เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 04:15:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้พม่าเลือกตั้งอีกแล้วหวังว่าคงไม่เหมือนคราวที่แล้วนะครับ  (อ่าน 8286 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:45:38 PM »

ตอนนี้ก็มีเสียงปืนเล็กบ้างประปรายครับ นั่งฟังไปก็ทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆสมัยสิบกว่าปีที่แล้วครับ เมื่อก่อนตอนกะเหรี่ยงยังไม่แบ่งเป็นดีเคบีเอกับเคเอ็นยูยิงกันเกือบทุกวันหนักกว่านี้มากครับ
 อย่าประมาทครับ ขอให้ปลอดภัยครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:46:01 PM »

ขอให้ปลอดภัยนะครับ ไหว้
ขอบคุณครับ ไหว้พี่ตอนนี้ยังเงียบๆกันอยู่คิดว่าประมาณตี1-ตี2น่าจะมีปะทะกันอีกครับ อันนี้ผมคิดเองตามประสบการณ์นะครับ Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:48:20 PM »

เรามิสิทธิ์ผลักดันกลับไปหรือไม่ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:51:44 PM »

จาก nation ทันช่าวครับ
 พย. 2553 20:21 น.  สนับสนุนโดย NECTEC

พล.ท.วรรณทิพย์ ว่องไว แม่ทัพภาคที่ 3 พร้อมคณะ ได้เดินทางไปตรวจพื้นที่ชายแดนไทย - พม่า ที่บริเวณบ้านริมเมย ตำบลท่าสายลวด อำเภอแม่สอด จ.ตาก หลังทหารรัฐบาลพม่าปะทะกับฝ่ายกะเหรี่ยงดีเคบีเอ. ในเขต จ.เมียวดี เป็นเหตุให้มีกระสุนอาร์พีจี. ล้ำเข้าตกในเขตไทย 4 นัด บริเวณบ้านริมเมยและบ้านห้วยม่วง ทำให้มีชาวไทยและชาวพม่าได้รับบาดเจ็บ 10 คน แยกเป็นชาวไทย 5 คน เป็นชาวพม่า 5 คน

แม่ทัพภาคที่ 3 ได้ไปดูจุดเกิดเหตุ และเยี่ยมผู้ลี้ภัยจากการสู้รบที่หนีภัยมาจากจ.เมียวดี ซึ่งระหว่างแม่ทัพภาคที่ 3 เดินทางตรวจพื้นที่ชายแดนนั้น ทหารไทยยังตรึงกำลัง เพราะก่อนที่แม่ทัพจะไปถึงนั้น มีกองกำลังจากฝั่งพม่ายิงเข้ามาใส่ทหารไทยที่ตรึงแนวชายแดนบริเวณใต้สะพานมิตรภาพไทย - พม่า แต่ไม่มีใครได้รับอันตราย และฝ่ายไทยไม่ได้ถูกสั่งการให้ตอบโต้

พล.ท.วรรณทิพย์ กล่าวว่า เท่าที่ทราบฝ่ายพม่าเริ่มควบคุมสถานการณ์ได้บ้างแล้ว ส่วนผู้ลี้ภัยนั้น ฝ่ายพม่าจะแจ้งมาให้ทราบว่าจะให้ส่งกลับเมื่อไหร่

ด้านนายหม่องโซ ราษฎรผู้ลี้ภัยจากฝั่งพม่า จังหวัดเมียวดี กล่าวว่า มีระเบิดอาร์พีจีล้ำเข้ามาตกบริเวณหน้าบ้านในเมืองเมียวดี ทำให้ชาวบ้านได้รับบาดเจ็บ 6 ราย จนไม่สามารถอยู่ในเมียวดีได้ และการสู้รบที่เกิดขึ้น เป็นการสู้รบระหว่างทหารกะเหรี่ยงดีเคบีเอ. กับ ทหารพม่า โดยเริ่มความตึงเตรียดตั้งแต่เมื่อวานนี้จนถึงขณะนี้

เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง อ.แม่สอด แจ้งว่า ล่าสุดมีผู้ลี้ภัยชาวพม่าจากจังหวัดเมียวดีเข้ามาเกือบ 20,000 คน อาศัยอยู่บ้านห้วยม่วง , บ้านท่าอาจ และบริเวณกองร้อยตำรวจตระเวนชายแดนที่ 346 อ.แม่สอด

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:03:09 PM »

ข่าวคืบหน้าครับ
http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9530000157677
แก้ไขข่าวให้นิดหน่อยครับวัดสวนอ้อยที่กะเหรี่ยงยึดเป็นฐานบัญาการไม่ได้อยู่ห่างจากสะพานมิตรภาพ500เมตรครับ ลงจากสะพานมาก็เป็นประตูวัดพอดีเลยครับ ระยะทางจากวัดกับบ้านผมก็ประมาณ300เมตรครับใกล้ๆกันยิงหัวกันได้อยู่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:04:32 PM »

ผมต้องไปออกตรวจก่อนครับเดี๋ยวสักพักจะมาใหม่ครับ ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:07:52 PM »

ผมต้องไปออกตรวจก่อนครับเดี๋ยวสักพักจะมาใหม่ครับ ไหว้

ระวังตัวด้วยนะครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:58:28 PM »

ไหว้ ขอพระคุ้มครองให้ปลอดภัยครับ ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:42:54 PM »

ระวังตัวด้วยนะครับ   ไหว้

ไหว้ ขอพระคุ้มครองให้ปลอดภัยครับ ไหว้
ขอบคุณครับผมว่าศึกนี้ยืดเยื้อแน่ครับ ไม่น่าเชื่อว่าการข่าวพม่าจะล้มเหลวขนาดนี้ครับ แต่ตอนนี้ผมพักเอาแรงก่อนครับเดี๋ยวตี2 จะตื่นมานั่งเชียร์กะเหรี่ยงต่อครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:48:50 PM »

มรดกเลือดจากนักล่าอนานิคม... Undecided

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:59:45 PM »

ระวังโจรขโมยด้วยนะครับ ฟืนไฟก็อย่าเผลอ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:46:24 PM »

ขอให้ทหารไทย,ตชด.และัพี่น้องชาวไทยทุกคนปลอดภัยครับ ไหว้
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:49:58 PM »

ระวังตัวด้วยนะครับท่านสุดประจิมฯ ขอให้คลาดแคล้วจากอันตรายนะครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:53:12 PM »

ดูสัมภาษทีวีไทย เชิญอจ.มธ.ที่ทำงานด้านนี้และฮิวแมนไรช์วอชมาคุย สยองครับ ถ้ารบ.ทหารพม่าลุยเต็มที่ เพราะอาวุธหนักเพียบ จีนหนุนเต็มที่

ถึงขั้นนองเลือด ล้างเมืองเลยทีเดียว เด็กผู้หญิงก็โดนละเมิด พม่าเคยใช้เชลยเดินกวาดทุนระเบิด ให้ทหารเสพยาบ้าก่อนออกเข่นฆ่า โอ้ย.... Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 11:56:51 PM »

ฟังนักวิชาการวิเคราะห์ว่า พวกชนกลุ่มน้อย อาจจับมือกัน เปิดแนวรบยาวเหยียด เพราะมีหลายกลุ่ม

รัฐบาลทหารพม่าก็ลุยเต็มที่ด้วยกำลังขนาดใหญ่และอาวุธหนัก

งานนี้น่าจะเหนื่อยชายแดนไทยล่ะครับ  Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์