร่วมงาน... แต่การไหว้ ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำใจนะครับ... น่าจะเป็นเรื่องสัมมาคารวะมากกว่าครับ... Smiley

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:43:03 AM »

เพราะคนไทยติดนิสัยชอบเรียกร้องอะไรที่มันเป็นพิเศษจากผู้ให้บริการเสมอ หลายคนทำทุกครั้งที่ทำได้ โดยใช้คำว่า"น้ำใจ"มาเป็นข้อตัดพ้อ .... บางคนสันดานเลวมาก พอเอาเปรียบเค้าไม่สำเร็จก็มาพล่ามคำว่าน้ำใจ

เพราะคนไทยสมัยนี้"ไม่น่าไว้ใจ"เอาเสียเลย , ไม่รักษาคำพูด , เห็นแก่เศษเงินมากกว่าความถูกต้องเป็นธรรม....แท็กซี่ขอให้จ่ายเงินก่อน ผู้เขียนกล้าจ่ายให้ไหมละครับ? กล้าทิ้งทรัพย์สินไว้ในรถไหม?

ไม่ใช่พ่อใช่แม่ ไม่ใช่ครู/ญาติผู้ใหญ่ที่ผม"ต้อง"เคารพ ไม่ใช่คนที่ผมนับถือ ไม่ใช่คนที่รู้ว่าเค้าปราถนาดีกับผม/เป็นมิตรกับผม ผมไม่ยกมือไหว้เด็ดขาดครับ .... ผมเข้าใจพนง.พวกนี้ ที่ต้องซังกะตายยกมือไหว้คนไม่รู้จัก

คนเจ้าอารมณ์  และพอดีเป็นคนพอมีชื่อเสียงบ้าง  เสียงบ่นเลยดัง  และขมวดท้ายให้ดูดีอ้างธรรมะ   คือหลอกด่าเขา และอ้างว่าเป็นการสั่งสอน 

เรื่องแบบนี้หาฟังได้ทั่วไป เราก็บ่นเขาก็บ่น   คิก คิก

ไม่เกี่ยวครับ ถ้าจะยกย่องครูบาอาจารย์ ก็เขียนกราบขอบพระคุณที่กรุณาสอนสั่งไว้ในคำนำสิครับ

ตราบใดที่ยังเขียนหนังสืออยู่ก็มีโอกาสให้แสดงความกตเวทิตาอีกเยอะแยะ ไม่ต้องเอามาพ่วงไว้กับชื่อตัวเองแบบนี้

ยังงี้เวลานายกร๊วกซักคนไปจ่ายค่าใบสั่ง มันคงได้เขียนชื่อรับข้อกล่าวหาว่า นายกร๊วก นามสกุลขี้เบ่ง น้องรัฐมนตรี,หลานอดีตประธานศาลฏีกา,ผู้กำกับจ.ชุมพร เพื่อนรองผกก.ป.สน.1เพื่อนอีกคนอยู่สน.2 บลาๆๆๆกันสนุกสนานแหละครับ?  แบร่

ขอขยายความต่อสักนิด  ถ้าบทความเป็นเรื่องส่งเสริมการสร้างสิ่งดีๆที่ได้รับต้นทุนทางวิชาจากอาจารย์  ควรแล้วที่จะกล่าวคำยกย่อง
แต่ถ้าเขียนหลอกด่าคนอื่น ก็ไม่ควรใส่ชื่ออาจารย์  เพราะเหมือนจะลากอาจารย์ลงมาเสี่ยงด้วย หรือมองอีกนัยหนึ่ง  เพื่อป้องกันตนเองจากการถูกด่ากลับ  มันก็แอบอิง ชัดๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์